Saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, nchini Nigeria, polisi wametumia mabomu wa wa ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji waliojitokeza nchi nzima kuanzia Alhamisi asubuhi kulalamikia kupanda kwa gharama maisha kushinikiza uongozi bora miongoni mwa changamoto zingine. Carol Corin amezungumza na Alex Mukasa, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Uganda akiwa jijini Nairobi, kuhusu wimbi hili la maandamano katika baadhi ya mataifa ya Afrika. Na napenda kuwadhamini vijana wote walioamua wa kutengeneza inaitwa mustakabali ya mataifa yao juu. Kwa muda mrefu viongozi wetu wametudanganya sana, kusema Aa, wanatujengea nchi yenye tutaishi na amani nayo, lakini kwa muda mrefu sasa venye tumeona vitu zilikuwa zinaenda aa, hazikuwa zinaenda poa, ndio maana sasa tuliona mavijana wengi sasa wameanza kuamka. Nchi zote ilianzia Kenya iliextendi Uganda na sasa tunasikia nchi zingine, Alex. Pengine matatizo ambayo yanasibu mataifa ya Afrika ama raia ya Afrika yanaonekana kidogo kufanana. Hey, inaonekana kufanana kabisa. Jua viongozi wetu wamekuwa kwa hizo viti kwa muda mrefu sana, na kuna maendeleo wamefanyia nchi zetu, kitu yenye wanafanya ni kuiba tu pesa, hakuna maendeleo yoyote. So uh, shida zote zin, zinafanana kwa nchi zote zetu za Afrika. Hacha nizungumze kwa kuhusu Uganda na Kenya. Mavijana wengi uh, hawana kazi. Wanatuambianga twende shule tusome, masomo ikiisha mnaanza um, tuko haso, hauna kazi, unaangalia tu wazazi wako wanatuambia wanatuambia kuna development au wanawekea mavijana lakini, ukiangalia hiyo maneno yote hai, haifanyiki. Tutazamie nini katika siku zijazo, baada ya kuonekana wimbi hili linashika kasi, kitu kenye yenye tunaweza expect kutoka saa hii. Tutaanza kuona mabadiliko au maviongozi wetu sasa wenye walikuwa wanafanya hiyo makosa sana, uh, kuleta watu marafiki zao, uh, juu tunataka watu wenye wako competent wanaweka kwa hizo viti, na sasa tutaanza kuona mabadiliko kwa hao ma leaders awache kuwa waanze kushughulikia watu pengine kutibu matatizo haya ambayo yameonekana kuwa magonjwa ambayo yanakabili nchi za Afrika. Nini kinastahili kufanyika? Kenye kinastahili kufanyika, kitu kenye kitafanyika kwanza ni kuchagua viongozi wenye watatetea watu, si viongozi wenye wanajitafutia. Tunataka viongozi wenye wanaweka nchi yao kwanza kabla wajiangalie. Namaana kushukuru sana Alex na nikutakie jioni njema. Asante sana, jioni njema pia. Namna sasa nimkaribishe Mizleti Jai na makala ya habari rafiki. <coughs> Ni Alhamisi, msikilizaji, ni kukaribishe kwenye makala ya habari rafiki. Mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu kifo cha kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh, aliyeuawa katika shambulio la Israeli nchini Iran. Haniyeh anatajwa kuwa kiungo muhimu katika mazungumzo ya kutafuta suluhu ya vita katika ukanda wa Gaza. Tumekuuliza msikilizaji, unadhani kifo chake kitakuwa na athari gani kwa vita vinavyoendelea kati ya Hamas na Israeli na je, jamii ya kimataifa imefanya vya kutosha kuzuia vita kuenea katika eneo la mashariki ya kati? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Naitwa kanamuli madua mois imorist, nikiwa hapa Kalemi. Kuhusu kifo ya huyu kiongozi wa Hamas Haniye, anayepaswa kulaumiwa katika tukio hii ni Marekani, kwa sababu Marekani inaikataza Israeli kuivamia Hamas kwa njia ya kuipatia silaha bali ya kuikataza kwa njia ya mazungumzo. Basi, kashinemo kojhee kutoka kuchumbura. Tunaomba tu Israeli na Palestina wakae kukiti cha mazungumzo juu ndani ya mtuto hawatamaliza hiyo vitao na moja ya mataifa hakuna kitu yenyewe inasaidia Palestina. Watu wako wanauawa usiku na wow, si mchana hawasemi kitu Ukraine. walikazi yaka hiyo vita ya Ukraine wakafuatilia Urusi, lakini vita ya Palestina na Kongo wananyamazo naza moja mataifa hii chengo tu pale. Tunawaomba tu waikae kukitia mazungumzo Palestina na Israeli. Tundu wa Moses kutoka Kanyabayonga DRC. Mimi um, kwenda nikitazama kwa upande wangu, Hamas wangeweza kukaa mazungumzo wanaacha kupigana, sababu kama viongozi wao wameshaanza uh, aga dunia hivi, nafahamika kuwa wao wanataka tokomezwa na inakuwa tena ni vigumu sana kwa taifa la huko Gaza. Na ndio maana nitenda nikisema, Hamas ingilikuwa ya maana wao wakubali mazungumzo, labda wasitishe vita na itaweza kusaidia uh, sababu hali inapokuwa vita vinapoingia kisiasa inakuwa ni vigumu sana. Isa Haj Baharia kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kifo cha Ismail Haniyeh, kiongozi wa Hamas, mimi kwangu naona kama haiwezi kubadilisha chochote eh, wala Israeli haina hofu ya yeyote au mtu yeyote kwa sababu kama Hamas na Palestina wangekuwa na nguvu kwa yale yote ambaye e, Israeli kunafanya huko Gaza, wangekuwa wameshajibu mashambulizi na e, hawa viongozi wa kimataifa, kitu ambacho wananufaika nacho ni uchumi wao tu wa kuuza silaha, na hawawezi kufanya chochote wala lolote zaidi ya tafuta manufaa yao wenyewe tu. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu e, kuuawa kwa mkubwa wa Hamas huko Iran, Hanie, jambo la kulaaniwa, jambo mbaya, kwa sababu walikuwa katika matayarisho na mstakabali wa kuweza kumaliza vita Gaza, watu wache kusumbuka, lakini wataka mabaya ndoo wamemtoa njiani kwa sababu mambo yaende kuendelea, na vile vile katika kuchunguza yanaonyesha dalili kama mambo yatakuwa sio mazuri, yanaweza kaleta matatizo kwenye kanda nzima. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo, kusemesha ukweli, huyo kiongozi aliyeuawa kama wanavyosema kwamba anashutumiwa kwamba ameuawa na Israeli, mimi nachoona kweli vurugu zitaendelea, kwa sababu upande wa pili wataendelea kusema lazima tulipe kisasi na Israeli, tulipe kisasi na Israeli, nayo vilevile itasema kwamba haitokubali. Kwa hiyo mimi nachoona hapa, sijui labda nisemeje, kwa sababu kama mlivyosema kwamba huyu ambaye aliuawa ilitakiwa yeye ndo asimamie yale maongezi, ili waweze kusitisha hayo mapigano, na bahati mbaya tena wao wanasema kwamba wanataka walipize kisasi. Mi navyoona, vurugu zitaendelea. Kiufupi tu, Mungu aendelee kusaidia, ili aweze kuepusha hayo majanga. Nipitie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda, Kampala, binafsi sidhani kama vita hivyo ndio itakomeshwa. Hata jamii ya kimataifa haiwezi ikamaliza vita vya Gaza na Israeli. Katempa Kapindo unasema, binafsi naona jamii ya kimataifa wao wanaendelea kuchochea mzozo unaoendelea kufukuta kati ya Israeli na Hamas huko Gaza. Tena naona kifo cha kiongozi wa Hamas ndiyo sasa kitazidisha mgogoro. Tieri Makoti muhasa ukiwa mashariki mwa DRC kwa upande wake, Hamas kumeonekana kuwa ni udhaifu, ndo sidhani kama kutakuwa mapya katika hili, sababu hivi vita ni kama anayevamiwa hana nguvu yoyote. Alan Kaito wa Bungoma nchini Kenya unasema bila shaka itachachawiza hali ya vita mashariki ya kati. Nadhani jamii ya kimataifa imejaribu kadri ya uwezo wao kusitisha vita hivyo, ila pasipo Nania hapana njia na msikilizaji, ni kukumbushe mada tunayozungumzia ni kuhusu kuwawa kwa kiongozi wa kisiasa wa kundi la Hamas Ismail Haniyeh katika shambulio la Israeli nchini Iran. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka kiwanja Ruchuru, DRC. Mimi nadhani hakuna chochote ambacho chimefanyika. Kwa nini vita ziendelee huko Gaza? Unakuta mara vita zinadumu siku nyingi hivo, hakuna chochote ambacho kinafanyika Najiuliza ulimwengu nawaza nini, kupitia hiyo inayoruduliwa ya mavita zikomeshwi. Najiuliza, je, wanafika kukaa meza moja na kuzungumza kweli? Hao wakuu wanajiita wakuu. Ndio maana tuko tunasisitiza na kusema kwamba vijana wangegomboa wazee kwenye makazi, na hiyo itasaidia kuleta hali tulivu. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambaazar. erekeza kuhusu vita vinavyoendelea uko mjini Gaza, kati ya kundi ya Hamas na jeshi la Israeli na baadaye kuuawa kwa mwenyekiti wa kundi la Hamas, mimi ningeomba kwamba Umoja wa Mataifa na jumuiya ya kimataifa iingilie kati ili kusimamisha vita vinayoendelea katika mashariki ya kati, kwa sababu haiwezekani jeshi la Israeli liendelee kupambana vita na wakati kiongozi ambaye walikuwa kimtafuta wa Hamas tayari wamekwisha kumua, ili kuepuka mauaji ya wananchi. Asante. Naitwa Ishara Nkere, moja kwa moja natwanga simu nikiwa Mlende Nyangizi jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumpoteza mkuu kiongozi wa Hamas, hii ni njia ya uvamizi kwa taifa hilo kwa kuwa Israel lengo lake limetimia. Na tunajua jamii ya kimataifa haijafanya la kutosha kwa kuwa hadi sasa vita inaendelea kati ya Hamas na Israel. Kwa majina anaitwa Berte Napoleo Mnyapirwa, nikiwa pa mjini Kigali. Ninavyotazama ni kwamba kifo cha huu kiongozi wa kundi la Hamas, bwana Ismail Haniyeh, kwa kweli kinaweza kikaleta mtafaruku mkubwa eneo la Mashariki ya Kati, ikiwa hakuna juhudi nyingi za kidiplomasia ambazo itaendeshwa na jamii ya kimataifa ili kutuliza hali ya taharuki ambayo inaweza ikatokea. Mambo vipi? RFI Swahili, kwa majina anaitwa uh, mwanasheria uh, metri Kisa Amini Ndaira, natokea ndani ya jimbo la Kivu kusini, hapa DRC. Uh, kwa maoni yangu kwa siku hii ya leo nasema kwamba vita ambavyo vinavyoendelea kati ya Israel na Palestina ni vita ambavyo Umoja wa Mataifa umechukulia kwamba umeiangalia tu na bila kuleta hata suluhisho yoyote. Vita hivyo ni vita ambavyo vinaenda kuwa vita vya kikanda, sababu nchi zote za Kiarabu zinajikuta kwamba Uh, Israel imeonelea Palestina na dunia yote mzima imenyamaza, hadi tena imeenda kufika huko nakuta kwamba Yemen, wahuti wanapiga sijui wakina nani, wanapiga Hamas. Kuuawa kwa mkuu wa Hamas nafikiri kwamba italeta sasa ugumu kwamba vita hii ingeweza kuisha, na ni shida ambayo inaweza kuja. Kama watu waangalie vizuri, hii vita inaweza kuwa uh, sawa hiyo ambayo iliyopita ambayo alisema ni Waarabu kontra Israeli yote mzima. Ikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook Fabiano Adolfin wa Moba, DRC unasema linavyochunguza kwa jamii ya kimataifa, sidhani kwamba inaweza kuzuia vita katika eneo la mashariki ya kati. Espoir Ruhigita kutoka Makobola, DRC, nadhani kuuawa kwa kiongozi huyo wa kisiasa ni jambo zuri sana, ila Umoja wa Mataifa hauwezi kukomesha vita hivyo, kwani ni vita vya kisiasa. Shukuru Musai wa mjini Butembo, DRC unasema hakika kifo cha kinaweza kuleta machafuko. Na mfariji kiota kutoka Mboko, DRC kivu Kusini, unasema hakuna kitakachobadilika, kwani waliopoteza kiongozi bado wako na machungu juu ya kiongozi wao, yani vita vitakuwa tu. Ufikia hapo, msikilizaji, na tamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye mada huru. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. nam ni kushukuru sana msikilizaji ambaye umekuwa ukitufuatilia mubashara kupitia mitandao wetu wa kijamii wa Facebook. Shukran za dhati kwake George Maina ambaye amewajibika kuhakikisha unayapata matangazo haya. Ni kukumbusha miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na rais wa Tanzania uh, Samia Suluhu Hassan amezindua hii leo huduma za usafiri wa treni ya kisasa SGR, na jeshi la serikali nchini DRC limesema waasi 20 wa kundi la ADF wameuawa katika operesheni ya pamoja baina yake na jeshi la Uganda UPDF. na mtumalize matangazo yetu na, na kibao hiki kutoka nchini Kenya chake Ndala Kashebi anatuambia, marashi ya Pemba bonge la TBT nikaona nyota ya kanda ya mashariki uishi visiwani mama kuna utamu wake kunguta Pemba Zanzibar kisiwa japede kibao chake Ndala Kasheba, mwanamuziki huyo ambaye alitokea nchini DRC Zaire ya zamani hapo, na kwenda kupiga kambi kule nchini Tanzania na kutoa kibao hicho, marashi ya Pemba. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe ni toshukanda dhati kwake, alimasi Hussein Hamis Alfani, pamoja na Zabulon Mayongeza na Mipedro, Mipedro. <laughs> Na naunaitwa Biaesa Iza Shiraka wasema ulikuwa hewani unatusikiliza. Pune na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.