Msikilizaji, kopo langu la saa linanionyesha kwamba hivi sasa kule Hartum, Sudan, ni saa 11 na dakika 43. Kule Sudan ni kwamba utawala wa kijeshi umesema utatuma ujumbe wake Cairo, Misri kujadiliana kuhusu utekelezaji wa makubaliano ya awali ya usitishaji mapigano licha kususia mazungumuzo yanayoendelea Geneva, Uswisi na kuratibiwa na Marekani. Ruben kakule likumbuka amezungumuza na Lusungu Mubovu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Hata kabla ya hapa makubaliano ambayo yalifanyika Jeda walionyesha kushiriki. Ko, sidhani kama walikuwa wana shida sana makubaliano, kwamba hawakuwa wanaweza kushiriki, lakini kuna vitu ambavyo ilibidi viwekwe sawa ili waweze kushiriki. Ko, nadhani mm. ni dalili nzuri, kwa sababu tunaweza tukaona sasa mwisho wa vurugu hizi ambazo zinaendelea nchini Sudan. Mjumbe wa Marekani nchini Sudan Tom Periello, na serikali ya Misri kukutana na wajumbe wa uh, serikali ya Sudan kule Cairo hii inaashiria kwamba diplomasia ya Marekani itasaidia kufikia mwafaka wa vita hivi vilivyoko kule Sudani. E, ni kweli kabisa. E, Tom Porelo amekuwa akifanya juhudi nyingi sana kama mkuu wa US envoy kwa nchi ya Sudani, na pengine kukutana huko kumesaidia. E, kwa sababu kuna watu ambao yeye saf ama serikali ya Sudani ilikuwa haitamani wawepo kwenye mjadala, na mara nyingi wamekuwa akiwa na mtafaruku wakishutumu e, UAE wakidai kwamba ni watu wanaowasapoti RSF na muda mwingi wamekuwa wakisema watamani wawepo kwenye majadiliano na kadhalika. Kwao nadhani kukutana kwa e, Egypt, kwa maana ya Misri, pamoja na Marekani wenyewe ni wazi kwamba demokrasia I mean, diplomasia ndo ilikuwa njia pekee ya kuweza kulitatua hili swala, na Marekani anaonyesha nguvu yake kwa mara nyingine, kwa sababu ni moja ya nchi ambazo zimekuwa ukidedea kujaribu kutafuta suluhu kwenye tatizo hili, na kama nchi kiongozi duniani nadhani wamefanya jambo zuri na hatua nzuri mpaka sasa. Na kwa hiyo tutarajie nini katika mazungumzo haya, uh, huko Jiniva, Uswizi, chini ya ushawishi wa Marekani? E, kwanza binafsi natarajia kwamba kusitishwa kwa mapigano, lakini pia natarajia kwamba kwenye pande hizo mbili basi kila mmoja lazima atakuwa na kitu fulani kinachonufaika. Maana mara nyingi majadiliano ya mfumo huu ni muhimu sana kuhakikisha kwamba kwenye pande zote, sio tu kutuliza vurugu, lakini wapa walau kile kinachotakiwa, kwa sababu vita kubwa ilikuwa ya madaraka. Lakini tumeona hata siku kadhaa nyuma mpaka wao umefunguliwa, mpaka ule umefunguliwa, na serikali ya Sudani imeruhusu e, msaada kupita na kadhalika nadhani wote ni watu ambao wanaweza kukaa chini wakaongeleshwa na wakaelezwa nini ya kufanya, yeah, Lakini hapo hapo kabla, yapo makubaliano ya kibinadamu yaliyotiwa saini mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu kati ya jeshi la serikali ya Sudani na hawa RSF walioko vitani, unafikiri ni kwa nini imekuwa vigumu kutekeleza makubaliano hayo? Aa, ugumu unatokana na hali halisi kwamba vitendo ambavyo e, majeshi haya ama RSF wanavyofanya vinakinzana na yale makubaliano, kwa hiyo waacha kufanya yale matendo yao, manake ndo moja kwa moja wangeenda kwenye makubaliano, na makubaliano yanawabana wao moja moja, kwa maana ya kwamba ili wafuate makubaliano, manake lazima waache kupigana, kitu ambacho hawajakoma kukifanya. na Mlusungu Mbofu, asante sana, nashukuru kwa mahojiano. Asante Lusungu Mbovu alipozungumuza na Ruben Kakule Lukumbuka. Wakati sasa wa kumpisha Minzleti Jai na makala habari rafiki Nikukaribishe msikilizaji kwenye makala ya Habari Rafiki na jumaa hili utakuwa nami Minzile Sijai. Na mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu kauli ya viongozi wa nchi za jumuiya ya SADIK katika mkutano wao wa mwishoni mwa juma, ambapo walisema kwamba amani na usalama bado ni kipaumbele kwa ukanda huo, wakati pia wakiahidi kutoa msaada wa kisiasa, kidiplomasia na kijeshi kwa nchi ya DRC. Tumekuuliza, unadhani jumuiya hii ina uwezo wa kuhakikisha uwepo wa usalama katika mataifa wanachama? Je, msaada wao kwa DRC utasaidia kumaliza vita vinavyoshuhudiwa kwa sasa? Na nini ushauri wako kwa viongozi wapya wa jumuiya hii? Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaetakia Garuta la Simon, napatikana pa DRC. Viongozi wa sadeki hawezi kurudisha amani hapa kwetu DRC ee, wana, wanaotakia kurudisha amani hapa kwetu DRC ni sisi wenyewe Wakongomani njo tutarudisha amani hapa kwetu DRC pasipo ile, hakuna mwingine atakayerudisha. Pamoja na Mungu njo atatusaidia sisi turudisha amani hapa kwetu DRC. Naitwa Ishara Nkere, moja kwa moja natuanga simu nikiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea viongozi wapya wa jumuia ya Sadik. Kiukweli, wanachama wa jumuia hii hawana amani katika nchi zao, na ningeomba hiyo kusema hDRC amani itashuhudiwa popote nchini, si wazi kwa kuwa uh, hata yasa alishinda kurejesha amani huko mashariki mwa DRC, na kitu ambacho naweza nikawashauria kiukweli wasiige mifano ya nje, wakosoe makosa ambazo watangulizi wao walishawahi fanya. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, nikiwa Uvira mashariki mwa DRC. Binafsi sizani kwamba jumuia ya SADEK ina uwezo wa kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa Congo. Serikali ya Kongo yenyewe imeonyesha udhaifu wake miaka mingi iliyopita. Msaada umetoka jumuiya ya kadhaa, East Africa Community, jumuiya ya kimataifa kupitia MONUSCO, sadek yenyewe imejaribu, lakini mpaka sasa hakuna kinachoendelea. Watu wanaendelea kuuawa wa kila siku. Amani itapatikana pale kutapatikana viongozi wanaoipenda Kongo, wanaopenda kuleta amani na wanaotumikia wananchi ipaswavyo. <tune> Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma mashariki mwa DRC. Ndio, nafikiri kwamba jumuiya hii ina mamlaka na uwezo ya kuweza kurudisha amani katika eneo eneo hili la mashariki. Endapo wanaacha hiyo kupendekeza, yaani kuegemea upande mmoja na kuona faida ya raia, kuna uwezekano kwamba amani rudi na hawa wasi wa ishirini na tatu waweze kuondoka. Kashilembo Roje kutoka Bujungura. Kweli sandeke ee, kuko na uwezo ya kumaliza ile vita jarsi, kama gisi ile mwaka ilimalizaka, lakini tunaona utashi njo hakuna. Manake nikusema iko safili kama kule viko mkomersi. Jamani, ile vita hawataki waishe chintu. Ik, naomba tu serikali ya Congo na wananchi wa Congo waungane pamoja waikae chini, waangalie gisi inchi yao wanaeza wakaipigania chu. Wakiendelea kutegemea Sadeke, wategemee nani? Hakuna chenye kitakuwa pale, tu majeshi ya Sadeke iko kule, lakini waasi tu wako nasonga mbele, akiona kitu chenye Sadeke inafaa Jina langu naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Mada yangu ya leo ngano ambao anataka wafanye sadeki wa kuweza kujaribu kuleta amani nchini DRC, husemesha kweli. Leo mpango unaweza kuwa mzuri, unaweza kuwa mzuri sometimes. Ndio maana mimi waga nasema amani ya Afrika inatakiwa iletwe na Afrika wenyewe. Eti sijui wazungu labda ndo watakuja kutusaidia. La hashano, hawezi wakaja kutusaidia. Kwa hiyo kama ni hivyo, nawatakia kila la heri, waangalie tu waangalie namna ya kufanya, kwa sababu DRC ni moja kati ya nchi ambazo zimeteseka sana kuhusu vita, especially magaidi ambao wameivamia. Mwenyezi Mungu awatangulie ili waweze kufanikisha huo mpango. Asanteni sana, RFI Kiswahili kwenye ukurasa wa Facebook pa Wakalunga Wakalunga kutoka tarafani Moba, DRC unasema kauli ya jumuiya ya Sadik kuhusu usalama wa DRC ni kauli njema. Nafikiri Sadik wana uwezo mkubwa wa kurejesha amani huko Kongo. Hata hivyo, DRC isitegemee sana Sadik. Mao Kapesa kutoka jimboni Tanganyika, tarafani Moba, kiukweli Sadik ina uwezo wa munge mkono Rais Felix Chisekedi kutatua hili tatizo la ukosefu wa amani ili amani irejee tena mashariki mwa DRC. Didie Sahani kutoka Lubero, DRC unasema sidhani Sadek inaweza kusaidia sababu wanao uwezo wa kumaliza vita, ila kwanza hawawashambulii M23 na ingeomba Sadek kuwa wakialika M23 kwenye mazungumzo ya DRC na Rwanda. Kasemengo Agwero toka Kivu Kaskazini, jimboni Butembo, DRC, basi inaofia sana Sadik, kwani hatuna matumaini nao kwa sababu wamejiunga na maadui wa ambao ni Rwanda. Kwa hiyo kabisa sioni msaada wao katika vita vinavyoendelea hapa Kongo nam msikilizaji, ni kukumbushe mada tunayozungumzia ni kuhusu kauli ya viongozi wa nchi za jumuiya ya, ya SADC kuwa amani na usalama bado ni kipaumbele kwa ukanda huo, wakati pia wakiahidi kutoa msaada kwa nchi ya DRC. Tuzidi kupata maoni yako ya kwe sauti. Kwenye majina, mimi naitwa Fabiano na bebe Adolfine, napiga simu nikiwa tarafani Moba, mjini Kagonja pas kwenye mada ya leo kibinafsi, sidhani kwamba jumuiya hii inaweza kuleta msaada wote kuhusu na mzozo ambao unaendelea kushuhudiwa kule mashariki mwa DRC. Niniomba tu kwa rais ajitahidi kutimiza yale ambayo ameyasema wakati wa kampeni, kwamba epo tayari kumaliza vita ambavyo vinaendelea kushuhudiwa kule mashariki mwa DRC. Nizidi kumwomba vilevile akubali tu mazungumzo na bwana Kagame. Wenda wapo jambo iya kukubali mazungumzo itamalizisha mzozo huko mashariki mwa DRC. Ujambo RFI. Mimi ni Derek Onzere, mwanafunzi wa taaluma ya wanahabari katika chuo kikuu cha Kibabi hapa nchini Kenya. Kwenye mada ya leo, ningependa kusema kwamba sidhani ikiwa uh, kwa sasa jumuiya hii ya SADC ina uwezo wa kuhakikisha kuwa usalama katika mataifa ya wanachama kwa sababu gani? Ningependa kusema hivi, ikiwa bado wenyewe wataendelea kulaumiana kwa wakati ambapo makundi ya kigaidi yanapofanya mashambulizi batu basi, utagundua kwamba uh, kunakosekana ile umoja wa kuhakikisha kwamba wanafanya kazi kwa pamoja, na hivyo pia itaathiri ile, uh, ile njia ya kufanya usalama upatikane. Pili ni kwamba sidhani kama msaada wao katika kusaidia taifa la DRC katika vita vinavyoendelea vitamalizwa kwa sasa. Kwa sababu gani? Vita vya DRC ni vita ambavyo vimekuwa kwa muda na ni vita ambavyo vinahitaji mikakati halisi, mikakati ambayo ni kabambe kuhakikisha kwamba kuna amani ambayo inapatikana kwa njia ambayo ni murwa kabisa, lakini ukizingatia kwamba pengine msaada huo utasaidia tu kupunguza yale makali au kusaidia katika ile njia ya kutafuta amani katika nchi ya DRC. Kutoka Kitumbiro, DRC, mimi ni Tarik Salomon, ndani ya shirika Sidop. Kwa kweli SADC kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vizuri kuweza kukamata mipangilio hiyo, lakini tunachoweza kusema ni kama SADC iwezi kusaidia Kongo vilivyo kwa siasa, kwa kijeshi eh, na hata kwa kupelekea Umoja wa Mataifa kuweza kuunga mkono msaada huo kwa kuweza kutia presha nchi ambazo zinavamia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani ni, ni aibu kubwa kwa leo kuona nchi inavamia e ingine na Umoja wa Mataifa wanashuhudia lakini hakuna chochote kile ambacho kinachukuliwa na watu wanaendelea kuuliwa hivi. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook, Thierry Makoti kutoka DRC Mashariki unasema, kiukweli hatutarajii tena chochote kutoka kwao, sababu ukweli umeshaonekana kuwa ni mchezo wanatuchezea. Suluhu ya vita hivi rais wetu kuzungumza na wale aliosaini nao mikataba mbalimbali. Filbert Jonathan Kenshambi wa Mleba, Kagera, Tanzania Sadik. Umoja uliopo ni wa mashaka sababu wanatoa kauli za kwenye makaratasi, sio vitendo. DRC amani ingekuwa imeshapatikana, raia wanazidi kuangamizwa kwa kukosa makazi, chakula na mavazi. Inasikitisha sana, tuungane. Baliki Hasani ukiwa Uganda, Kampala. Binafsi Sadiki inaweza ikamaliza vita nchini DRC. Tunachoomba wasiwe wanasema maneno ya kufurahisha tu, inabidi watekeleze na vitendo. Ezekiel Katembo kutoka Butembo, DRC. Sidhani kama jumuiya Sadik ina uwezo wa kuhakikisha uwepo wa usalama katika mataifa wanachama, kwani wengi wa viongozi wa jumuiya wanaongozwa na wazungu, na hilo linawasukuma wasiweze kutekeleza mipango ya kuleta suluhu ya matatizo ya nchi wanachama. Kufikia hapo, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa, kwaheri. Na msikilizaji usikose kuungana naye jai hapo kesho atakapokuletea makala mengine ya habari rafiki. Kufahamu mada ya habari rafiki usikose kusikiza matangazo yetu ya kila siku asubuhi, basi utafahamu mada ya habari rafiki, mbali na kutembelea mitandao yetu ya kijamii. Kukamilisha matangazo haya, basi ni kukumbusha baadhi ya matangazo na taarifa ambazo tumekuwa nazo, ni pamoja na kwamba Umoja wa Mataifa umelaani unyanyasaji dhidi ya wafanyakazi wanaotoa misaada. Ni miaka minne baada ya jeshi kuchukua madaraka nchini Mali na Marekani yataka Israeli na kundi la Hamas kutoharibu mchakato unaoendelea wa kusitisha vita. Msikilizaji pia usisahau kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii. Msanii Yamani kutoka nchini Kenya na kujia mitamboni na kibao hal, missing my Baby. Msikilizaji hivi sasa aliokoka lakini missing my baby kibao chake Amani kutoka nchini Kenya ndicho kinakamilisha matangazo yetu jioni hii. Shukrani za dhati kwa Emanuel Makunda, amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Benson Wakoli ndilo jina la kwangu, akikujalia Mungu na anijalie pia, kesho ni siku nyingine. Kwa heri msikilizaji.