Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. katika maujiano yetu jioni ya leo wanajeshi 25 wa DRC wamehukumiwa kifo na mahakama ya kijeshi baada ya kupatikana na hatia ya kukimbia uwanja wa mapambano dhidi ya wasi wa M23 ambao wameendelea kuchukua udhibiti wa sehemu ya mashariki mwa DRC. Hukumu ya kifo ya wanajeshi hao 25 inafikisha jumla ya wanajeshi 33 ambao serikali ya DRC imewahukumu tangu mwezi Mei. Benson Wakuli amezungumza na wakili Pascal Mpenda kufahamu kwa nini serikali ya DRC imeanza utekelezaji wa sheria hiyo? Nchi ya Kongo zaidi ilishaitika tena hiyo kifungo ya kifo tangu mwanzo wa mwaka huu. Nchi ya Kongo ilikubali tena kama wale ambao wanatenda hizo makosa za ngufungufu -ngufu, sawa vile ilo ubakaji, kuwa wengine kukimbia vita kan tunazungumzia juu ya wanajeshi ama kupana plani fulani flani za kivita, wale wote wanapashwa hukumiwa kifo. Na bwana Pascal, na sheria hii inatekelezwa wanapohukumiwa kifo wanajeshi hawa, ni ukweli wanaenda wanauawa, yani ama wanatumikia kifungo cha maisha gerezani. Mwisho wa siku, mpaka hivi hakuja kuwa wale ambao wanauawa. Tutachunguza kama itatekelezwa, kuna ndimu fulani fulani, sio tu wakati tu wanaisema na inatekelezwa hapo hapo, hapana. Sherehe za Kongo zinasema kama mhukumiwa yoyote ataweza akatia tena kesi yake kunako ngazi ya juu, na kama hiyo nayo anajikuta na tena anapoteza sheria ana Fai ingine ngazi hadi afike afikeku ngazi ya mwisho, na hiyo ya mwisho kabisa haiwezi kamata miaka mbili, sazim itaweza kamata miaka na ndio tunasema sisi pamoja, tutachunguza ila kwa wakati kama na hii hakuja kuwa e, utekelezaji tena ya hiyo hukumu tutaangalia mwezi siku sasa hivi tena wanasema inarudia tena nchini Kongo. Na bana Pascal, kwa kifupi tu pengine utufahamishe kutuelewa inakuwaaje wakati umoja wa mataifa una ile sheria kwamba hukumu uh, ya kifo ni ukiukaji wa haki binadam inakwaje jamhuri ya kidemokrasia ya kongo imeketi chini ikaaridia kwamba hukumu hii ya kifo inastahili kuanza kutolewa nchini mwenu ndio umoja wa mataifa unasema hiyo ila wakuu viongozi wa nchi nao walisema kwamba kwa kweli nchi ya kongo nayo inaheshimu haki za binadamu ila hali ambayo ikuwa inapitia tangu hizi miaka zote makumi mbili makumi tatu ni hali maututi sana watu wanauawa hasa zaidi kuu ngambo ya mashariki mwa nchi watu wanauawa sana na hiyo hiyo, umoja wa mataifa haitaze sauti, haiseme kipi inakuwa. Wao walionyesha kama umoja wa mataifa ni manyama tu, ndio ziko zikiuawa mashariki mwa nchi bila kufanya lolote. Na hiyo yote ndio lisema ituma Rais Felix Tshisekedi na waziri ambao anahusika na mambo ya sheria nchini Kongo, wote walisema kwamba ingawapo ndio wanapaswa kuheshimisha haki za binadamu, ila wale ambao wanakuwa wakizofisha zile zile haki za binadamu haiwezekane wao oh, walindie usalama ama walindie maisha, japo hiyo hawana hata huruma kwa maisha ya wengine. Ni mtazamo wake wakili Pascal Mbenda kutoka nchini DRC. Tuungane na Ali Bilali katika makala habari rafiki. <coughs> Nam, makala yako pendwa Habari Rafiki, msikilizaji na kukaribisha hii leo. Ali Bilali ndio jina langu, na tunazungumzia leo kuhusu hofu ambayo yaendelea kutanda mashariki mwa DRC baada ya mji wa kimkakati wa Kanyabayonga na maeneo mengine kudhibitiwa na waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, hali ambayo inazua hofu ya kutokea kwa mzozo wa kibinadamu. Unazungumziaje hatua hii waasi ya waasi kuendelea kusonga mbele? Nini hatma ya mapigano haya, na unafikiri nini ambacho serikali ya DRC inapaswa kufanya kama jibu kwa hatua hii? Tuanze na mtazamo wa Danieli kutoka Lusaka, Zambia, ya kufuatana na mada ambayo ipo kwa siku ya leo. E, nafikiri rais e, Tshisekedi angeweza tu kudikle mara moja vita moja kwa moja, asisubiri kwamba M23 iwe ikivamia FRDC kisha FRDC jidifend. Hiyo sio sio vita, hiyo hiyo sio vita, lakini ingekuwa vizuri wa declare vita moja kwa moja tu. FRDC ianze kufanya mataks, ikianza kufanya mataks ma tuone itakuwa kutoka Uvira mashariki mwa DRC si. mimi ni Ndeka Leani Dominike Mulanda. Kwa kweli nchi yetu ya Kongo inateswa na vita, inasumbuliwa sana na wasaliti wa nchi na wale ambao wasiopenda nchi yetu, nao wako ndani ya maskari, ndani ya wakubwa wa nchi na wengine wako nje ya nchi, kwa sababu ya, ya, ya faida yao binafsi, na hiyo kwa kutaka kugawanya nchi, na sisi hatutaki vile. Kama vile wakongomani tunasii rais wetu Felix Tshisekedi ambaye alisema nieri atoe damu yake kwa ajili ya wakongomani, aje ekale Goma afatilie vita gisi vinavyoendelea, na amani itaingia katika nchi ya Kongo na vita vitamalizika. Kwa majina, naitwa la virubambiza nikiwa Goma mashariki mwa DRC. kuhusu mada ya leo Jeshi la FRDC kiukweli halina nguvu ya kutosha waasi wa M23, kwa sababu kunapita masiku kadhaa wakivamia miji mikuu kama vile Rubaya, Kanyabayonga. Hii walichukua hapa jana. Kwa hiyo eh, government yetu ingekamata ingine meziri ya kusema wapige mali ile maadui watoke, ili wakaji nao warudie manyumbani kwao. Kwani watu wanasumbuka sana, wanasumbuka sana ni safari jamba. Nikiwa Lubumbashi, DRC, acha niseme ya kwamba serikali yetu imeshindwa na mapambano ambayo yanayoendeshwa huko na serikali yetu ya FRDC na wangekubali tu kama ni mazungumzo wazungumze wa, kwa sababu sisi ndio tunaofariki kila leo na oh, kina mama wanaendelea kuteseka, watoto wanateseka Kinachohitajika, serikali ingekubali tu wazungumze na M23, waone watafanya nini. La sivyo, e, sisi raia tutaendelea kuteseka. Nikiwa Bujumbura, lilare, nchi ni Burundi, naitwa Nakirutimana Gilbert. Kuhusu mzozo wa M23, ni lazima nchi husika zikae, ili waweze kuzungumuza kwa mambo hayo wawapige na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Bukuru Muhigire Adolf ukiwa Sange DRC, wewe unasema ungewaomba serikali ya DRC ikubali mazungumzo na waasi wa M23 kwa kuwa pasipo mazungumzo hayo watu wataendelea kufariki dunia. Wewe unasema ungeomba viongozi wetu waangalie mbali kuhusu swala hilo na wewe unaitwa Tuungane Baliki Hassan ukiwa Uganda, Kampala, unasema wewe unaona serikali ya Kinshasa ndio iko na uamuzi kumaliza vita nchini Kongo. Kwa nini hawajafunga mipaka na Rwanda na Kongo, na ni wapi wale magaidi wanapitia kuingia Kongo? Na unaitwa Medar Baraka ukiwa vil ya Bukavu, pole sana kwa janga la moto ambayo limeendelea Kuteketeza majumba hapo Bukavu. Bwana Medar Baraka, we unasema unaona kwamba serikali ya Kongo haifanyi vya kutosha, ili kutafuta amani mashariki mwa DRC na unaitwa John Busindi Otantist wa Moba Kakera DRC unasema kwa kweli serikali ya DRC iseme tu kama imeshindwa kupambana na waasi wa M23. Waasi hao wanaonekana uwezo wao ni mkubwa sana. Jeshi la FRDC bado hatujaona kazi wanayoifanya. Na unaitwa Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe toka Beni DRC, huwa anasema vita vinavyoendelea Kongo hakika ni pasua kichwa, sababu waasi wa M23 wamekuwa na nguvu sana. Serikali ya Kongo ni vema izidi kuongeza idadi ya wanajeshi kwenye shamba la mapambano au ikubali kuingia kwenye meza ya mazungumzo, maana hali imekuwa tete. David Sechenga toka wagumu tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, unasema sasa majeshi ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa yako wapi na majeshi ya serikali yako wapi? Mpaka hayo majeshi ya waasi wa M23 yanaendelea kuiteka miji hiyo ya Kanyabayonga na mingine. Mkifanya mchezo hata Lubumbashi M23 watafika. Jambo Kiswahili kwa majina anaitwa Rukera Kamama nikipatikana Sidikivu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vile ya Uvira teritwari ya uvira. Kwa kweli sisi tunashangaa sana kulingana na hali halisi ambayo inaonekana kupitia hali ya hali ya mapambano huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sana sana huko North Kivu. Eh, tatizo kweli eh, pao mbele, lakini si Rwanda ambaye anatuvamia na kutuua na kutuuisha, lakini eh, ni Umoja wa Mataifa unajifichama nyuma ya Kagame, ijapokuwa tunaiona kwa sababu tunashuhudia mengi zaidi, ambao wanaishi kwa kutuua kwa hiyo sisi wakongomani tumekuwa kama vile hatuna baba. Umoja wa Mataifa ungeacha kuchochea vita hivi. Mimi ni tejomani kutoka DRC. Wahenga husema mahali ambapo tembo mbili wapigania majani ndiyo yanateswa, yaani ni kusema haya yote raia ndiyo wahanga au ndiyo wanakuwa wahanga kabisa, wa hiyo yote ni kusema Lazima hata kama rais Kisekedi anaendelea kuganga na kugangana, ingelikuwa vema wajadiliane, wazungumuze ili hao rahia wasiwe wahanga, wasiteseke, wasiendelee kuteseka, ili suluhi ipatikane na mambo yatembee vizuri. Wapendwa wa uh, RFI Kiswahili, jambo. Hapa ni mzee Obae posho mbili, nikiwa hapa Beni. Mimi kama mkaaji, maoni yangu ni kwamba serikali yetu haingeishia kwa kusema sema tu, lakini ingeweza kukamata hatua kubwa na hata kupitia vitendo. Ikiwa kweli yale ambayo rais anaendelea kusema kwamba hii yuko tayari kupigana, angeweza kuonyesha na kupigana, kwani hata sisi tunaendelea kusema na wao wanasonga mbele. Sisi kama wakaaji tumevunjika moyo, alafu tunaangalia hata tuweze kusimama, sisi ndio tunakuwa hatarini, maisha yetu yanakuwa hatarini pande zote. Ikiwa wakaaji wanajiunga wakisema wanaandamana, serikali inawapiga na hata wakiweza kuandamana dhidi ya adui, nao wanawapiga. Sasa sisi tutakuwa wanani? Kutoka Kichumbiro, DRC. Mimi ni Kaniki Salumu, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika Sidope, na nikiwa mkimbizi kwenye mapambano inayoendelea ndani ya mji wa Kirumba. Kwa kweli hali ni tete, ni tete, ni tete, na kama haujaona, haujaona kauyawahi kuona shetani ambaye anazungumziwa, unakuja kwa maeneo haya itaona kadiri ulimwengu, hakuna huruma na kinachoweza kufanyika na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuhusu hali ya M23 ni Kongo kuweza kutia wakongomani fasi moja, Kongo aongee, aongee. Uh, serikali ajiulize namuna gani, namuna gani serikali iliyopita ya Joseph Kabila iliweza kupambana na hawa wa M23, wakongomani waongee wanaitwa Padri Moshi wa hotela Moshi, Tanzania. Wao anasema sioni jitihada zikichukuliwa ipasavyo katika kudhibiti kundi hilo la waasi ambalo kila kukicha linazidi kuwa na nguvu na kutekeleza maovu na kuteka miji ya kimkakati hususan Kanyabayonga. Kundi hili kwa uwazi linasapotiwa na Rwanda na kuna njia zinapaswa kutumika kuzima kundi hilo, maana halipaswi kufumbiwa macho. Tumalize na ujumbe wa Juma Ali ukiwa pale Nyayo Estate, Embakasi. We unasema kwa siasa inayoendelea ndani ya taifa la Kongo ni vigumu sana kuwashinda waasi, hivyo ni bora wangeketi kwenye meza mazungumzo na kutafuta suluhu ili wananchi waendelee kuishi katika hali tulivu, badala ya kushuhudia maafa mbali na vita, lakini pia watu wakifariki kwa kukosa matibabu, lakini pia kukosa chakula. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala ya habari rafiki Alhamisi hii, nikutakie jioni njema, tukutane tena hapo kesho Ijumaa katika madahuru. Kwa kifupi, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Hali ya utulivu yashuhudiwa nchini Kenya baada ya vijana kutojitokeza kuendeleza maandamano dhidi ya serikali. Mamilioni wa raia wa Uingereza wanaendelea kupiga kura Andozo. My friend cha kwake Johnny Drill msanii kutoka Nigeria kikitamatisha matangazo ya jioni ya RFI Kiswahili. Shukrani za dhati kwako msikilizaji, ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru msimamizi wa matangazo Victor Abuso, kwenye mitambo Vital Mugisho, Bolrin Ambale, wengine Ali Bilali, Benson Okoli. Mimi naitwa Carol Corir kwa heri.