Kopo langu la saa, msikilizaji, linanionyesha kwamba Bujumbura hivi sasa ni saa 11 na dakika 43. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International, juma hili msikilizaji, limesema kwamba rais wa Burundi Evariste Ndaishimi ameendelea kuminya wakosoaji wake kwa kufinya uhuru wa watu kutoa maoni, licha matumaini yaliyokuwepo alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini. Ali Bilali amezungumuza na Shevino Mungwengezu, mwanasiasa upinzani wa Burundi na anaishi kule Ubeligiji, msikilizaji mashirika kila ya kiraia eh, kwa miaka nenda rudi imekuwa ikitia bayana kila mtu ambao ana, anasikia kama anaweza kuthubutu kutia bayana au kushuta kidole yale ambayo anajiri, basi anakuwa ni mtu adui, anakuwa ni mtu wa kuwindwa, anakuwa ni mtu wa kuuawa. Eh, kwa hiyo eh, ni mtu eh, rais wa Burundi leo ni mtu eh, ambaye anatawala Burundi katika mfumo wa kimabavu, mfumo wa kidikteta kabisa, ambapo eh, nadhani akafananishwa na wengine ambao walikuwa ni vibabe sana katika eh, hali hiyo ya kunyanyasa haki za binadamu. Nam bwana Shovino Mugwengizo, unaweza ukathibitisha ripoti hii ya Amnesty International kwamba Rais Ndaishimie amekuwa akiwakandamiza wakosoaji wake. Kwa mifano, ni kina nani ambao wanakandamizwa? Ushahidi ni kwamba hiyo hali ambayo inazungumziwa na zumizona, Amnesty International ni hali ambayo iko hai, ni sisi wapinzani ndio tunatia bayana udhaifu udhaifu wa utawala ule, ndio tunatia bayana e, unyanyasaji e, ambao unagubika utawala ule, ndio tunatia bayana e, uwizi wa e, mali za umma ambazo ndiyo leo ule utawala umezamilia ndani na no, no. uh, no. Bwana Shofino Mugwengezo, kulingana na msemaji wa serikali ya Burundi bwana Jerome Nyonzima, licha ya kutozungumzia ripoti hiyo Amnesty International ame apewe orodha ya watu ambao walidhulumiwa au waliokandamizwa kama inavyodai ripoti ya Amnesty International. Je, wewe una orodha hiyo? E, orodha hiyo ipo, ni wao ndo wameiandaa orodha ipo, ipo ya watu kama e, watu thelathini na nne ambapo leo hawana haki katika Burundi, ambapo leo wakionekana wakipatikana watauawa, ambapo leo ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni orodha iko wazi kabisa, orodha iko wazi sasa. Leo sisi nje kwa sababu gani? Leo eh, eh, vyama vingi ambavyo vimesambaratika na wafuasi wao uko nje kwa sababu gani? Leo hili wimbi za wakimbizi ambazo wameelekea huku sehemu za Ulaya, mara kwa mara, siku baada ya siku, ni kwa sababu utawala umekuwa utawala dhaifu, utawala wa kimabavu na mshovino mugwengezo. Ripoti hii inatolewa wakati Burundi kielekea kwenye uchaguzi hapo mwakani. Uh, la, la, labda unafikiri kuna uhusiano wote baina ya uchaguzi na ripoti Hapana, hakuna uhusiano. Hii ripoti ya Amnesty International imekuwa ikitoka mara kwa mara, imekuwa ikitoka baada ya kipindi. Haina, haina uhusiano hata umoja na, na uchaguzi. Chaguzi hizo kwanza, zenyewe kwanza, chaguzi ni chaguzi za aina gani? Ni chaguzi ambazo hazina misingi ya kidi, ya, ya, ya, ya kidemokrasia ni mtazamo wake Shuvinom Gwengezu, mwanasiasa wa upinzani nchini Burundi, alipozungumuza na mtangazaji asiyependa makuu Ali Bilali. Na sasa tumpishe Minzli Tijai na Habari Rafiki. <coughs> Karibu tena msikilizaji, kwenye makala ya habari rafiki. Leo hii, mada tunayozungumzia ni kuhusu serikali ya Rwanda kufikiria kuanza kutoza kodi fedha zinazokusanywa na makanisa kama moja ya mikakati ya kukomesha kile inasema ulaghai unaofanywa na baadhi ya makanisa na wahubiri. Hatua wa hii msikilizaji, ni mwendelezo wa taifa la Rwanda kudhibiti makanisa yanayofanya shughuli zao bila kufuata kanuni hitajika, ikiwemo kusoma thiolojia. Tumekuuliza unazungumzia e hatua hii na je, unaamini kuna haja ya mataifa mengine ya ukanda kuchukua hatua kama za Rwanda. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti mtoto uh, wa Moses kutoka DRC uh, Kanyabayonga. niende nikishukuru kwanza hiyo mshimamo ambao huyo rais amefanya sababu Uh, kuna makanisa mengi ambayo yameanza, lakini ukienda kuyafata sana ni makanisa ambayo yananyanyasa sana haki uh, za, wa, za watu katika kidini, na unaenda kuta zipo zinatafutisha tafutisha njia mbalimbali ya kujitajirisha, na ingelikuwa kitu ya maana sana, nchi nyingi zingeweza kufanya marekebisho katika hali hiyo na kuweza kuchunguza sana makanisa yanayoanza zaidi sana, uh, pasipo kuanza kwa ruhusa ya serikali, na hiyo ingelikuwa kitu ya maana sana. Patrick Nyandwi maarufu P7 artisan de la paix toka Kampala nchini Uganda. Serikali ya Rwanda kuweza kuanza kutoza makanisa ushuru, nizani ya kwamba ni moja ya hatua ambayo itaweza kusaidia ufata utaratibu wa kuanzisha kanisa, sababu watu wengi wamamka katika ndoto za kwao na kuanzisha kanisa kwa ajili ya kutapeli watu, kulahai watu na unabii wa uongo. Mimi sijaona kosa wakati mchungaji atakizi vigezo vya kuanzisha kanisa la kwake, okay, wasiweze kumakatalia, umuruhusu afungue kanisa lake na itakuwa utaratibu, na wachungaji mchungaji wataweza kuheshimika na dini zingine zitaheshimika. Mimi ni mheshimiwa Profeseur Sele Marega, Naita nikiwa Kalundu, Uvira, nawaza kwamba hatua ya Rwanda ni hatua nzuri, kwa sababu sasa hivi kuna kanisa nyingi kabisa ambazo zinaanza kuota kama vile uyoga na zinasababisha kwamba kuliko zambi kupunguka ndani ya dunia, lakini zambi zinaendelea kuwa nyingi zaidi, na inaonyesha kwamba zile kanisa hazikukuja kuokoa mioyo ya wanadamu lakini wamekuja kuangamiza na kuchuma pesa kwa wale ambao ni waaminifu wa zile makanisa. Lakini wakati wanaanza kutozwa kodi, na waza kwamba kuna kanisa zingine ambazo zitapotea, hazitakuwepo tena. Kwa kweli ni sheria nzuri sana, hata kongwe kamate ile sheria ak mimi ni Ategeka Ineza Tejo, kutoka kiwanja Ruchuru, DRC. Naunga mkono mpango huo wa inchi ya Rwanda kwa sababu kuna wapasta viongozi wa makanisa wamoja ambao wanakataza watu kusoma teolojia kusoma Biblia wanasema kwamba hiyo ni upotevu, Yesu hakusoma. Na wameacha waumini wao wanatembea ovyo katika neno la Mungu na wanawapoteza watu kwa sababu hawana ujuzi, wajue tutaanzia wapi twende wapi. Donge, kitu ambacho mimi ningewatakia waache watu wasome kwa sababu katika kuelimishwa kunakuwa vitu vipya ambavyo unavipata na vinakusaidia kusonga mbele. Amjambo RFI naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historiani, ikiwa Bukavu, mashariki mwa DRC. Kwanza, serikali ya Rwanda kufunga baadhi ya makanisa ni jambo zuri sana, na hiyo hatua ambayo imechukuliwa inasaidia kuwalinda wananchi na ulaghai. Kwa mfano, hapa kwetu DRC, ulaghai ni mwingi sana, makanisa yapo kila mahali na wizi, wanaibia watu kuwadanganya kwamba watawatendea miujiza, mambo kama hiyo haiwezi endeleza nchi. Tunapongeza sana serikali ya Rwanda, tungeomba nchi zingine ziige huo mfano ili waboreshe amani na utulivu kwenye jamii. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, Joseph uh, Kwabene kutoka jiji Walikale, mashariki mwa DRC unasema hatua hiyo ni nzuri sana na, uh, sisi huku DRC kanisa zinafanya utapeli ambao serikali haitambui. Serikali yetu ichukue hatua kama hiyo. Kasemengo Agwero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, unasema kwa kweli, naunga mkono uamuzi huo. Makanisa yamekuwa mengi sana, wao tu ni kuwatesa umini kwa kuwaitisha pesa, hawamtumikii tena. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe toka Beni, DRC, ni hatua sahihi ambayo serikali ya Rwanda inapanga kuchukua, maana makanisa kadhaa huwa yanatumika kulaghai watu. Nchi zingine za Afrika zinapaswa kuiga mfano huu. Thieri Makoti, muhasa wa mashariki mwa DRC, Kivu Kaskazini, hatua hii si mbaya, sababu kuna baadhi ya wahubiri wanaotumia dini kwa maslahi yao binafsi, kwa hiyo ni vyema nchi zingine kuiga mfano huo. Kazaro Isa Kasongo kutoka jijini Uvira, Kalimabenge, DRC, unasema Rwanda imefanya vizuri kwa sababu wahubiri wanafanya biashara, sio tena kazi ya Mungu. Msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu nchi ya Rwanda kufikiria kuanza kutoza kodi fedha zinazokusanywa na makanisa kama moja ya mikakati ya kukomesha kile inasema ulaghai unaofanywa na baadhi ya makanisa na wahubiri. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Naitwa Emanuel Akili nikiwa DRC tarafani Lubero, nalizungumzia swala la huko Rwanda ambao wametoa wa kodi kwa makanisa nchini humo Hili ni suala nzuri kwa upande mmoja, kwamba hakuna kanisa duniani itakayoanzishwa pasipo kutoa kodi. Hii ni kwa minajili ya kuweza kusajiliwa katika nchi hiyo. Kitu kizuri Rwanda ambacho wamefanya ni kwamba wanakubalisha wahubiri wote wao wamesoma kitolojia, kusoma shule la Biblia ni kitu kizuri, na hii inaleta nizamu nzuri na mwelekeo mzuri, kwa sababu wanakuwa na busara katika elimu hiyo. Hii inaepusha nchi kutokuweza kuingia katika hali mbaya, maana watu wengi wamejiita manabii, wamejiita wachungaji na wametesa raia kote duniani ambapo ah, hakuna utaratibu wa serikali kuhusu makanisa hayo. Hivi nchi zote ziige mfano huu wa Rwanda. Akiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, RFI Kiswahili, mimi naitwa Ishara Nkere. Leo naongelea hatua iliyochukuliwa huko Rwanda kulipisha makanisa koji, ni jambo nzuri kwa kuwa makanisa ambazo hazina mikanda na hawa wengine watumishi wenye imani potovu kama hivyo ilivyotokea huko Kenya kwa Paul Makenzi, Nikizani hawatajitokeza mara tena, na ningeomba kila taifa la bara ya Afrika ifate mfano huu wa Rwanda kutoka hapa Kamanyola DRC, Kivu Kusini, tarafani Walungu. Mimi ni Fisto Chance Magomale Fisi. Ndiyo, hatua hii ambayo imeshukuliwa na o, taifa la Rwanda ni zuri sana kabisa, kwa sababu unakutanisha mengi, makanisa yamejitokeza na yanaanza kuzalalisha makanisa ambazo zinaongozwa na Roho wa Mungu, na wengine wanakuja kabu, wanakuja nayo na matekniki yao ili kuibia tu watu na kuonesha miujiza ambayo wanatumia madawa na vitu vingine kadhaa uhakika jambo hili kama serikali zetu zinaweza kaingilia haya, waangalie waamini na wasipoamini, kwa sababu kuna mapastol wengi kabisa wanajiita wanajiitaht ma, ni mapasta na ni wafumu mm, yaani ni wafumu ila wanaji, wanakuja kuchafua jina la watumishi wa Mungu, na hatua hizi zinazidi sana kufanya watu kutokuamini na watu kuwa desi na mambo ya kidini kutoa kichumbiro DRC, mimi ni Kaniki Salomo, mutetezi zote za binadamu ndani ya shirika Sidop. Kwa kweli kufuatilia mwenendo wa makanisa kwangu mimi si kitu kibani, kitu ambacho mnaunga mkono, kwani kwa tazama kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii makanisa ndio imekuwa mpango ya kujipatia pesa kwa watu wengi. Kila kukicha makanisa zina zinazana kama uyoga, na nyingi hizi makanisa za kuchanganya wakazi kwa kula pesa wengi, wakazi hawana muda tena kutumika, ni mwezi mzima watu wakitumikia tu kanisa kila kukicha. Nanyi zingine zinakata hata watu kupata chanjo, zingine zinakataa wa, wakazi wakiugua wasikwende kwenye mahospitali, bali kuwatoza kodi, ndio siunge mkono kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikirejea tena John Busindi, unasema mimi napinga hatua hiyo, maana inaonyesha kama serikali ya Rwanda haitaki tena kuona makanisa nchini mwao. Tuungane Baliki Hasani ukiwa Uganda, Kampala, binafsi naona ni hatua nzuri sana, naomba serikali zingine za Afrika kuchukua hatua kama hiyo ya Rwanda. Kiziala Kizabi Diodone kutoka Diarasi Moba Kirungu, na unasema kanisa ni jumba takatifu la Mungu. Sasa kwa nini kulipa kodi wakati watu wanamtumikia Mungu kwa kujitolea? Marco Foma Diego kutoka Uvira Diarasi kijijini Masango unasema suala hili si zuri kwa kuwa kanisa ni kanisa na serikali ni serikali. Hizi ni dalili za siku za mwisho. Nitamatisha na ujumbe wako pa wa Kalunga wa Kalunga, mkazi wa Dirasimo wa Kirungu, mtaa wa Kaseke, unasema kuanza kutoza kodi makanisa binafsi ni kama hatua moja ya udikteta, kwani ni kama tu kuyaonea makanisa. Kufikia hapo, natamatisha makala ya habari rafiki. Tukutane tena kesho. Kwa heri. Na msikilizaji, usikose kuungana naye bimizleti jai hapo kesho. Msikilizaji kufahamu mada ya bara rafiki ya kesho, basi usikose, usikose kusikiliza matangazo yetu ya kesho jioni. Basi umewajia muda ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii. Ni pamoja na kwamba rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye bado anaminya uhuru wa ukosoaji wake, limesema shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Ili kuelewa na kuzisoma taarifa hizi, basi usikose kutembelea tovuti yetu RFI Kiswahili. na kuletea kibao American Love cha msanii kutoka Nigeria Queen Madi <muchasana> Na msikilizaji, ni kibao American Love chake msanii kutoka Nigeria anafahamika kama Queen Mary, ndiye anakamilisha matangazo yetu jioni hii. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Makunda, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo ni George Maina, bila kusahau wote waliofanikisha matangazo haya akikujalia ah, Mungu nanijalie pia, kesho ni siku nyingine, tuonane kwa matangazo mengine. Jina langu ni Benson Wakoli.