Na msikilizaji, iwapo unatusikiza kule jijini Kampala, hivi sasa ni saa 12 dakika 43. Vipunde ni mahojiano yetu Oh, jioni hii mkuu wa tume wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa kule nchini Sudan Kusini, Nicolas Heisom, ameambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kuna haja ya kutuma kwa walinda amani zaidi kwenye taifa hilo, akisisitiza kuwa Juba bado bado kabisa haijajiandaa vya kutosha kufanya uchaguzi mwezi Disemba. Ruben Kakuli Likumbuka amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Lugete Musa Lugete kutathimini kauli ya Heisomu kuna watu wameweka ubinafsi mbele badala ya ma maisha na usalama wa watu wa Sudani Kusini. Yeah. Rieke Mashari, hakuna anachokitaka zaidi ya kuwa rais wa Sudani Kusini. Salva Meaditi Kili, hakuna anachokitaka zaidi ya kuendelea kusalia madarakani, lakini pia kuna bado kuna mataifa ya kigeni yako nyuma ya huo mgogoro, kujaribu kulinda maslahi yao. nam hapo hapo, uh, Musa Lugete, wito uh, huu uh, unakuja wakati huu bado kukiwa na watu wengi wakitilia shaka kufanyika kwa uchaguzi huu. Tunazungumzia vipi mchakato wenyewe wa uchaguzi? Je, tuamini kwamba ni kweli uchaguzi utafanyika licha ya kuwepo na usalama mdogo? Kwa mujibu wa rais wa Sudani ya Kusini, uh, ndugu mheshimiwa rais uh, Salva Kiir Mayardit alisema uchaguzi utafanyika. Rais wa Sudani Kusini anataka uchaguzi ufanyike licha ya hali ya sintofahamu ya usalama kwa sababu tu ana uhakika wa kushinda, kwa sababu hali hii itawafanya wapinzani washindwa kufanya kampeni vizuri. Na ndio maana huyu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Bwana Nicholas Haisom, ambaye ana ni mkuu wa kitengo cha UNMISS, United Nations Mission in South Sudan, anasema kwa kweli sahihi kufanya uchaguzi katika hali hii ya sintofahamu na ukiachilia mbali usalama kuwa mdogo. Kwa mtazamo wako, unadhani muda umefika wakati huo, ili kuwepo na juhudi za kikanda, juhudi zenyewe za Umoja wa Mataifa, kwa sababu kuna taarifa kwamba vikosi vya usaidizi wa haraka vya askari maarufu Uh, vimeanza kusogea karibu karibu zaidi katika nchi hiyo, pengine unadhani huu ni muda mwafaka kuisaidia nchi hii na kwa namna gani? Mimi nadhani kuleta vikosi bado, mimi nilikuwa naomba uh, umoja wa nchi za Pembe ya Afrika, IGAD, umoja wa Afrika, nadhani viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanapaswa kumwambia uh, bwana Salva Kiir kwamba Salva Kiir, upo madarakani tangu elfu mbili kumi na moja mpaka leo hudhani kwamba wewe ni sehemu ya mgogoro, licha ya kwamba umekuwa ukitupia lawama zote kwa Rieki Mashali kwamba amekiuka mikataba mingi na, na pengine kumalizia tu Lugete, kwa mtazamo wako unafikiri nini kifanyike ili kwamba kuhakikisha kwa uchaguzi huo unafanyika tena katika mazingira yenye kuaminika mazingira matulivu na uwe ni uchaguzi wenye kuaminika? Kwanza, kabla ya uchaguzi kufanyika mwezi wa kumi na mbili, ni lazima pande zote zinazohitilafiana zenye nguvu Sudani Kusini wasuluhishwe kwanza ya la kwanza, lakini ya pili ni lazima vyama vya ve upinzani ikiwemo chama cha Arieke Mashar kikubali kwamba na chenyewe ni sehemu ya mchakato wa amani. Lakini kitu kingine, waasi wa Sudani Kusini waiamini serikali ya Salva Kiir kwanza, kwa sababu hauwezi kwenda kwenye uchaguzi ikiwa serikali iliyoko madarakani hauiamini. Lugete, Musa Lugete, asante sana, asante sana. Ndivyo hivyo msikilizaji, tunakamilisha awamu yetu ya mahojiano na kumpisha Minsleti jai na habari rafiki <coughs> Ni kukaribishe msikilizaji, kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu utafiti wa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na virusi vya Ukimwi kuonyesha kupungua kwa vitendo vya unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na virusi hivyo nchini Rwanda, hili likichangiwa na kutolewa elimu kwa wagonjwa miongoni mwa mambo mengine. Unyanyapaa msikilizaji, ni hali inayowakumba watu wengi wanaoishi na virusi vya HIV katika mataifa ya ukanda. Tumekuuliza msikilizaji Msikilizaji, unazungumziaje mafanikio haya? Unadhani kwa nini bado baadhi ya jamii zinawatenga wagonjwa? Na tungependa kufahamu nchini mwako hali ikoje? Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jina langu naitwa Jofle, nikiwa hapa Lusaka, Zambia. Mimi kwa mada yangu ya leo, kwa jamii nyingi za Afrika au tuseme kwa dunia nzima, kishajua kama wewe ni mwathirika wa magonjwa ya ukimwi, mara nyingi wanakutenga sana, wanakutenga sana. Mimi naona hili ishakuwa ni janga kubwa sana. Nachoomba tu watu, inatakiwa tuelewe kwamba hayo ni magonjwa yapo, yanaweza kampata mtu yeyote. Hatutaki kuwatenga ambao wameshaathirika na ukimwi, tuendelee kuwapenda na tuwafariji, tuambie kwamba ni ugonjwa kama ugonjwa mwingine, ili nao waendelee kujisikia kama ni binadamu kama wengine. Kwa majina naitwa Stanislas Kabele Marato nikiwa tarafani Moba. Moba po regeza kwa Kibwe DRC. Ndiyo kuhusu mada ya leo zidi ya ugonjwa wa ukimwi, kwa maoni yangu ni kwamba watu wengi wanazidi e, kuwatenga jamii wanaokuwa na hii magonjwa, kwa sababu ugonjwa huu hakuwa wa kawaida. Kwa hiyo sioni e, sababu ya watu kuwa karibu na wagonjwa wao. Kwa majina mimi ni Fabiano na bebe Adolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba mjini Karonja parcelle. Kiukweli, kwenye mada ya leo, baadhi za jamaa nyingi zinawatenga wagonjwa wa ukimwi. Kwangu mimi kuwatenga wagonjwa wa ukimwi sio jambo nzuri, ila isipokuwa tu kujiepusha na vitu ambavyo wanaweza kuvitumikisha wagonjwa wao. Wakati tunamtenga mgonjwa wa ukimwi kwake yeye atajikuta kwamba afai tena katika familia, ila tunapasha tu kuwapa ushauri, kuambia kwamba ugonjwa wa ukimwi ni magonjwa kama tu magonjwa mengine. Kuwatenga wagonjwa hao sio jambo nzuri kabisa. E, Kashilemogoe kutoka Kuchumbuga, hiyo hali ya unyanyapaa, watu mingi wanakuwa wanabagua wenzao juu wanaenda wanawafatilia, unakuta wale wanawakia wanyonge wanyonge, na ile hali sio hali nzuri. Ilikuwa ni kuwaweka chini wale walisafirika, ni kuwapa tu ushauri na kuishi kama watu wengine, juu ugonjwa ni kawaida, lakini ya lazima wazingatie hizo tu sheria za afya na na..., kweli ile nani ya wagonjwa iliwafuatilia watu wenyewe wanaugua ukimwi Anuno anapambana nayo na inenda vizuri sana. Naitwa Ishara Ngere natuanga simu nikiwa Mlende Nyengezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea utafiti uliofanyika kuhusu ugonjwa wa HIV. Kiukweli, wagonjwa ambao tayari wameshapatikana na magonjwa haya wanaendelea kunyanyaswa. Kwa hiyo ni watu wengi ambao hawana ujuzi wa kujua eti wakati hawakushiriki tendo la ndoa au kuchangisha damu na mtu ambaye anaathirika na magonjwa haya, hawezi kuambukiziwa. Kwa hiyo ningeomba watu wote hawa watu ambao tayari wameshaambukiziwa wasiwabague. Hali kama na hiyo inaendelea kuripotiwa hata na huku DRC kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange, DRC kwangu mimi ningependa serikali ya Rwanda na raia wake kuwa wanawapa elimu wagonjwa wanaoishi na virusi vya ukimwi, ila hapa kwetu wagonjwa hawapati elimu kuhusu swala hilo la ugonjwa wa ukimwi. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC unasema hili ni jambo kubwa, kwani hao wenyewe wanakubali yale wanayofunzwa kuhusu afya yao binafsi. Jamii nyingi hazina elimu ya kutosha kuhusu virusi ukimwi . Tena wengine wanadhani hawana manufaa kwa jamii. Nchini Kongo, baadhi ya jamii zinaofahamu kuwa virusi vya HIV ni kama magonjwa mengine. Kasemengo Aguero kutoka Kivu Kaskazini jimboni Butembo, unasema kwa kweli, ugonjwa wa ukimwi unaogopwa sana tena sana. Tumejitahidi sana kujikinga, lakini nashauri sana vijana kujikinga na virusi hivyo. Filbert Jonathan Kenshambi wa Mleba, Kagera, Tanzania unasema jamii kuwatenga wagonjwa ni kukosekana kwa elimu zaidi, sababu huwa na dhana potofu kuwa karibu na mgonjwa wa virusi vya ukimwi ndio unapata virusi hivyo, kumbe sio na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu kupungua kwa vitendo vya unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi nchini Rwanda. Hili msikilizaji, likichangiwa na kutolewa elimu kwa wagonjwa, miongoni mwa mambo mengine, tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambalansi ndano, Avenika Buteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selsiuso Zombe Mwina Kalonda. Kufuatana na kuwatenga watu wenye virusi vya ukimwi ni baadhi ya taarifa ambao hapo mbeleni vimekuja ovyo, kwa sababu mtu ambaye anakuwa na virusi vya ukimwi anakuwa anabaguliwa vikali kabisa. Na hapa sasa, baadhi ya madaktari pamoja na wahudumu wa afya wanaendelea kuelekeza taratibu mbalimbali na kuona ya kwamba naye ni kama mtu kama wengine, lakini bado tu watu wangali na ile wasiwasi kwa kuwakaribia kajibu, ndio maana wanaendelea kutengwa. Na nchini mwetu DRC vitu vipo kabisa, magonjwa yapo naendelea kuonekana kabisa. Aa, kwa majina anaitwa Bert na pole munyapiri wankiwa hapa mjini Kigali. Labda uh, utafiti huu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kupambana na ukimwi eh, bado hatujapata uh, kwa ukamilifu, ila wao wanaripoti kati yao na serikali ya Rwanda uh, lakini kitu muhimu ni kwamba unyanyapaa ni kitu ambacho hata kinasumbua maisha ya mwanadamu katika nyanja mbalimbali mbali. Mimi naona nchini mwangu wamepiga hatua ndio, ila hawajafikia lengo lao. Naitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7 artisan de la Petoa, Kampala nchini Uganda. shirika la afya kuweza kutoa takwimu dhidi ya upungufu wa unyanyapaa zidi ya wagonjwa waathirika wa ugonjwa wa ukimwi katika nchi ya Rwanda, nadhani ni jambo njema sana sababu hapo awali mwathirika wa ugonjwa wa ukimwi alikuwa anachukuliwa kama si chochote kile lakini zidi muda unakwenda, watu wanaendelea kuelewa kwamba wanaweza kuishi na mgonjwa wa UKIMWI bila tatizo lote ile. Sababu si kusema mgonjwa wa UKIMWI ukiishi naye kuna maafa fulani, kama hauendi katika zile njia ambazo zinaweza kupelekea kuathirika. Lakini tunapongeza hilo, sababu inasaidia huyu mgonjwa kujielewa na kujiona kwamba tena ni mwanadamu ambao anaweza kuchangia kwa maendeleo ya nchi na kufanya hiki nakile, na kile, na inamsaidia kwa kuishi vizuri, na hata utajua kwamba ni mgonjwa. Habari rafiki, ningependa kuwashukuru sana watoa wa huduma za afya na wataalamu wa VVU ikiwemo maambukizi na kadhalika. Hatua katika nchi yangu imepigwa sana, na pia kuzinduliwa kwa dawa za PrEP na PEP imesaidia sana, imezuia maambukizi kwa sana nchini mwangu. Huwezi jua tofauti ya waathirika na wasioathirika. Cha kuchekesha ni watu wengi haswa vijana wanaogopa mimba kuliko ukimwi. Kile kitu ambacho naona ni cha muhimu ni kuwapenda waathirika na kuwatunza, yaani huwezi jua tofauti ya waathirika na wengine. Jamii inafaa kuelimishwa na kuambiwa kuwa wasitenge waathirika. Nirejee tena kwenye ukurasa wa Facebook. Namwona Tais Kasoma toka Mlonde, DRC, tarafa ni Moba. Kwanza napongeza nchi inayotoa elimu kwa wagonjwa wa virusi vya Ukimwi, kwani watu wanapopata ugonjwa huo wanakosa furaha na kusimangwa sana. Nitaomba serikali na wahudumu wa afya DRC, hasa tarafa langu la Moba, watoe mafunzo. Katempa Kapindo, mkazi wa Moba, DRC, inaipongeza sana mataifa kama vile ya Rwanda kwa kuwaelewa raia wanaoishi na virusi vya HIV. Mimi naona serikali inaendelea kuwaelimisha kuhusu swala hilo nchini mwangu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bado watu wanaendelea kupata tabu sana. Marco Foma Diego kutoka Uvira DRC kijijini Masango unasema jamii nyingi hazina elimu ya kutosha, ndiyo maana hawajui kama wanaoishi na virusi vya ukimwi wana haki ya kuishi. Itamatisha na ujumbe wako Alan Kaito Ngoma nchini Kenya unasema elimu ni muhimu kila mahali, na ukikosa elimu utasalia kusikia vya watu, ila Wanyarwanda wameelimika na wana ufahamu mzuri kuhusu maradhi haya, hivyo kuepusha unyanyapaa. Hapa Kenya bado unyanyapaa upo japo kiduchu, ila wengi wanafahamu jinsi ya kuishi na waathiriwa pasi na kuwabagua. Kufikia hapo, msikilizaji, natamatisha makala ya habari rafiki. Tukutane tena kesho, kwa heri. Msikilizaji mrembo anaondoka studioni taratibu, usikose tena kuungana naye kesho ili kufahamu mada ya bara rafiki. Usikose basi kusikiliza matangazo yetu ya asubuhi kufahamu mada na kuichangia mapema, msikilizaji, ili minzile tijaya apate kukuweka hewani kwenye matangazo yetu ya jioni. Ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii ni pamoja na kwamba mahakama kuu nchini Kenya imebadilisha uamuzi wa mahakama ya rufaa ya kusitisha utekelezaji wa sheria fedha ya mwaka Taarifa hizi kwenye tovuti yetu ili kuzielewa zaidi. Na msikilizaji, ikiwa ni Jumanne, bila shaka unafahamu ni siku ya muziki ya kufokafoka, yani hiphop Tuesday, na kuleta kibao letting go chake msanii Sean Kingston akimshirikisha Nicki Minaj. chake msanii Sean Kingston akimshirikisha ni kiminaji kutoka Marekani. Ndicho kinakamilisha matangazo yetu. Amekuwa msimamizi wa matangazo anaitwa Emmanuel Makundi. Kikosi chote kilichofanikisha matangazo haya, shukran za dhati kwako. Jina langu Benson Wakodi, ukijaliwa nami na nijaliwe, msikilizaji kesho pia ni siku nyingine