Kusini mashariki na Ausiania ni saa kumi na moja na dakika 43 kule Mangina, mashariki mwa DRC. Hii ni RFI Kiswahili. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni hatua hii ya wataalam wa Umoja wa Mataifa ambao sasa wanataka kutumwa kwa vikosi vya muda vya kulinda amani nchini Sudan ambako hali bado ni tete. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Dr Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Silaha sio siagi, silaha siyo asali, silaha nia yake ni mauaji. Kwa hivyo kuwekea tu hali ya kutoweza kununua silaha hizi e, sehemu ya Dafuru, nafikiri juhudi hizi hazitakuwa dafu, kwa sababu ni Dafuru tu ndio imewekewa vikwazo, sinunue silaha lakini maeneo yengine je, sehemu zingine je, zinaendelea kununua silaha, kumaanisha kwamba e, hali haitabadilika, e, matatizo haya hayatabadilika. Shida hii haitabadilika kwa sababu sehemu zingine zinaendelea kununua silaha, na silaha zinapoingia katika maeneo- maeneo mbalimbali kule Sudan, bila shaka ni rahisi sana, eh, ni rahisi sana silaha hizi kupata nafasi ya kupenyeza kuingia kuingiza kule Darfur. Kwa hivyo nafikiri kwamba kuwekwa marufuku kwa ununuzi wa silaha katika taifa zima huende zikasaidia, ingawa hatua hii inachukua wakati, wakati hali imechelewa kabisa. Na pili ni kwamba kuna changamoto kwamba maeneo ya Sudan ni makubwa kabisa. Kwa hivyo kulinda duria ya sehemu hizo, nafikiri italeta changamoto ambazo nyingi sana, lakini hatua ni, hatua ni nzuri, lakini kutekeleza pia kutakuwa na changamoto zake. Daktari, si mara ya kwanza walindamani kutumwa katika maeneo mizozo. Walindamani wapo nchini DRC hata yeah, katika maeneo kadhaa, taifa la Sudan Kusini, taifa jirani walindamani wapo, lakini bado tunashuhudia visa vya utovu wa usalama, wanawake wanalia dhidi ya kubakwa. Nini tofauti kitafanyika nchini Sudani? Wapo kweli, walindamani watatumwa, ama wanasili kufanya nini ili kulinda raia dhidi ya mateso na vita vinavyoendelea? Kwa ufupi ni kwamba idadi ya walindamani ni ndogo kabisa Pili, silaha wanazotumia ni chache mno. Tatu, kwa kimombo tunasema ni mandate, ile kazi wanayopewa, ni kazi gani wanaweza kufanya na kazi gani hawawezi kufanya. Na mwisho ni hali ya kujitolea, kwamba hii makundi yanayoshiriki katika vita au mizozo kidogo hawawapatii, hawaungi mkono ukuwepo kwa walinda amani. Inaonekana kwamba kuna biashara fulani, kuna, nafikiri kuna benefit fulani inaonekana kwamba Uh, kuna asali fulani ambayo watu na ilamba, ambao wataka watu wengine waijui. Kuna faida fulani ambayo watu wanawashiriki katika matatizo wanaipata, na ndio maana mapigano yanaendelea, lakini hali ik, ik, ik, ikitengenezwa ambapo, uh, kuzusha vurugu kunakuwa ni bei ghali, kunakuwa na malipo ghali, eh, watu hawa I, nafikiri kwamba hawatadhubutu kuweza kueneza vurugu. Na changamoto hizi lazima ziweze kutatuliwa na ziweze kutatuliwa na, na taifa moja au au au Umoja wa Mataifa utatatuliwa tu na washikadau wanaoshiriki katika matatizo, na vilevile vile watu ambao yenda makundi ambayo yanashirikisha ya kuwepo kwa usalama, lazima yaweze kuaminika na pande zote. Naam, ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa ni mpishe Carol Cori na makala ya habari Rafiki. <coughs> Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Corir na leo ni siku maalum ya msikilizaji kuchangia mada atakayochagua au ambayo imemgusa wiki hii. Tutaanza kwa mchango wako kwa njia ya sauti. Mambo RFI Kiswahili, naitwa Mtundiri wa Moses kutoka GRC Kanyabayonga. Uh, kwa mada huru ya leo Ijumaa, nikienda nikizungumzia sana wale vijana ambao wamesoma shule, wamepata viti vya shule na wamevuka vio vikuu lakini unapoenda, tazama wengi wametegemea sana kutumia vinywaji. Alafu swali ni kwamba wanapoenda shuleni Uh, ile wanayofunzwa ni kwenda wakifunzwa wawe walevi wawe wavuta bangi. Lakini nikienda nikizungumzia upande mwingine uh, sisi kama wakongomani tumechawishwa vichwa sababu tusiweze kuzungumza na kuwaza juu ya nchi yetu, na ingelikuwa ya maana serikali yetu ya Kongo ingefunga sana viwanda vilabu vya pombe, ingekuwa kitu ya maana sana, na kutia uchunguzi zaidi sana kwa vijana kwa kutumia pombe kiolele. Jina langu naitwa Jofle, nikiwa hapa Lusaka Zambia, kwa mada huru ya leo ambao ningependa kuchangia. Napenda sana kuwashukuru watangazaji wote wa RFA Kiswahili na wapenda sana kadhalika, pia wote wasikilizaji wa RFA Kiswahili. Nawatakia kila la heri katika maisha yao, hasa kwa kile ambacho wanakifanya mimi nachopenda kuwashauri ndugu zangu wote, tuendelee kumtanguliza Mungu mbele, kwa sababu Mungu ndo anajua kila kitu. Kashirembo yote kutoka Bujumbura, mada yangu huyu ya leo Ijumaa asanga sana na serikali ya Kongo, sijue kama nani mwenye alo arogaka. ile koalisio ya waasi iliundwa iliundiwa Kenya, ndio aliunda ile koalisio yenye iko napiga DRC vita, kisha tena wanasema Monisco bataleta wale wa jeshi ya Kenya, wakuye wa walete amani mule. Amani gani wataleta? Na hivyo ndio waliunga wale ile koalisio yenye iliundiwa huko kwa hapo ya kwa vuguga Kongo. Wa Kongo mani, mkuwe na akili sana, mkuwe na akili kila siku, msibakie nyuma wenye wako na wavugia. Kisha tena nyuma naleta tena wakiwa walete amani. Amani gani yeye wataleta? Wa Kongo mani, mkale chini, muungane mkono kwa mkono Mpiganie nchi yenu, sio kusema mkenya wala nanje ataleta amani. Hakuna mtu wa nje ataleta amani bila mwe wenyewe. Eh, paluko bayuna nikiwa butepo mashariki mwa DRC. Eh, mani yangu natokana na kundi la RSF ya Sudani, ambalo kundi hilo anasema limetangazwa kwamba ni kundi la kigaidi. swali so, langu najiuliza, kwa nini eh, makundi zote ambazo zinakuwa kama zinakuwa kama ni za Kiislamu ndo zenyewe zinatangaziwa kama ni za kigaidi? Ukiangalia hamasi Hizbullah. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu rais wa Ufaransa, e, Emmanuel Macron. Emmanuel Macron amefanya neno lizuri sana la kuweza kuigwa kwa sababu e, amekumbuka marais wa stafu akawaita wawe kama washauri, wakazungumza katika suluhu ya kuweza kutafuta e, waziri mkuu alimwita Eh, Nicolas Sarkozy akamwita Francois Hollande wakazungumza. Baadaye akaja kumpata waziri mkuu kutokana na muafaka ma wa mazungumzo yaye na rais wa staf, rais mustafa ndani ya nchi ana faida kubwa. Asante RFI, jambo sana RFI Kiswahili. Nikitwanga Huseni Nestor ofisie kutoka Fizi JRC kijijini Malinde, njio kwa madaweru ya leo. Nimependa kuchangia kuhusu kufunguliwa kwa mwaka wa masomo hapa kwetu nchini Kongo. Umekumbwa na changamoto ya kufunguliwa kwa masomo, kwa sababu walimu wanadai haki yao, wanadai mshahara wa uongezwe. Serikali iliwaahidia kuongeza mshahara, lakini mpaka sasa hawajaongezea mshahara kisha pale wa wamoja wa kati ya walimu waligoma, akasema eti hawatafungua masomo kama kukuongezwa mshahara. Wengine hawakugoma, ili walionyesha kwamba walimu hawana umoja. Itapendeza sana walimu watetelee haki zao wakiwa na umoja. Asante sana RFI Kiswahili. Na katika ujumbe uliotuandikia katika ukurasa wa Facebook, Felix Kabikire unasema uko Ruchuru, ungependa kuzungumzia kandanda ukiwatia moyo timu ya taifa ya Kongo kwa mechi ya leo, unasema tunaamini tutakuwa washindi. Pascal Mutanda, mwalimu wa shule ya msingi Kalunga toka nanga Moba, DRC, unasema lugha inayoelewa vizuri serikali ya DRC ni mgomo. Viongozi wa shule, acheni walimu wagome, ni haki yao kuwatishia. Patri Moshi wa Kotela, Moshi Tanzania, unasema ningependa kuwakumbusha wabunge ambao hawajatatua changamoto na kero zetu walizotuahidi waanze kutatua kwa wakati mwafaka. Nasema hivi maana udhaifu unaonekana kwao juu ya kutimiza ahadi zao kikamilifu. Lakini sambamba na hili, niombe pia wasijikite kwenye kero moja kwa miaka yote ya uongozi. Sami K kutoka kusini mashariki mwa mji wa Nairobi, kaunti ya Makueni unasema nina masikitiko makubwa na kilio kikubwa nchini Kenya baada ya wanafunzi wa msingi wasiopungua kumi na wanne kuchomeka kwenye bweni na kufa. Roho zao zilale pema peponi. Tuzidi kupata mchango wa sauti. Jambo jambo RFI Kiswahili. Mimi ni Kaliati Teofili toka nchini DRC hapa Awicha. Kwa mada huru ya leo, mimi ningependa tukuzungumzia hali ya ukosefu wa usalama inayoendelea kuonekana hapa katika teritwari yetu ya Beni. Ningeomba zaidi sana viongozi wa inchi na zaidi wale askari jeshi kufaa juu chini kuangalia namna gani wanaweza kufanya ili kurejesha usalama haraka iwezekanavyo, sababu adui yako anazunguruka, anaendelea kutatiza watu na kufanya mambo yasiyowezekana. Kwangu mimi, ninawaomba tu wafanye kazi ya kwao. Um. Jambo arafa ya Kiswahili, mimi ni zabuloni mayongezo toka BN DRC. Kwenye mada huru, mimi ningependa kuitakia timu ito ya ya kidemokrasia ya Kongo, Leopards kila lahiri kwa mechi ya Afcon ambayo tachezeka katika uwanja wa Dimartire leo, lakini pia ningependa kuomba wakongomani wenzangu kuunga mkono timu yetu ya Leopard. Asante RF Kiswahili. Jambo ref Kiswahili, mimi ni Mushamuka Mastaki Redstone, niko mtaani Kalehe Bulenga, katika jimbo la Kivu ya Kusini. Leo nimekusudia kuzungumza kuhusu elimu hapa nchini mwangu. Kweli mambo yanayopitika hapa nchini si mambo ya kufurahisha maana kuona masomo yanaweza kufunguliwa sasa karibuni juma moja, ila watoto wa shule za msingi na hata mojawapo za kisekondari hawajarudi shuleni. Kisa ni kwamba walimu wanadai mshahara. Jambo Rafiki Swahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga, ikiwa e, leo Ijumaa ni mada huru na mada yangu huru ya suki ya leo ni zungumuzie kauli ya rais wa Urusi mheshimiwa Vladimir Putin, ambapo hapo jana ametoa kauli yake ya kusema kwamba anaunga mkono uchaguzi wa Marekani pia na kumuunga mkono makamu wa rais wa taifa hilo mheshimiwa mama Kamala Harris kwa uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu. Nafikiri hatua hiyo ni hatua nzuri, ili kuweza kuimarisha uhusiano kwa mataifa hayo mawili na miezi mingi ama miaka mingi kweli mataifa hayo mawili hayana mahusiano mazuri. Asante. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina ni msombanaga shombwa, napiga simu kutoka kakolokelo Mwenga, kivu Kusini, DRC. E, kuhusu mada leo napenda nizungumzie kauli ya serikali ya Kongo Ujitosha EAC ndio, mimi niunga mkono sababu ukifata mzuri wimbo wa Fere Gola banaita porte monnaie, anasema vomie tresele kemala kompanyi make omwe, mtu anabakia mwenyewe pale ya kukua na msindikizi mbaya. Sasa sie EAC yote ni basindikizi mubaya ba nchi yetu ya Kongo, njo ya maana ile kuviondoa kwa EAC ni ya maana sana kwa nchi ya Kongo na kusheba kuumani na tukimalizia katika ukurasa wa Facebook. Exauce Madeda ukiwa DRC Kivu Kusini, unasema mada yangu leo huru. Nashukuru sana nchi yangu ya DRC kwa kutuletea chanjo ya mpox ili kukabiliana na ugonjwa huu, sababu umekuwa ni janga kubwa, hususan mkoa wa Kivu Kusini. Wananchi wa DRC wajitokeze wengi kupata chanjo, tuungane. Ibalike Hasani ukiwa Uganda Kampala, unasema leo nataka kuitakia timu ya katika mechi ambayo watacheza leo jijini Kinshasa. Papi Saidi ukiwa DRC unasema kuhusu mauaji ya wafungwa kwenye gereza la Makala ya Kinshasa, naomba serikali ya Kongo ijenge magereza mengine ndani ya kila mkoa. Kwa ujumbe wake Papi, tunahitimisha makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Korir, hadi wakati mwingine. Kwa heri. kwa kuhitimisha, matangazo ni kukumbushe kwa kifupi tu baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Rais wa Kenya William Ruto aagiza uchunguzi kufanyika kuhusu vifo vya wanafunzi uh, 17 katika bweni la Nyeri Hillside Academy. Mwisho wa habari kutoka idhaa Kiswahili ya RFI. Anaitwa Bracket na wimbo wake yoriyori kutoka Nigeria. with well, my heart to do yori yori. Nobody can love you you, the way I do. I'm Rocket ho na wimbo wake yori yori. Usiniulize yori yori la vala vala nini manake namna hiyo, wewe ni sanesa tu kitikisa tikisa kichwa kusindikiza <laughs> weekend yako namna hiyo, msikilizaji. Hii ni RFI Kiswahili, mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi na Benson Wakoli amekuletea uh, habari mbalimbali za michezo. Mfundi wa mitambo si mwingine ni George Mwangi, pembeni yake pale naona uh, Florence Kivuva. Asante uh, sana. George paluku Lusavo, ukiwa beni huko Ertel nawepasian Tambanavo, asante sana pia. Papi Lukeka wa, uh, uh, uh, bon dieu dans la rue kule Goma. Kwaheri kutoka Nairobi.