Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na moja. Habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kwamba waandamanaji katika nchi hii ya Kenya wameingia katika wiki ya tano, hivyo kushinikiza mabadiliko serikalini. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na George Msamali, ni mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya ni wazi ya kwamba hiki ni kikundi ambacho ama ni vikundi ambavyo vinafuatiliwa na watu fulani. Maanake tetezi ambazo zilikuwa zinatoka serikalini ni kwamba vijana wa Gen Z walikuwa wanapata wa ufadhili kutoka kwa vikundi ambavyo si vya serikali, na hili ni lawama ambazo serikali imeshikilia na hivi sasa tu kujitokeza kwa vikundi kinzani, vikundi ambavyo tunaona wazi ni vikundi ambavyo vinasema kwamba vinaunga serikali mkono, na pia tumeona picha ambazo zimesambazwa wakiwa wanapokea hela na pia pikipiki piki zao zikiwa zinawekwa mafuta na wale wa wafadhili wao, ni wazi ya kwamba kumeingiliwa ndani hili suala la maandamano ambayo ni amani, na watu ambao kwao wanaona ni lazima wazue vurugu, na jinsi ambayo wanaweza kufanya vile ni kutumia tu hawa vijana ambao ni wahuni. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo ni hatari kwa usalama, manake hivi sasa itamaanisha kwamba polisi lazima wachukue msimamo mkali. Bwana Msamale, athari ya kufadhiliwa kwa makundi kama haya ya kushiriki maandamano ambayo wanajenziwa wamesema yataendelea itakuwa nini? Ni hatari manake Sura ambayo mimi naiona hivi sasa ni sura ambayo tunaiona kule Haiti manake, mambo ambayo yanatokea hivi Kenya, matukio ambayo tunaona kwamba kumekuwako na maandamano ya amani, watu wakiitisha haki zao, kisha kuingiliwa kati na serikali, serikali kutumia nguvu kupita kiasi, na hivi sasa tunaona vikundi vya wahuni ambavyo vinatokea vimejihami. Ni kumaanisha kwamba wale wengine ambao walikuwa wanatangaza kwamba watakuwa na maandamano ya amani itabidi pia wajihami na hili ndilo suala ambalo lilizalia kuwekwa kwa vikundi kadha wa kadha katika taifa la Haiti ambavyo vimekuwa tisho kwa usalama wa taifa hilo mpaka hivi sasa. Na ikiwa hali itaendelea hivi katika taifa la Kenya, tusipochukua mbinu mwafaka za kiusalama kuweza kudhibiti hali hii, basi mambo yatazidi kuwa mabaya, na pia utapata vikundi vya vijana ambao wanasema wanafanya maandamano ya amani, pia itabidi wajihami. Bwana Msamali, mwishoni mwa juma, Rais William Ruto amenukuliwa akisema kwamba imetosha. Sijui kama unahisi kwa kiasi fulani hivi kauli kama hii huende katatiza hali zaidi kushinda namna amekuwa akiongea majuma kadhaa yaliyopita, katika ile harakati za kutaka maridhiano. Kwa kweli kauli hii yake ndiyo inachangia kuwako na misimamo mikali kutoka kwa vijana, hali kadhalika kutoka kwa wanasiasa. Maanake Rais hapo awali alipozungumzia akasema, tuwe na mazungumzo ya maridhiano ili tuweze kutatua matatizo yetu kwa njia ya amani, lakini kuchukua msimamo mkali. Na hali kadhalika, hivi sasa tumeona jeshi la pakubwa katika historia ya Kenya, hatujaona jeshi likitumika kukabiliana na mizozo ya kindani. Na huo msimamo ambao rais ametoa ndio msimamo ambao utachangia pakubwa kwamba vijana kushikilia ule msimamo wao mkali na kusema ya kwamba tuzipokuwako na mabadiliko, basi hali, haitaku, hali itakuwa sio hali. Ni wakati umewadia ambapo serikali itumie mbinu za kidiplomasia kuweza kuwa na mazungumzo na hawa vijana ili kuwapa kile wanachohitaji. Nam, ni mtazamo wake George Msamali, mchambuzi wa maswala ya usalama, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa makala habari rafiki hewani, wakati umewadia wa kipindi unachokienzi kipindi cha habari rafiki. Natumai usalama mali unapotegea idaa hii ya Kiswahili ya Radio France International katika kanda hii ya Afrika mashariki na kati, na mada ya leo ni kuhusu hatua ya rais wa Marekani Joe Biden kujiondoa rasmi kama mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Na sasa chama chake kitalazimika kutafuta mgombea atakayeshindana na Donald Trump. Una mtazamo gani kwa uamuzi wake? Unadani kujiondoa kwake kunampa nafasi Trump? Kujiondoa kwake kuna adhiri vipi kampeni za urais? Jiunge nami hadi ukingoni mwa kipindi hiki. Mimi ni Evikta Muturi. Hebu kwanza niangazie maoni yako ya sauti ambayo ewe msikilizaji umewasilisha kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Kujiondoa kwa rais Joe Biden, mimi nadhani ya kwamba ni hatua nzuri, kwa sababu ya umri wake ambao ulikuwa ajiwezi tena, na nadhani ya kwamba kutogombea kwake kumempa kabisa nafasi bwana Trump, kwa sababu tumeendelea kuangalia kwenye uchaguzi uliopita ambao alikuwa na ule Hillary Clinton, lakini hakuweza kwa sababu yule ni mwanamke, na nadhani ya kwamba Kamala Harris hataweza kwa sababu bado anabakia mwanamke, na imempa nafasi kabisa kubwa bwana Trump kushinda uchaguzi. Asanteni sana RFI nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa Samuel, Samuel Ayub. Ndugu mtangazaji, naweza nikasema kwamba kwa kujiuzulu kwenye kuwania kiti cha upresidenti uh, nchini Marekani, Joe Biden ni vyema na haki kwa binafsi yake eh, kwa sababu afya yake haiko nzuri. Kwa namna nyingine anaweza kumpa nafasi kubwa uh, mgombea mwenzio wa kwa upande mwingine Donald Trump, kwa kuwa na nguvu. Ila tukumbuke kwamba uongozi ambao uko madarakani ni vigumu kuwaondoa kwenye madaraka. Jina langu ni Nelson Ogalo, mkazi wa Nairobi. Jambo la kwanza ni kwamba kujiuzulu kwake kunabadilisha hatima yote ya kampeni za uchaguzi na Kulingana nami, ninadhani kwamba Biden amempa nafasi Trump kuwa rais katika hali rahisi kabisa, maana hana upinzani mkali. Hata akimsimamisha naibu wake, huenda naibu wake asiwe na nguvu zaidi, maana taifa la Marekani haliko tayari kwa rais mwanamke. Unakumbuka walimkataa Hillary Clinton. Hakuna uwezekano wa naibu wake kupata ushindi. Kampeni hizo zitaathirika katika njia hiyo, na huenda Trump akawa rais wa Marekani kwa muhula mwingine wa pili. Jambo refi Swahili, jina langu Isa Haji Baharia Bikruji kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Kuhusu mada ya leo ya rais eh, Joe Biden kujiondoa katika kinyanganyiro ya uchaguzi ya mwaka huu E, ni jambo sahihi ambayo amefanya, na maamuzi sahihi maadamu ni magumu, lakini amefanya jambo nzuri kwa sababu kufuatana na umri wake anakuwa na umri mkubwa, na hiyo tatizo ya kusahau sahau na kutokufanya vizuri katika mdahalo wa kwanza ni sababu ambayo inafanya ajiondowe, na pia amefanya vizuri kuwasikiliza wenzake katika ombi ambe wamemwomba kwa hiyo, wote wachague mtu sahihi ambaye atakayepambana aliyekuwa rais Donald Trump. Mimi ni Mheshimiwa Profeser Sele Marega, maarufu Papa Visionnaire 2024, naita nikiwa Kalundu Uvira. Naomba nitowe hongera kwa mheshimiwa rais wa Marekani na kwa chama chake cha Democratic ambacho kilimkonvenkre kwamba aache kugombania tena kwa urahisi kwa sababu alikuwa amekwisha kuonekana kwamba yeye hana tena nguvu. Kisha mdahalo ambao wameufanya yeye na bwana Donald Trump, ilionekana kwamba kwa kweli raisi hana tena nguvu. Na ikiwa kwamba wamemuidhinisha Kamala Harris ambaye na yeye amekubali ile decision ya chama cha kwake, ni kitu kizuri, kinaweza kikawasaidia kufanya kampeni vizuri na kubeba ile kiti cha uraisi. Lakini wakumbuke kwamba Donald Trump naye ni mwingine wa nguvu. Asante sana. Na kuhusu ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Nianze nawe Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera, DRC. Joe Biden kuchukua hatua hiyo ni vizuri, ila naamini atakayeteuliwa kuwa mgombeaji ataleta ushindani kwa kiasi fulani kwa bwana Trump, ila Trump atashinda tu. Alan Kaita wa Bungoma, Kenya, anasema kuwa lisilo na budi hubidi, na nadhani ni uamuzi mwafaka kwa sababu ya umri wake mkubwa. Hii inampa Trump fursa ya kuibuka mshindi, kwani ana umaarufu mkubwa kuliko Harris pamoja na kuwa Harris si Mmarekani kindakindaki. Rafael Ntambi toka DRC, binafsi hatua ya Joe Biden iko sahihi kabisa, ni mwafaka sasa kwa wagombea wengine kujipanga vizuri. Shukran RFI Kiswahili. Barusanza Kumbuga Piere nikiwa Lusaka, Zambia. kwangu mimi ni kweli kunaweza kumpa nguvu Donald Trump. kwa namna nyingine, ni vyema kujiuzuru kwa sababu ukiwa uwezi, kwa sababu ya kiafya. asante sana RFI Kiswahili. Tungane Basilike Hasan nikiwa Uganda, Kampala. mimi binafsi, kwa kujiondoa kwake Rais Joe Biden katika kinyanganyiro hicho cha urais, ameona kama atashindwa pakubwa, ndio maana ameona ajiondoa ili chama chake kisishindwe pakubwa. Na hiyo inampatia aliyekuwa rais wa zamani Donald Trump ushindi mkubwa kwake. Asante sana RFI Kiswahili. Na sasa niangazia tena maoni yako kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Nikashile Mboroshe kutoka Ujumbura. Ao, tunampongeza huyo rais wa Marekani katika kujiuzulu kuachia makamu yake hiyo kinyang'anyiro ya kugombea urais na hapana kitu yenye itabadilika, hiyo itakuwa tu ni vizuri. Kwa majina, mimi naitwa Jeremy Kijomi, mimi ni mkazi wa Changuzi. Changuzi inapatikana kwenye kaunti ya Vihiga. Biden amekuwa rais mwenye umri mkubwa zaidi katika historia ya Marekani, na suala la umri wake limekuwa likijadiliwa pakubwa, hata hapa nchini Kenya limekuwa likijadiliwa na kiongozi wa upinzani akisema kwamba ikiwa Biden ni mzee uh, ama wana umri sawa na Biden hivyo basi, bado ana nguvu ya kuongoza taifa. Hivyo kujiondoa kwake kunaweza kuweka kwamba ameweza kuachia labda kizazi kipya uh, nafasi ya uongozi na pia kukubalika na umma. Pengine Joe Biden alikuwa na kiwango cha chini sana cha kukubalika na umma, na hivyo akaamua kujiondoa kwenye kinyang'anyiro hicho, kumpa mtu mwingine nafasi, mm -hmm, ambaye atakaye menyana naye Trump na hatimaye kuibuka mshindi uh, kwenye uchaguzi huo wa urais. Kwa majina anaitwa Samson Nyasimi kutoka Kericho, Kenya, na anashukuru RFI kwa nafasi hii ya kuchangia matukio mbalimbali mbali duniani. Joe Biden, kujiondoa kwake alifanya vizuri, ngawa alichukua muda sana kujiondoa, na hiyo kisiasa wanasema siku moja ni kubwa sana. Kwa hivyo amechukua muda na amewaste time sana, lakini amefanya vizuri kuchiondoa. E, ni advantage kwa Trump sana, lakini kunaweza fufua siasa ya nguvu ya Democrats <mulia> Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina ni Tierima Kot nikiwa mashariki ya DRC e, mtazamo wangu kwa mada ya leo, inaonekana rais Joe Biden ameshindwa na chama chake chitashindwa sababu kujiondoa hivyo, inaonekana uz, inaonyesha uzembe wake kabisa, na inampa nafasi kubwa kwa mgombea mwenzake Donald Trump kuwa ataibuka mshindi. na hatimaye kwenye ukurasa wetu wa Facebook Boneti Mpishe, mtoto mtulivu wa DRC anasema kuwa naona kama hatua ambayo Bwana Joe Biden amechukua ni vizuri, kwa maana wananchi wake na watu mbalimbali mbali, hawafurahishwi na uongozi wake, na labda bwana Trump anastahili tu ajipange vizuri kwa uchaguzi ujao. Asante sana RFI, ninawapenda sana. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC. Rais Joe Biden amefanya vizuri kwa kujiondoa, kwani ameona kule mbele maisha yake itakuwa yenye usalama mdogo. Donald Trump atakuwa na nafasi nzuri ili ashinde, lakini raia ndio na mamlaka ya kuchagua yule wanayempenda. Didia Sahani Hodari toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Rais Biden amefanya vizuri sana kujiondoa, maana hakufanya vizuri kwenye mula wa kwanza. Wazie mwachie vijana pia waongoze nchi, hata kama mna busara. Na watakia wa Marekani maandalizi mema ya uchaguzi. Nimalizie na ujumbe wake Medad Baraka bim kutoka Bukavu, DRC. Kwa mtazamo wangu, rais Joe Biden anajua kile ambacho anakifanya, huenda ameshaandaa mtu ambaye atashindana na Trump. Ningeomba marais wetu wa Afrika kuiga mfano huo wa kuacha kugombania urais. Na kwa kufikia hapo ndipo anatamatisha kipindi hiki maarufu cha habari rafiki. Nakushukuru sana kujiunga nami kwa kutoa mchango wako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, vilevile vile kupitia nambari yetu ya WhatsApp. Mimi ni Victor Muturi. Naam msikilizaji, nami ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni: idadi ya watu waliofariki kutokana na maporomoko ya ardhi katika eneo la kusini mwa Ethiopia afikia watu 157. Nayo Niger ikabiliwa na, na tishio la wanajihadi mwaka mmoja baada ya kufanyika mapinduzi ya kijeshi na kundi la Hamas la saini makubaliano ya kuunda serikali ya umoja na chama cha Fatah kule Israeli. Utamatisha <tipos> <tipos> kabisa Mario. na wimbo na nana na. wake Willi Paul akimshirikisha Mario kutoka Kenya a Tanzania <tipos> upa wote wote, hata kama ukiwa mbali, iwe kama tuko wote, akili yangu yani hapa na kuwaza muda wote, hata kama tukiwa mbali ah, wazako ah, mapenzi atakuja atakujai na Willy Paul kutoka Kenya na Mario namna hiyo wakiletea wimbo huo, ndio wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu jioni hii ya leo. Asante sana mgenzi namba J ukiwa butembo huko DRC, lakini pia Arnold ukiwa huko Dubai, asante sana kuwa nasi jioni hii msikilizaji. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo vital mugisho na George Maina anahakikisha unatupata vema kupitia Facebook na YouTube. Tukushukuru pia Benson Wakoli amekuwa nasi jioni hii. Matangazo mengine kesho mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.