Na saa kumi na mbili dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaangazia ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ambayo imeishutumu serikali ya Tanzania kwa kuwahamisha kwa nguvu na kukiuka haki za wakazi wa eneo la hifadhi ya Ngorongoro. Mwenzangu Carol Korea amezungumza na Alan Ngari, mkurugenzi wa Human Rights Watch ukanda wa Africa. Mamlaka zimepunguza kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa huduma muhimu za umma zikiwemo shule na vituo vya afya. Kupunguzwa huku kwa huduma pamoja na kupunguza ufikiaji wa maeneo ya kitamaduni na maeneo ya malisho na kupiga marufuku kupanda mazao kumefanya maisha kuwa magumu kwa wakazi na kuwalazimu wengi kuhama. Tunaposema hapa kwamba serikali inatumia nguvu za kupitiliza tunazungumzia nini? Vitisho vinavyokuja kutoka kwa vyombo vya usalama. Hiyo ni moja ya, ya, ya hayo mambo tunaongea. Kweli kuna, kuna mazingira ya hofu ambayo uh, watetezi wa haki za binadamu na pia Wamasai wakazi uh, wa, wa, wa, wa eneo la hifadhi la Ngorongoro na uh, pia Masai ambao wako Msomera. Hiyo ndio maisha yao ya kila siku. ha, ha, hakuna chochote ambacho wanaweza kusema kuhusu um, mambo haya. e, serikali inasema kwamba wamehojiwa na, nao, lakini kwa kweli uh, mahojiano hayajafanyika haya, haya, haya kikamilifu na kisheria. Unadhani kwamba serikali kwa sasa inaweza kurudi nyuma? Mnavyosihi umuhimu wa serikali ya Tanzania kuheshimu haki za jamii za Wamasai ni wajibu wa kimaadili na pia wa kisheria. Serikali inapaswa kuangalia upya kwa uharaka mbinu yake ya kuhakikisha kuendelea kwa maisha, ustawi na utu wa, ma, wa, wa Maasai ambao kwa sasa unawekwa hatarini na mchakato huu wa kuhamisha. Kwa upande moja kuna watu, kwa upande mwingine kuna rasilimali asili, pia kwa upande wa serikali ambayo inaleta mapato. Ni muhimu kwamba serikali ya, ya Tanzania iendelee ku, kufuata sheria sheria ambayo iko katika uh, katiba ya nchi na pia katika international human rights law eh, masheria haya yanasema kwamba ni vizuri serikali ianze kusaidia uh, watu kuku, kuendeleza uh, maisha yao, lakini serikali haijaomba ridhaa huru ya awali na yenye kuzingatia taarifa sahihi kwa wakazi wa katika eneo hilo. Kwa hiyo sisi um, Human Rights Watch, tunaona kwamba ni, ni muhimu sana serikali kwanza isimamishe mahamisho alafu kwa kweli waanze kuzungumza na wakazi wa wa, wa wa Ngorongoro, eneo hilo la Ngorongoro na Msomera pia ili waagane ni vipi wanaweza wa ishi pamoja. Ni sauti yake Alan Ngari, mkurugenzi wa Human Rights Watch ukanda wa Afrika, katika mazungumzo na mwenzangu Carol Cori. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa mwenzangu hapa. Nakuletea makala ya habari rafiki, Mislet Ijai. Karibu. Jambo mahali popote ulipo na karibu tena kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo mada tunayozungumzia ni hapo jana dunia kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupiga vita biashara haramu ya binadamu. Wataalam wakisema biashara hii haramu ya binadamu imekuja na mfumo mpya wa watu kusafirishwa kutafutiwa ajira katika mataifa ya kigeni. Tumekuuliza msikilizaji, nini kifanyike kukomesha biashara hii haramu ya binadamu, na kwenye nchi yako hali ikoje? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi, DRC, kuhusu usafirishaji wa binadamu kwenye nchi mbalimbali duniani. E, kusema kweli mali tunapoelekea ni pabaya. Kama bara letu la Afrika, changamoto ni nyingi. E, ndio maana vijana walio wengi wanaona lazima tuelekee nchi za ngambo ili kutafuta ajira, kwa sababu Afrika iko hivi mnavyoiona, hakuna kinachoendelea. Kwa majina naitwa Bertin Napoleo Mnyampiri nikiwa pa mjini Kigali. Swala hili la biashara ya utumwa Uh, katika binadam hasa, hasa hapa barani Afrika na sehemu nyingine, mimi ninavyoona ni kwamba serikali za mataifa yote ulimwenguni lazima ziweke nguvu katika mkondo wa sheria ili kuwaadhibu wale ambao wamefanya biashara kama hiyo, kwani watu hao wanaendeleza chuki uh, nyingi kwa binadam na kuleta asira kubwa ulimwenguni. Uh, katika taifa hili letu la Rwanda, hakuna biashara kama hiyo isipokuwa, uh, kuna fununu kwamba kuna baadhi ya watu wanaojaribu jaribu, jaribu kuwadanganya watoto wasichana kwamba wanaweza wakawatafutia ajira nje ya nchi, lakini jambo hilo uh, mpaka sasa halijakuwa hadharani. Naitwa Justin Epi, natuma ujumbe sauti nikiwa hapa tarafa ya Moba Maseba, hapa kwetu Kilambo, Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ndiyo kwa sababu biashara haramu vinafanyika katika nchi mingi hapa barani ya Afrika, lakini kitu ambacho tungeomba kwa serikali ni kukomesha hii hali ya hii biashara na pia kwa kangalia, watu wengi wanazifanya, lakini serikali pia inawafumbia macho. Kwa hiyo tunaomba serikali izidi komesha hii biashara ili kila mtu ajipatie nafasi ya kupata pesa yake binafsi. Kashilembo kutoka Bujumbura. Hiyo hali kweli inafika kutokana na hali ya dumi inapitikana kwa hizi nchi zetu za Afrika. Watu wakishakosa ajira, ndio wanasema waende mzile nchi za Kiarabu au nchi za nje, waende tafuta maisha, kujua kama waende tafuta maisha, kumbe wanakuta wameenda wameosishiwa. Ninaomba kama serikali zetu za Afrika wafanye bidii, wafanye maproje ili wapige umaskini vita s wananchi wao kama waku na ile kitu kufanya, hawata wazee neno ya kuenda jambo. RFI Kiswahili, kwa majina ni Tirima Kot, napatikana mashariki ya DRC, kuzungumzia mada ya leo. Kwa kweli kutafuta pesa huwa imekuwa vigumu sana, na ndo inasababisha vitu kama na hivi. Kwa kwa kifupi, hapa DRC tunauawa sana sababu ya biashara haramu kama na hizi na hizi, na waliomo ndani sana ni serikali mbalimbali, na kwa hiyo ni vigumu sana kukomesha mambo kama na hii. Toka Uvira DRC, Katungu ni Canal Plus wa RF Kiswahili. Kuhusu mada ya leo, mimi ningependa kusema kama serikali ikamate hatua kwa mtu mwenye atakutwa ako na biashara haramu, akamatiwe hatua kwa sababu mataifa ya Afrika inakataza sana kufanya biashara haramu kwani vinaleta vigezo ndani ya nchi kwenye ukurasa wetu wa Facebook pa Wakalunga. Wakalunga mtoto mstaarabu kutoka Moba, DRC, unasema binafsi, maswala ya biashara haramu ya binadamu bado ni dunda sugu, kwani watu ambao wanajihusisha na biashara hii huwa karibu na serikali za nji. Diodone Kiziala toka DRC, Moba, Kirungu, mtaa wa hewa bora, binafsi, kwanza ni vigumu sana kuupinga biashara haramu kwa sababu ina pesa nyingi. Kukomesha hali hii, serikali wape watu ajira. Mkulima halisi Baba Charity wa Moro mjini, ni vyema jamii zetu zikaelewa na kupewa elimu hususan kuhusu biashara hiyo kuwa haifai kabisa. Alan Kaita wa Bungoma nchini Kenya unasema umaskini ndio chanzo cha kuendeshwa kwa mduli. Suluhisho ni ama kutengeneza fursa za ajira au kuwapa elimu ya kibiashara watu pamoja na mitaji, ili ufukara usiwe chanzo cha wao kunaswa na mtego huo. Isaya Ruben Alex toka Uvira DRC unasema ni vyema kuwatafutia ajira vijana, kwani wanateseka ili kupata kidogo kukidhi mahitaji yao. Tena serikali kuwa na miradi katika jamii zetu. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu biashara haramu ya binadamu ambapo wataalamu wanasema biashara hii imekuja kwa mfumo mpya wa watu kusafirishwa kutafutiwa ajira katika mataifa ya kigeni. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. jambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historia, nikiwa Mulongwe, Uvira, Mashariki mwa DRC. Biashara haramu ya binadamu kwenye karne ya ishirini na moja ni hali ya kuhuzunisha sana. Biashara hiyo inafanyika kwenye mataifa kadhaa, hata Kongo hapa kwetu DRC. Biashara hiyo hufanyika watu wanazulumiwa, wana kwa kuahidiwa kwamba watatafutiwa ajira, kumbe watageuzwa biashara. Kinachostahili kufanyika ni kwamba serikali zetu zihakikishe kwamba zimetafuta ajira kwa wananchi na vita kukoma katika maeneo kadhaa, lakini pia sheria kali kuchukuliwa kwa wale ambao wanafanya hivyo biashara haramu. Asante sana RF. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana poa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Aa, mi niseme kwenye utatuzi wa changamoto ya biashara haramu kinachotakiwa kwamba ni kupewa elimu kwa vijana, kwa sababu hii biashara mara nyingi imekuwa ikitokea kwa vijana walio wengi kurubuniwa kwenda kupatiwa ajira kule kwenye mataifa ya ugaibuni, na wanapofika kule inakuwa ni tofauti. Kwa hiyo kwenye hili, ili tuweze kukomesha, vijana wanatakiwa wapewe elimu. Pia serikali zetu zinatakiwa ziimarishe kwenye nyanja za ajira ambao ndo changamoto inayowafanya watu wengi wasafiri kwenda kwenye mataifa kama hayo. Mimi naona hii itasaidia sana kama kukimarishwa kwenye changamoto ya ajira, na tunaweza kukomesha kwenye tatizo hili. Jambo Isa Haji Baharia kutoka jijini Kampala nchini Uganda kuhusu sherehe kusherekea jana kuhusu usitishaji ya biashara haramu. Hiyo kwangu ni jambo ambayo haiwezi kuisha kwa sababu watu wengine wanachukulia hiyo ni ajira, na hiyo sababu ya kukosekana ajira katika nchi zetu za Afrika inaacha watu wakubali kutumiwa hivyo na kwenda kutafuta hiyo makazi nje. Kwa hiyo tunaendelea kupaza sauti kwenye serikali zetu ziwape fursa watu kupata ajira na kutengeneza maisha ya Afrika na Afrika yote nzima. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa madango ya leo kuhusu usafirishaji haramu wa binadamu, kwa kweli, kwa upande wa Afrika naona umekithiri sana, na nadhani kinachosababisha ni ni ukosefu wa ajira. Vijana wengi Afrika wanakosa ajira, na bahati mbaya viongozi walioko Afrika wamekuwa na tamaa ya kujipenda wenyewe, hawaangalii vijana wataishije kesho, wao wanajipenda wenyewe, ndo unajikuta vijana wa Afrika wanaamua wenyewe kujisafirisha nje ya nchi, yaani wanajipeleka kimasomaso anakuta mtu ametoka kwao hana chochote lakini, ili mradi tu afike kule. Ndo maana majanga kama haya yamekithiri kwa sehemu kubwa. Mimi nachoona, nadhani serikali za Afrika ziweze kuweka mipango madhubuti ili waweze kuajiri vijana ili waache kuwa wanasafiri nje za nchi. Kirejea kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Baraka Bim ukiwa Bukavu DRC, kwa mtazamo wangu ukosefu wa ajira kwa vijana ndio chanzo kikubwa. Ningeomba serikali zetu za Afrika ili wakomeshe biashara hii watengeneza nafasi za ajira kwa vijana, hali hiyo nchini mwetu DRC ni changamoto. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe toka Beni DRC, kila nchi ni vyema iwape vijana ajira sababu idadi kubwa ni vijana, ila jambo la muhimu ni kuboresha usalama kwanza, maana ukosefu usalama ni moja ya chanzo hapa kwetu. Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera, DRC si, hapo tuwe makini na ajira za ugenini pia, tujifunze tu kujiajiri wenyewe, la sivyo ni rahisi sana kuangukia kwenye mtego huo. David Sechenga toka Wagum tuna dumu heza Tanga, Tanzania. Cha kufanya kukomesha biashara hii ni serikali zetu kubuni ajira na ajira hizo wapewe ambao hawana na pia kuwepo na hii mikopo kwa wanawake vijana na makundi maalum na pia iwafikie hao walengwa. Na msikilizaji, kufikia hapo, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, kwa heri. Nam shukran sana Minzilet Ijai. Ni kushukuru pia msikilizaji ambayo umekuwa mubashara nasi kupitia mitandao yetu ya kijamii hususan Facebook na YouTube, na nikukumbushe, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na Kenya yaorodhesha kisa chake cha kwanza cha maradhi ya monkeypox. Nchini Sudan, kiongozi wa kijeshi Abdul Fatah al Burhan aponea chupuchupu kuuliwa na ndege isiyokuwa na rubani. Na tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki cha mwanamuziki Baino ambaye anaishi nchini Kenya lakini ni raia kutoka kule Burundi. Vile unavyopendeza mama, Unazidi kunivutia mpaka nikaitikia nikakuchagua mwenyewe. Nikilala na ota wewe, wanipendeza mami. Wani. Pesa letu limekuwa mali wanipendeza sisi. Naota wewe wanipendeza, wanipendezani bezi letu limekuwa mali wanipamatisha sasa nimejua, sasa nimejua unanipenda, sasa nimejua nimehakikisha unanipenda baby, unajua kuchapishwa kabisa kwake Florence Kiua, ambaye anasababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Lakini pia wasikilizaji wetu wote, popote pale mlipo, wakati huu mlikuwa mkifuatilia matangazo yetu, ambapo tunaelekea kwenye tamati yake matangazo ambayo alikuwa anasimamiwa na mwenzangu Victor Abuso. Fundi mitambo alikuwa ni Vital Mogisho kulembwa mwana beke. Nimshukuru pia mwenzangu hapa Business Jamba alikujia na makala ya habari rafiki, na hivi punde tu, msikilizaji, nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris nchini Ufaransa.