Madhara ya kijamii. Ni saa kumi na mbili na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tuna tathmini hatua ya Jibuti kusema iko tayari kugawana na Ethiopia ili itumie bandari yake ya Dajura kumaliza mvutano kati yake na Somalia. Mwenzangu Douglas Umariba amezungumza na Abdullahi Boru, mchambuzi wa siasa za eneo la pembe ya Afrika, akiwa nchini Marekani. Hili halitegemei Jibuti, halitegemei Somalia, hili linategemea nchi ya Ethiopia kuhakikisha ya kwamba je, linahitaji nini katika swala hili nzima? Ni biashara. Biashara imekuwa ikifanya kwa kipindi kirefu, na haiko na bandari. Kama mahitaji yake ni ya kijeshi, na nchi ya Ethiopia haina jeshi la bahari, litaweza kufanya hali hii yote? Kwa mtazamo wangu, Ethiopia halijafikiria kwa undani, kwa busara katika kuhu, kufikia uamuzi huu. Jibuti ina nafasi gani kusaidia kumaliza mvutano wa Somalia na Ethiopia ambao unaonekana kuongezeka? Itakuwa na nafasi kubwa, kwa kuwa nchi ya Jibuti ina uzoefu wa muda mrefu. Ukiangalia nchi ya Marekani, nchi ya Uchina, ukiangalia pia pamoja na Ufaransa, mataifa haya yote yana nafasi katika nchi hiyo ya Jibuti, pale ambapo mataifa haya yote yamekuwa na kambi ya jeshi katika nchi ndogo kama hiyo. Kwa hiyo Jibuti ina uwezo. Jambo lingine ambalo ningependa kutaja ni kwamba si eti kwamba imeandikwa katika Bibilia ya kwamba nchi ya Ethiopia ni lazima iwe na bandari. Ethiopia inahitajika kufanya mazungumzo na mataifa, siyo nchi ya pekee ambayo haina bandari. Jibuti imekuwa mwepesi wa kusema kwamba si kwamba wataiuza, lakini watatumia kwa pamoja. Ni kwa nini wamekuwa mwepesi kusema hivi? Pengine kwa mtazamo wangu tu ni kwamba kuna uchaguzi wa mwenyekiti wa baraza la muungano wa Afrika linaendelea, na nchi ya Jibuti waziri wao maswala ya nje ni mmoja wa waniaji. Penginepo Jibuti ilitaka kutumia fursa hii ili iweze kujipa nafasi au kura kutoka kwa nchi ya Ethiopia na mataifa ambayo yanayounga mkono nchi ya Ethiopia. Sidhani kama Jibuti litaweza kuafikia azma ya nchi ya Ethiopia itakuwa ni vigumu sana, na iwapo basi Ethiopia itakubaliana na Jibuti, hatima ya mkataba wake na Somaliland itakuwa ni ipi? Litategemea iwapo Ethiopia je, litakubali mwaliko huu wa nchi ya Jibuti, au bado litataka hii la eneo la Somaliland, ambapo Somaliland lilisema mojawapo ya kipengee katika mkataba huo ni eneo hilo la Somaliland kutambuliwa kama taifa huru, jambo ambalo haliendani na mkataba wa muungano wa Afrika. Jamii ya kimataifa huenda ikatumia pendekezo hili kushinikiza Ethiopia kuingia katika makubaliano. Itakuwa ni vigumu sana maanake nchi ya Ethiopia imekuwa ikipigana vita kwa miaka miwili, kwa hiyo mataifa ya kigeni yanakuwa waangalifu sana yasija yakaonekana yanaingilia masala ya kindani ya nchi hiyo. Ni mtazamo wake Abdullahi Buru, mchambuzi wa siasa za eneo la pembe ya Afrika akiwa nchini Marekani. Tupate sasa makala ya habari rafiki naye Ali Bilali. Na ni kushukuru sana Karor Cori kwa kunipa nafasi. Nami Ali Bilali na likunjua jamvi langu la habari rafiki, na leo tunazungumzia kuhusiana na matukio ya kuteketea kwa mabweni ya shule katika baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki na ambapo hivi karibuni wanafunzi zaidi ya 21 waliteketea baada ya bweni lao kuwaka moto nchini Kenya katika matukio mfululizo. Unafikiri ni hatua gani zichukuliwe kuzuia matukio ya aina hii? Na unadhani kuna haja ya wanafunzi wa shule za msingi kuishi kwenye mabweni? Tuanze na maoni ya mimi. Ni Derek Onzere, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Kibabi hapa nchini Kenya kwenye mada ya leo arafi, ningependa kusema hivi: mikakati ambayo serikali amba, e, zinafaa kuweka ili kuzuia a, mikasa ya moto katika shule za bweni hapa nchini ni kwamba, ya kwanza, lazima serikali ihakikisha ya, ya kwamba zile mijengo ambazo wanafunzi e, wanaishi kama mabweni zinafikia zile e, viwango ambavyo vinastahili na wizara za elimu e, ili ya kwamba wakati moto unatokea katika mabweni hayo wanafunzi wanapata urahisi wa kutoka na uh, uh, kuweka maisha yao kuwa salama. Ya pili ni kwamba serikali lazima iwekeze katika kuweka zile mitambo za kuzima moto uh, na yale magari ya kuzima moto ili ya kwamba irahisishe kazi ya uzima, uzimaji wa moto wakati moto una, uh, unapotokea. Sauti ya Vincent JJ Kaji, kijana wa Pole Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo, ama Manispaa kama nchini Tanzania. Ah, mimi niseme kwamba hatua za kuchukuliwa ni kuhakikisha kwamba wanaimarisha ulinzi na usalama katika maeneo hayo, yaweza kuwa kuna watu wanaohujumu na kufanya vitu kama hivyo, lakini kunapokuwa na usalama wa kutosha, sidhani kama kuna mtu anaweza akapata mwanya wa kuingia na kufanya tukio kama hilo. Kwa sababu imekuwa likileta athari sana, pia sioni kama kuna haja ya wanafunzi kukaa bweni kwa sababu licha ya kwamba labda wengine wanatoka mbali ila walio wanaoishi karibu sidhani kama naona kuna haja sana kwa sababu hii inaleta madhara, watu wanapoteza watoto wao. Kwa hiyo kikubwa tu tunaomba uimarishe usalama sana katika maeneo hayo. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu vijana kuungua kwenye mabweni kama yale yaliyotokea nchini Kenya. Mimi naona hili swala limekuwa ni tatizo kubwa sana especially kwa ukanda wetu wa Afrika. Mimi nachoona, mimi nadhani wale waliounganisha umeme yawezekana, kuna sehemu walikuwa hawajaweka vizuri, na ndio sababu ambayo inapelekea kwa sehemu kubwa, mara nyingi ajali kama hizo zinatokea. Na mimi nachoshauri, inatakiwa waweke kila baada ya siku kadhaa wao wanakuja kukagua na umeme jinsi ulivyo, wanaangalia hitilafu yu yoyote, hiyo waweze kuirekebisha ili kuepukana na majanga kama hayo ya mabweni kuwa yanaungua ungua. Asanteni sana RFI Kiswahili, na Mwenyezi Mungu aendelee kuubariki. mimi ni Mzee Ndule Fidel, raia wa Kongo, naishi hapa Kapala kwa ajili ya kutafuta salama ya watoto wetu ndani ya mashule mbalimbali mbali. nataka wanjirisho wa mashule. kitu ya kwanza bakuwa najifunza mazingira, utatia shule yako wapi? katika mazingira ambayo unaenda tia ko shule itakuwa namna gani? kitu ya pili Eh, majengo utajenga namna gani? Ujenga shule mzuri kwa ndani ya geti juu ya salama ya watoto, watoto washitembea huko na kule. Na unajifunza watu mtafanya nao kazi, kila mtu afurahi, furaisha kila mtu, na apate kama ni malipo yake apate mzuri, juu akuwe mzuri kwa ajili ya kufanya kazi na roho moja kwa sababu watu wengi ndani ya makapuni mbalimbali hayako shule tu, ndani ya makapuni mbalimbali, na aba abajali salama ya kapuni, lakini banajali tu faida yabo na macheo ndani ya makapuni lakini, hii njo inaribisha kazi. Lazima tujue kwanza, fasi huko natumika salama ya ile kazi, hii kazi kuwa mzuri, baadaye mingine yote itakuwa mzuri, kisha sasa kuchunga salama ya kila mtoto moya kwa moya, kwa kuwa watoto njo dunia ya kesho, tuko tunabafundisha macheo tuko nayo leo, kesho au njo batendelesha kasilembo rote. Kutoka Bujumbura, tunapatia kwanza familia wale wanafunzi wenyewe walifariki kwa kupata ajali ya moto, tunawaambia pole. Na ni vizuri kweli wanafunzi kuishi kumabweni, lakini tunaambia tuma serikali zetu watie tahadhari wakuwe wanafuatilia wale wanafunzi, kwa sababu hii hali ya mamoto moto zinaendelea tusasikia ni hasara ziko zinakuwa mingi yetu. Kwa tunaomba kwa kuwa wanawatilia walinzi pale kwele mabweni, kama ajali kitokea, wakuwe wepesi kwa kuwasaidia, ili wasikuwe wanapata hiyo matatizo. <tune> na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Ermasiva Joakim unasema, wewe ni mfuasi wa RFI ukiwa mjini Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maoni yako ni kwamba wamiliki wa mabweni waangalie kwanza kama shule zao zipo katika maeneo tulivu, utulivu, iwapo kuna usalama wa majengo, kisha wahakikishe kuna ulinzi na udhibiti bora kwenye mabweni. Terimakoti Muhasa nikiwa mashariki mwa DRC kwa mtazamo wangu, kwanza ni kufahamu nini chanzo cha moto huo, kama ulianza vipi, na watajua namna gani ya kuzuia majanga hayo. Frederik Musangu kutoka nchini DRC jimboni Tanganyika tarafani Moba unasema hatua ambayo inapaswa kuchukuliwa ni kulinda vizuri mabweni ili kulinda maisha ya wanafunzi. Alan Kaite wa Nairobi Kenya unasema Makiwa kwa familia zote zilizopoteza wanao kwenye mkasa wa Endarasha na hii ni ishara ya utepetevu tulio nao, hivyo hili linatupa mwito wa kuhakikisha miundo mbinu msingi ya shule zote zimekaguliwa na kufikia viwango vya kiusalama ili kuepusha majanga kama haya. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historia, nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli watoto wa shule za msingi kuwa kwenye mabweni ni mambo ambayo yanahitaji usalama. Sio vibaya, ni vizuri, lakini wahakikishe kwamba wale watoto wako kwenye hali ya usalama, mazingira yamelindwa vizuri, ili kuepukana na hayo mambo ya mabweni kuungua tunaomba serikali wachukue mikakati ya kulinda mabweni ili watoto wawe salama. Jean Claude mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Kwanza tutoa mkono wa pole kwa watoto wale ambao walifariki katika mkasa wa moto huko Kenya hata Bukavu. Uh, shauri ni kuwaambia wale ambao wanaweka moto umeme katika nyumba kuangalia vipi wanaiweka na kwa kutoa mashauri kwa wale ambao wanaitumia waweze kujua namna gani wataitumia kusudi mambo kama na haya wasiweze kuitokea mara kwa mara. Jambo RF Kiswahili, kwa majina naitwa Shukuru Kimete Charlene, napatikana Mboko DRC. Nchi zetu za Afrika zina majanga mengi kuhusu wanafunzi na walimu, hayapendi kushikilia kisawasawa mindumbinu ya wanafunzi. Wanaona kama walimu hawana valere na wanafunzi nao wanaona kama hawana hata samani ya kusoma, na ndio maana majanga yanazidi kuonekana zaidi kwa walimu jara. Sauti ya mzima Kindar kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu watoto shuleni kuweza kuika kwenye mabweni watoto wa shu, shule la hii. Ni sauti ya mzima Kindar kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu watoto shuleni kuweza kuika kwenye mabweni watoto wa shu, shule la kipili. E, sioni kama pana ubaya, lakini pawe uchungaji mkubwa, pawe security kwa sababu ni fasi pa kwa watoto. Watoto sawa wana akili lakini sio kabisa kama vile wangekuwa watu wakubwa, kumbe security ndio kubwa sana kwenye mabweni ya watoto wadogo. Tumalize na ujumbe wa tuungane. Balike Hassan ukiwa Uganda, Kampala, unasema, mimi binafsi naona uchunguzi ufanyike ili wafahamu ni akina nani wamefanya kitendo kama hicho. Pili, watoto kama wako kwenye mabweni inabidi wawe salama na kulinda watoto vizuri wakiwa bwenini. Na unasema wanafunzi wa shule za msingi hakuna haja ya kukaa bwenini, lakini wale wa sekondari inaweza kueleweka kiasi, na si wale wa shule za msingi. Mimi ni Ali Bilali, nikusihi kuungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. Shukrani ya Ali Bilali. Nimkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Aliyekuwa mpenzi wa mwanariadha wa Uganda Rebeka Chiptigey aliyefariki hivi karibuni aga dunia akipokea matibabu nchini Kenya. Jibuti yasema iko tayari kutoa sehemu ya bandari yake kwa Ethiopia ili kumaliza mvutano wake na Somalia. Maelfu ya wakazi wa Borno nchini Nigeria wahamishwa katika makazi yao kufuatia mafuriko makubwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na mwenzake wa Uingereza David Lammy kuzuru Ukraine kwa pamoja wiki hii. Ni matangazo ambayo utapata pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Tumalizie na kibao Mayday cha kwake Fally Ipupa kutoka kule DRC. Kibao mayday hicho cha kwake felei pupa kutoka DRC kikitamatisha matangazo ya RFI jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka mwisho. Nishukuru pia timu ya RFI iliyokuwa zamuni ikiongozwa na msimamizi wa matangazo Victor Buso, na kwenye dawati la mafundi George Maina pamoja na Florence Kibuva. Mimi naitwa Carol Corir na kutakia usiku mwema. Je.