Dakika 43 baada ya saa 12 jioni Afrika Mashariki, kwenye mahojiano yetu jioni hii, ripoti mpya ya wataalam wa Umoja wa Mataifa inaonyesha kuwa kati ya wanajeshi elfu tatu hadi elfu nne wa Rwanda wamekuwa wakipigana sambamba na waasi wa M 23 mashariki mwa DRC, ripoti ikisema kuwa Kigali ina udhibiti mkubwa wa operesheni za kundi hilo. Daglas Omariba amezungumza na Francois Alwende kuangazia kwa, kwa kina maana ya ripoti hii hizo ni hotuba tu ambazo ukiangalia vizuri, wananchi wa Kongo ama serikali ya Kongo imechoshwa, na ukiangalia pia ni kama kuchezea wakongomani kidogo, kwa sababu eh, inajulikana kwamba vita hivyo ni vita vya kiuchumi, ni madini ambayo yanatolewa huko na yanapitia nchi hiyo jirani. Si jambo la kuleta matumaini katika eh, wakongomani, kwa sababu wameshasikia hotuba hizo mara nyingi na ripoti hii imetaja wapiganaji wa m ishirini na tatu kulenga maeneo hasa ambayo yanaaminika kuwa na wale wapiganaji wa Rwanda waliotorokea DRC wa FDRR. Hizo ni visababu tu viji sababu ambazo hazina foundation ambayo wananchi ama wale ambao wanaelewa mambo inayopitika huko kwamba wanaweza kuyaamini tena. Ikumbukwe kwamba wakati wa serikali ya Joseph Kabila waliweza kusaini mkataba wa kuruhusu majeshi ya Rwanda ipate kwenda eneo hilo, ikafanya miezi kadhaa ikipambana na hawa wanamgambo wa Inderahamwe. Solution haikupatikana. Kwa hivyo hauoni haja yoyote ya Kinshasa kujitokeza kutangaza kujitenga kabisa na kundi hilo. Inderahamwe haina nguvu yoyote ya kusababisha ukosefu wa usalama Rwanda. Huo ndio ukweli wa mambo ulivyo. Rais wa Rwanda Paul Kagame aliambia runinga ya France 24 Juni ishirini kwamba wako tayari kupigana. Unadhani Kigali imeipokea je ripoti hii, na hatua zake zitakuwa zipi kutoka hapa? Mimi kama mwanaafrika, nafikiri kuweka mbele ama kipaumbele mambo ya vita, nafikiri tutakuwa tumekosea, kwa sababu itakuwa ni kuto kuheshimu mikataba, itakuwa ni kwenda kinyume na Umoja wa Nchi za Afrika, itakuwa ni tofauti sana kusema kwamba nchi mbili hizo ziingie katika mapambano, si jambo mzuri ambalo nafikiri si kila mtu anaweza taka litokee. Uganda imetajwa katika ripoti hii kwamba kitengo chake cha ujasusi kinasaidia waasi wa M23 kwa njia moja au nyingine, ile hali vikosi vya Kampala viko Kongo kupigana na waasi hao. Unazungumziaje hili na pia jukumu la Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kukomesha vita hivyo? nafikiri eh, jumuiya ya afrika mashariki ilishindwa ilifail kwa ngazi fulani na ukweli ni kwamba UPDF iko Kongo ikisaidiana na m ishirini na tatu huo ndio ukweli wa mambo kwa sababu kuna wale wakongomani ambao wanaishi maeneo hayo na wanaona kila siku wanajeshi wa Uganda wakiingia Kongo kupambana pamoja na jeshi la m ishirini na tatu, na ikiwa upande mwingine ule kuna wale ambao wanapambana na ADF pamoja na serikali ya Congo. Hiyo ni siasa, sasa tunajua iko hivyo. Ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa maswala ya siasa za ukanda akiwa nchini DRC. Tupate makala ya habari rafiki. Hujambo msikilizaji, karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Mada ya leo msikilizaji, mwishoni mwa juma lililopita rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye aliwataka vijana kuacha kufanya safari hatari za baharini kujaribu kufika Ulaya kutafuta maisha, akisema bara lao lina fursa za kutosha. Tumekuuliza msikilizaji, tatizo hili kwenye nchi yako likoje na nini kifanyike ili kuwafanya vijana wabaki kwenye nchi zao? Na bila kupoteza muda, yatuanze tuanze kwa kupata ujumbe wa sauti uliotutumia kupitia mtandao wa WhatsApp, na hapa moja kwa moja kutoka Butembo huko DRC, unaitwa Jonas Pilipili, anapiga simu toka Butembo DRC Congo maneno ambayo rais wa Senegal alisema kusema vijana wasielekee Ulaya, kwangu mimi naona mambo hayo sio nzuri. Unajua, sisi vijana tunakuwa na haja ya kuenda tafuta maisha, hata kama mambo yote yanakuwa hapa Afrika, sisi vijana vile vile, tunaenda tafuta maisha huko Ulaya vilevile, tunaenda tukafanye ile ambayo tunaita decouverte. sijui kama kuenda kuta, kuenda Ulaya kama shida kila mtu anapaswa kuelekea mahali anapozania kupata maisha. Nashukuru, mimi ni Jonas Pilipili toka DRC Congo. Mtembo Kashirembo oce kutoka Bujumbura. Hiyo kauli rais wa Senegali alisema ile kauli yake kuu, sai kabisa tena, ni kauli ya kitu, ya busara hapa kwetu Afrika. Maendeleo iko na maisha iko hapa hapa kwetu kwa Afrika sema tu serikali zetu wenye hawafuatilie aa, aw, aw, raia zao. Tunaomba tu, serikali zetu wapatie wananchi kazi ili wasiendelee kutegemea nchi za Ulaya. Kamba Balungu maarufu kama Mzee Mkonde Gabriel kutoka Molonde Komando DRC. Bila shaka eh, bara la Afrika ijapokuwa lina kila kitu, lakini ukiangalia sisi ambao tuliomo <coughs> hususan sisi kama vijana huwa hatuna lolote, na hii ndio sababu inayofanya walio wengi kukimbia mataifa yao na kwenda mataifa jirani ama mataifa ya uzunguni huku, kwa sababu ukiangalia, kwanza vijana walio wengi wamefanyikiwa kusoma, lakini ajira hamna. Kwa hiyo ni jambo mojawapo mimi naweza nikasema la kujifunza, kwa sababu ukiangalia sisi kama vijana ama sisi kama wa Kiafrika tuna mazoea mojawapo ambayo ya kufikiri kwa watu ndio kuna maisha mazuri, japokuwa hapa kwetu napo kuna maisha mazuri tukijitumati. Um, jambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muigire Rukungira, nikiwa sangi GX. Ndio, kwa kweli kuhusu kauli ya bwana rais wa Senegal Bassirou Diomaye Faye, kama wa vijana wengi wanazidi kuelekea katika inti manjirani, kwa kweli ni kutokana na makazi wanaona katika nchi zao hakuna makazi, ni lazima sana wafanye deplasema. Ila sisi tungezidi kuomba viongozi wetu pamoja na serikali zetu ziangalie namna gani zitakuwa nasaidia wa vijana wengi, ili waache kukuwa wanaenda safarini na wakuwe natumikia katika nchi zao. Asante sana Erefi Kiswahili ni Thierry Kasereka, natuma sauti nikiwa DRC. Mchango wangu kwa hii mada ya leo, inabidi kwanja viongozi wetu wala marais wetu kutuletea kwanja amani, kuletea vijana amani katika nchi zao, sababu vijana wa bara la Afrika wanateswa sana, ukosefu wa amani, mizozo kuwa mingi, na inaacha vijana kutoroka katika nchi zao kwakituletea amani katika nchi zetu inapasha kuwa fursa ya vijana kutoenda Ulaya. Shukrani sana RFI Kiswahili nam. Na sasa katika ukarasa wa mtandao wetu wa Facebook, RFI Kiswahili, Adrias Stanis uh, Kabele Marato kutoka Moba Port unasema binafsi unaona kuwa vijana wengi barani Afrika wanasafiri kwenda Ulaya kwa sababu viongozi wa nchi zao hawatoi ajira kwa vijana, na vijana wenyewe wamekuwa wakishinikiza marais wao kuhakikisha wanapewa ajira kama tunavyoshuhudia nchini Kenya huko. Mabeti Ngendo kutoka Goma huko DRC unasema tatizo la vijana kujiweka hatarini kuelekea Ulaya ni swala zima la miundombinu na vita inayoletwa au inayochochewa na wazungu kwenye mataifa yao ya Afrika. Huyo ni Mabeti Ngendo kutoka Goma DRC. Ameandika Dani Hekima akiwa amini Yesu huko Kivu Kaskazini, anasema tatizo kubwa hapa ni kwamba viongozi wetu Afrika wenyewe wanashindwa kutengeneza nchi zao. Kazi kwa vijana hakuna, wengi wakimaliza vyuo vikuu wanakosa wafanye nini? Kwa hivyo haya ni matatizo makubwa. Alan Kaita wa Bungoma nchini Kenya, hapa ni eneo la magharibi, anasema shida ni ukosefu wa ajira. Mtangazaji: kinachostahili kufanywa ni kutengeneza mazingira rafiki za biashara, maanake serikali zetu zimeshindwa kutupa fursa za ajira. Tuungane balike Hassan ukiwa Uganda, katika mji wa Kampala. Huko unasema mimi binafsi, mada ya leo kwa kweli, naona shida kubwa ni kwanza, serikali zetu zinashindwa kutoa ajira kwa vijana, halafu na vijana wenyewe wanashindwa kujituma. Wengine wanafikiri kupata kazi kiurahisi bila ya kubuni. Wengine vijana baada ya kushindwa kupata kazi hata ujanja wa ubunifu kujitengenezea ajira wenyewe wanashindwa naam hayo ni maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu na sasa nirejelee tena hapa jumbe zenu za sauti hapa unaitwa profeseur sele marega maarufu papa visionnaire 2024 naita nikiwa kalundu uvira Nawaza kwamba mifi alikosea kitu kimoja, alikosa kushindwa au kujua kwamba vijana wake wanatoka nchi yake na kwenda nchi za Ulaya kutafuta makazi na kutafuta maisha mengine, ni kwa sababu labda katika nchi yake hakujakuwa siasa ya kupatia kazi wale vijana na kufanya maisha ya wanadamu ya kuwe mazuri, na hilo inaonekana ni katika nchi zote za bara la Afrika ambao kila muafrika anaweza penda naye ajikute amekwenda Ulaya, amekwenda Amerika, sijua amekwenda Oceania na sehemu zingine ambako wanakwenda kutafuta maisha. Kwa hiyo ni kufanya tu siasa za nchi vizuri, wako wanafanyia wanaunda makazi, ili vijana watumike na hawataenda tena huko Ulaya. Asante. RFI, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano avnikabuteke tarafani mobadi arai ni Andre el Zombe. Kufuatana na maada ya leo, sisi vijana tunaendelea kukimbilia Ulaya kwanza. Hata mimi ni ndoto yangu ya kuenda Ulaya. Ni kwa sababu gani? maisha yetu ya hapa Afrika haiko vizuri kwa sababu serikali hawaendelei kuboresha maisha ya sisi wananchi, wao wanaendelea kujikuta ya kwamba wao ni bora kuliko wananchi. Kwa hiyo najikuta wanaendelea kupata mishahara minono wakiiba mali ya wananchi, wakila na familia zao lakini sisi wananchi tunaendelea kuteseka. Kwa hiyo cha kufanya ni serikali kuboresha maisha ya wananchi na watu tutaendelea kabisa kuridhika. E, jambo RFI Kiswahili kwa majina ni Mtundiru wa Moses kutoka Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kanyabayonga. Uh, mimi kuhusu maoni ya hao vijana ni kwamba uh, vijana wengi wamekimbilia uh, bara la Ulaya ili kwenda kutazama maisha, alafu ingelikuwa ya maana, ingelionekana uh, viongozi wa Afrika wangeona gisi ya kuleta kazi mbalimbali ambazo zinaweza kuacha vijana wanabaki waaminifu katika nchi zao Nile. Msikilizaji, kuelekea tamati ya makala ya habari Rafiki hivi leo, nipitie tena jumbe zenu katika ukarasa wa mtandao wa Facebook RFI Kiswahili, RFI Kiswahili. Huyu hapa anaitwa Nandu Kiku. Kongo Veridique wa Moba Port DRC wanasema, rais Bassirou Diomaye Faye yupo sahihi. Vijana wengi wanateseka sana, na hata wakielekea huko Ulaya kwa bahati, wasipokufa baharini, Ulaya kwenyewe wanashindwa hata kujimudu kimaisha na wengine huwa wanaamua kurejea nyumbani. David Sechenga kutoka wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania unasema nyumbani ni nyumbani enyi vijana, lakini ni kweli kwamba tatizo la vijana kufanya safari hatari za kwenda ughaibuni kutafuta maisha mazuri lipo, na vijana wengi wanafanya safari hizo kwa sababu ya vijana wa kukimbia nchi zao kwenda ughaibuni, kubwa ni maisha magumu na ukosefu wa ajira nam. Kufikia hapo ndio nami nashusha nanga katika makala ya habari rafiki. Naitwa Ruben Lukumbuka kwako Minzilet. Msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo jioni hii. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa yaonyesha kuwa vikosi vya Rwanda vimekuwa vikipigana sambamba na waasi wa M23 mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Senegal Basiru Faye atoa wito wa mazungumzo kati ya jumuiya ya ECOAS na mataifa ya Niger, Mali Nabuki, na Bukina Faso yaliyojitenga na jumuiya hiyo. Na rais raia wa Ufaransa wako katika hali ya sintofahamu baada ya mrengo wa rais Macron kushindwa kwenye uchaguzi wa wabunge. Dr. Jose Camilion akishirikiana na na Profesa Jay na wimbo wao sivyo ndivyo. Tunatamatisha matangazo yetu jioni hii. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya, fundi mitambo amekuwa Vital Mugisha akishirikiana na George Maina, uh, msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, bila kumsahau Ruben Lukumbuka na Douglas Somariba. Jina langu insltijai, kwa heri.