Dakika arobaini na tatu baada ya saa kumi na mbili jioni ya Afrika Mashariki <tune> kwenye mahojiano yetu jioni hii, tume ya kulinda amani nchini DRC MONUSCO inatarajiwa kukamilisha operesheni zake kwenye jimbo la Kivu Kusini, ambapo itakabidhi kambi zake na hatamu ya usalama kwa wanajeshi wa serikali ya FARDC. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua wa hii? Mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na Jean Christotom, kijana mwanaharakati wa mashirika ya kiraia akiwa Bukavu. sisi kama vile wanaharakati wa haki za binadamu, wakuu viongozi wa mashirika za kiraia, hali ya kwanza ni hali ya kushukuru kusema asante kwa yote yenye Monisco imeweza kufanya huko mashariki mwa nchi yetu, na kwa namna ya kipekee katika jimbo letu la Kivu ya Kusini. Unajua, kama Monisco wamefanya zaidi ya miaka ishirini huko, na hatuwezi kusema kama hakuna kazi wamefanya. Wamefanya kazi na kunakuwa hata wamoja kati ya wale majeshi maaskari wa Monisco wenye wamepoteza maisha yao kusudi amani iweze kurudi. Na unazungumzia vipi kauli aliyoisema mkuu wa MONUSCO Bintu Keita kwamba sasa wamehamishia shughuli zao walizokuwa wakizifanya huko, majukumu yote wameyakabidhi kwa serikali ya DRC ikiwemo umiliki wa ofisi zao na kambi mbalimbali mbali za kijeshi. Ndiyo MONISCO imeenda na imeacha madaraka, imekabidhi hiyo eh, maofisi fulani fulani kwa serikali ya nchi yetu. Ni jukumu sasa la serikali yetu, eh, wakuu viongozi wa nchi yetu kukamata na mikono mbili wafanye yote iwezekanavyo kusudi hiyo kutoka ya MONISCO isisaidie wale wajambazi, vikundi vyenye kumiliki silaha wawezi kupata hiyo kama vile njia ya kuweza kurudi na kuleta ujeuri e, zaidi katika nchi yetu. Jeshi la serikali FRDC kule DRC na taasisi nyingine za kiusalama kama polisi zilinufaika na msaada kutoka uh, kwa MONUSCO. Unadhani jeshi lenyewe litamudu kupambana na hali ya kiusalama ilivyo huko mashariki mwa DRC? Bila MONUSCO basi, ndio unajua, kama MONUSCO imeondoka na ni inakuwa sasa ni jukumu la jeshi letu, inakuwa sasa ni jukumu la polisi ya kwetu kufanya kazi ya kulindia wananchi eh, usalama, na tuna imani kama wataifanya, na sisi kama vile shirika za kiraia tutafanya hiyo, tunaita observation, kuangalia yenye MONUSCO ilikuwa ikifanya, eti serikali ya jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Kongo inaifanya. Na je unaona kwamba muda ume fika na ni muda uliomwafaka kwa MONUSCO kuondoka DRC wakati huu tukishuhudia vita vya M23 wanaosaidiwa na Rwanda na mauaji ya ADF mashariki mwa nchi hiyo. Kusema kama muda bado kufika, siwaze. Inakuwa sasa zaidi ya miaka ishirini, MONISCO ilikuwa huko, eh, nchini kwetu, ila matokeo haikuturidhisha kabisa. Kama wameondoka leo, tunakuwa tukishukuru kadiri nimesema hapo mwanzo, na inakuwa sasa pia, eh, kwetu sisi, okaziani ya kupaza sauti, kuambia wakuu viongozi wafanye kazi yao kadiri inastahili, inastahili Jean sana. Asante sana, asante. Sauti yake Jean Chrysostome, kijana na mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa Bukavu. Tupate makala ya habari rafiki. Nam msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Leo bado hupo nami Benson Wakodi. Mjadala wetu leo unalenga taifa la burundi linalozidi kushuhudia uhaba mkubwa wa mafuta, hili likitatiza shughuli za usafiri katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Msikilizaji, na ndio maana msikilizaji tumekuuliza, unafikiri nini wa chanzo cha ukosefu wa mafuta katika mataifa yetu? Nam, baadhi tu ya maswali tumekuuliza. Karibu kwenye makala leo, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wa sauti kisha baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako wa maoni uliochapisha kwenye mtandao wa Facebook. Hii ni sauti Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mafuta, mafuta ya gari e, ni uhaba kweli. Burundi kwenye nipo, lakini tunasikia laki na nchi zingine, lakini katika kufuatilia na kuuliza vizuri, tunaelezwa kama kabisa ni ajili ya hii vita ya Urusi na Ukraini. Lakini tizama, kweli unaona, ni kweli kwa sababu mbele ya hiyo vita haya mambo hayakuwa. Sasa tunakuja kukutana kama ni kweli na inatuma na dola inapanda pesa kupanda na ngamba ya matumizi inakuwa shida. Napiga simu nikiwa DRC, jimboni Tanganyika, tarafa di Moba, mjini Kirumu, kata Congo. Kwa majina anaitwa Fabiano na Ebaoine. Kiukweli ni kwamba uwaba wa mafuta linakumba bara nzima la Afrika, kipekee hapa nchini DRC, zaidi tarafani Moba. Uwaba wa mafuta unaletwa na hali za mabarabara, mabarabara ni zenye kuharibika inafikia magari ambayo inaposha kuleta mafuta ushinda utembea toka so, sidkivo tarafani Uvira ni yepeke amana bagini mstafa kasongo Burundi. Imekuwa chanzo kahaba wa mafuta ukosekana hata kwenye nchi zetu tumeziji kushuhudia labda ni wafanyabiashara ndio wanaostahili wanaohusika na hiyo kuuzishaa mafuta kuongeza kiango, kwa sababu inasumbua makazi za watu ama watembeza magari na makazi yote. Jambo kojie kutoka Bujumbura, kweli hiyo hali ya mafuta inasumbua watu sana sana kabisa. Unakuta um, iulaio yote inakuwa tuse ya kukosekana mafuta na hiyo udhaifu yote inatokanaka na jinsi mpangilio njeko mbaya sana. tukuan tu tunaomba tuma serikali zetu za Afrika wanakomesa hamwa na serikali wanaungana pamoja, wanaangalia jinsi wanaweza tafuta franga, wanaenda wanaleta mafuta mingi, wanakuwa wanaweka juu kabisa ongezele mahala ya mafuta mafuta wanalisa, mafuta sana lakini wanakuwa wanaleta Patrick maarufu P7 mafuta inakosekana sana, lakini unaona wanakuwa wanaleta mafuta ndogo. Patrick Nyandwi Artisan de la Paix, Kampala, nchini Uganda. Rahia wa Burundi kuendelea kulalama kwa sababu ya uhaba wa mafuta. Chanzo chake inaweza kuwa kama vile wauzaji wa mafuta ama serikali. Serikali ingelikuwa muhimu na heri kutumika sambamba na wale wauza mafuta ili kusiwaokea ushuru wa kupita nao waweze kutumika kwa mawasiliano, kwa kuwa wakifaidika na serikali ikifaidika. Sababu ya mojawapo ni hiyo. Majina naitwa Kizingi Ramadhani, napatikana DRC mkoa wa Kivu ya Kusini, jijini Bukavu. Kuhusu uhaba wa mafuta, hili suala tuliwahi kulishuhudia miezi ambayo imepita na viongozi wakalishughulikia likapata suluhisho. Kwa nchi ya Burundi, hili suala la uhaba wa mafuta ni suala ambalo limeshadumu muda mrefu ni kushauri wangu na hapa, viongozi wa Burundi walishughulikie na wao, ili vipate suluhu ya kudumu. Na msikilizaji, sasa anatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kila nani wamechapisha maoni kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona nani? Namuona Fredi Charles Lamek. <coughs> anasema taifa la Burundi ni taifa maskini na uongozi wa rais Evariste Ndayishimiye umechangia pakubwa kukosekana kwa mafuta ya magari katika taifa hilo. Tungane Balike Hasan anasema yuko jijini Kampala, Uganda, binafsi kwa maoni yangu mimi naona kama serikali ya Burundi ndio inasababisha yote yanayotokea kwa kukosekana kwa mafuta katika taifa hilo. Naomba serikali ya Burundi iharakishe ili kutatua changamoto hiyo ya ukosefu wa mafuta. David Shichenga, wagumu tunadumu meheza Tanga Tanzania ya chanzo cha ukosefu mafuta katika mataifa yetu kwanza ni kutokuwa na magala ya kutunzia mafuta hayo, na pili ni bei kupanda mara kwa mara ikitokea huko, huko kwenye soko la dunia. Wakigoma kutuuzia mafuta tuna uwezo wa kustahimili hata miezi mitatu kwa magala tuliyonayo. Omega J anasema yuko wapi? Anasema yuko Karambi Busanza, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nchi zetu zina mafuta ambayo hayajaanza kutumiwa, ila hatuna vyombo vya kutumia kuyachimba. Ni rushwa inayochangia pakubwa hali kama hii. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Moses kutoka Kanyabaonga, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, jambo la uhaba wa mafuta kwa nchi ya Burundi ni jambo ambalo linagusia sana nchi nyingi barani Afrika, sababu ukienda kutazama uhaba wa mafuta umesababisha bei ikienda ikipanda siku kwa siku kwani inchi zinazozalisha mafuta barani Afrika ni chache. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. mafuta kweli kwa sehemu kubwa Afrika, japokuwa kuna sehemu fulani unakuta mafuta yapo, lakini unakuta bei imekuwa ghali sana. Nikichukulia especially kama hapa Lusaka, Zambia, mafuta yapo, si kwamba eti yanakosekana. Mafuta yapo, lakini bei tu ndo walipandisha, japokuwa sio ghali sana, bei tu ndo walipandisha. Lakini kwa Burundi kweli kwa hali iliyopo Burundi kweli inatisha. Mjini Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa mada hii ya leo eh, kwa kukosekana kwa mafuta ya gari nchini Burundi, mimi naona suala hili ni la kuweka mezani kati ya uongozi unaoongoza nchi hiyo E, pamoja na wafanyabiashara e, kwa sababu uongozi wa nchini Burundi ni uongozi ambao unahitaji kila kitu kimilikiwe mikononi mwao e, ili e, waendeshe shughuli vizuri, japokuwa wakumbuke kwamba wafanyabiashara ndo wanaojua mbinu nyingi za kuleta mafuta nchini Burundi toka Sange jrsikinania ni Ezekia Bulolo na Miaza. Kwa mada ya leo naziomba nchi kubwa kama Amerika, Urusi, Japan, China zisaidie nchi yetu ya Burundi kwa ukosefu wa mafuta. Najua kama hakuna mafuta kwenye nchi zetu, zisafiri na shughuli mbalimbali haziwezi kufanyika. Navyiomba nchi kama hizo, Mungu akibariki, saidia <coughs> <coughs> na na Burundi. Narejea tena kwenye ukurasa Kiswahili kusoma ujumbe wako msikilizaji uliochapishwa kwenye ukurasa wa Kiswahili kuhusiana na mada ya leo, ambapo taifa la Burundi linazidi kupitia changamoto ya uhaba wa mafuta wa magari. Namona John Busindi Autatiste anasema yuko Kakera, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Moba. Kinachosababisha uhaba wa mafuta nchini Burundi na serikali yenyewe, wao hawajali masilahi ya wananchi. Kwa kweli, hapa kwetu DRC uhaba wa mafuta chazo ni kuhusu barabara zetu zina mashimo mengi, zinachelewesha mafuta kufikia raia yeah. Mkulima halisi baba Charti anasema yuko Moro mjini nchini Tanzania. Bila shaka, na dani hili linatokana na mfumo wa serikali zetu kutokuwa na maghala ya kutosha ya kuhifadhi mafuta na kuwachia wafanya biashara ambao wao wanatafuta faida kuliko kuwatolea huduma wananchi. Ndio maana utakuta mafuta yanaadimika huku wafanya biashara wakisubiri yaadimike, ndipo wauze mafuta kwa bei ya juu. RFI inayopata kupitia online. Shukran sana baba Charti, ukiwa Moro kule Tanzania. Pascal Mutanda, mwalimu wa shule ya msingi ya Kalunga kutoka Nanga Moba, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hakika uhaba wa mafuta unasababisha kupanda kwa bei ya usafiri. Ni jukumu la serikali kutafuta suluhu kwa uhaba wa mafuta. Na mwana mwingine anajiita Francis de Vatican Holland, anasema yuko Moba Port. Kapanga Jamhuri ikiwa Kidemokrasia ya Kongo. Nafikiri chanzo cha uhaba wa mafuta ni vita vinavyoendelea kushuhudiwa kwenye nchi zinazozalisha mafuta. Hapa kwetu kuna uhaba wa mafuta, mafuta yanapanda bei kabisa, kutokana pia kupanda kwa dola ya Marekani. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia okay, sauti okay, okay. <laughs> Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Matie Masoka, maarufu Masikini Jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Kuhusu ukosefu wa mafuta kule Burundi, ni jambo ambalo linasumbua nchi zetu nyingi za Afrika, na chanjo kabisa cha usumbufu wa watu kutokupata mafuta kwa wingi barani Afrika ni kwa sababu tunashindwa kuwekeza vya kwetu. Jambo RF, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andre Selsoso Zombe. Kufuatana na mada ya leo, nafikiri ya kwamba uhaba wa mafuta unaendelea kuongozwa na uongozi mbaya kwenye sekta hiyo ya mafuta, kwa sababu utagundua nchi kama Burundi inakuwa inazalisha mafuta kwa wingi, lakini ubovu wa bahati, wananchi wanaendelea kuteseka kutumikisha mafuta kilicho na maono siku zote. Msikilizaji akikosi kuwa na mwisho maoni hayo, basi yanatupa fursa ya kukunja jamvi la makala Habari Rafiki jioni hii. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Akikujalia Mungu na anijalie pia inshallah, kesho tutaonana kwenye makala mengine ya Habari Rafiki. Katika sekunde chache zilizosalia ni kukumbusha miongoni mwa habari tumekuwa nazo jioni hii. Polisi nchini Kenya watumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliojitokeza kwenye miji tofauti nchini humo kuupinga mswada tata wa fedha. Nchini Afrika Kusini, mvutano waripotiwa kati ya chama tawala cha ANC na cha upinzani DA kuhusu ugavi wa nafasi za uongozi katika serikali ya umoja wa kitaifa Msikilizaji, ndivyo tunatamatisha matangazo yetu jioni hii. Shukrani kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu Afrika Mashariki kwa hili