Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia shinikizo za shirika lisilo la kiserikali la kimataifa la kutetea haki za binadamu la amani na mazingira, ambalo linataka kuwekewa vikwazo kwa waasi wa M23 kwa kuukiuka makubaliano ya kusitisha vita baada ya kutiwa saini kwa mkataba kati ya serikali ya DRC na Rwanda mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Mambo Kawaya Jean Claude. Ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Unajua kwamba wao wanasema kunakuwa ndege ya serikali ambayo iliweza ku, ku, kati, kuzunguruka katika anga lao. Sisi tunajiuliza m ishirini na tatu, wanakuwa na nchi gani ambayo inaitwa m ishirini na tatu? Lakini kunakuwa DRC kama kuwa ndege ambayo imezu, imezu, imeruka, ilikuwa ni ndege ya kivita ama ile ndege ilitupa bomu ama imeweza kushambulia position za kwao, yaani kusema wao wanakuwa wakifanya U uongo wakisingizia wakisi serikali ili waweze kupea kipata namna gani ya kuweza kusonga mbele na kuweza kukuweza kujustifie ku, yani mm -hmm. vita ambao wanataka kuianzisha hapa maeneo za Kibumba nam Lakini sasa unafikiri vikwazo hivi ambavyo mnavyoviomba viwekewe dhidi ya M23 vitasaidia nini? Vikwazo kama vinawekwa, nafikiri ya kuwa havitawekwa dhidi ya M23 sababu, hata huko Angola hawakuweza kuita M23 wakati ulimwengu mzima ilisema wasichema bn hawakuambia M23 waishe mapambano, lakini vikwazo vitawekwa dhidi ya Rwanda na vikwazo vitaweza kufuatilia nchi ya Rwanda, sababu ni Rwanda ndiye anakuwa na wanajeshi wake katika ardhi ya Kongo, sababu M23 yenyewe haiwezi kukabiliana na serikali hata kwa dakika sijue makumi tatu yaani thelathini. Naam. Na sasa ukiangalia unafikiri, juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa kusitishwa vita na mwisho wa siku zinaonekana hazifui dafu, unafikiri nini kimekuwa kikwazo hapa? Kikwazo kubwa ni udanganyifu ambao inakuwa katika upande wote miwili, yaani kwa upande kwanza ya Rwanda, Rwanda yeye anatafuta maeneo kama vile Rais Paul Kagame aliweza kuzungumza ya kuwa mipaka ambayo waliweza kuweka ya kugawanya nchi zote mbili siyo mipaka ambayo yeye anakubali. Na kitu kingine cha pili unajua kwamba vita yoyote inapoteza watu inapoteza vile pesa. Kagame hawezi zikaondoa wanajeshi wake leo, ijapokuwa unajua mkataba wa Angola iliweza kuishurutisha jeshi la Rwanda kuondoka na kuweza kuchukua wanajeshi wake wale wakongomani wa, wa ambao walipotea njia wanakuwa katika M23. waweze kuwekwa nafasi moja na alafu waende katika maisha wanyanganye silaha na kuwapokonya silaha na kuenda katika maisha ya kawaida, hiyo kitu haitawezekana, hawatakubali. lakini, la, lakini sasa katika mazingira kama hayo serikali kama serikali kama ni inafanya ili kuokoa maisha ya wananchi wake badala ya kuendelea kusubiria msaada, labda mazungumzo. Serikali inafanya nini hapa? Hiyo ndiyo swali kubwa ambayo ungeweza kuniswali, sababu hiyo ndiyo sisi inakuwa ikituhusisha sana, kuona serikali upande mmoja anakuwa kama anategemea mazungumzo huko Angola, upande mwingine anasema yeye ana nguvu ya kuweza kudhibiti maeneo yote ambayo M ishirini na tatu na jeshi la Rwanda na Uganda wanakuwa waki wakiisimamia kwa sasa hivi, lakini ukiangalia namna gani anakuwa akifanya juhudi zake, unaona kunakuwa uzembe, na ndiyo sisi tunakuwa tukisema kuwa hatutakubali serikali aendelee ya kufanya hivyo, sababu yeye anakuwa na pesa, serikali ana jeshi, serikali ana vifaa, serikali na watu. Mambo Kawaya Jean Claude ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Benson Wakoli, karibu na makala habari rafiki. Ni kushukuru sana Minzle Tijai, kutoka studio zetu za kwanza <todio> Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Leo tunajadili nini msikilizaji? Hapa tunajadili hatua moja wa mataifa kusema kwamba inatathmini kutangaza vikwazo dhidi ya majenerali wawili wa Sudan ambao wamekuwa kwenye vita kwa zaidi ya miezi 17. Je, unafikiri kutangazwa kwa vikwazo dhidi ya majenerali wa Sudan kutasitisha vita katika taifa hilo? Ndilo swali tumekuliza. Karibu kwenye makala leo, jina langu mimi ni bwana Benson Okoli. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao au WhatsApp Naam. Hivyo vikwazo ambavyo wanatangaza gavana wanawekea mara viongozi, mara watu kadhaa. Mimi kibinafsi zani kama vinaweza vinasaidia lolote. Mfano kama wa viongozi wako nchini Sudani hao. Ni watu mojawapo wameshafanya mabaya mengi sana. Kwa hiyo hatua ya kuwekea vikwazo ama kuwatangazia vikwazo ni njia mojawapo tu ya kuwatambulisha umaarufu wao. Kwa hiyo mimi kibinafsi nilizani kutakuwepo na adhabu fulani ili kuwapa iwe kama fundisho hata kwa viongozi wengine wajifunze hivyo. Honde honde kamba balungu, maarufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde, Commandant Yorsi. Eh, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Ingawaje umoja wa mataifa iko lakini haifanyi kitu na imebaki ni jina tu, na hakuna lolote ambalo linaloendelea kwenye umoja huo, ingawaje wanasema eti wanaweza kuwachukulia eh, hao majenerali na kusema ya kwamba wawachilie vikwazo. Hakuna lolote litakalo badilika sababu Afrika tumeendeshwa tu hivi kama kama daladala, na hakuna chochote kitakachobadilika. Eh, ka kufanya tu kama ni mtuto eh, kweli ufanyike na moja b hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu wale vibaba wawili wa Sudan, wale majenero kuweza kukamatiwa hatua ya vikwazo hiyo. E, ni mojawapo ya tishio kwao, lakini sioni kama inaweza kazaa matunda, kwa sababu dawa kubwa ya vita Sudan ni wale majenero wawili kuweza kuikaa chini kwenye meza ya majadiliano. Vita inaweza kaishilia mbali, raia wakapata usalama. vikwazo ni sababu, lakini vikwazo vikiwa kwenye watu wale wawili, hamna shida. Vikwazo vibaya ni vikwazo vya nchi nzima, kwa sababu waasirika ni raia. Kwa jina naitwa Jofre, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo, ningependa kuchangia ni kwamba kuhusu hao viongozi wa Southi Sudani ambao waliwekewa vikwazo na nchi za Magharibi kusomesha. Ukweli mimi naona bado kuna changamoto, kwa sababu ni vitu vingi au ni viongozi wengi ambao wamekuwa wakiwekewa vikwazo, lakini hatujawai kuona badiliko lolote lile. Mimi naona bado kuna changamoto kubwa na vikwazo haviwezi kusaidia labda kuleta amani au labda kufanya mizozo labda iweze kutulia. Mbali na maoni haya sauti wapo pia walichangia mada kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Kuna mwana nani, namwona jamaa wa jiji la Nairobi, anajiita Alan Keita anasema, kwa kiasi ila kwa kuzuia uoga tu manake u wote wanazingatia maslahi yao katika mzozo, ila sioni kama jamii ya kimataifa imesaidia pakubwa katika kusitisha migogoro inayoendelea hapa Afrika. Tuungane Baliki Hasan akiwa jijini Kampala, Uganda anasema binafsi, naona kama Umoja wa Mataifa unafanya mchezo kuwawekea vikwazo majenerali hawa wa Sudan. Kitu muhimu Umoja wa Mataifa ungefanya ni kusaidia nchi ya Sudan kuleta amani, na ndipo raia wa Sudan wataamini Umoja wa Mataifa. Bukuru Adolfe anasema wakutoka sang Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mimi nasema inabidi Umoja wa Mataifa utafute njia zingine za kusitisha vita nchini Sudan. Joseph Kobene Kamalebo anasema kutoka wapi Kivu kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, upande wangu kitu cha kumaliza vita nchini Sudan, viongozi wakaya wazungumuzi wakifanya mazungumuzo, wale majenerali wawili watapata nafuu na kazi itaendelea mbele. Nam msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa sauti Lembogoshee kutoka Bujumbura. Ufungia wale wajenerali wawili wawekea vikwazo haitasaidia nchi ya Sudani. Kitu kie kilikuwa pale cha muhimu mmoja wa mataifa kufanya bidii na nguvu zaidi wafatilia, ili waone kama amani niweza yaruti huko Sudani. Jua ale vikwazo haiwaambie kitu. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Nsindano Avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsoso Zombe Mwina Kalonda. Kutangazwa kwa vikwazo zidi ya majenerali wa Sudani, mimi sizani ya kwamba kutasitisha vita nchini Sudani, maana tumeendelea kuangalia rais wa urusi Vladimir Putin amekuwa anawekewa vikwazo vya rikodi ya dunia nzima, lakini hakuna hata kikwazo kimoja kilichomtisha na anabaki kuwa na msimamo wake. Kwa hiyo mimi sidhani ya kwamba ni mwafaka kabisa wa kuwekewa vikwazo au majenerali wa Sudani ili amani ipatikane. Kwa majina naitwa Bertin Napoleo Mnyapirwa nikiwa hapa mjini Kigali. Aa, mimi ninavyotazama ni kwamba kuchukulia vikwazo majenerali hao nchini Sudan ni kujaribu kukwepa chanzo sahihi cha swari la Sudan. Chanzo chenyewe ni wanajeshi ambao wameshika madaraka kwa mtutu wa bunduki. Lazima waondolewe, lazima kuweko serikali ya kiraia nchini Sudan. Kukwepa chanzo cha swari lenyewe haiwezi kaleta suluhu. Arafu jamii ya kimataifa, ninavyotizama ni kwamba haijafanya vya kutosha, ili kutatua mizozo barani Afrika. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego de France des Oprimes na tulia kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Acha niseme kwamba tumeyazoea kwenye inchi zetu za Afrika ama vikwazo, hata poko tu DRC kuna majenerali ambao waliwekewa vikwazo, lakini mpaka leo na kiasikia kesho wanatumika kwenye magovernment zetu. Afrika, sioni lolote ambalo linaweza kukutisha kwenye vikwazo, wanatishia hao majenerali kwenye inchi ya Sudan. Jambo rafiki Kiswahili, nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya siku ya leo, natoa shukrani zangu kwa Umoja wa Mataifa kwa kauli ambayo imetoa kuweza kuwawekea vikwazo majenerali mawili ambao wanaendelesha vita katika taifa la Sudani. Nafikiri hatuao ni hatua nzuri, na waweze kushikwa wapelekwe mahakamani, ili wajibu mashtaka kwa vita ambavyo vinaendelea kujijima katika taifa hilo na kupoteza eh, wananchi vita ambavyo vinaendelea katika taifa hilo na ni jambo kubwa sana ijapoitishwa, ila wajibu kwa kufuatana na vita. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako uliochapisha kwenye ukurasa wetu. Msikilizaji anasema yuko wapi? Yuko Kishanja, Bukoba, Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa ndiyo vikwazo kwa vita vya Sudan. DJ Shukuru msa i, Jamao Butembo, maeneo Katwa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bila shaka, anasema kwamba sioni kama Umoja wa Mataifa kutangaza vikwazo kutaleta amani nchini Sudan. Tusubiri tuone nini kitakachoendelea, ila mimi binafsi naona amani ya Sudan imo mikononi mwa raia Inakuwaje watangaza vikwazo wakati wao ndio wanaowapa silaha ili wapigane. Didier Sahani Hodari, jamaa wa Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwenye mada yangu ya leo: vikwazo visaidii lolote, kwa sababu pia hapa DRC kuna watu waliowekewa vikwazo, lakini hakuna mabadiliko yanayoonekana. Abel Kavusa anasema Umoja wa Mataifa ni wajanja, wao ndio wanaochochea vita hapa wanasema wanasitisha vita kama vile Umoja wa Mataifa unavyoendelea kuharibu na kuchochea vita katika maeneo mengi ya dunia. Ni wanafiki sana Umoja huo wa Mataifa. Maoni yake Abel Kavusa. Ki upande wangu sijui kama kutangaza eh, vikwazo hivyo ndio itakuwa suluhu ya vita hivyo vinaendelea huko Sudan. Jambo la kutangaza ni kutangaza amani. Jambo la kutangaza ni kutangaza kwa kumaliza huyo mgogoro. Kwa kutangaza vikwazo vyao haitakuwa ndio suluhu. Kabisa Umoja wa Mataifa uangalie gisi ya kumaliza hiyo hiyo utata ambao unaendelea huko Sudan na itakuwa jambo muhimu na itasuluhu. Naitwa Fabianon Bebe ya Dolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini Kaonja, parcele. Kutangazwa kwa vikwazo vya majenerali yao hakuwezi kutasitisha vita huko Sudani. Kipekee jumuiya ya kimataifa imeshindwa kiukweli kutatua mizozo barani ya Afrika, ni hapo wameona vema kwanza kutangazia majenerali vikwazo ambavyo vinakuwa vya uongo. Kwa majina ni Thierry Makuti Muhas, nikiwa DRC. E, kutangazwa kwa vikwazo dhidi ya majenerali hawa wawili haitakuwa suluhu kwa vita vinavyoendelea Sudani, sababu ni vita vya siasa, na ndo maana tuna tunaona jumuiya ya kimataifa yanashindwa kutia usaidizi katika hili. Kwa maoni hayo msikilizaji, makala Habari Rafiki yanafika kikomo. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, kesho ni siku nyingine ndani ya makala Habari Rafiki. Mada itakuwa uhuru. Anza sasa kutuma maoni yako kwenye mada ya kesho ya Habari Rafiki. Kwa sasa namrejeshea usukani Bi Minsleti jai amalize matangazo yetu. Shukran Benson wa Koli, nami ni mkumbushe msikilizaji miongoni mwa habari tumekuwa nazo jioni hii: wito watolewa wa kutaka waasi wa M23 kuwekiwa vikwazo kwa kukiuka makubaliano ya kusitisha vita. Majeshi ya Nigeria na Nija yajadiliana kuhusu ushirikiano wa kijeshi kati ya nchi hizo mbili. Na Umoja wa Mataifa waitaka Israeli kusitisha operesheni yake katika eneo la ukingo wa Magharibi. Natamatisha matangazo na kibao Still the One kutoka kwa kundi la Sauti Sol kutokea yeah, Kenya. Hivyo tunatamatisha matangazo yetu jioni hii. Kumbuka matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu majira ya Afrika Mashariki. Kwaheri.