Dakika 43 zimekatika baada ya saa 12 jioni, Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, wafuasi wa mwanasiasa wa chama cha Demokrat nchini Marekani sasa wameingiwa na uoga baada ya mgombea wao Joe Biden kufanya vibaya katika mdahalo wa kwanza wa televisheni dhidi ya Donald Trump. Mwenzetu Douglas Omariba amezungumza na Jawadu Mohammed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania kubwa litakuwa ni kwamba Republican watatumia udhaifu waliouona, na watajaribu kuwashawishi wale ambao bado walikuwa na sehemu ya imani juu ya Rais Biden kubadili mwelekeo na hilo naliona linaweza likatokea, kwamba Wamarekani wengi huenda baada ya mdahalo huu wakabadilisha mwelekeo, na tukamwona pengine Trump akiwa anajizoelea wafuasi wapya, japo hilo pia halina uhakika sana, kwa sababu pia Marekani nayo bado ina siasa fulani za kufiana, kwamba mtu akishaamini pia katika aina fulani ya siasa, huwa mara nyingine hawamwamini yule anayegombea, huwa wanaamini mlengo anakotokea. tumesadia na miezi mitano pekee kuelekea uchaguzi wa Novemba, iwapo wanademokrats wataamua kubadilisha itakuwa na athari gani katika matokeo ya uchaguzi? Athari ni kubwa, itaonekana. Demokrat ni watu ambao wa pia sio watu makini, walipaswa kuwa wamefahamu mapema kwamba mgombea wao hana uwezo, kwa sababu suala la umri si swala la la usiku mmoja, kwamba labda alikuwa jana na miaka sitini sasa ameamka imekuwa sabini na moja. Hapana. Jambo ambalo lilikuwepo Demokrat walipaswa kulitathmini, lakini viashiria vilikuwepo ambavyo vinamuonyesha kwamba Biden hana umahiri mzuri sana linapokuja swala la kusimamia msimamo halisi ya Marekani. Kwa hiyo Demokrati ilipaswa iwe imemwona mapema. E, ndio wanaweza kujaribu angalau kuleta mvuto mwingine, lakini kwa kweli wataonekana pia si chama cha kuamini, kwa sababu hata yeye e, anaweza asija akiwa amekamilika vizuri. Anaweza akaja mtu ambaye baada akawa na mashaka na hapo kwa mgombea mwingine ambao umezungumzia, ndio swali langu linafuatia kwamba kama ni kubadilisha, nani mwingine ambaye anafaa zaidi ili kuhakikishwa kwamba wanademokrat wanaasalia na ushindi? Kwa kweli ni mapema sana kumsema nani atakuwa anafaa zaidi, lakini nacho nachokiona watajaribu kumwangalia moja ya mgombea ambaye angalau anaweza akawa na sifa ambazo mgombea wa Republican hana, kuanzia eneo la umri. Wanaweza kumtafuta mgombea ambaye umri wake utakuwa chini ya umri alionao Donald Trump. Wanaweza kumtafuta mgombea ambaye atakuwa na sera ambazo zinaegemea usawa zaidi. Kuna uwezekano wowote kwamba Rais Joe Biden akajitokeza mwenyewe na kuambia wana Democrats kwamba mimi ningependa kujiondoa, mchague mgombea mwingine. Mimi silioni binafsi, mimi silioni kama anaweza akajiondosha, kwa sababu bado anajiona kama mtu mahiri, anajiona kama mtu aliyefanyiwa njama katika kile kipindi. Kwa hiyo ukimtizama, anayesema si mtu anayeonekana kukata tamaa, bado anajiona ana nguvu na anaweza kushinda. Kwa hiyo sioni kama anaweza kujitokeza mbele ya wanahabari na Wamarekani kwamba anajiondoa. Ni mtazamo wake, Jawadu Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Tupate makala ya habari rafiki. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki, ikiwa ni Jumaa, bila shaka ni siku ya madahuru yanachangia chochote kile ambacho kinaendelea hapo ulipo ama yale ambayo ulisikia katika matangazo yetu juma hili. Karibu kwenye makala leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakuli. Tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitasoma ujumbe wako uliochapisha kwenye mtandao wetu wa Facebook, ukurasa ukiwa ni RFI Kiswahili. Elibulambo, napatikana katika inji ya DRC. Ambayo yananisumbua sana ni kwa nini vita hayapunguke katika inji yetu ya Kongo. Nataka viongozi wa inji wakae chini, waangalie kama wanaweza tatua uh, mambo ya inji namna gani, ili watulize Refi, kwa majina naitwa Elisha Ndege kutoka Luberizi nchini DR si Kongo, jimboni Kivu ya Kusini tarafani Uvira. Madauru yangu leo, ningependa kuzungumzia chuano ya Yuro inayoendelea nchini Ujerumani barani Ulaya. Kwangu mimi, nataka wafanzi wote wa Kristiano Ronaldo tuendelee kutulia na angala, atafanya mengi mema. Tumuombe Mungu amzidishie, kwani ni mchezaji ambaye mimi nampenda na ninamtaka na ninakuwa tamani kumwona kwa kila muda anavyocheza. Napenda staili yake anayoicheza wa Yani, naomba wafanzi wote wa Cristiano Ronaldo tuendelee kuwa wavumilivu mpaka ambapo atafanya vitu vizuri, angalau atatufurahisha. Asante sana RFI, ninawapenda pia. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Matie Masoka, maarufu maskini Jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Nilipenda kuzungumzia na kuwapongeza sana vijana wa kule Kenya ambao waliandamana kufuatana na mswada tata ambao ulikuwa unafanywa na wabunge wa kule Kenya, lakini tunapongeza vile vile Rais wa Kenya kwa kukubaliana na matakwa ya raia wake, kwa sababu ile ndio demokrasi na upendo wa kupenda nchi. Siti Mirendo na jirikodi toka Bukavu Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, kuhusiana na mada huru ya Ijumaa siku ya leo nichangie tu kusema kuwa uh, vurugu zinazoendelea huko Kenya, lingepashwa kupatia wanasiasa wote wa Afrika lesson ya kuwa huwa wanapana ahadi ambazo wanashindwa kutimiza, na hii inafanya wananchi huwa wanakuwa na hasira sana. <tune> Asante sana Arafai kutoka Uvira kalundo sijikif DRC ama na Bagi Mustafa Kasongo. Napenda kuongelea kuzungumza kile yenye kutokea hapo maeneo ya Mboko kupoteza Mwami Simbi, na wapa pole jama na kuomba serikali kufuatilia hali hiyo visikuwa vinatokea kwa sababu tumeona vinaharibu watu na watu wengi wanapoteza maisha hapo tarafani Fizi kwa hali ya hivyo kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego Defense des Oprime, natuliwa kwenye chuo kikubwa cha ESM Uvira. Kwa mada yangu ya huru, napenda kuzungumzia ugonjwa mkali ambao unaonekana hapa kwetu Uvira po max, na tena unakuja na kasi kubwa. Ndo tunaomba watu waende kulinda zile mamezile barieri ambao tunapewa na waganga, itatusaidia sana kwa kuwa ni ugonjwa unakuya na kasi kubwa na unaambukia direkt. Asante RFA Kiswahili. Makala hewani ni habari rafiki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Jina langu ni Benson Wakoli. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na yale uliochangia kwenye mada huru ya leo. Nazo na jamaa anajiita Emmanuel Matanda anasema, yuko wapi? Viga eneo la Nyang'ori. Kwenye mada huru leo nitazungumzia maandamano ambayo yamekuwa yakishuhudiwa nchini Kenya. Baadhi ya vijana wetu wamepoteza maisha yao, lakini viongozi wetu wamechukulia suala hilo kiurahisi tu. Dalfin Matabishi Erik anasema, yuko wapi? Yuko Uvira, eneo la Kalima Bengi. Anasema, mada yangu huru leo ni kuhusiana na nchi yetu ya Kongo, dola inaendelea ni kupanda sana, ili hali tunayo rasilimali nyingi tu. kwa nini? Anauliza jama huyu. Karl Rehema anasema yuko Ubungo, Tanzania. Anasema, mada yangu leo huru ni usafiri wetu wa mwendo kasi, jinsi unavyotutesa. Tunakaa vituoni muda mwingi, hakuna mpangilio katika vituo, ovyoovyo tu vitu, hadi kuanza kuibiwa sasa, itakuwaje? Serikali ingilie hili ili tuwe tunasafiri salama na ontime. Adria Stanis anasema yuko kabele maratu, wapi moba Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, eneo la Kibwe anasema leo kwenye madahuru, napenda kuzungumzia kuhusu wezi wa silaha wanaofanya wizi na kupora mali dhidi ya raia hapa tarafani Moba. Pia naomba kwa serikali yetu kushughulikia gumzo hiyo kwa sababu raia tunazidi kuteseka sana. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Jambo RFI, kisalimini. Yedizo mmbere Kisuba nahita nikiwa kaina Lubero, mashariki mwa kusuma husumadauri. Leo nilipenda kuzungumzia inji yangu ambapo mna muda kama na huu bomu na milio ya risasi inaendelea kulia. Ngelipenda viongozi waweze kufaa juu yote waweze kumaliza hii vita, kwani raia wanakuwa na wasiwasi, wanajiuliza kama wana viongozi Jambo, roge kutoka Bujumbura. Nilikuwa nampongeza tu rais wa Kenya kwa kukataa kutia hiyo sheria ya kusujiria kupandisha nani ya kodi, alifaa vizuri, sema tu rais alikawia kidogo, kungoja watu wakufe, ndio kishapitia na kubali hiyo. Na shauri tu wa rais wetu wa Afrika wakweli, wanatatua matatizo kabla maji hayazidi unga. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu maandamano Kenya, maandamano ya Kenya. Maandamano ni sauti ya raia, lakini raia iwe na heshima kwenye serikali na serikali iheshimii raia, kwa sababu raia ndio ametuma hiyo serikali na kuwepo. E, kama vile William Ruto, rais wa Kenya, ametaka azungumze na vijana, ni jambo la maana tena muhimu, asikie fikra za vijana, na vijana zisikie fikra za serikali, alafu suluhu ipatikane. Asante. Uh, kwa majina anaitwa Berte Napoleo Nyapiro, nikiwa mjini Kigali. Mada yaliyo huru ninayo hivi sasa inaelekea uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC, ambapo hapo Jumapili tarehe thelathini Juni tutaadhimisha miaka sitini na minne taifa hili la Afrika ya kati likiwa huru, lakini mpaka sasa uhuru wa taifa hili unanichanganyikisha kwani eneo la mashariki tangu wakati ule halijakuwa na amani ya kutosha kama maeneo mengine ya taifa. Hivi sasa taifa liko kwenye vita ambavyo havina hata chochote kinachoweza kuwa kama mavuno isipokuwa mauaji kadhaa. Tarajia tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili, msikilizaji, kusoma maoni yako uliochapisha kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kuhusiana na mada yetu huru kwenye Facebook. Na mwona Ituri Safari, anasema yuko komanda tarafani leo kwenye mtandao wa Facebook Kifata matangazo kila siku ni mauaji, tunaomba serikali iweze kukomesha hayo. Felix Kabigiri nikiwa Rushuru, ningependa kuongelea vita vinavyozidi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani waasi wa emu ishirini na tatu wanaendelea kutatiza usalama wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Joseph Kahola anasema wa pale Katavi anasema poleni wa Kenya kwa kilichowapata juma lilopita kutokana na maandamano. Shil kijeba anasema Kenya tunaenjoi maandamano kwa kuvuta moshi wa vitoa machozi. Lazima serikali isikie kilio chetu. Pascal Mtanda, mwalimu wa shule ya msingi Kalunga kutoka nanga Moba, DRC: tunaishukuru Moba FM kwa kutupeperushia RFI Kiswahili kila siku. RFI daima. Nam, Pascal, maoni yako natupa nafasi ya kupata maoni zaidi yaliyotuma kwa njia sauti. Ujambo RFI Swahili, mimi ni Matande Emmanuel kutoka Vihiga. Na leo ikiwa ni mada huru nitazungumzia kuhusiana na maandamano ambayo yamekuwa akifanyika humu nchini. Na utaona kwamba viongozi wetu hasa wabunge ambao tuliwachagua wameweza kutufeli kwa sababu sasa hivi wanazungumza tu kwa kiburi. Maana wamesahau kwamba kutokana na maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika uh, jijini Nairobi na pia maeneo mbalimbali, utaona kwamba kuna wale vijana ambao wamepoteza maisha, lakini wabunge, kuna baadhi ya wabunge ambao wamekuwa wanarusha cheche wakisema kwamba watapitisha tu mswada wa fedha iwapo itarejeshwa bungeni. Toka Kampala nchini Uganda, langu jina ni Patrick Nyandwi maarufu P7 artisan de la jumaa. Siku ya leo, mada huru ni jikite katika nchi ya Kenya, hasa ni kipongeza vijana ambao waliweza kuhamasisha wakitumia mitandao wakisitiza wenzao kuungana nao kwa ajili ya kufanya maandamano ya amani. Kama hayo, rafiki, kikumu, kwa maoni hayo, makala ya habari rafiki msikilizaji anafika kikomo. Imekuwa fari yangu kuwa nawe kwenye makala ya juma hili ya habari rafiki. Akikujalia Mungu na pia nijalie, tutaonana tena katika makala yajayo ya, ya habari rafiki. Kwa heri msikilizaji. Na msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo katika matangazo yetu jioni hii. Nchini Kenya, baada ya maandamano ya kupinga mswada tata wa fedha, vijana nchini humo sasa wanajipanga kupinga utawala mbaya na vitendo vya rushwa. Chama cha upinzani nchini Afrika Kusini cha DA cha kanusha kujiondoa kwenye majadiliano na ANC kuhusu gavi wa nafasi za mawaziri. Na wafuasi wa chama cha Demokrati nchini Marekani waingiwa na uoga baada ya Rais Biden kufanya vipaya kwenye mdahalo wa televisheni. Tunatamatisha matangazo na kibao sina noma kutoka kwa Karisma. hadi mchana Mama, oh my God, Shere na piganga na kikosi. Kwa mfuko pesa haikosi. Mademu wana ni tanga kiongozi, Vile mimi utesanga Nairobi. Sele, sele, zimeripoti. Chini, chini tuko kwa magoti. Aki wewe, wewe pusi ni rekodi, Kesho nipate mmesha niposti. Niko shere mina vibe, Nanyi muna ni analyze, Uwa wonder why Ndivyo tunatamatisha matangazo jioni hii. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.