Na msikilizaji hivi sasa kule Bungoma magharibi mwa Kenya ni saa 12 na dakika 43 kwenye mazungumzo na mahojiano yetu jioni hii ni kwamba mazungumzo ya kusaka amani nchini Sudani yaliandaliwa na Marekani mjini Jeneva, Uswizi yametamatika hivi leo, licha ya utawala wa kijeshi kususia mazungumzo hayo. Hata hivyo, mazungumzo mengine yaliyoandaliwa Kairo juma hili yameshindwa kufanyika. Mwenzangu Ruben Kakule Lukumbuka amezungumza na Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Bwana Fataa Burhani haamini kwamba ni muda mwafaka Ha, kumaliza mgogoro wa Sudani ikiwa tu waasi bado wana nguvu. Yeye anaamini kwamba ili vita iishi na waweze kukaa meza moja mazungumzo, ni lazima waasi wa RSF -u waachie maeneo ambayo wanayashikilia, wawaachie wafungwa wa kivita, ndipo wanaweza kukaa kwenye meza moja ya mazungumzo. Kinachoonekana hapa ni kana kwamba upande wa uh, serikali ya Sudan wao hawako tayari kuingia meza moja ya mazungumzo na waasi wa RSF. Pengine unadhani ni nini hasa uh, kinachofaa kwa sasa? Mimi nadhani ni kwamba Marekani, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na zile nchi za, za mashariki ya kati kama Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu na Misri wanatakiwa kuangalia hawa RSF nani anawapa nguvu, wamtafute anayewapa nguvu RSF, nani ambaye anawapa silaha na chakula, kwa sababu vita ni gharama kubwa, ijapokuwa walikuwa zamani ya askari wa Janjawid. Wanatakiwa kuangalia nguvu yao inatoka wapi. Wakishampata mdhamini wao mkubwa, ni lazima Marekani wakae na mdhamini wao mkubwa ili kuangalia namna gani wa kusitisha vita. Na watu wanasema kwa kila siku zaidi ya wanajeshi 400 wa Sudani wanaondoka na wana kwenda kujiunga na waasi. Mjumbe maalum wa Marekani bwana Tom Perriello mwenyewe wa amesema wazi kupitia mtandao wake wa X ama Twitter ya zamani, kwamba serikali ya Sudan yenyewe imeonekana kughairi mkutano huu, yani kuna sababu fiche ambazo kwamba bado haijaziweka wazi. Unafikiri itakuwa ni kwa sababu zipi hasa? Jeshi limezidiwa na waasi, wanaona kabisa wakienda mezani kwenye majadiliano waasi watakuwa wana nguvu, alafu wenyewe watakuwa hawana nguvu. Unajua, kwenye haya masuala ya upatanishi ni lazima mwende, kila mmoja ana asilimia hamsini mkononi mwake mpaka sasa hivi jeshi halina inachojivunia. mm -hmm. Kulikuwa na maazimio ma ma ya makubaliano ya Jeda, unakumbuka kwamba e, yes, RSF na serikali ya Sudan zilijaribu kukaa kwa mara ya kwanza kule uh, Saudi Arabia uh, lakini kinachoonekana ni kana kwamba makubaliano hayo ya Jeda hayana uhusiano wowote na mazungumzo haya ya Jeneva chini ya ushawishi wa Marekani. Kwa hivyo unadhani nini mustakabali wa Sudan? Mimi kwa, lakini kwa njia ya kwanza, kwa sababu inavyoonekana njia za kijeshi na kivita zimeshindwa kufua dafu, kwa sababu jeshi inaonekana imezidiwa, tuanze kutumia uh, njia zingine za kumaliza mgogoro, kwa sababu Sudani kwa historia inavyoijua ya Sudani, jamii ya Waislamu dhehebu la Kisuni, tuanze kwanza kwa, kwa kwa upatanishi wa kidini. Naam, Lugete Musa Lugete, asante sana, asante sana ndugu yangu. Mtazamo wake Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Wakati Mwafaka akimpisha Minletjai na Makala. Habari rafiki na msikilizaji, ni Ijumaa na kama kawaida, ni siku yako kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jambo RF Kiswahili, naitwa Mtundu wa Moses kutoka uh, Kanyabayonga, DRC. Mada yangu huru ni kwenda nikizungumzia uh, ile ajenda ambazo serikali yetu inazoea kuwa ikienda kuzungumza kwa siri uh, sawa vile walivyokuwa Rwanda. Hatujui ni yapi ambayo wamezungumzia, lakini utaenda kuta wanapotoka, sababu ya kutokuelewana kuzungumza mambo ya siri, ni sisi ambao tunasumbuka. Sasa uh, wasipoelewana, unaenda kusikia sasa mapigano, usumbufu ni kwetu. Ingelikuwa ya maana wanapotoka mazungumzo, wanakuwa wakituarifu yale waliozungumzia, alafu nasi tunajua ni nini ambacho kinaombwa kifanyike. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia, nikiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia usalama mdogo ambao unaendelea mjini Goma. Goma kila siku watu wanauawa. Sasa Goma hakuna m ishirini na tatu. Wanani wanaoua watu Goma na kwa nini watu wakufe Goma, na majenerali wengi wa FRDC wako pale Goma hawafanyi chochote. Lingeomba serikali ifanye uchunguzi, wanaohusika na visa hivyo vya mauaji wafikishwe kwenye vyombo vya sheria na wahukumiwe. Goma hakuna m ishirini na tatu, hakuna wasi, lakini kila siku watu wanakufani hali ya kuhuzunisha sana. Mm, jambo RFI Kiswahili ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC kwa mada huru e, kweli mimi nitasemezea kuhusu shu, e, shule, zote zinataka kufunguliwa hapa nchini na shule za, bina, za binafsi zinazidi kutuangaisha sana, wakati serikali inaendelea kufumba macho. Yani, wanazidi kuwa na bei zao ambazo hazistahili, lakini serikali haiingilii kati. Hilo ndilo jambo linalotukera sana sisi wananchi wa Kongo kuona e, kazi zenyewe hatuna lakini eh, hizi shule za, za kibinafsi zinaendelea kuweka bei na hiyo sio jambo rahisi. Jambo RF, mimi ni hategeka ineza tejo kutoka Ruchuru kiwanja nchini DRC. Nitaka kuzungumzia binadamu ambao wananyanyasa wenzao kwa sababu ya mali ama pesa wanazo nakuta wamoja wananyanyasa watu kwa kuwanyang'anya wake zao, wengine wanawatendea ujeuri kwa kuwabeba jela bila makosa wengine hata wanafika kiwango ya kuua rahia wenzao kwa sababu ya pesa zao. Ge, nataka kuambia tu wakumbuke kwamba mali ya dunia yote itapita. Ni lazima tuwe tu na upendo kwa wenzetu, na hiyo ndiyo ya maana. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina naitwa Matie Masoka maarufu maskini jeuri, niko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemi. Kwa kweli katika mada huru ya leo, nilipenda kuzungumzia tu, siku nyingi hatuwapati rafiki Kiswahili, hatupati matangazo ya dunia, matangazo murwa, kwa sababu hapa kwetu jimboni Tanganyika, hususa mji mkuu wa Kalemi, hatukuwa na umeme kwa siku kumi zilizopita, lakini hapa wameturejeshea umeme na tumewapata. Tunashukuru, tunaanza tena kupata matangazo yenu murwa ya dunia kupitia ERF Kiswahili. Asante sana. Majina, naitwa Kasongo Mulumbula Philip nikiwa Lubumbashi Okatanga. Kuhusu mada yangu ya leo Ijumaa, mimi nilitaka kuzungumzia kuhusu huyu mkutano wa kuleta amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, umefanyika huko mjini Angola. Mimi kwa mtazamo wangu, ingelikuwa ni heri maraisi wawili wangekaa meza moja wazungumuze rais wa Kongo bwana Chisekedi na huyo wa Rwanda bwana Kagame, hapo ingekuwa ni heri so kutuma waakilishi, so jambo nzuri. Naitwa kwa jina la Bukuru Mwegire Rukungira nikiwa Sange Jackson, ndio kwenye madangu huru ya leo. Mimi ningekwenda kuzungumzia kuhusu ugonjwa wa Mpox. Kwa kweli ugonjwa wa Mpox ni ugonjwa mbaya sana ambao unaua kwa haraka na ugonjwa wao umesha jaa nchini mwetu mwa jiaksi, ila tungezidi kuomba viongozi wetu waangalie namna gani watatusaidia na mamezire preventive kuhusu ugonjwa wa pox. Kutoka Lusaka, Zambia ni Ezekia Blolo na Miaza kwa mada huru ya leo. Naipongeza serikali yetu ya Uvira kwa ujenzi wa barabara ambao wanaendesha, nawaomba wasiachie pale, naomba na wache katika barabara yetu gudro na mahali maji ambapo yatakapopita vizuri. Nawapongeza sana kwa kazi njema ambayo wanafanya kwetu Uvira kwenye ukurasa wetu wa Facebook Pa Wakalunga Wakalunga, mkazi wa DRC tarafani Moba, unasema kwenye mada huru leo unazungumzia ziara ya waziri mkuu wa India, Narendra Modi, nchini Ukraine. Unasema iwe ziara ya manufaa kwa wananchi wa Ukraine ili amani irejee. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jimboni Butembo, unasema kwenye mada huru unataka kumwambia rais wa DRC tumechoka, afadhali ajiondoe madarakani. Wananchi wengi wamepoteza maisha yao bila hatia, lakini serikali iwe nyamaza Philbert, Jonathan Kinshambi wa mleba Kagera, Tanzania, leo nizungumzie hii tabia ya watu kujichukulia maamuzi kwa kukatisha ndoto za wenzio kwa kuwachoma moto kwa kutuhumiwa. Ni vyema vyombo vya dola vishirikishwe kwa watuhumiwa ili haki itendeke. Alexis Warubin kutoka Afrika Kusini, kwenye madahuru, ningependa kuwapa pole sana watu wa mashariki mwa DRC kwa wanayopitia kwa sasa, ili wajue kwamba siku moja yataisha. Yupo Mungu, amani itarejea nchini mwetu. Jafari Kulaga, kijana mpole wa Moro nchini Tanzania, wa mada yako unasema hapa kwetu kuna huu uchaguzi wa serikali za mitaa umeanza kutoa dosari na kulalamikiwa katika kuzikiuka sheria na kanuni. Unauliza, hivi ndo tuseme semina hazikuwa za kutosha? na msikilizaji, ni Ijumaa, tuzidi kupata mada yako ya sauti kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma, Diego Defanser Desopreme, natulewa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Mada yangu huru ya leo, napenda kuwapa pole walimu wote wa DRC kwa kuwa tunasikia wanalalama kwenye mitandao nyumbani kwao ya kwamba wanakatiwa mishahara kila wakati, na hatujui oleo ziko zinaenda wapi. Tungeomba ministre wa edukation national mu RDC aokoe maisha ya kizazi cha kesho kwa kuwa kizazi hakina mafundisho ile kizazi haiko. Jambo rafiki Kiswahili, nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Mnaba Mahinga. Ikiwa e, leo Ijumaa ni mada huru, na mada yangu huru ya suki ya leo ni zungumzie ziara ya waziri mkuu wa mambo ya nje wa India, mheshimiwa Narendra Modi ambaye anazuru taifa la Ukreni, ambapo atapokelewa na rais wa taifa hilo mheshimiwa Volodimir Zelenski na lengo la ziara yake ni kwa ajili ya kuzungumza kuhusu vita ambavyo vinaendelea kati ya Urusi na Ukraine na kuweza kuwaleta kwenye meza ya mazungumzo ili kuweza kupata amani kwenye mataifa hayo mawili, kwa sababu kweli vita hivi vimesha kudiri miaka miwili bila suluhisho. Nafikiri ziara ya kiongozi italeta manufaa kwa wananchi wa mataifa hayo mawili. Asante rafina, kazi. Jambo arifa ya Kiswahili, mimi naitwa Foste Katembo, mfanyabiashara hapa Nairobi. Mada yangu ya leo ni kushukuru wanande wote wenye wanaishi Kenya, ambao wamenichagua kama kiongozi wa kianda ira Kenya. Sitasahau pia kushukuru Dr. Erike Mutundi kuniachia uongozi huu, na nashukuru pia nyumba ya mapadri Agustian of the assumptionist wenye wako Nairobi na wanande wote duniani, nasema tushikane mkono kama mtu mmoja, ili tupate kuendelesha culture yetu, utamaduni wetu upate kuendelea mbele, mahali tuku. Asante sana Arefa. Nirejelee jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. David Sechenga toka Wagum, tunadumweheza Tanga Tanzania, unasema: serikali ya Kenya inakuwaje kila siku ni migomo na watumishi katika serikali hiyo? Walianza madaktari, wakaja walimu, wakaja tena wahudumu wa viwanja vya ndege, na tena inajirudia kwa walimu. Kwa nini msitatue kero zao ili watu hao wafanye kazi pasipo kutaka kugoma? Alan Kaita wa Bungoma nchini Kenya unasema: ningependa kuukosoa mfumo mpya wa ufadhili wa masomo ya chuoni nchini Kenya, manake umewaathiri wanafunzi wengi, pamoja na kuwa ni wakibaguzi, kwani mfumo huo unawaweka wanafunzi katika matabaka, na hatimaye ingeishawishi serikali kuutupilia mbali, manake unawapa wazazi na wanafunzi jinamizi. Josef Kahuku Honda kutoka Kalundu, Uvira, DRC kwenye madahuru leo nitazungumzia ukarabati wa barabara namba tano unaofanyika hapa jijini Uvira. Inaomba kampuni inayohusika wawe wanamwaga maji pale tengeneza kwa ni vumbi ni nyingi na inasababisha magonjwa kama vile mafua. Nitamatisha na ujumbe wako Pasia Mrula kutoka Bukavu, DRC. Si unauliza kwa nini vita haviishi Kongo? Viongozi wajaribu kumaliza vita, maana watu wanazidi kuwawa. Kufikia hapo msikilizaji, mie natamatisha makala ya Habari Rafiki. Shukran kwa kuwa nami Jumaa hili. Jina langu Minzletijai. Kwa heri. Na nikukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii ni pamoja na kwamba UNICEF imeomba msaada wa zaidi e, ili kukabiliana na ugonjwa wa Mpox Afrika Mashariki. Msikilizaji, upinzani nchini Guinea umetangaza maandamano ya amani dhidi ya uongozi wa kijeshi, wakati Kamala Harris na Donald Trump wakiendelea kurushiana maneno Taarifa hizi tembelea tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Sasa msikilizaji, kumaliza matangazo yetu jioni hii ni kwamba wikendi imeanza rasmi kumwaga. Paul Paul Machu, umemsikia Paul Machu. Msikilizaji, hiki kibao ni maalum kwa ajili ya Paul Machu. sherehe imeanza. Baby baby girl kendeza amanyi ojakumenya mutima na msikilizaji, wikendi ndio imeanza rasmi, tumeifungua kwa mikono mikonjofu. Paul Machu huwa msimamizi wa afisi. Msikilizaji anaondoka arefi Kiswahili, Mungu amemjalia anaingia serikalini hadi tutakapoonana tena Jumatatu. Msikilizaji, tunaenda kupiga sherehe kwa kunywa tu uji pamoja na ugali wa mhogo na chai. Msikilizaji, hadi juma lijalo, kwa heri. So, baby