Na msikilizaji, ni kwamba hivi sasa Addis Ababa kule Ethiopia ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Vipunde tunapata mahojiano yetu. Na ni kwamba mpango wa nji wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuanza kutumia sarafu moja umesongezwa mbele hadi mwaka elfu mbili na thelathini na moja huku suala la nji kutofautiana katika maswala ya kisera na sheria ikiwa miongoni mwa mambo yaliyochelewesha azma hii. Awali mchakato huu ulitazamiwa kuanza mwaka huu. Mwenzangu Ruben Kakule alikumbuka amezungumzwa na mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi Profesa Wetengere Kitojo na kutuandalia mahojiano haya. Mimi ambacho nimekiona kwa haraka hara haraka nilipopata hizo taarifa ni kwamba ukiangalia jumuiya ya Afrika Mashariki bado hawana political will ya kupata sarafu moja ile will, political will ya viongozi wetu Haipo. Kukosekana kwa utashi wa kisiasa namna hiyo kwenye nchi zetu hizi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kutakuwa kunasababishwa na nini hasa? Je, kuna ule ushindani wa kiuchumi? Ni nini hasa kinasababisha hali hiyo ya, ya, Yako mambo mawili ambayo mimi naona ni mambo makubwa zaidi. Moja ni uoga wa ushindani kwa sababu mtakapokuwa na sarafu moja, kutakuwa na ushindani mkali zaidi, kwa sababu lile swala la kusema kwamba ah, nipate pesa za Kenya ninue bidhaa za Kenya, nipate pesa za Tanzania ninue bidhaa za Tanzania, nipate pesa za Kenya ninue bidhaa za za, za, za, za Kenya au Uganda linakuwa halipo, kwa sababu mm, natumia sarafu moja. Ushindani hiyo ndio hofu yao. Kwa hiyo badala ya kuangalia ushindani kama dhana muhimu ya kukuza uchumi, unaiangalia ya Uh, sarafu moja kwapo kwa sarafu moja ambao kunasababisha ushindani kama kitu ambacho kitakwamisha maendeleo yetu, kwa hiyo ni mtazamo tu mm -hmm. Na, na kwa mtazamo wako ha hadi kwenda kufika mwaka wa elfu mbili thelathini na moja kama ambavyo Bi Veronica Mweni Nduva, ambaye yeye ndiye katibu mkuu wa EAC anavyosema, unafikiri ni nini kinachelewesha mpango huo hasa? Ya kama nilivyosema, mambo mawili makubwa mimi nayona ni uoga wa ushindani Zipo nchi katika jumuiya ya Afrika Mashariki zinafikiri tukiwa na sarafu moja kutakuwa na ushindani, na kwa sababu wao they are not competitive enough, kwa hiyo watatupwa nje, badala ya kuchukua mafusa, ya kuchukua hii kama fursa ya kujimarisha katika ushindani ili waingie washindane. Hilo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ambalo naliona kama nilisema ni ile tu utashi wa kisiasa na, na ni kweli kabisa manake, katika jumuia ya Afrika Mashariki EAC kuna ile mikataba na maelewano mbalimbali mbali. Kwa ujumla, ni kwa nini mikataba na maelewano ya EAC inatekelezwa taratibu? Ndugu <laughs> yangu, hilo ni swali gumu, lakini nachosema mimi ni kwamba na, na narudi tu mikule kule utashi wetu. Unajua mara zingine wanapokutana ni kama nikana kwamba wanachokiongea wakijui vizuri hawajui matokeo ya kile wanachokiongea. Kwa hiyo ka, kama hujui matokeo ya kile ambacho unakiongea au kile ambacho umeingia mkataba, sio rahisi kutekeleza. Nafikiri kuna haja ya ya, ya viongozi wetu kujua na kudhamiria kwa dhati mm -hmm. kile wanachokiongea wakitekeleze, na wao wanajua matokeo yake nini. Kwa mfano hii sarafu moja, iko wazi. Naam, Profesa Wetengere Kitojo, asante sana, nakushukuru sana ndugu yangu. Ndivyo hivyo, tunakamilisha awamu yetu ya mahojiano msikilizaji. Moja kwa moja, Winzilitijai upande wa pili wa studio yuko tayari. Habari Rafiki. <tos> <tos> Karibu msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo, mada tunayozungumzia ni kuhusu matukio ya hivi karibuni nchini Kenya ambapo watuhumiwa wameripotiwa kutoroka wakiwa katika vituo vya polisi, hali ambayo imeibua maswali. Hali kama hii pia imeshawahi kuripotiwa katika baadhi ya nchi ambapo wafungwa wanatoroka jela. Tumekuuliza msikilizaji, unadhani nini kinachangia matukio haya na kwenye nchi yako hili likoje? Tuanze makala yetu hivi leo kwa kusikiliza maoni yako. Yes, Jambo RFI Swahili ni kiripoti toka Goma, ni engineer Jonathan Bakuzola. Hali kama na hii kwanza, ndani ya nchi nyingi za Afrika wafungwa, kuna wale ambao wanatoroka kweli, na kuna wale ambao wanasababishwa hata kutorokeshwa na wengine wengine ambao wanakuwa pale husika na usalama ya kulindwa chama hili la ufungwa, hivi ni kutia tu mkazo na kuepuka rushwa ili haya maneno ya, uto, ya kutoroka kwa wale watu isiwe inaonekana. Ni mtundiri wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga nikienda nikizungumzia zaidi sana wa, wafungwa kutoroka jela ni kulingana na walinzi, yaani uh, walinzi wanapopewa rushwa na watu fulani fulani wa kuweza kutoroka. Sababu kinakuta sana serikali hazijali sana kufuatilia mambo haya uh, ya rushwa, na inasukuma sana uh, serikali zetu zisiwe na msimamo, sababu wanapoenda kutazama rushwa inakuwa ni kipaumbele katika maisha Patrick Nyandwi maarufu P7 artisan de lapeto wa Kampala nchini Uganda. Tukio la kutoroka kwa wafungwa katika jela lililoshuhudiwa katika nchi ya Kenya, limeshuhudiwa katika baadhi nchi za Afrika na hata katika nchi za Magharibi. Lakini hili linaripotiwa wakati ule maofisa polisi wamekuwa wazembe, wamekuwa dhaifu na hata wamoja wameweza kula rushwa wanakubaliana na wafungwa wakuwatorokesha katika jela. Na tutazame tena mahali ya jela inajengwa namna gani. Wakati jela itakuwa imejengwa vizuri, liko sawa liko na usalama mzuri wa, wa ujenzi, nadhani hawa wafungwa hawezi kutoroka. Kumbe serikali kwanza haoni kama umejenga jela jela namna gani, na maafisa polisi kuepukana njama zote zile za rushwa. Jambo, RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, jeshi la polisi nalo linachangia kwenye uhasama na ukatili ambao unaoendelea ndani ya nchi zetu za Afrika. E, itakuwaje wafungwa ambao wa kigeni ambao wako e, jela na watoroke, alafu waende bila maafisa hao kujua? Yaani kilichoendelea hapo, ni maafisa hao wanajua kinachoendelea. Ni mambo ya rushwa ambayo yanayoendelea katika nchi zetu za Afrika, ndio maana wamefanya ukatili wa namna hiyo. Kuchumbura hiyo hali wale walinzi wa gereza huko Kenya walifanya kutorokesha wale wahalifu, sio hali mzuri sana. Ile yote inakuwa ni rushwa, njo wanakuwa wanatafuta waisaka, wapenda rushwa sana, hawathamani yake ya binadamu, wanathamani faida yao, mpaka wanatorokesha wale watu. Tulikuwa tunaomba tu serikali zetu za Afrika, watu kama wale wakutorokesha wahalifu inafaa wanawapa adhabu kali kabisa ili wengine wa walinda magereza au wakazi yoyote ile kutumia arusha wanawapa malipizi. Wengine wakiona hivyo watakuwa wanaogopa hiyo hali. Hapa kweli tunaona haijafika, lakini tunaomba serikali wawafatilie sana na wawaadhibishe. Kwa jina naitwa Jofle nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada yangu ya leo kuhusu wafungwa wanaokuwa wanatoroka magerezani especially Kenya kama ilivyowahi kuripotiwa nchini Uganda. Mi naona uzembe unatokea kwa wale askari magereza kwa sababu haiwezekani, na ni taarifa ambazo ni vigumu kuzisadiki, na ukija kuzingatia kwa sehemu kubwa, mara nyingi ukienda hata kwenye magereza mengi unakuta kuna udhibiti, askari wapo wa kutosha na magereza, na bahati nzuri hayanaga ile sijui milango ambayo imelegea legea, nda hashano unakuta kuna ulinzi wa kutosha. Mi yawezekana, mi nachodhani, maybe yawezekana ni wanahusikaga kwa sehemu kubwa ni askari magereza ndo wanasababisha wafungwa wanatoroka magerezani kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Mao Kapesa kutoka nchini DRC tarafani Moba Kirungu unasema polisi hupewa rushwa ili, ili waweze kuwakimbiza wafungwa kisha kusema wametoroka. Epafras Henry kutoka mjini Garissa nchini Kenya unasema ni hongo na rushwa ndio ilisababisha wale wahalifu kuachiliwa. Jospin Kavaka kutokea DRC mjini Butembo mtaani Bulengera unasema nadhani hii yote hutokana na hali ya siasa sahani kutoka lubero kivu kaskazini nchini drc binafsi polisi wanaweza kuwa na mchango ya kuwatorosha pia hali ya usalama sababu hapa drc gereza nyingi huwa zinapoteza wafungwa ndio maana serikali inatakiwa kujenga vizuri jela sababu hapa kwetu drc jela zina msongamano mkubwa wa wafungwa mama katempa kapindo kutokea moba binafsi maswala hayo yanatokea kwa sababu ya rushwa kwani mfungwa hawezi kutoroka wakati jeshi la polisi linafanya duria kila siku kwenye magereza. Isa ya Ruben Alex toka Uvira, DRC unasema kinachosababisha mambo haya ni mazingira ambapo wanaishi sio mazuri kabisa, wanalala njaa, hakuna ulinzi bora, maafisa wa usalama wanakula rushwa ya wafungwa na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu matukio ya watuhumiwa kutoroka wakiwa katika vituo vya polisi, lakini pia matukio ambayo yameripotiwa katika baadhi ya nchi ambapo wafungwa wanatoroka jela. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa jina anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa, Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa, kama nchini Tanzania. Mi niseme kwenye hili ni masuala ya rushwa sana, yanapelekea vitu kama hivi. Mtu anaweza akatoa rushwa na kuweza kuachiliwa. Kwa hiyo ina maana kwamba kwenye vituo vyetu hivi vya wafungwa, mara nyingi masuala haya yanaambatana na rushwa sana, na sidhani kama mfungwa anaweza akatoroka chini ya usimamizi mkali uliopo katika vituo vyetu vya kuhifadhiwa wafungwa. Kwa hiyo changamoto kubwa sana ni rushwa, ndo zinatumika sana. Watu wanatoa rushwa na anaachiliwa na anaenda. Hatuwezi kuzungumzia kitu kingine zaidi hapo. Jambo wa refai Kiswahili, naitwa Wilson baungelwa chala wili, nawafata vyema kupitia Radio Amani FM 103 mkato 5 FM kutoka kijijini Malinde. Tunawafata vyema zaidi. Kuhusu mada ya leo, naweza nikasema kwamba wanadamu tayari wamekwisha kujua vingi, ikiwemo ushirikina. Ushirikina pia unafanya wafungwa kuweza kutoroka magerezani baada ya kutumia chakula aidha kufanya contact na watu kutoka nje, inapelekea wafungwa wengi kuweza kutoroka magereza. Kwangu mimi, jambo hili linasababishwa na rushwa, pia ulevi wa walinzi wa gereza, kwa sababu utaona askari polisi anayepaswa kufanya ulinzi akiwa anakamata mvinyo na kujisahau, ama anaenda kufanya ulinzi wa gereza akiwa na pombe mfukoni. Akisha lewa, hawezi kulinda vizuri gereza, isipokuwa kulala na kujisahau. Hapo wafungwa watakapoona hali hiyo, na ni hapo watachukua sasa hatua ya kutoroka gerezani. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi ni Fabiano na bebe Adolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba mjini Karonja parcele. Natuma voice hii nikitokea mtambala sindano avenika buteke tarafani Moba, DRC. Naitwa kwa jina ya Prof Andre Celsius Zombe Mwina Kalonda. Kinachosababisha wafungwa kutoroka magerezani ni rushwa, maana utakuta wafungwa wametoroka gerezani, lakini utakuta hali ya gereza ipo vizuri kabisa, haibomoliwi. Mimi nakuta ya kwamba ni rushwa. Kwa hiyo ningeliomba maserikali ya mainchi ya Afrika waendelee kuwalinda vizuri walinzi wa magereza ili ali isiendelee kutokea tena hasa zaidi hapa kwetu DRC. Mambo haya yapo kabisa. Nirejelee jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. John Busindi kutoka Moba Kakera, DRC kwa kweli, kinachosababisha ni polisi wenyewe, kisha wanasingizia kuwa wafungwa wametoroka. Wafungwa watawezaje kutoroka wakati kuna ulinzi mkali? Nchini mwangu DRC hali kama hii ipo kabisa. Shukuru Musayo mjini Butembo DRC unasema, binafsi naona shida ni polisi wanaopenda rushwa sana. Donisev kutoka DRC tarafani Moba asema kwa mtazamo wangu, kinachosababisha wafungwa kutoroka moja ni polisi wanaokula rushwa. Hapa DRC tarafani Moba jambo hilo halijawahi kutokea. Baraka Bim ukiwa Bukavu DRC unasema mtazamo wako, serikali za Afrika hazifanyi vya kutosha kuweka wafungwa katika haki zao, na ndio maana wafungwa wanazidi kutoroka jela. Hapa DRC hali hiyo inazidi kuripotiwa sana. Kufikia hapo, mie natamatisha makala ya habari, rafiki. Tukutane kesho kwenye mada huru. Kwaheri. nmsikilizaji ukiweza, anza kutuma sasa hivi madahuru kwake tijai ili sikike ndani ya idaa hii ya kimataifa ya RFI Kiswahili. Baada ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni, ni pamoja na kwamba wasu 2 na tatu wadaiwa wameanza kuongeza wapiganaji wake na silaha katika jimbo la kevu kaskazini kule DRC. Tembele tovuti kuelewa taarifa hizi zi, msikilizaji Ikiwa leo ni siku ya muziki ya kumbukumbu kumbu, yani TBT msikilizaji, ni ruhusu ni kuletee kibao kilichotia fora, kilishirikisha wasanii kutoka nchini Kenya, huyo ni Wairee pamoja na Nazizi na msanii kutoka nchini Uganda, Beby Cool. Kibao kilikuwa kinafahamika kama Fire Anthem. Sikiza msikilizaji. msikilizaji. Baby Cool anaingia hapo taratibu akiwa tu amemaliza kula ndizi alimaliza kula ndizi akarekodi basi katika wimbo huu msikilizaji. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Makundi ndiye amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Fundi mitambo ni George Maina. Jina langu ni Benson Wakodi. Ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho tena ni siku nyingine ndani ya idhaa ya RFI Kiswahili.