Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. jioni hii kwenye maujiano tunaangazia hatua ya chama kikuu cha upinzani nchini Sudan Kusini SPLMIO kinachoongozwa na naibu wa kwanza wa rais Rick Machar kujiondoa kwenye mazungumzo ya amani na serikali ya Juba ambayo yanaendelea jijini Nairobi kwa madai ya kuwa yanakiuka jitihada za kuleta amani katika nchi hiyo kwa mujibu wa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Mwenzangu Joj Ajoi amezungumza na Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa. wa kushirikiana na mataifa yanayozunguka ukanda wa pembe ya afrika pamoja na jumuiya ya afrika mashariki waje na mpango mkakati wa muda mrefu wa kumaliza amani wa kumaliza vita swala la Salva Kiir kuendelea kuwepo madarakani tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja mpaka leo mwaka elfu mbili na ishirini na nne takribani miaka kumi na mbili kumi na tatu hili swala lenyewe lina maswali mengi ambayo yanahitaji majibu labda ni hatua zipi ambazo zinaweza kuchukuliwa na pande hizi zote mbili na washirika wake katika taifa la Sudani Kusini. Turejee makubaliano ya, ya mwanzo kabisa ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Raisi wa sasa wa Sudani Kusini bwana Riek Machar, no bwana Salva Kiir miadat akubali serikali jumuishi, kwa maana ya kwamba yale makabila yenye nguvu kutoka miko, majimbo mbalimbali kama Nile na Kodofan na maeneo mengine walete wawakilishi waunde serikali, labda tuseme, rais aendelee kuwa Salva Kiir, makamu wa rais Riek Machar, kila kabila au kila koo zile za kifugaji zenye nguvu zilete majina ya wasomi na watu wenye vigezo waunde serikali. Hiyo ni hatua ya awali ya kujaribu kumaliza mzozo kamuda. Kwa muda. Kwa mtazamo wako, unadhani ni kwa nini mazungumzo haya yamechukua muda mrefu bila kupata suluhu hadi kufikia sasa? Kwa sababu wanazungumza kila mmoja yale anayazungumza mdomoni sio yale aliyonayo moyoni. Hii ndo unafiki mkubwa kwa kwenye hizi pande mbili. Yani uh, Salva Kiir hataki kutoka madarakani. Uki, ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi na nane wakati wanapatalishwa alisema na yeye anataka kukalia kiti cha mkuu wa nchi. Alishawahi kusema wazi wazi, kwa sababu nafasi aliyokuwa nayo ya makamu wa rais, mpaka ikapelekea vita ya pili ya Sudani Kusini ya wenyewe kwa wenyewe. Anaona kabisa nafasi aliyo nayo ni ndogo. Sasa kile ambacho kimetokea tunashuhudia kwa sasa kinaweza kuathiri vipi uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi Desemba mwaka huu? Yani kitaathiri kwa kiasi kikubwa, lakini kwa maoni yangu naona kabisa Rais wa Sudani Kusini Bwana salva Kiir Mayardit anataka uchaguzi ufanyike Desemba ili ashinde kiharaka haraka, lakini ukiangalia mazingira hayaruhusu kufanya uchaguzi kabla ya kufanya maridhiano miongoni mwa hawa watu wawili ambao wamekuwa wakihitirafiana tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ni kushukuru sana Bwana Lugete, Musa Lugete, kwa uchambuzi wako jioni ya leo. Asante sana, tuwatakie kwa kweli kila la heri. Asante ah, sana Joji Ajoi. Sasa nimkaribishe Benson Wakoli katika makala Habari Rafiki. <laughs> Habari gani, popote ulipo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki. Leo tunajadili nini? Tunajadili visa vya watu kuendelea kutekwa na kuripotiwa barani afrika hivi karibuni, visa kama hivi vikiripotiwa kwa wingi nchini Kenya, vyombo vya usalama vikituhumiwa kwa utekaji nyara huu. Je, nchini mwako visa kama hivi vipo? Ndio baadhi ya maswali tu tumekuuliza kwenye makala ya leo karibu. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia upitia nambari yetu ya WhatsApp. Baadaye nitasoma ujumbe wako uliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kuhusiana na mada yetu ya leo. Nikiwa mjini Lusaka Zambia. Kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Ndugu mtangazaji, niseme kwamba kutekwa nyara kwa watu mwa nchi zetu za Afrika Mashariki havitoisha kwa sababu ni nchi ambazo zimeshuhudiwa mara kwa mara vita pamoja na mauaji mbalimbali. E, kingine kinachochangia mara nyingi ni uongozi wetu. Ukisha kuwa kwenye kampeni unaahidi vijana kuwapa kazi na ajira, sasa hivi hazipatikane kwa sababu ya uongozi wetu mbovu. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina anaitwa Kiaga Lutala Simo hapa wa DRC. Kuhusu maada ya leo ya watu kutegwa nyara, tuniomba serikali ya Afrika wajitie pamoja kwa sababu ya kuangalilia uhalifu kama na ule, kwa sababu watu kupotea bila sababu yoyote inasikitisha sana. Tutaomba Afrika wa viongozi wete, marahisi wafanya sekuriti wote wajikamate pamoja, purke baone kitu kenye watafanya, kwa sababu ya watu kama na wale. Kuna watu wengine wanatega nyara, watu watu wasio na hatia wasio na nini. Ikiwa hapa Biriba Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambazaru Erekeza. Ntakuzungumzia kuhusu serikali zetu za bara la Afrika kushindwa kukabiliana na wahalifu. Hiyo ni kosa kwanza ya serikali zetu za bara la Afrika, hawashirikiani kwa ajili ya wahalifu mtundi wa Moses kutoka Kanyabayonga Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mambo ya utekaji nyara imeenda kuonekana kuwa biashara katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu kienda kutana nchi yetu haina gazabu fulani kwa wale watekaji, na unaenda kusikia wanapoteka watu nyara, lakini wanaomba fidia, wanaomba fedha, wanaomba inakuwa ni biashara. Isa Haji Baharia Vikruji kutoka mji mkuu wa Kampala nchini Uganda, kuhusu mada ya leo ya utekaji nyara ya watu katika mataifa ya Afrika. E, mimi nikisema kwanza serikali yenyewe ina, inateka watu nyara kama vile serivisi ya anere huko Congo inakuwa inateka watu, mtu waenda wakimshuku waki wanamteka pasina kutaarifu jamaa yake na familia yake natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili msikilizaji, kusoma maoni yako uliochapishwa kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona nani? Namwona jamaa anajiita Josef kata Abubakar, anasema yuko Moba Kakera, jamhuri ya kidemokrasia kidemokrasi ya Kongo. Visa hivyo vinaenea ulimwenguni kote. Tatizo, wanaotekeleza visa hivyo vya utekaji nyara wanashikilia silaha na wanamiliki silaha, huwa ni serikali, hapo itakuwa ngumu sana kukomesha visa hivi. Fibian na bebe Adolfina anasema yuko Moba mjini Karonja. Kwa mtazamo wangu, mataifa kama hayo yanaendelea kuripoti visa kama hivi kutokana na ukosefu wa mbinu halisi ya kukabiliana na uhalifu katika nchi husika. Adolfin Matabishi anasema yuko Vira Kali Mabenge, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Labda serikali zetu za Afrika zitumie mbinu ya kusaka wahalifu ndani ya nje na mipakani. Hakuna kitakachobadilisha mambo iwapo hali itazidi kuwa namna ilivyo kwa sasa. Alan Keita, mkazi wa Bungoma, Kenya, anasema ni vigumu sana kukamata wahalifu bila ya kuateka, jinsi imekuwa ikifanyika nchini Kenya. Ni vizuri uchunguzi ufanyike kindakindaki ili kuepuka kwa nasa watu wasiokuwa na hatia. Brigid Katempa Kapidu, Mama Brigid anasema. Yuko wapi? Yuko Moba. Mambo ya utekaji nyara bado ni paswa kichwa ulimwenguni kote. Mimi nasema hivi kwa kupunguza mikasa kama hiyo ni kutoa tu ajira kwa vijana, kwani mambo ya utekaji inatokea tu pale vijana hawana kazi, ndio wanajiunga na mambo ya uhalifu na na polisi kwa saka na kuwateka. Tuzidi kupata maoni zaidi, msikilizaji aliyotumwa kwa njia ya sauti Naitwa Patrick Nyandwi, maarufu P7 Artisan de la Paix, toka Kampala nchini Uganda. Visa vya utekaji nyara ambavyo vinaendelea kushuhudiwa hapa na pale katika baadhi ya nchi za Afrika ni kwa sababu mojawapo, umaskini kwa vijana. Wanaoongoza katika visa hivyo, utaenda kuta wengi wao ni vijana, wengi wao wameimaliza shule, hawana kazi, mara wanaposhawishika na wengine mengine, marafiki mabaya, wanaingilia masuala ya utekaji nyara. Jambo RFI Kiswahili. Mimi ni Vansa Miraze, nikitokea ndani ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo, jimbo ni Kivu Kaskazini, tarafa ni Hochovu, katika kongamano la Busanza. Hasa hasa nchini mwetu mwa kidemokrasia ya Kongo, unakutana watu ambao wanafanya vitendo kama na vile inakuwa ni wavijana na wale wavijana ambao wanataka wapate pesa nyingi, ha? Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpo Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo wa manispa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba visa vya utekwaji kwa watu katika taifa letu vipo, licha ya kwamba vimepungua, lakini hapo nyuma vili kisiri na mpaka sasa hivi hatujajua ni wakina nani wanaokuwa wanahusika kwenye masuala kama hayo. Kwa hiyo kinachotakiwa ni serikali zetu kuchunguza na kuhakisha kwamba zinatokomeza kabisa tatizo hili. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili msikilizaji mtandao akiwa ni Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Jera Seli anasema yuko Lusaka, Zambia, anasema serikali zetu zinatakiwa kuwa zina waadhibu wanahusika na utekaji nyara. Marco Foma Diego anasema yuko wapi Uvira kijijini Masango, kwa kweli kwenye nchi yangu visa hivyo ni vingi, naomba viongozi wa ufuatilia na kuwachukulia wahusika hatua. Hamisi Nyonyo Mnyeusi anasema kutoka Dodoma, balozi wa Ugongo, nasema visa hivyo vipo hata hapa. Nadhani serikali za Afrika zinapaswa kuwa makini na mashirika yasiyo ya kiserikali, maana yanatumika kisiasa. Tuzidi kupata maoni zaidi. Msikilizaji yalituma kwa njia ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu utekaji nyara tena. Ajabu, inasema kama wenye kuchunga usalama wanatuhumiwa, sasa ni shida kubwa, kwa sababu ikiwa na wachunga usalama wanashutumiwa, basi inakuwa shida, kwa sababu wale ndio wanastahili kuchunga, kutizama hao watu wanaotekwa, alafu ikionekana kama na wenyewe wamo katika watekaji, basi hili neno, hili jambo ni shida sana kusema liweze kufutwa na kumalizwa. Jambo irefi Kiswahili, kuhusu mada ya leo ya sikukuu ya leo, sisi tunakumbwa na shida hiyo ndani ya nchi yetu Kongo, kwani wanawewa watu ndani ya pori, watu wasiojulikana na wachia wabeba ndani ya pori, wanaita kwenye mtandao wawatumie pesa, kiasi cha pesa mingi, na hata mtandao yetu ambayo inakuwa ndani ya nchi yetu haitafuatilia wale watu haitajua ni wanani, na serikali nayo nazidi kunyamaza kutofuatilia mambo hiyo. Jambo RFI Swahili toka hapa Kamanyola, DRC, Kivu Kusini, tarafani Walungu. Mimi ni Fisto Chance Magoma Lefisi. E, kwa mada hii ya leo, mimi basi niseme e, kwa ukweli visa hivi vinazidi sana barani kwetu Afrika, hata hapa kwetu Kamanyola, e, bonde la Ruzizi kushuka Uvira, e, kwa ujumla DRC, unasikia wanateka watu, wanateka watoto. Uhakika hali hiyo inazidi sana sisi kutusononesha, kama wanaafrika kama wakahaji. Habari rafiki, katika nchi ya Kenya kumekuwa na maandamano ya kupinga serikali ambayo iliyoko kwa sasa, na ni kweli unakuta wakati mwingine serikali inatekeleza uhalifu wa kuteka nyara watu. Sasa utaulizaje anayetuhumiwa suluhisho la janga ambalo wenyewe wanaelewa Kile kifanyike ni vyombo vya dola vifanye hima kupeperusha matangazo za hivi punde kila wakati, ili wafanya madhila hayo wamulikwe kwa mara moja. Serikali inafaa kukashifu vikali utekaji nyara na kushika wanaopatikana na hatia. Mimi ni Mheshimiwa Profesa Selema Rega. Ni ukweli kwamba visa vya utekaji nyara vinaendelea katika nchi za Afrika na sio tu pale Kenya, hata hapa kwetu DRC. Hacha ni kwamba niwaambie kwamba hapa Uvira kuna watu watatu ambao walikuwa wametekwa nyara pale katika kijiji kinaitwa Mtarule, na imeonekana kwamba ni kila mara watu wanatekwa nyara hapa kwetu Uvira na hususan ni DRC nzima. Kwa kweli, sisi tulikuwa tunawaza kwamba serikali inapasha kulindia raia e, usalama na mali ya kwake, ili vitendo kama hivi visikuwe vinatokea. Asante kwa maoni hayo. Makala leo ya Habari Rafiki yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Kesho ni siku nyingine, inshallah tutapatana ndani ya makala ya Habari Rafiki, mada nayo itakuwa huru. Kwa sasa, naurejesha usukani kwake mrembo Caro Korin akamilishe matangazo yetu nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Serikali ya Kenya yaitetea hatua yake ya kuharamisha maandamano katika jiji kuu la Nairobi. Mkataba wa kusitisha mapigano kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 mashariki mwa DRC uongezwa kwa siku nyingine 15. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kufungua rasmi bunge la kitaifa. Na rais Joe Biden aendelee kushinikizwa kuachana na kinyang'anyiro cha urais mwezi Novemba. Tunamalizia yeah, yeah, na kibao njoo cha kwake Profesa J akimshirikisha Kleptomanax kutoka Kenya. Nakwita njo kama unasoma hisia zangu sitaki kuwona moyo wangu nataka pasuka nakwita mbona binti mrembo nataka kuruka nakwita wewe njo karibu nami unamtia kiwewe njo uwe wangu mwandani siwezi kukuahidi vitu nisivyoviweza na kupenda wewe ndicho kitu ninachokueleza najua kumwamini mtu hiyataka moyo sikiza basi mbono fanani na wenye choyo ili mkaliya nyongo kope mkonyeza nyusi kuja karibu yangu ni kunitolea nuksikama ah, come on masikia nakwita njo sipo ni kibao njoo eh, si cha kwake Professor Jay msanii kutoka Tanzania akimshirikisha Kleptomaniax msanii kutoka, kutoka Kenya kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili jioni leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka tamati, shukrani. Kwa timu ya RFI Zamuni ikiongozwa na Victor Abuso. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia usiku mwema.