Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. katika mahojiano kundi la Hamas limemtuhumu waziri mkuu wa Israel kwa kujaribu kukwamisha mpango wa usitishaji mapigano huko Gaza baada ya kiongozi huyo kudai kuwa kundi hilo limekataa kila kitu kilichowekwa mezani. Mezonokoli amezungumza na Profesa Masharia Munini, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa nchini Kenya huo mpaka kuna njia ambazo hutumiwa zinatumiwa kwa magaidi na vitu vingine ambavyo havifai kupitishwa baadaye kuidhuru nchi ya Israeli. Hivyo ndivyo anasema, anasisitiza usalama wa Israeli unategemea na hapo, anaonekana kidunia na- anaenda kinyume na matarajio na tinyuwe na sheria za dunia, vile mtu anaweza, nchi zinafaa kujilinda na kujiamini na kuhusiana na nchi zingine. Na mprofesa anatoa kauli hii wakati Marekani na washirika wake ambao wanatengeneza mwafaka ama mkataba wa kuwafikia mwafaka wakiendelea na mikakati yao. Je, au hisi kana kwamba hili litakuwa kizingiti kikubwa sana katika kupatikana kwa mwafaka, wakati pia kundi la Hamas linasitiza kwamba lazima Israeli jiondoe kabisa katika eneo hilo la Gaza. Hakuna upande ambao unataka kuonekana kama ni dhaifu, na kama kuna upande unataka kuonekana ni dhaifu, atataka wakati wa kumaliza, ikiwa watamaliza, kila upande useme tumepata kitu, tumepata kitu. Sasa kwa Israeli wanasema tiuni usalama wao na kuna kurudi kwa Palestina. Hiyo ndiyo njia moja yao kupata mapato yao, maana na na, kwa hivyo anasema lazima hiyo njia ifunguke. Kama hivyo basi, hivyo ni kusema vita vinaendelea. na mprofesa, kufikia sasa tangu vita hivi, kwanza, unaweza tazama useme kwamba pengine Israeli imepiga hatua ama bado kundi la Hamas linaonekana kuwa tatizo kwa usalama wa taifa la Israeli, imekuwa na ubadiliko kidogo, mabadiliko kidogo, lakini nguvu za Wapalestina tuseme huja fungua hivyo. Kwa hivyo Wapalestina wamenia wamenyoroshwa wametandikwa vibaya sana lakini, hivyo sikusema hati wameisha yeneo imekufa na wataacha kuzikamaa ili wakitetea haki zao vile wanavyokiria. Unahisi basi mwafaka ukiafikiwa, kundi la Hamas litawahi dhubutu tena kufanya mashambulizi nchini Israeli ikiwa Wapalestina watakuwa na jihisi hati wamekaliwa kimabavu na wananyaswa, basi watatafuta mbinu zingine. Hata Waisraeli wenyewe walikuwa wanajua vitu kama ichuka. Na si kuna maneno ambayo yamesemekana hata hivi, Netanyahu mwenyewe alikuwa najua na akafunga macho ifanyike aifanyiki itamsaidia kwa njia ingine. Kwa hivyo kuna mambo ambayo hatujajulishwa vizuri, e, kubaliwa kidogo maana itakuwa natena e, sababu zingine hali mengine yatakuwao, basi hata siku za usoni kutakuwa na hali kama hiyo tena. Kwa hivyo sema ati titi mashambulizi ya eh, Hamasa kikundi chingine katika Israeli itakoma utakoma kabisa na vilevile nao usha mashambulizi ya Israel na kuikalia Palestina mabavu utaisha, maana hayo hayaishi uliano yataisha. Ni mtazamo wake Profesa Mashere Munini, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa nchini Kenya. Ni muda wa kupata makala habari rafiki, naye Ruben Likumbuka. Nam asante na sana Carol Korir na msikilizaji, hivi karibuni tumeshuhudia wimbi la vijana wakiondoka kwenye nchi zao kwenda kutafuta maisha Ulaya, kutokana na ugumu wa maisha na utawala mbaya kwenye nchi zao. Ripoti ya hivi karibuni ilionyesha asilimia 60 ya vijana wameondoka kutokana na kukithiri kwa rushwa kwenye nchi zao, na sasa tumekuuliza, je, unadhani nini zaidi kifanyike kuwashawishi raia kubaki kwenye nchi zao? Je, na wewe unaamini maisha mazuri yako Ulaya? Hali ikoje kwenye nchi yako? kukuletea makala moja kwa moja kutoka studio hapa. Mimi ni Ruben Lukumbuka, karibu tuandamane hadi mwisho. Tuanze kwa kupata jumbe za sauti, na hapa moja kwa moja nimepokea ujumbe wako. Unaitwa Kitwanga Useni Nestor kutoka Jarasi Fizi, kijijini Malinde, kuhusu mada hii ya leo. Kwa namna yangu, naona kwamba Ulaya kuna maisha mazuri, kwa sababu tunaishi hayo maisha yako kwetu. Kongo tunashuhudia familia ambazo wandugu zao wako Ulaya wana, wanaishi vizuri tofauti na sisi ambao hatuna wandugu Ulaya. Ni namaanisha Ulaya kwa maisha mazuri huku kwetu Kongo. Asante sana RFI Kiswahili. Habari rafiki, hapa ni Roger Sibendire kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mashariki. Mwake wazungu wametudanganya siku nyingi tangu ukoloni kusema kwamba ni Ulaya kunakuwa maisha mazuri, na sasa wote ambao wanakuwa wavivu kufanya kazi ndio wanaenda Ulaya kuwaza kama wanapata maisha. Lakini sisi huku katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mashariki, Beni na Butembo, tumelima, tunajua kulima na tunajua kufanya biashara, ndiko unaona sisi vijana wengi hatuende huko kwani tunategemea maisha yetu ya huko, na ingekuwa kusema kwamba adef nalu inakuwa kututatiza, tulikuwa tumelima mashamba zetu za kakao nyingi, na hivi tulikuwa tu kuwatajiri kabisa. Asante. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo, kuhusu vijana wetu wa Afrika ambao wanakwenda nchi za ughaibuni kutafuta maisha au kujipatia chochote au riziki, mimi naona bado kwa Afrika yetu kuna changamoto, nadhani ni kutokana na changamoto ambazo zilizopo kuhusu serikali. Serikali haiwekee mazingira mazuri vijana ili aweze kujitafutia riziki zao, na bahati mbaya, siku hizi ajira especially kwa ukanda wetu wa Afrika imekuwa ni changamoto kubwa sana. Mimi naona bado vijana wataendelea kukimbilia Ulaya ikiwa nchi za Afrika hazitowawekea mazingira mazuri au kuweza kuwathamini vijana. Kutoka Kampala nchini Uganda, anaitwa Patrick Nyandwi maarufu P7, artisan de la paix. Baadhi ya vijana kuondoka katika bara la Afrika na kuelekea nchi za Magharibi kwa ajili ya kutafuta kazi na kukiwa na tumai ya kuwa atapata maisha yaliyo mazuri. Hii imechochewa na serikali za bara la Afrika ambayo halina dhamiri iliyo njema. Wao wanajali wao peke yao, na wajikite kwa ajili ya kuboresha jinsi uchumi unaweza kwenda sawa vizuri, ili kila mwananchi aweze kunufaika na utawala wao. Ingine inaweza pelekea ni usalama mdogo. Hakuna yote yule amweza kufurahia mahali ambapo usalama ukae sawa. Serikali zetu zinaweza kutathmini namna gani wanaweza kuboresha miundombinu ya kuweza kuleta uchumi na kusajili kwa kuajili kila yote yule kijana, hata kama hawezi kumwajili waweze kuona na jinsi wanaweza mshika mkono katika kazi zake ambazo anaweza kuwa anazianza. Asante, rafiki Swahili. Kashilembo weze kutoka Bujumbura, maisha yako hapa Afrika, maisha yako hapa Afrika kabisa, sio kusema tu ulaanje, maisha iko sema tatizo tu iyo nasababisha babiana vetu kwenda kutafuta maisha huko Ulaya kutokana na hali ya serikali zetu hazi fatilie kutia ma miradi unakuta, sasa serikali wenyewe kwanza inategemea zile nchi za Ulaya chetu kwa, naomba serikali yetu wafanye proje ya kulima na kuleta makampuni mingi, unaweza kuta hata wale wazungu nao wanataka tafutia maisha huku kwetu Afrika. Naitwa Kiubwa Kawayarshare toka DRC Congo, Auvira. Binafsi, kama vijana wengi wanaondoka nchini mwao, ni kwa sababu serikali zetu kama vile hazitaki kufadhili vijana. Kuna kazi nyingi ambazo serikali zetu zinaweza zikaunda ili kuchukua wale vijana waingie kwenye kazi hizo, lakini hawazifanyi. Wanategemea tu kufanya miradi fulani fulani, kuchukua madeni nje ya nchi, na hayo inafanya vijana wakose kazi. Mimi ni mu mbere kutoka Butembo, DRC Burundi. Ningependa kuzungumzia hayo mada, hususana kuhusu hao wahamiaji wa, wa, wa kimagendo ambao wanatoka barani Afrika wanaogopa maisha magumu ya Afrika, kwani viongozi wa Afrika hawatafute hata mbinu za kuboresha maisha ya wananchi wao. Asante RFI Kiswahili. Niruhusu basi nipitie ujumbe ambao msikilizaji umechapisha katika ukarasa wa mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Maoka Pesa Lievin Mupenda kutoka mkoani Tanganyika tarafani Moba, Kirungu mtaa mtawa Msengazi Unasema kinachosababisha vijana wengi kuondoka kwenye nchi zao ni hasa zaidi maisha magumu na serikali haitoi ajira kwa vijana, hayo ndio matatizo makubwa. Tuungane. Balike Hassan, ukiwa Kampala nchini Uganda, unasema mimi naona viongozi wetu barani Afrika, hasa zaidi wao ndio wanasababisha hali hii wenyewe wanapenda kujaza, wanafuatilia masilahi yao wenyewe, na vijana wakiwaomba ajira, basi vuta ni kuvute inaanzia hapo. Richard Kambale kutoka Beni DRC, unasema tatizo ni kwamba baadhi ya viongozi wa Afrika wenyewe ni wafanyakazi wa nchi za Ulaya na wamejifanya kama vibaraka. Usije ukashangaa kuona pia na wenyewe wanapata pesa katika kuwasafirisha vijana hao hao wanaowanyima kazi kwenye nchi zao. David Sechenga toka Wagumu tunadumu Mweza, Tanga, Tanzania, unasema cha kufanya kuwashawishi raia kubaki katika nchi zao ni serikali zetu kutuboreshea hali ya maisha. Na wewe unaona miongoni wanaokimbilia Ulaya, hujamwona hata mtu mmoja aliyekwenda huko akawa na malengo ya maendeleo au maisha mazuri. Anasema maisha mazuri ni pale mtu anapojipanga mwenyewe juu ya namna ya kuishi. David Sechenga huyo toka Wagumtu na dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Nikumbushe kuwa haya ni maoni ya wasikilizaji wetu na sasa niruhusu nirejelee tena jumbe zenu za sauti kwenu, wasikilizaji, mliotuma maoni kupitia WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Nsindano Aveni Kabuteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selsozombe Mwina Kalonda. Vijana wanaendelea kukimbilia Ulaya ni kwa sababu ya hali mbaya ya maisha, ukosefu wa ajira hapa kwetu Afrika. Utawala wa viongozi wa Afrika ni mbaya sana kwa sababu utakuta uongozi mzima kunakuwa vijana wadogo tu, lakini wazee wako wengi kabisa kwenye uongozi mbalimbali mbali. Na wewe kijana ukiwa kiongozi kwenye sekta fulani ambako wazee walipo unakuwa unaishi vibaya sana hata na kukishiwa maisha. Kwa hiyo inabidi sasa vijana waende Ulaya, pengine watapata maisha mazuri. Kwa hiyo cha kufanya ni serikali iboreshe maisha ya vijana hapa Afrika. We, mimi nadhani ya kwamba vijana wengi kutoka barani Afrika kukimbia manchi zao na kukimbilia huko barani Ulaya kutafuta ajira ama maisha ni kutokana na viongozi wa Afrika hawajali, e, kuhusu e, maisha ya vijana, na unakuta uongozi ambao unakuwa madarakani katika baadhi ya mataifa ya nchi za Afrika, wenyewe wanakuwa naongoza na wanakula wanatia katika makazi mengi ndugu zao rafiki zao, wanasabu vijana. Mimi naitwa Imani Klasi nikiwa kamanyola DRC mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. O, RFI Kiswahili, mimi naitwa kwa jina la Aruna Majaliwa Kiben kutoka Kalemie, DRC. Mimi maoni yangu ya leo, kupitia uhamiaji wenye wa vijana wengi wa huku kwetu Afrika, viongozi ndio vibaya. Hakuna kiongozi mwenyewe naweza kusema mwafrika huyu mwenyewe iko nayua maslahi ya wananchi wote. Ukishampitisha, ukishampitisha mamlaka, anayua maslahi yake nyingi ni yake mwenyewe binafsi namna sasa, kuelekea tamati ya makala ya habari rafiki jioni hii, nirudi tena katika ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Samuel Kahupa Geneticien kutoka Uvira Kigongo unasema, kwa maoni yangu ni jambo la kumshukuru Mungu sana. Isitoshe, ni kweli Ulaya maisha ni mazuri yapo, lakini pia barani Afrika maisha ni mazuri, mradi tu uwe na kazi popote pale maisha ni mazuri. Basianiria Marekani Tembo kutoka Mutwanga huko DRC, ni Kivu Kaskazini huko unasema, kwanza mimi binafsi nakosa nani anipeleke Ulaya, niende Ulaya kwa sababu Afrika nimechoka. Nikipata njia tu ya kuenda, mimi niko tayari, naamini kuna maisha mazuri. Huyo ni basi aniri ya, ya Marekani Tembo kutoka Mutwanga, DRC na niko ujumbe wako huu, ndio nami nashushananga. Naitwa Ruben Lukumbuka, alamsiki. Ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumeandaa. DRC yapokea dozi laki moja za chanjo ya mpox, wakati huu maambukizo mapya yakiendelea kuripotiwa. Miaka mitatu baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea, raia bado wanalalamikia ukandamizaji. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amteua Michel Barnier kuwa waziri mkuu mpya kuongoza serikali yake. Tumalizie na kibao "Sikomi" cha kwake Diamond Platnumz kutoka kule Tanzania. wanasemaga mapenzi safari unavyopita ndo jinsi unajongea ila nilapo mbali sijui kama ntafika sababu natembea ni kibao sikomi cha kwake Diamond Platinumz kutoka Tanzania, kikitamatisha matangazo ya jioni RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, nishukuru pia msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, kwenye mitambo George Maina, Florence Kibuva, Benson Okoli, Ruben Likumbuka. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia usiku mwema <mimu>