Dakika ni 43 baada ya ya saa 12 jioni, kwa saa za Afrika Mashariki, kwenye mahojiano yetu jioni hii. Raia nchini Kenya wanajiandaa kwa maandamano zaidi yapo kesho kupinga mswada tata wa sheria ya uh, fedha uliopitishwa juma lililopita na bunge la kitaifa, ambapo sasa unasubiriwa kufanyiwa maboresho. Douglas Omariba amezungumza na Martin Andati, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa nchini Kenya. Unajua, hawa wanajaribu kueneza propaganda kwamba mswada usipopita nchi haiwezi endelea, ambao ni si ukweli. Ule mswada wa zamani bado uko na unaweza kuendelea kutumika kwa miezi sita, ijayo tutakuwa tumepata suluhu. Hakuna sheria inasema lazima wafanye, wapitishe mswada saa hii. Katika katiba yetu kuna ile tunaita atiko, kile kipengee cha kwanza kinaitwa atiko wan, ambacho kinasema mwananchi ndio ana uwezo, na rais na wabunge na wale viongozi wengine ambao wamechaguliwa wanatumia yale madaraka ambayo mwananchi amekupatia, ile nguvu ambayo amekupatia. Wakikataa vile wamekataa basi itakuwa ngumu sana wewe kuendelea na kufanya kazi hapo. Kesho tunaingia katika awamu ya kamati ya bunge nzima. Tutarajie marekebisho yeyote katika baadhi ya mapendekezo tata? Ndio, kuna yale masuala ambayo e, walisema, unakumbuka siku ile walikutana katika Ikulu, kongamano la wabunge wa Kenya Kwanza. Kuna maneno ambayo walisema watapendekeza kwamba yataondolewe. Sasa hayo lazima watajaribu kuhakikisha kwamba wanapiga kura yaondolewe. Rais William Ruto ameonekana kubadili msimamo wake kuhusiana na uandamanaji. Hawa wengi wao ni vijana, sawia na wendani wake. Nini ambacho kinasukuma ni ile presha ambayo anapata kutoka kwa wananchi. Vile nimekuambia yeye, hana nia ya kutekeleza yale anasema. Anajaribu kufanya hivyo ndio anunue muda, ndiposa mswada upite, alafu anafikiria siku mbili, wiki moja, tatu hivi, watu watachoka na kuisha, waondoke katika barabara. Kuna tetezi kwamba vijana hawa labda wanafadhiliwa na baadhi ya watu humu nchini, kwa mfano upinzani, kutoka nje ya nchi. Kuna ukweli wowote katika madai haya? Hawezi kufadhiliwa kufanya nini? Kwani wale wa nasemekana no, wanaofadhili wananunulia uh, simu si yao, wanakuwa na hizo simu zao na wanajitokeza wenyewe so wanafadhiliwa kufanya nini? Kenya inazidi kuangaziwa duniani kote kuhusiana na maandamano haya na haswa ya vijana. Inaonyesha taswira gani katika jamii ya kimataifa? Ruto alikuwa anachukuliwa kama ni mtu ambaye ako juu sana, na unaona alikuwa ameitwa Marekani juzi, amefanyiwa mpaka ile mwaliko wa kitaifa ambao haujafanyiwa rais yote kutoka Afrika kwa miaka kumi na sita. Ule wa mwisho alikuwa Johnson, ule wa Liberia. Sasa hivi eh, juzi uliona alikuwa ameitwa katika G7. sasa yeye alikuwa kimataifa, anachukuliwa kwamba ana ushawishi mkubwa katika bara la Afrika na ushawishi huo unaanzia hapa nyumbani. Lakini sasa hivi imeonyesha bayana kwamba ile image ambayo alikuwa ametengeneza huko nje ilikuwa haiko. Hii imerarua hiyo mambo yote ambayo yeye alikuwa anafikiria, ile umaarufu ambayo watu walikuwa anafikiria ako nao, hiyo yote imeonekana ilikuwa hewa. Ni mtazamo wake Martin Ndati, mchambuzi wa maswala ya kime siasa za kimataifa, akiwa nchini Kenya. Na kwa sasa tupate makala ya Habari Rafiki. <coughs> Msikilizaji hujambo, na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Juma hili utakuwa nami Benson Wakuli. Tunajadili nini kwenye makala leo? Tunajadili maadhimisho ya siku kima ya kimataifa ya wakimbizi yaliyofanyika juma lilopita, ripoti zikionyesha kwamba zaidi ya watu milioni 120 duniani wamekimbia mataifa yao kutokana na mizozo, uchumi mbaya na mabadiliko ya tabia nchi. Tumekuuliza nini kifanyike kukabiliana na wimbi kubwa la wakimbizi duniani. Karibu kwenye makala ya leo. Tuanze basi kwa kusikiza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea mtandao wa Facebook kusoma maoni yako uliochapisha kuhusiana na mada hii ya leo. Karibu. naitwa Ishara Kere Tanga simu nikiwa Mulende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwanza, tunaomba Umoja wa Mataifa ifanye lote liwezekanalo ili amani ishuhudiwe popote duniani. Hali kama na hiyo ya kuongezeka kwa wakimbizi inaendelea kuripotiwa na huku DRC. Jambo, RFI natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika Buteke, tarafani Moba, DRC. Ni Andre Celso Zombe. Jukumu linarudi kwa serikali, kwa sababu tukiangalia usalama ndani ya nchi, hali ya uchumi, pamoja na mabadiliko ya tabia ya nchi, ni mpaka serikalini. Serikali ndiyo ina nguvu ya kuendelea kuboresha vitu. Mfano, hapa kwetu DRC, hali hiyo ipo Tukichukua mashariki mwa DRC watu wanaendelea kuripotiwa kufa kila sana kila dakika, na kinachosababisha ni hali ya usalama mbovu. Majina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kitu ambacho naweza nikasema, nadhani kwa sehemu kubwa kitu ambacho kinachangia wakimbizi wengi, labda especially watu ambao wanakuwa na ikimbia nchi yao, nadhani kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Yaani, kuna nchi nyingine unakuta viongozi walioko hawajali, hawajali nani vijana wao hakuna ajira, yaani mwisho wa siku unajikuta vijana sasa wameanza kukimbia nchi zao, wanaenda nchi nyingine ili labda angalau waweze kupata uheni wa maisha. Nadhani ni kutokana na changamoto za ajira. Kwa majina naitwa Mtundi wa Moses aa, nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkoa um, wa Kivu Kaskazini, tani Lubero, Kanyabayonga, wakimbizi. Mimi upande wangu, kwa maoni, naenda kutazama hiyo sikukuu haina mafaa kulingana na hali ambayo inapatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sababu kienda kutazama aa, wakimbizi wanaokimbia vita aa, ingelikuwa ya maana Uh, wao kurudishiwa amani wakirudi kwa eneo waliokuwa ndani mwaka hiyo, ndio jambo la maana. Uh, kwa majina naitwa Bertina Polo Munyapiro nikiwa wanikiwapa mjini Kigali. Uh, mimi naona uh, kwamba Umoja wa Mataifa ndio unaweza ukapanga namuna ya kutafuta suluhu ya kumaliza uh, shida zote za wakimbizi ulimwenguni jinsi Umoja wa Mataifa ulivyopanga uh, jinsi kunaweza kuundwa uh, UNHCR ama shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja na, na ndipo hivi leo wanaweza wakapanga namuna ya kumaliza shida za wakimbizi, kwani shida hizo zinatokea katika mataifa yaliyo na wana wanachama wa Umoja wa Mataifa. Wapo pia waliochangia mada hii kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Namwona nani? Namwona Didei Sahani Hodari, anasema yuko Lubero, Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli, kitu muhimu ni kumaliza mizozo inayoikumbwa dunia, sababu kama hakuna vita na wakimbizi hawatakuwepo, na ni Umoja wa Mataifa ndio unaoweza kumaliza vita hivi. Joseph Kataya Abubakar anasema yuko Muba, Kakera, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amani na ajira ya kutosha ndiyo suluhu cha msingi. Serikali na raia wote washirikiane pamoja na kutafuta amani ya kudumu, hapo tutapunguza wimbi kubwa la wakimbizi linalozidi kushuhudia kote duniani. Tuungane. Ibalike Hasan akiwa Kampala, Uganda. Binafsi mimi kwanza, wakimbizi wapewi haki yao jinsi inavyotakikana. Naomba na mataifa yetu yaangalie namna gani ya kumaliza mizigo ili kuzuia wimbi la wakimbizi duniani. Tuisenge Athanase anasema yuko Lusaka, Zambia. Kwa maoni yangu, kinachotakiwa ni kupambana na makundi ya kigaidi, ili kuepuka kukimbia kwa raia wetu wanaozidi kutafuta amani duniani. na msikilizaji, maoni hayo ya Tuisenge akiwa Lusaka, Zambia, yanatupa fursa nyingine ya kuzidi kupata maoni yako uliotuma kwa njia sauti, sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi, madaleo kuhusu ukimbizi. E, ukimbizi umekithiri, ukimbizi unakuwa mwingi, nchi nyingi fujo, watu wanakimbia, wanakwenda huku, watu wanakimbia ndani ya nchi katikati, basi mambo yanakuwa ni hekaheka heka. kumbe sasa, e, nchi kila nchi ngijitizama kwa namna kuweza kuepukana na fujo na kuweza kumaliza ukimbizi. Ukimbizi sio mzuri, ukimbizi ni mateso, ukimbizi ni taabu. Toka Sange JRC Kinanila, ni Ezekia Blolo na Miaza kwa mada ya leo, wakimbizi kusherekea sikukuu yao. Hiyo sikukuu ni nzuri sana ila, tunawaomba wananchi wakae chini ili warudishe amani kwenye nchi zetu za Afrika, na wakimbizi ambao wako kwenye nchi mbalimbali warudi kwenye nchi zao ili wa, waishi vizuri na amani. Asante sana. Mimi ni Mkulumanya nikiwa katika mji wa Uvira DRC. Kulingana na hali ya ukimbizi katika ulimwengu wote mzima, jambo la muhimu na jambo la msingi ni kusema usalama kwanza, usalama kwanza. Ulimwengu usaidie nchi zetu za kiafrika kurejesha usalama na amani ma nchi zetu, katika nchi yangu ya DRC Kweli amani kwanza irudie, ujenzi wa mabarabara, ujenzi wa miundombinu wa mambo yote serikali yetu itaifanya kwanza. Tusaidiwe kwanza na amani, nchi yote zima tunalia amani. Arejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kuona kina nani wamechangia mada ya leo kupitia ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook namwona nakaa kukumbwa kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuhusu wimbi la wakimbizi. Mimi nitaomba Umoja wa Mataifa kushughulikia wakimbizi vilivyo, sababu naona hapa kwetu DRC wenzetu wakimbizi Waarundi wanateseka sana hasa watoto wa umri wa chini wanaombaomba barabarani. Sifrion Paul, nikiwa Kongo Kalemie, naomba serikali yetu iangazie mizozo hii, ndiyo inayochangia watu kukimbia, hasa vita kama kwetu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. DJ Shukuri Msai anasema iko Butembo, maeneo ya Katwa. Kusema kweli, swala la wakimbizi limekuwa upasua wa kichwa duniani kote. Ni kama hapa kwetu Butembo wakimbizi wamekuwa wengi sana. Kwa sasa wanaendelea kufariki kwa sababu ya kukosa chakula na dawa. Ningependa serikali aone namna gani ya kutatua suala hili. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa, Manispaa kama nchini Tanzania. Ah, mimi niseme ili kumaliza wimbi la wakimbizi ni kuimarisha demokrasia na amani kwenye mataifa husika. Nadhani hii itasaidia sana, kwa sababu changamoto kubwa inayopelekea wakimbizi ni kukosekana kwa amani kwenye mataifa yao, kitendo kinachopelekea watu wanakimbia mataifa yao kutafuta amani kwenye mataifa mengine. Kwa hiyo ina maana, nadhani ili likiimarishwa, nadhani swala la wa wakimbizi utalipunguza sana, na watu watatulia kwenye mataifa yao. Kikubwa tu amani ndio inatakiwa imarishwe kwenye mataifa husika. mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samweli, Samweli Ayugu. Ila mimi ningependa kuuliza nini maana yake ya mkimbizi? E, cha pili, kwa nini wakimbizi wa kikimbilia mwa nchi ambayo ni nchi ina amani wanawapeleka kwenye sehemu ya ya forest, yani ndani katikati ya miti? Hata ukiangalia nchini Tanzania ni hivyo hivyo, hata mwa nchi tuliomo ya Zambia, e, kwenye kambi ya Maheba, na kwenyewe wako ndani ya msitu ambayo huwezi kupanda hata kitu hiki ki, kiweze kuonekana. Kwa nini wanafanya mambo hayo? Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Dr. Rais Levis Trezor incontre sans mashine ya dolar bose ya mboka, nikiwa DRC Congo Uvira mlongwo ya benefisi nipo kwenye makao yangu makubwa hapo ambao ninaishi. Ni vizuri na ni vema kabisa kuwakimbizi nao pia na siku yao wa, ili waweze kujuliwa siku fika. Usiku wanasherekea usiku, wanakumbuka Igi siku aliotoka katika nchi yake na kwenda nchi ya, ya, ya makimbilio ambayo alikimbilia. Ni vizuri kabisa, na katika nchi yangu mimi Kongo DRC, bado magumu yangali mengi, matatizo vita ni kila siku, watu wanauaa usiku na mchana kama nyama, wanaonewa, wanaibiwa, yani ni lazima watu wakimbie na wakimbizi watakuwa wengi sana na ningependekeza nchi ambao wanakimbilia wakimbizi hao, wakimbizi wapokelewe na wapewe pia heshima. Nimepiga simu nikiwa DRC Jimboni Tanganyika tarafani Moba mjini Kirungu kata Kongo. Kwa majina naitwa Fabiano na Bebe Dolfine. Swala la wakimbizi linachanganya kabisa ulimwenguni kote, kipekee hapa DRC, kufuatana na hali ya mizozo, uchumi na mabadiliko ya tabia. Watu wengi wanaendelea kupoteza maisha yao, ni bora serikali iweze kuchukua jukumu. Kwa maoni hayo, makala haya ya Bara Rafiki yanafika kikomo kwa leo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, msikilizaji, hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili. Kwa heri. A msikilizaji, ni tamatishe matangazo jioni hii. Ni kukumbushe miongoni mwa habari tumekuwa nazo maandamano. Zaidi yanatarajiwa nchini Kenya hapo kesho, kupinga mswada tata wa fedha, serikali ikiwatahadharisha waandamanaji dhidi ya uvunjifu wa sheria. Rais wa Zanzibar Hussein Ali Mwinyi ajitenga na matamshi ya chama tawala CCM kumtaka aongezewe muda zaidi kukaa madarakani, na mjadala waibuka kuhusu kauli ya waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kuwa hatokubali makubaliano yatakayomaliza vita huko Gaza. Tunatamatisha matangazo rasmi na kibao Happiness. Otutu, otutu, oh wa yo Bagara si mi yo la kodo Oun ton she ni kolon she mi yo Eja lo montan she anobi no bis Yekpa, yekpo, asha mati Ogano tu fomo kasabi Kibwa hicho kinatutamatishia matangazo jioni hii. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Msimamizi wa matangazo amekuwa Emanuel Makundi. Fundi wa mitambo amekuwa ni Collins Kadambi akisaidiana na George Maina kuhakikisha pia matangazo haya unayopata mubashara kupitia ukurasa wa Facebook, bila kumsahau Ruben Lukumbuka, Benson Wakoli na Douglas Somariba. Jina langu Minzleti Jai, kwa heri.