Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Katika mahojiano yetu jioni hii tunaangazia hatua ya rais wa Kenya William Ruto kuanza kuunda serikali anayosema itajumuisha vyama vya upinzani baada ya kutangaza nusu ya baraza lake la mawaziri na kuwaridisha sita waliokuwa wamefutwa akiwemo waziri wa usalama Kithure Kindiki. Vyama vingi vya upinzani kisipokuwa cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga vimesema havitajiunga na serikali ya Ruto. Mwenzangu Victor Mturi amezungumza na Herman Manyora, mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa jijini Nairobi. Kwanza ni mshangao mkubwa a, pili ni masikitiko makubwa, tatu ni kunyamaza tu. Tulidhani kwamba Rais William Samoei Arap Ruto anajua shida to tuliyo nayo nchini, anajua watu wanatarajia nini, anajua ya kwamba baraza la mawaziri lililovunjwa lilikuwa na watu ambao walikuwa wanakera Wakenya, walikuwa hawana utendakazi, walikuwa na sifa mbaya wengine na kesi mbaya. Na watu hawakutarajia awarudishe hata mmoja. Watu waliowataja hawaleti ile, katika kizungu naita confidence. Wakati kama huu ni wakati ambapo unaleta mtu katika baraza la waziri, ukitaja lile jina, ukiingia jina la pili, jina la tatu, watu unajua nchi iko mikononi mizuri. Ni mastikiko makubwa, ni, ni maombi tu kwa hii taifa. Naam. Uh, unafikiri kwa nini ameacha nafasi nyingine ya kumi na moja? Kwanza amesema wazi kwamba anataka kuwajumuisha watu mbalimbali kutoka sekta mbalimbali, kutoka vyama vingine, labda na amewapa nafasi. Amesema ilo, amelitaja kwamba wao bado wanajipangapanga, wanaangalia angalia hapa na pale, ni nani, jina gani watampatia. Hivyo hiyo inaeleweka, ila tu sidhani nchi hii itakaribisha na kupokea vizuri ili swala ya yeye kumwingiza Raila na watu wake serikalini, sidhani na watu wanaona kwamba raila anaingia ili amwokoe ruto badala ya kumwelekeza na kumsaidia aelewe kuna matatizo nchini na amsaidie jinsi ya kuyatatua kwa hivyo si dhani kuna la kufurahia katika tukio hili la hivi punde naam eh, manyora unaona kwamba kizazi ama vijana wa jinsi watalipokeaje tangazo hili nafikiri kama mimi nimeudhika na mimi ni mzee nafikiri wao wataudhika zaidi ya kiasi mimi ni mzee ambaye anafaa kuwa natulia nikiona kitu na kinatulia angalia polepole pole, lakini nimeangalia nikasema, jamani, ole wetu wa Kenya, ole wetu. Na labda vijana watafurahi, mimi sijui, lakini mimi kwangu si ati nimekasirika. Ni, nim, mimi nashangaa tu. Baadhi ya vyama vya muungano wa azimio la umoja isipokuwa ODM vinasema kwamba havitaki kuingia kwenye serikali ya Ruto. Nini sasa kitafuata? Wao wataungana labda na wana JNZ kupinga na kusukuma hii ma, maandamano kuendelea. Sasa maandamano itaanza kuwashirikisha watu ambao wakuwemo wakiwa sasa, uh, Raila atatengwa na wenzake na tunaelekea katika hali ambapo Raila na Ruto watakuwa upande mmoja na labda raia kwa wingi wao wakiwa upande mmoja. Serikali ya Kenya Kwanza sidhani inahitaji ushauri wowote, tulishatoa ushauri uh, inaelekea kuonyesha kwamba hawa si watu watasikia. Kwa hivyo ni kuwachana na wao, nafikiri wakenya wao wengi watawachana na wao, si watu wanasikia. Ni mtazamo wake Haman Manyura, mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa jijini Nairobi. Benson Okoli, tupe makala habari rafiki. <laughs> Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki, ilivyoada kila siku ya Ijumaa, kama ibada mada wa huru, yani unachangia chochote kile ambacho umesikia kwenye matangazo yetu au yale yanayoendelea hapo ulipo. Karibu kwenye makala leo, jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti, kisha baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada huru hii leo. Rondeonde nkamba onde balungu maarufu kama Mzee mkonta Gabriel kutoka Molonde Komanda, DRC. Binafsi nilitamani nizungumzieni kusia na wa vijana wasiopenda kufanya kazi, wao wanakaa kutwa nzima wakisubiri mali ya familia na wangine kukaa wakisubiri mali ya ndugu zao. Kusema kweli, ni jambo mojawapo ipo natupeleka kubaya, hata inafikia wangine wanalogana kisa mali ya familia. Kusema kweli, hili jambo ni jambo mojawapo ambalo huwa linatupeleka kwenye wimbi kabisa la maskini kwa sababu anayetegemea cha ndugu ufo maskini, ni vema tujitume tufanye kazi. Aa, kwa majina naitwa anaitwa Berte Napoleo Mnyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Ni kuhusiana na uchaguzi wa Rwanda, ni uchaguzi ambao hauna hata maadili ya kidemokrasia, ni uchaguzi ulioandaliwa na serikali yenyewe. Hakuna vyama vya upinzani vilivyokuwa katika uchaguzi huo. Utakuta tume ya uchaguzi ni ile ile inayoundwa na wafuasi wa chama tawala cha RPF, hivyo hatuwezi kuwa na imani na matokeo ya uchaguzi kama huo. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Diego defence de soprime natuliwa kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Kwa mada huru yangu ya leo, napenda kuwapongeza E, wanachama wa, wa Republican huko Marekani wa Donald Trump kwa kumchagua tena ili kuwania muhula huu mwingine na tunampatia shansi apite, kwa kuwa kwa wakati aliongozwa Marekani, tuliona huku kwetu, hususa ni Afrika, nchi zimea zilikuwa na amani. Asante RFI, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Acha e, niwatakie wa ndugu zetu walioko huko mashariki wa DRC, Mungu aendelee kuwalinda. E, kusema kweli tunaendelea kuwaombea kila mara, yaani hatusinzii kabisa, kwa sababu mambo haya yamesha kutupitia ngawaje, tunaona ya kwamba nguvu hazipo nyingi, lakini na sisi tunaendelea kuwaombea ili Mungu aendelee kuwanusuru na haya majanga ambayo yanaendelea kuwakuta kila mara. Kweli Mungu aendelee kuinusuru DRC. Jambo jambo ile siki swali. Mimi ni gamba wa gamba ikiwa hapa Bujumbura Burundi. Ndiyo ndiyo. Mimi hapo awali mimi niko zungumza. Watu wenye wenye nisaka hii vita ya Kongo ya serikali ya Kongo na na hiyo M23 hapa. Siku wataamua wakizungumza vita iishe itakwisha. Siku wataamua kuzungumza vita iishe itakwisha ila tu kitu kile tikitiki kitu kile tikitisha sana ni kwajua wa Kongomani wanakufa sana bure. Wako wanafia bure tu wanafia bure wa Kongomani. Wa Kongomani wanakufa bure. Haya. Basi tusubiri siku Marekani, tapenda, kumaliza vita imalize la, ila, ila wako ngomani wako wanafia nini, mwenchi yao wanafia nini? Walivyosema wahenga, msikilizaji, ahadi ni deni na dawa ni kulipa. Niliahidi kutembelea mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Nipo hapa, namwona nani hapa? Namwona Thierry Makoti anasema: mtoto mpole wa mashariki Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa mada huru ya leo napenda kuzungumzia kauli ya Marekani na serikali yangu ya DRC kuongeza siku kumi na tano kwani sisi raia hatuoni umuhimu wa makubaliano hayo ya siku 15, kwa sababu tunaendelea kunyanyaswa na kutawaliwa na waasi. Shukran sana arifa ya Kiswahili. Kilio hiki kimfikia rais Felix Tshisekedi katika ikulu ya Kinshasa. Zakaria Nyerere wa Kigori, Butiama, Mara nchini Tanzania: watumishi wa tume huru ya taifa ya uchaguzi nchini Tanzania kuwazuia watu nafasi ya kusimamia uchaguzi mkuu sio tabia njema, huo ni uvurugaji wa uchaguzi. Wale wote Walionunua nafasi hizo waondolewe ili kutendeke haki katika uchaguzi utakaofanyika mwaka ujao. Pascal Mtanda, mwalimu wa shule ya msingi Kalunga, toka Nanga MOBA, DRC, madango huru. Napenda tu kusifu RFI Kiswahili kwa kutuunganisha sisi wasikilizaji na kuwa familia moja kupitia redio yenyu, na bahatika kufahamu watu wengi. RFI Kiswahili, pamoja daima, anasema Pascal Mtanda. Shabiki mwingine wa siku nyingi ni Bwana Didier Sahani hodari Anasema yuko Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mada huru: napenda kuzungumzia kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC ambayo inaendelea kuwa mbaya. Wakati Umoja wa Mataifa una uwezo wa kutoa kauli inayotaja pande zote kuacha vita, tunaomba wafanye jitihada zote ili kumaliza mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi basi, yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Jambo, RFI, napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira Kalundu. Naitwa Rafiki Mastaki. At nipongeze watangazaji wote wa radio RFI Kiswahili na wasikilizaji wote wa habari ya Rafiki pamoja na matangazo yote ya RFI Kiswahili, nawapenda sana. Asante sana RFI Katilembo, nilikuwa naomba Marekani iende ishimamishe vita huko Palestina. Huko Kongo anaenda anashimamisha vita huko, kwa nini sasa asiende ishimamishe na Palestina? Nako. Kutoka Sangi na nila, ni Ezekia Blolo na Miaza. kwa mada huru ya leo, nazungumzia uchaguzi ambao umepitika huko Rwanda. Naiomba gavumenti ya Rwanda iongoze vizuri, ili vita viishi kwenye ichi yetu ya jara Kongo. Hii ni sauti ya mzee Makindar, kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo, nazungumza kuhusu rais wa Marekani Joe Biden. Joe Biden ni uh, chama chake Democrat wamechunguza wakatizama, wakaona kama umri na afya haimstahili kusema aingie kwenye kinyanganyiro cha uh, urais wa Marekani, kusema apambane na uh, Donald Trump, lakini yeye mwenyewe anakata katakata. Sasa mimi ni mshangaa upande wangu, nilikuwa najua mambo hayo yako Afrika, sikuamini anaweza kwamba kama nchi kubwa sana kama Amerika kwa jina naitwa Jofle nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu ya leo ambayo ningependa kuchangia mada huru, napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFA Kiswahili, na wapendeni sana na napenda kuwafuatilia sana kwa ukaribu. Na pia ningependa kuwashukuru wote ambao tunaendelea kupambana, tuendelee kupambana, naamini Mungu ataendelea kutufanikisha kwa kile ambacho tutakuwa tunatilia mkono wetu mlizaji. Mbali na maoni hayo, wapo waliochangia mada kupitia ukurasa wa Arifa ya Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada huru juma hii. Hamisi Nyonyo Mnyausi wa dodoma balozi wagogo nasema mi kwa upande wangu napenda kuzungumzia kuhusu wakinamama wafanyabiashara wa samaki nchini kenya wanavyonyanyaswa kingono na wavuvi hii naona serikali ya kenya inapaswa kuwa makini maana maambukizi ya kingono yanawakumba raia wengi kutokana na wageni wengi wanaoingia nchini kenya bila shaka bwana hamisi ujumbe umefikia serikali ya kenya shabiki wa siku nyingi wa wagumu tunadumu mheza tanga tanzania sasa vijana tujiajiri ili tunapotoka vioni tuajiriwe, kwani wametutupa kama dustbin. Ndio sababu vijana tunazamia kwenye mataifa ya ugaibuni kutafuta maisha bora, na wale wanaobaki nchini ndio wanaoandamana kuzipinga serikali na kuwataka viongozi wa jiuzulu. Tesi Kasoma, jamaa Mulonda, DRC tarafani Moba. Kwa mada huru ya leo, natamani kutoa wito kuomba wakaaji wa tarafa ya Moba waache tabia ya kuchoma mapori. Epusha hasara tunayoshuhudia. Wito wa serikali na uheshimiwe. Tusichome mapori ili kupata manufaa ya wakati mdogo kama kuchimba panya na kutafuta nyama, ila tujitahidi kulinda mazingira. ukasoma ujumbe umefikia jamaa wa Mlonda kule Moba Miwani. Kenneth jamaa wa Kishanje Bukoba Tanzania: kwa leo napenda kuwaambia Watanzania wenzangu tujitokeze kwa wingi, tujiandikishe kwenye daftari la kudumu la wapiga kura, pia kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa tushiriki kwa wingi. Naam, huyu ni raia mzalendo, bila shaka. Shukuru Nembo Maloti Dodoma, hongereni sana kwa habari zenyu. RFI Kiswahili kwa kuelimisha jamii. RFI Hoy bila shaka arifai, nasi tunajivunia kusema hoy. Tupate maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Nikituma ujumbe wa sauti toka hapa Kamanyola, DRC, Kivu Kusini, tarafani Walungu. Mimi ni Fisto Chance Magomale Fis. E, leo mada huru, nataka nizungumuzie kuhusu kupanda kwa vitu bei nchini mwangu DRC, hapa kwetu Kamanyola, Uvira, Bukavu na pia kwa wachuruzi. Pia hatua hizi zinazidi sana kusonga. Kisa ni nini? Kisa ni kupanda kwa dola Kikomo. Imekuwa fahari yangu mimi Bwana Benson Wakoli kuwa nawe kwenye makala ya juma hili ya habari rafiki. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, inshallah tutaonana tena kwenye makala mengine ya habari rafiki. Kwa sasa, Karo Koril anakamilisha matangazo yetu. Hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia jioni ya leo. Rais wa Kenya William Ruto awataja baadhi ya mawaziri wapya sita, wakiwa walioko kwenye baraza lilovunjwa. Magaidi 263 wa Boko Haram wajisalimisha mwezi huu nchini Nigeria. Benki mbalimbali mbali, vyombo vya habari na mashirika ya ndege katika baadhi ya nchi yakabiliwa na hitilafu kubwa ya teknolojia duniani. Sasa tunamalizia na kibao weekend Eddie Kenzo kutoka Uganda. kende so yeah. samanyi oja kumenyo mutima Eddy Kenzo, msanii kutoka kule Uganda, anasema it's a weekend. Na ndivyo tunatamatisha matangazo ya jioni ya leo RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi juma hili lote. Shukrani msimamizi wa matangazo Victor Buso, fundi wa mitambo Vital Mugisho na timu nzima ya RFI iliyokuwa zamuni. Mimi ni Carol Kure na kutakia wikendi njema. Kwa heri.