Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kule Mombasa, pwani ya Kenya, msikilizaji. Mmoja ya habari zetu kuu katika wasaa huu wa mahojiano ni kuhusiana na hatua ya Rais William Ruto wa Kenya, ambaye amewajumuisha viongozi wanne wakuu wa upinzani kwenye baraza lake la mawaziri. Wanne hao wakiwa wandani wa karibu wa kikinara wa upinzani Raila Odinga. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumuza na ma Maimuna Mwidau, ni mchambuzi wa siasa, mtaalamu wa siasa za Kenya akiwa Mombasa pwani ya Kenya kwenda mbele kuna mambo mawili. Jambo moja, wale waliachwa pengine watapata fursa nyingine, ama watakuwa ndio mwanzo wa muungano wa upinzani mpya. Jambo la pili, hawa ambao upi, nusu ya upinzani walioingia katika serikali, pengine sasa huu nao ni muungano mwingine wa 2027 kuhakikisha kwamba rais amepata muhula wake wa pili, na hayo ndio mambo ambayo kisiasa ambayo yanaojiri mpaka sasa hivi. Uh, mabadiliko haya hayazungumzii yale ambayo yame ka kwamba tunataka uchumi mzuri, tunataka tupigane na ufisadi. Maamuzi haya ya leo hayajibu maswali hayo haya. Kwa hiyo pia tutegemee jenzii watajitokeza na kutoa ilani zao mpya kuhusu mabadiliko haya, na nafikiri rais bado anayo fursa, lakini tayari uh, inaonyesha dhahiri kwamba masikio sasa yameziba, hapa hakuna kusikilizana tena. Bi Maimuna Mwidau, tunaweza tafsiri kwamba rais William Ruto amemkimbilia Raila Odinga ili haya makali ya Gen Z yasiwe na athari kubwa sana kwake, maana wengi wanafahamu kwamba Raila Odinga pia ana ufuasi wa aina yake. Naam, Raila ana ufuasi wa aina yake, hatukatai, lakini wakati huu huu mwenendo wa Gen Z ni mpya na hauna serikali wala hauna upinzani. Kwa hiyo makali ya ya Raila pia yatakuwa yamebadilika kwa wakati huu, na wajua siasa kila siku inabadilika. Kwa hiyo kuingia kwa Raila na kuwa na uhusiano na serikali ni kama Um, imemwondolea ime ile hadhi yake kwamba yeye ana msimamo wa kupigania haki za wananchi. Sasa inaonekana ni kama kwamba ODM imechukua fursa ya upenyo uliokuweko na wao wakajiingiza kwa serikali. Bi Maimuna, ukiangalia nyadhifa ambazo zimepeanwa kwa viongozi wa upinzani, wengi wanasema hawakutafuta serikali, lakini baadhi ya vyeo ambavyo wamepewa ni vyeo vyenye ushawishi sana, kama wizara hii ya fedha ambayo imepewa John Mbadi. We unazungumziaje mpangilio tu kiujumla wa namna wizara hivi zimegawanywa kati ya upande wa serikali na upinzani ODM wameweza kujadiliana kwa kina na wameweza kujishindia kusema ile ukweli, kwamba wamepata wizara ambazo ni nzito, ambazo zina manufaa makubwa. Kwa hiyo hapa lazima kulikuwa na mjadala mzito sana kuhusu, kwamba tunakuja katika serikali, tunajitoa muhanga, wananchi watatuona wabaya. Kwa hiyo na sisi lazima tupate kitu kizito ambacho tutaweza kusema, sasa hapa tutasimama na wewe. Kwa hiyo wamejishindia kusema ile ukweli, wamejishindia na wamepata sehemu ambazo waweza kujivunia kule kwao wakirudi, wakisema kwamba sisi tulikwenda tulijadili na tumekuja na kapu nzito. Ni mtazamo wake Maimuna Mwidau, mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa jijini Mombasa, pwani ya Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <laughs> Katika makala ya habari rafiki, upo nami Carol Korir, tunaangazia maandamano ya vijana nchini Kenya ambayo yameonekana kuamsha mwamko mpya barani Afrika, mataifa kadhaa yakiripoti mpango wa maandamano yakiwemo Uganda na Ghana, kwa kile vijana wanasema kupinga utawala mbovu. Unazungumziaje mwamko huu, na unadhani maandamano haya yanaweza kuzalisha matunda? Mchango wako wa sauti kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Forma Diego Defance Des Opprimes, natulia kwenye chuo kikubwa cha Iyeseme Uvira. Hacha niseme kama maandamano kwenye nchi zetu za Afrika zifanyi chochote, ukiangalapa kwenye nchi yangu ya DRC. E, tumeshuhudia maandamano mengi sana, watu na wanakufa lakini, kila ambacho inachotumana tunaandamana hakiendi kujibiwa, na huko kwenye wenzetu nao wanaandamana, sidhani ya kwamba kutakuwa suluhu yoyote. Isa Hajibahariya Bikruji kutoka jijini Kampala nchini Uganda, kuhusu mada ya leo, vijana wa Kenya ku hamasisha au kuibua hisia ya vijana wengine kuandamana ni jambo sahihi. Ee, ukifata hotuba ya rais Ruto ya wiki iliyopita na pia ukifata hotuba ya rais wa Uganda wiki iliyopita ee, iko tofauti na matarajio ambayo vijana walikuwa wakitarajia. Rais wa Uganda alizungumza watu wawe wanabuni mbinu na kufanya maproject mbalimbali namna ya kuishi , lakini kijana huyu anaweza kubuni hiyo mbinu namna gani wakati hana kazi? Toka uvira mashariki mwa DRC, mimi ni ndeka leani Dominique Mulanda. Kwa kweli nawapongeza awa wa vijana wa Kenya kwa kazi ambayo wanaendelea kuifanya kwa kusisimua rais ili apate kutimiza yale ambayo aliahidi na apate kujua pia majukumu yake kwa kusaidia vijana ili wapate kuendelea mbele. Na sisi huku kwetu Kongo, vijana wangiamka, kwa sababu maraisi wengi wanakuwa na hiyo tatizo, wananena mambo mengi lakini hawatimizi na wanasau, wanajua tu tumbo zao, lakini hawajue kushirikia mambo ya watu wengine. Jambo tena RFI, mimi ni Hategeka Ineza Tejo kutoka Ruchuru Kiwanja DRC. Mimi nadhani maandamano hayo ya Kenya <laughs> wakiendelea kwa kupambana na utawala hapo, watakuwa wanajiletea tu vifo kwa vijana visivyokuwa uh, hata na maana, ila kitu cha samani, nadhani ingelikuwa vema kukaa chini, wanamsikiliza rais anapangilia uh, nini. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu maandamano katika nchi baadhi za Afrika. E, maandamano ni sauti ya raia. Hiyo unaona, maandamano yametokea, ni sauti za vijana. Vijana katika Afrika sana wanalilia ni ajira. Serikali moja moja za Afrika zingesimama kidete, nia kuzungumza na umma vijana, kuweza kutafuta sulhu na suluhu, sana kuwapangia ajira vijana, wapate ajira ayo mabaya mabaya yote anaweza kasimama. Na wasalimu sana rafiki Kiswahili, natuma voice nikiwa nchini Burundi, mkoani Bujumbura Rirare. Naitwa Gilbert Ntakiritimana. Kuhusu maandamano nchini Kenya, ni lazima serikali ikusanye pamoja miongoni wao wow, wa kuandamana, hiyo waweze kuzungumuza, kwa njia hiyo wanaweza kupata suluhu langu naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada yangu ya leo, kusemesha ukweli kutokana na Kenya, jinsi walivyoandamana, kweli walifanya vizuri, na bahati nzuri wamezifanya nchi nyingi za Afrika zijue kwamba hey, kumbe kuna hiki kitu, ili pale tulionapo kwamba viongozi wetu wanatunyanyasa kwa sehemu fulani, tuweze kuandamana ili itu, tuweze kupewa haki yetu, ni vizuri mimi kwa upande wao. Kama nchi yangu Tanzania, bado naona kuna uoga kuna uoga na, japokuwa naona kuna vitu vinaendelea ambavyo sio vizuri, kwa sababu kuna baadhi ya sehemu kija kuangalia, bado wananchi wanaendelea wa kuandamizwa kwao, bado wana uoga ule wa kuweza kuandamana ili waweze kupewa haki yao. Mimi kwa upande wangu, mi naipongeza sana Kenya, walifanya vizuri na bahati nzuri hata Uganda naona kidogo wamejifunza, na mimi natamani kuona Tanzania, sisi vijana tukiamka, ili tuweze kupigania haki zetu. Asanteni sana na katika ujumbe uliotuandikia Jean Pil Bin Kayumba wa Kigali unasema maandamano haya yakifanywa kwa amani bila vifo au uharibifu hakuna shida. King Majuto kutoka Geita, Tanzania, unasema maandamano yanayoendelea ni vyema yadhibitiwe, sababu yamegeuka kuwa uwanja wa fujo na uhalifu. Parusanzanga Kambuga Pierre ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwangu mimi nawaunga mkono vijana hao kwa sababu utawa wa sasa hivi ni michezo wanatuchezea. Kipindi cha kampeni wanakuja na mistari ya kutushawishi, lakini wakifika madarakani wanasahau walichoahidi. Hamadi Tambukeni Mbuguni unasema hata bongo tunatamani, ila hayajaanzishwa. Tuendelee kupata maoni zaidi kwa njia ya sauti. Mjambo harafi Kiswahili. Mimi ni bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, hapa mjini Kalemi. Kwa mtazamo wangu mimi, hii ni hatua nzuri ambayo vijana wa Afrika wameichukua kwa sababu kuna miaka kadhaa sasa ao, ama hawa marais ambao tunawaita madikteta hawajali hata ajira kwa vijana na maisha yanakuwa magumu sana Afrika. Maandamano kama na haya yatasaidia kupindua hawa madikteta ambao naoendelea kuiba mali ya raia na awajali hata mali ya, ya raia. Hata nchini kwangu mimi nitafurahi ni sana N nani kama na hizi zikizuka kwa ajili ya kuweka mwisho kwa hivi vitendo vya ukatili ambavyo vinapitikana katika nchi zetu. Asante, mimi naitwa Samuel Samuel Ayubu nasikiliza redio yilifai nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Uh, niseme kwamba mimi nawapa pongezi sana vijana chipukizi wa sasa hivi, eh, jinsi wanavyopambania nchi zao na kukamilisha kile ambacho wagombea wenzetu ambao wako madarakani au wale ambao watakuja kuja kwenye makampeni kuja kutuomba kura na vile ambao wanatuahidi sasa hivi hawavitimizi. Toka Kampala nchini Uganda, naitwa Patrick Nyandwi maarufu P7 Artisan de la Paix. Vijana wa Gen Z toka huko nchini Kenya ambao wameweza kushawishi tena mataifa jirani na katika baadhi ya nchi za Afrika kwa ajili ya kufanya maandamano dhidi ya serikali yao, wako sahihi, na kila mtu yeyote yule katika nchi ana uhuru wa kuweza kusimama na kuandamana kadiri ya sheria ya nchi, kama bado hajaikeuka kusimama na kupaliza sauti yake kwa serikali sababu muda mwingine serikali inahitaji tu waone watu wameandamana, ndio wajue kwamba watu wameumia ama watu wako katika hali mbaya. Napongeza vijana wa chini Kenya, na wale wote wa baadhi ya nchi za Afrika ambao wanatamani kuiga mfano huo, ni mzuri ikiwa wakiuki sheria ama kuharibu vitu vya umma Mjambo tena RFI, mimi ni Kibukila Gabriele, mashariki mwa Kongo, katika mkoa wa Sidikivu. Siasa zimeanza kupindukia nchi mbalimbali, tulianza mambo ya kisiasa polepole, pole pole, nafikia mpaka vijana kuanza kujifikisha mpaka kwenye ikulu. Mambo iko nenda sawa sawasawa, na bajue kama vale batala tunabatumaka, vijana wanaamuka, haki taonekana, na tutafikia kwenye kuwa msimamo wa ukweli, kama vile nchi zote duniani zinazoendelea. Mimi ni Mheshimiwa Profesa Sele Marega, naitanikiwa Kalundu Uvira. Maandamano ya vijana pale Kenya, Inaonekana kwamba vijana wako determine, donc wako determine kuleta solution kwa maprobleme zote zenye ziko zinasibu raia wa Kenya, na inaweza ikazua mwamuko kwa vijana na wakaaji wengine wa nchi zingine za bara la Afrika na bara zingine ambako labda, eh, serikali hazijali maisha ya vinadamu. Hata hapa kwetu DRC ningeomba vijana kwamba nao waamuke, waamuke tufanye ile maaction Na kwa kumalizia katika ujumbe kwenye RFI Kiswahili Facebook Vincent JJ Kaji kijana mpole kutoka Kagongwa Tanzania unasema ndio wametoa somo kubwa mno Alan Kaita ukiwa Bungoma Kenya unasema ili kupata manufaa zaidi ni vyema vijana wote wa Kiafrika kuungana ili kuitisha mabadiliko katika kipindi hiki Mama Bridget Katemba kutoka Moba DRC unasema maandamano haya hayana muhimu wowote kwa sababu vijana wa Gen Z wanaendelea kufanya uharibifu na hiyo ni kero kubwa nchini mwangu, hatua kama hiyo hakuna kabisa. George Yusuf unasema hongera kwa Afrika kutoka chini na kusimamia haki zao. Afrika hakuna uongozi, bali ni vibaraka vya magharibi. Dan Ayub unasema kuna kila dalili kuwa hao Gen Z wanaweza kuwa chanzo cha Afrika kuungana na kuwa na sarafu moja na kiongozi mmoja. Basi kwa leo tunakomea hapo. Shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir, kwa heri. Na, na sasa ni fursa kwangu kuletea kukukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na wanahabari nchini Kenya wameandamana hivi leo kupinga mashambulio dhidi yao na vitisho vya uhuru wa vyombo vya habari, na familia za waathiriwa zawasilisha malalamiko yao dhidi ya kiongozi wa Guini Mamadu Dumbuya. Mwisho wa habari. Anaitwa Monique Seka kutoka huko Cote d'Ivoire na wimbo wake Okaman. huyo Cote d'Ivoire huko, na wimbo wake Okaman. Asante sana Arnold Baraka, ukiwa kule Dubai unasema unatupata vema kupitia uh, tovuti yetu. Lakini pia asante sana kwako, uh, Mumbere Valerie ukiwa kule Butembo DRC. Msikilizaji, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo jioni hii ya leo. Naitwa Ruben Lukumbuka, uh, msimamizi matangazo amekuwa Emmanuel Makundi. Tumshukuru pia Benson Wakoli Uh, na vile vile upande wa fundi wa mitambo ni Vital Mugisho, na Florence Kivuva anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Kwa heri kutoka Nairobi.