Saa kumi na mbili na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. kwenye maujiano yetu jioni ya leo, rais wa Kenya William Ruto ameagiza kukaguliwa upya kwa pendekezo la nyongeza ya mishahara ya wafanyikazi wa umma nchini humo kutokana na chapisho la tume ya kuratibu mishahara ya wafanyikazi wa umma SRC mwaka uliopita. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Benson Wakoli amezungumza na Profesa Haman Manyora, ni mchambuzi wasiasa, wa siasa, anazungumza akiwa nchini Kenya, Nairobi. wanataka kulitumia kwa namna ambao wazungu kuonekana kama magnanimous. Unafanya kitu kibaya ndio ujitokeze kama unakuja kusaidia. Bana, sisi tuna wafili wa Kenya, hatuwezi kubali mishahara kuongezeka, labda ni kama hiyo. Hayo yote wananchi, sidhani kama wanaweza bebwa na uongo kama hiyo. Kwa hivyo, Profesa, kwa mtazamo wako, unahisi hizi kauli za wabunge ni zile tu ambazo zinalenga kuwafurahisha Wakenya kutokana na matendo ambayo yamekuwa yakifanyika hivi karibuni, maandamano ya vijana kupinga matumizi makubwa ya serikali? Ni machozi ya mamba bwana, kama wangekuwa wanajua kweli wakenya wanakerwa na na uporaji wa pesa na mishahara na marupurupu ambayo wabunge wanachukua, ambaye ni mbaya sana katika taifa la maskini kama hili. Kama kweli wanatufili Wakenya waseme jamani, mishahara yetu hii na marindikizi na marupurupu iko juu zaidi, tunafanya kikao ili tuteremushe kwa zaidi ya asilimia hamsini mishahara yetu pamoja na na na, na, na, marupurupu mengine. Hapo tutawasikia kweli wanatuelewa. Lakini hii ni machozi ya mama anakutangani. Na, Profesa, rais pia mwenyewe aligusia kwamba analenga kufanya vitu ambavyo vitasaidia kupunguza matumizi ya serikali. Unahisi hii ni kauli tu ya kisiasa inayolenga kutuliza mioyo ya Wakenya, ama ni kitu ambacho anaweza tuliza hata baada ya siku ya Jumapili? Tangu siku ya Jumapili ajaonekana hadharani. Tangu wakati huo alisema kwamba kuanzia kesho, hiyo kesho ilikuja ikapita. Kwa hivyo hii ni, ni matamshi ya wanasiasa, ni kawaida tu. Wanasiasa huwa wanabeba watu ujinga, wanafikiri wakisema leo watu watasahau kesho, lakini kwa hakika kuna mambo ambayo tunaweza kufanya kama Wakenya na tunaweza kuyatekeleza mengine mara moja, na sidhani kwa hakika Wakenya raundi hili wataamini wa, wa ahadi ambazo wamekuwa wakiambiwa mara kwa mara miaka hiyo na. Mprofesa huu umekuwa ukifuatilia sana siasa hizi za Kenya unahisi Rais William Ruto kivivyote vile kutokana na uh, matukio ambayo yamekuwa yakitendeka hapo nchini Kenya, maandamano ya vijana vijana kutaka kodi ziondolewe, kisiasa anapoteza nini hasa? Umaarufu wa rais unazidi kudidimia. Uh, kwa hakika kama kura ingepigwa leo, pamoja kwa na kwamba kuna ukabila nchini, anaweza pata zaidi ya asilimia thelathini ni kusema kwamba haya maandamano yamewafungua watu macho watu ambao hata walikuwa hawaoni au wanaona na hawajali mwisho kabisa kabla nikuachilie miongoni mwa maswala ambayo wakenya wanahisi yafaa rais yatekeleze ni kuvunja baraza la mawaziri ili litakuwa na maana yote profesa si kwamba unapovunja baraza la mawaziri eti utapata mawaziri ati wazuri sana hivyo lakini ni ishara kwa wananchi kwamba umewasikia na uko tayari kubadilika na kubadilisha maneno Mtazamo wake Profesa Aman Manyura, mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa Nairobi. Tupate makala ya habari rafiki naye Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana Karor Kuri na ni kukaribishe msikilizaji katika makala ya habari rafiki. Mimi naitwa Ali Bilali na nakusihi kuambatana nami mwanzo hadi tamati na leo tunajadili kuhusu mazungumzo ya kitaifa ambayo yamekuwa yakiitishwa na mataifa mbalimbali mbali barani Afrika yenye lengo la kumaliza matatizo yaliyopo. Mfano wa hivi karibuni ni nchini Kenya, ambako Rais William Ruto ametoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kutatua shida zinazolikumba taifa hilo. Unafikiri mazungumzo hayo ya kitaifa yanatija? Nini kifanyike kumaliza matatizo yanayoyakubwa mataifa ya Afrika? Tuanze na maoni ya naitwa Richnes Majaliwa toka nchini Namibia kuhusu mazungumzo ya kitaifa. Eh, kwangu mimi naona kama hayana tija eh, hayo. Eh, kwa sababu gani? Kwa sababu nakuta mazungumzo hayo kwa asilimia kubwa ndo yanaleta machochezi, ndo yanaleta vurugu yanaleta e, uchonganishi. Cha kufanya hapo ni bora tu kuwasiliana na ku e, na kutengeneza kwa pamoja kwenye nchi e, serikali na wananchi wajua wanafanya nini, ndio ya maana kuliko kuleta mazungumzo ya kitaifa. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada yangu ya leo, kusimesha ukweli, nchi zetu za Afrika bado kuna ugumu fulani, kwa sababu kama unavyosema kwamba viongozi wengi wa Afrika wanaitichaga mananii mazungumzo na wananchi, hapo baadaye wananchi labda kataa au labda wa, wanasusa kama hapo nchini Kenya ilivyokuwa. Ni kweli viongozi wetu wa Afrika, kiufupi, wanakaa unafiki fulani, ndio maana kwa sehemu kubwa wananchi hawakubali, na ndio maana hata kama kiitisha maana ni mazungumzo mazungumzo wanakataa. Wanajua kabisa hawa watu wanatuchora tu, hata kama tukiingia kwenye mazungumzo hawatolifanyia kazi. Yani kiufupi, sisi wa Afrika hatusikilizwagi kwenye mazungumzo, especially na serikali. Naitwa Matie Masoka, maarufu maskini jeuri, kutokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Mazungumzo ya kitaifa inayoitwa na viongozi wetu wa Afrika, mimi siamini kana kwamba inaweza ikawa msaada wowote kwa wananchi, bali inaweza kuwa msaada kwa viongozi wenyewe wa Afrika kujitafutia kujitafutia mamlaka tu, kwa sababu viongozi wetu wengi wa Afrika hawasikilizi sana matakwa ya raia wake. Ndiyo maana wanaanza kujitafutia mazungumzo ya kitaifa ili iwasaidie wao wenyewe. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Justin Ep kutoka tarafa ya Moba hapa kwetu Maseba kijijini Kilambo. Mazungumuzo ya kimataifa ambayo yanaendelea katika manchi zao ni usaa hii, kwa sababu wakati mazungumuzo yanaendelea kufanyika, ili ni umoja wapo wa kutafuta amani kati ya mizozo ya mayo inaendelea katika ile manchi. Kwa mfano William Ruto sasa hivi, wakati anapoendelesha ile mazungumuzo, nadhani kama itasaidia wakenya kutafuta amani na pia mambo makubwa katika nchi yao itakuwa yenye kuendelea. Sawa. Kwa majina anaitwa Mfariji Kihota, alianse kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Mazungumzo hayo ya kitaifa hayabadili lolote, kwa sababu wale ambao wanakusanyika katika mazungumzo hao ni wale wale ambao wanafanya njama za kuwaiba raia, kupandisha kodi nyingi na kufanya hali ya maisha ya wananchi. Tutaomba raia wa, wa, wa, wazingatie katiba, wasifanye vurugu, lakini dawa ambayo inaweza kuleta amani katika mataifa yetu ni viongozi kuachana na njama za kuleta fujo katika mataifa yao, ikiwemo kushusha kodi ya wananchi, kufanya maisha ya wananchi au wa maisha bora, wasizingatie masilahi yao wenyewe. Hiyo itakuwa ni vizuri. Asante RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Felix. Kwa kweli kufuatana na mada hii ya leo, naona kama mazungumzo ya kitaifa haiwezi kusaidia lolote, kwa sababu Afrika inakumbwa na siasa mbaya ambayo inatoka kwa viongozi wetu ambao wanatuongoza kwanza, viongozi ni wapende wananchi, wapende na nchi zao, wakuwe wazalendo. Pili, wafuate masharti ya wananchi na wakuwatimizia zile haki zote ambazo watakuwa wameahidia wananchi, hiyo inaweza kusaidia. Na la tatu la kumalizia ni kumaliza uporaji wa rasilimali ambayo nchi inapatikana nao, lakini unakuta viongozi wanaendelea kupora na kuiba hizo mali zote bila kujali maendeleo ya nchi na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unasema, tuungane Baliki Hasani, ukiwa Uganda Kampala, We binafsi mazungumzo ndiyo suluhu ya kila vurugu, kama vile hapo Kenya; mazungumzo ndiyo ambayo yataleta amani. Unaitwa Stani Kabela Marato kutoka Tarafani Moba. Uh, unasema kwa kweli, unaona kuwa mazungumzo ndiyo suluhisho kwa taifa, pia ni vema taifa likawa na mazungumzo kwa kutatua uh, mizozo iliyopo zabuloni mayongeza kijana mkongwe toka beni drc unasema hatua nzuri ambayo serikali ya Kenya imechukua mazungumzo ndiyo ambayo yataleta suluhu kwa kila uh, vurugu na huyo unaitwa tierima koti kasereka mtoto mpole wa mashariki ya DRC unasema ndiyo kwangu naamini kuwa mazungumzo kitaifa ya kitaifa yanapaswa kuwatija ikiwa rais na viongozi wanalipa taifa nafasi ya kuongea Kwangu suluhu ni viongozi wetu kujitambua kwanza wapi walipo. Abwe Macho Bitluka toka DRC Uvira Katongo unasema unawashukuru sana RFI kwa mada ya leo. Wewe unazungumza kwa kumaliza mizozo ambayo imekuwa ikijitokeza katika mataifa mbalimbali. Kwa kweli, unaunga mkono kuwepo kwa mazungumzo ya kitaifa wao unasema wanaitwa Gabriel Musindiro kutoka Uvira, DRC. We unasema kivyako, wewe ungeshauri wananchi wa Kenya pia na rais wao William Ruto waikae meza moja ili watatue mzozo uliopo. David Sechenga toka wadumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. We unasema mazungumzo ya kitaifa yanatija endapo yatafanyika mapema pasipo kuruhusu kufikia hatua ya wananchi kuandamana na cha kufanya kumaliza matatizo ya bara la Afrika ni viongozi wa bara hili kuridhika na muda ambao wamekaa madarakani na kupunguza uroho wa madaraka na pia kukubali matokeo ya uchaguzi hapo, kwa asilimia kubwa itasaidia kumaliza migogoro katika bara hili. Kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Fomadiego Defanse Desoprime, natulia kwenye chuo kikubwa cha ISM Uvira. Acha niseme ya kwamba matatizo ya Afrika hayataisha kwenye mikutano, lakini itaisha wakati wa Afrika wee wenyewe wataleta ile tunaita development, yaani malengo waifikilie na ionekane ya kwamba viongozi wee wenyewe watekeleze kwanza yale ambao walioyasema kwa vikao ambavyo vilivyopita. Wasikuwa wanaitisha vikao na bado hawajatekeleza yale walioyasema kwa vikao ambavyo viliyopita. Nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni Engineer Jonathan Bakuzola, ningependelea ni kwanza wakubwa eh, viongozi wa, wa nchi za Afrika wawe na tabia ya kutatua mizozo na kufanya mazungumuzo kabla ya kuyakuwa hali mbaya ndani ya mainchi. Ni bora zaidi sana kufanya mazungumuzo mbele kuliko kufanya mazungumuzo kwa kutatua mzozo. Yale ni mambo ya kufuatilia sana kwa serikali zote za nchi za Afrika. Kweli Asilemboroje kutoka Bujumbura. Kweli ile anani kuitisha kwa nakaa chini wazungumuze ni wazo mzuri sana, wazo mzuri tena na inatija. Lakini tatizo sasa ya maserikali zetu, kama hali ya fuja ya kuwa wanakuwa wajaitisha wakisho na maji nawafikia mshingo nyo wanaitisha, hilo tabia sio mzuri, inaomba kukua wanatatua matatizo bila Fujo ya kuwa bila mauaji ya kuwa ndio inakuwa vizuri. Toka mashariki mwa jias si mimi, ni ndeka leani Dominique Mulanda, fatana na mada ya leo, kwa kweli kuongea pamoja wananchi pamoja na wakubwa wa serikali, hiyo inaleta suluhisho ya matatizo ya nchi. Matatizo ni kwamba marais wengi wanakuwa na mambo yao binafsi, wanajificha kwa kusema tuongee, lakini wamekwisha kuwa na lengo yao. Ndio, ndiyo matatizo hiyo Magnifique Heda Meta. Wewe unasema kwako, wewe unawatakia kila laheri wale wote ambao wamekuwa wakiweka mbele swala la mazungumzo ya kitaifa. Isaya Ruben Alex toka Uvira DRC. We unasema hatua ni nzuri kwa kumaliza shida ambazo zinatokea katika jamii na kutafuta suluhu. Tumalize na ujumbe wa Jody ukiwa pale Nyayo Estate Imbakasi. Wewe unasema hakika mijadala ya kitaifa ni muhimu, lakini tatizo linalojitokeza ni pale yanapoitishwa mazungumzo ya kitaifa lakini maazimio au maagizo yatokanayo na mazungumzo hayo imekuwa nadra kutekelezwa. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala ya habari Rafiki na, na kusihi kuungana nami hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema Kwa kutamatisha, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Human Rights Watch washutumu wanajeshi wa Ethiopia kwa kutekeleza visa vya uhalifu wa kivita dhidi ya wahudumu wa afya nchini humo. Polisi nchini Kenya huwakamata watu zaidi ya 270 wanaotumiwa kwa vitendo vya uhalifu wakati wa maandamano ya kuipinga serikali na wananchi wa Uingereza wanajiandaa kupiga kura hapo kesho kwenye uchaguzi mkuu. kibao shake, cha kwake fleva huu ni msanii kutoka kule Nigeria, kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili jioni ya leo. Shukrani kwako msikilizaji, ambao umetupa muda wako mpaka tumemaliza. Nishukuru pia msimamizi wa matangazo haya Victo Buso, kwenye mitambo amekuwa Vital Mugisho, George Maina. Nishukuru pia Benson Wakoli, Ali Bilali na wengine. Mimi naitwa Carol Corel na kutekia usiku mwema, usikose kuungana nasi hapo kesho kuanzia saa moja na nusu kwa matangazo ya lugha ya Kiswahili kwa sasa, tunakuunganisha na wenzetu kule Paris yeah, yeah, yeah.