Ni saa 12 na, na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu yetu ya maujiano, tunaangazia shinikizo zinazotolewa kwa serikali ya Tanzania kuchunguza matukio ya utekaji wa watu, hasa wanasiasa na wanaharakati kutoka chama kikuu cha upinzani Chadema, baada ya mwishoni mwa wiki iliyopita kutekwa kwa Ali Mohamed Kibao, mwanasiasa mwandamizi wa chama hicho cha cha Chadema ambaye baadaye mwili wake umepatikana jijini Dar es Salaam. Mwenzangu Douglas Mariba amezungumza na Abdala Kanju, mchambuzi taifa, wa siasa za kimataifa. Akiwa nchini Tanzania, watu wamekuwa wakitekwa mara kadhaa. Ukiachana tu na kwanza, watu hawa ambao ni wakosoaji, imeonekana kwamba kuna baadhi ya mikoa, mfano mkoa wa Simiyu pamoja na, na Geita na Shinyanga, kama wiki mbili au tatu nyuma, kuna maandamano yalifanyika dhidi ya, ya utekwaji wa watoto. Kwa hiyo si kwamba kila mtu yupo salama. Tukizungumzia utekaji wa na mauaji ya Muhamedi Kibao, tunajaribu kusubiria uchunguzi ambao unafanyika na polisi, ili tuweze kujua hasa ambao walimteka. Je, ni kweli kama walivyojitambulisha kwamba ni maaskari ama sio maaskari? Rais Samia amesema kwamba anatarajia vyombo vya dola vifanye uchunguzi wa kina, lakini CHADEMA hawaamini polisi kuchunguza mauaji haya. Nini ambacho kinaweza kufanyika? Nadhani ingeandaliwa timu ya, ya upelelezi kutoka makao makuu kabisa ambayo inaweza kufanya upelelezi wa tukio hili. Vyama vya siasa hasa upinzani kwa Tanzania vimekuwa vikipunguza imani yao dhidi ya vyombo vya dola, kwa sababu si mara moja vyombo hivi vya dola vikiwa sapresi sana vyama vya upinzani, tofauti na namna ambavyo wanafanya katika chama tawala la CCM. Na basi kutekwa kwa wanaharakati hao wa upinzani kunatoa taswira gani kwa serikali ya rais Samia Suluhu? Katika makaratasi tumeona ya kwamba rais Samia ni mtu ambaye anahusudu sana maridhiano, lakini pia na demokrasia ya kweli, lakini ni tofauti kabisa na namna ambavyo tunaona vitu ambavyo vinaendelea on ground. Yeye jana ye, kitu ambacho alikisema, alisema kwamba anakemea na anatoa pole kwa, kwa chama cha demokrasia na maendeleo. Akaviagiza vyombo vya, vya dola pamoja na vyombo vya upelelezi vitoe taarifa za kina wakei ili yeye pia aweze kuona namna ambavyo anaweza kushughulika na swala hili. Lakini wiki mbili nyuma, suala hili pia lilitikiswa sana bungeni baada ya baadhi ya wabunge kumwomba spika afanye kikao cha dharura kwa ajili ya kujadili swala hili la utekaji ambayo limesikiri katika nchi yetu. Lakini spika uh, Dr. Tulia Ackson alisema ya kwamba katika sheria bado hakuna protokali ambayo inaweza kuruhusu bunge kuacha vikao vyake vya kawaida kufanya kikao hiki cha dharura, mpaka baadaye mpaka ambavyo kitakidhi vigezo vya kufanya mada hii kuwa kikao cha dharura. Visa hivi unapozungumzia, najiuliza je, kwa tathmini yako tu ni jambo ambalo ni la kawaida nchini Tanzania kutekwa na kutoweka? Kipindi cha ja elfu mbili na kumi na sita kumi na saba na kumi na nane ilikuwa ni kipindi ambacho kwa mara ya kwanza tumeona mfululizo wa matukio mengi zaidi ya utekaji na mauaji, lakini elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini elfu mbili ishirini na moja matukio haya yakaa yametulia sana, yani yameshuka ya, lakini kufika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na elfu mbili na ishirini na nne matukio haya yamerudi kwa kasi zaidi ni mtazamo wake Abdalah Kanju, mchambuzi mataifa wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Na sasa tupate makala habari rafiki, naye Ali Bilali. Nam, ni kushukuru sana kwa kunipa nafasi katika makala ya habari rafiki, na leo tunajadili kuhusu hatua ya utawala wa kijeshi nchini Sudan kukataa pendekezo la wataalamu wa Umoja Mataifa waliotaka kutumwa kwa vikosi vya kulinda amani. Huku jeshi la wapiganaji wa RSF wakituhumiwa uhalifu wa kivita na dhulma dhidi ya binadamu. Unadhani kuna haja ya kutumwa kwa walinda amani nchini Sudan? Na unafikiri kwa nini jeshi linakataa wito huu? Tuanze na maoni ya toka Kampala nchini Uganda anaitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7 Artisan de la Paix. Jeshi la Sudani kuweza kukataa kutumwa kwa vikosi vya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuboresha usalama ama kumaliza vita inayoendelea huko, naona kwamba wako sahihi, sababu wameona mfano wa kwanza huko DRC ambapo umoja, jeshi ya Umoja wa Mataifa imemaliza siku nyingi, ambao hakuna hata suluhu yoyote ya mizozo, kila kuchao vita zinaongezeka. Naunga mkono sababu mi najua kwamba kumaliza vita na mizozo yote ni wakati ule ambapo wao wenyewe hizo pande mbili ambazo zinazozana, na kukaa chini na kuweza kutathmini namna gani ya kuboresha amani, wakikaa wakiona umuhimu wa nchi yao na rahia wa nchi yake, na kuona vile vingi vinavyowaunganisha kuwa ni vya muhimu kuliko mizozo mbalimbali inayowatenga. Sombwa kainanga Shombwa apiga simu toka Kolokelwa mwenga kimkusini DRC. Acha kwanza nipongeze serikali ya Sudan kukatala kabisa vikosi ya umoja mataifa kuenda mwinchi yabo kulinda amani, sababu umoja mataifa minaunga mkono pia kauli ya Abdul Marcel mwalisema kama banaona mifano ya manchi zingine zenye umoja mataifa iko wako me azifekita umoja wa mataifa kazi yao vile wanatakenza aindapatia njo RSF na misaada joabo kwenye kovita njo banafurahiaka sana abapendake amani, njo maana nashukuru serikali ya Sudani kubakataza kwenda kule Sudani. Ashilembo roge kutoka Buchumbula, kweli jeshi la Sudani linaake aukatala, wale wanani wa moja mataifa ajili wako kongo awafanye kitu <coughs> na senu <feli> cingini <coughs> wako awafanye kitu Kazi yao ni kuchochea tu, chenye iko pale tu ni wa Sudani, pande mbili ya waasi na waserikali, waikale chini wazungumuze, kwa sababu amani itatokea kwa wa Sudani, amani haitatokea kwa wale wa moja mataifa <mulia> Jean Claude Mukulu kutoka hapa mji wa Goma. Mimi naona kwamba viongozi huko Sudani wana haki ya ukataa vikosi vya kigeni kuja kuleta amani, sababu wao ndo chanzo cha kukosesha amani. Kwa sababu gani waji tena wakusaidia kwa kusema kwamba wanaleta amani? Hapana, wana haki ya ukataa hivyo vikosi kabisa sababu hata nchini mwetu DRC wale ndo wanakosesha amani hapa. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Kusema kweli, tumechoka na mambo yanayopichikana Afrika, wakati vita vinaendelea kutanda kila mara na marais wetu wa Afrika wamenyamaza kimya, hasa hasa huu Umoja wa Afrika ambao hausaidie kitu. Kusema kweli, ingawaje wanaweza tuma wanajeshi huko, eh, Sudan Kusini, hakuna kitakachoendelea huko Sudan kwa sababu mambo yote yanazidi kuharibika. Kinachoendelea tu waende kwenye mazungumzo na wapatane, ili walete amani, kwa sababu wanao wanaoathirika ni sisi raia. Asante sana, RF Kiswahili. Hii ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Nchi ya Sudan kuweza kukataa e, walinda amani kutoka nje e, imetazamia mfano wa Kongo, MONUSCO imekaa miaka na miaka Kongo, lakini watu hawaishi kufa. Sudan, dawa ya Sudan ni wale majenero wawili kuika kwenye meza ya majadiliano, vita Sudani inaweza ikaisha, raia wakapata usalama. Hakuna kutoka nje ndio inazokuwa dawa ya Sudani. Paluku Bayunda nikiwa Butemo, mashariki mwa DRC. Wanajeshi wa Sudani kukataa mwito wa Umoja wa Mataifa kwamba watakuja kuwasaidia, e, mimi nawapatia kabisa asilimia moja sababu hawa watu hawakuja kisaidia kitu chochote wanakuja katini kutembea nakuja jionyeshe katika nje ya watu, lakini ukiangalia nafasi zote DRC Rwanda, wapi, hakuna nafasi ambapo wameshafika wakasaidia chochote. Eh, kwa hiyo walikuwa na haki ya kimsingi kabisa ya kuweza kuwakataa eh, waache wao wenyewe wasuluhishe mambo yao. Eh, Mungu awajalie wapate suluhu katika mambo yao, lakini hawa hawana chochote ambacho wataweza kuwasaidia wakija kwao. Jina langu naitwa Jofle nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kuhusu Sudani kukataa walinda amani kuja nchini mwao, mimi naona wako sahihi kwa upande mwingine, ijapokuwa hata walinda amani wakija wanaweza wakasaidia, lakini mimi navoona wako sahihi, na hiyo ni kutokana na jinsi walivyofanya tathmini au walivyoona baadhi ya nchi fulani hawa walinda amani walivyokuja na amani haikupatikana mpaka leo, miaka nenda rudi, bado hali inazidi kuwa tete. Na ukichukulia kwa mfano, nchini DRC walinda amani walikuja, lakini hakuna kilichoendelea. Zaidi ya yote, hali iliendelea kuwa mbaya na watu wanaendelea kuuawa wa. Mimi ninavyoona, kama wanavyosemaga mara nyingi, siku zote amani huletwa na na wananchi wenyewe, na Sudan yenyewe ikikaa vizuri inaweza kujiletea amani kuliko hao walinda amani kuja nchini mwao. Mimi naona wako sahihi sana na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa exosema Deda kutoka Kivu Kusini, tarafani Fizi, unasema wewe unaona hakuna haja ya kutuma walinda amani nchini Sudan. Na wewe unaitwa Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, unasema jeshi la Sudan kukataa walinda amani kwenda huko ni jambo sahihi. Na we unaitwa Erma Siva Joakim unasema Utawala wa Sudan uko sahihi sana kukataa wataalamu wa umoja wa Mataifa kwenda kulinda amani. Ni jukumu la viongozi wa Sudan kurejesha amani nchini mwao. Tuungane Bariki Hasan ukiwa Uganda, Kampala, unasema binafsi unaona mchezo wa umoja wa Mataifa unaofanya unaweza ukamaliza vita nchini Sudan, na unapenda jeshi la Sudan kukataa ombi hilo. Richard Kambale toka Beni DRC, unasema sisi ambao hawa watu wako nchini kwetu, utawala wa kijeshi huko Sudani uko sahihi kuwakataa hawa wanaojiita walinda amani walikwenda Gaza huko ambako zaidi ya raia elfu arobaini wameuawa, lakini nini kinachoendelea? Pawa Kalunga wa Kalunda, mkaazi wa tarafani Moba, Kirunga, mtaa wa Kaseke, wewe unaona hakuna haja lolote la kutumwa kwa walinda amani huko Sudani kwa sababu Wasudani wenyewe wana uwezo wa kurejesha amani. Ituri Safari ukiwa kamanda tarafani Irumu wilayani Ituri, mashariki mwa DRC, unasema kwako binafsi Umoja wa Mataifa hudhani kama utaweza kumaliza vita nchini Sudan kwa sababu nchini Kongo wanafanya siku nyingi sana na hawajawahi kumaliza vita. Bienfait Kasemango Agero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, wao unasema unawapongeza sana wa Sudan kwa uamuzi bora wa kupinga mwito huo. Patrick Wasinga Kasige unasema Sudani wakatae kabisa, kwa sababu amani hailetwi na mgeni kutoa kichumbiro. DRC mimi ni Kariki Salomu, mtetezi wa haki za binadamu, naendesha shirika sitop. Kwa kweli kuna haja ya kikosi ya ya, ya kikosi kwenda Sudani kufatana na vita ambayo imerindima kwa siku nenda siku rudi, na wakazi wakiuliwa waki wakazi wakifadhaika, kuna haja ya kikosi kwenda kwa maeneo haya na kwenda kusimamisha vita hii, na ikiwa serikali wamekataa kikosi hiki, e, ni kufatana na, na, na kuogopa uovu unaotendwa na hii serikali, mauaji unaotendwa na hii serikali, kwa itaonekana na ulimwengu mzima. Wakaaji wa Lubero Kivu Kaskazini DRC. Nashukuru sana tena kwenye mada ya leo. Ningependa kusema kwamba e, ni bora jeshi la Sudan liliweza kukataa sababu hao majeshi wa Umoja wa Mataifa hawafanyi lolote. Wakati wanawasili kwenye taifa lenyu wanataka tu kutumia mali yenu pia kuwatesa wakaaji vile walivyoweza kuwa hawa watu hapa DRC wakati wa maandamano. Ndio maana ningeendelea kushukuru jeshi hilo kukataa ila mimi Umoja wa Mataifa ningewaomba ili waweze ni kukaa kuka kwenye meza mazungumzo mazungumuzo na vikosi vya wale RF, RSF na pia vya wale wengine ambao wanaendelea ni kusababisha vita viendelee huko Sudan. Desire Michael Kefa kutoka Uvira Congo, DRC unasema kwa maoni yako ni vizuri sana kuwakataa vikosi hivyo visiingie ndani ya Sudan. Tumalize na ujumbe wa Musasa Kililo Fombo Israel, unasema vita hizo vita vinavyoendelea vinatengenezwa na watu wa Magharibi, hususan Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na NATO pamoja na Marekani. Mimi naitwa Ali Bilali na kusihi kuungana nami tena hapo kesho katika makala mengine kama haya na kutakia jioni njema. Kwa kumalizia ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa. Mauaji ya mwanasiasa wa upinzani nchini Tanzania yashutumiwa ya, huku serikali ikiahidi uchunguzi wa kina. Uchunguzi wa miili ya wanafunzi walioteketea wakiwa bwenini nchini Kenya waanza. na watu 59 wa wamepoteza maisha kwenye mlipuko wa lori la kusafirisha mafuta nchini Nigeria. na tume ya haki za binadamu Umoja wa Mataifa wanataka ulimwengu kuungana kumaliza vita vya Israel. Tunamalizia na kibao Mad Over You cha Runtown kutoka kule Nigeria. <mulia> Kibao mad over you cha kwake Runtown, kutoka kule Nigeria. Tunatamatisha matangazo ya jioni ya leo kutoka RFI Kiswahili. Shukrani za dhati kwako msikilizaji ambao umeandamana nasi mpaka tamati. Ni shukuru pia msimamizi wa matangazo haya Victor Muso, fundi wa mitambo George Maina, Florence Kibuba, mwingine Benson Wakodi, Douglas Omariba, Ali Bilali, mi naitwa Carol Korir, nakutakia usiku mwema. <laughs>