Ni saa 12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunaangazia kauli ya makamu wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar ambayo ametilia shaka makubaliano ya amani ya Nairobi yanayosema yanalenga kuchukua yale ya mwaka 2018. Mwenzangu Minzeleti Jai amezungumza na Lugete Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam anahisi kwamba atakosa mamlaka kwa sababu Rieke Mashari na kabila lake na watu wake wanataka mamlaka, ukizingatia kwamba makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na nane mke wa Rieke Mashari alipewa uwaziri pamoja na ndugu zake kadhaa kutoka katika kabila lake. Lakini haya makubaliano yanaendelea na Nairobi, inaonekana ni wazi kwamba Rieke Mashari amechungulia na amegundua kwamba atakuwa hana chake, yaani makubaliano ya Nairobi na mkataba utakaenda kusainiwa utakuwa unampola nguvu na mamlaka. Ndiyo maana ameanza kushtuka mapema. Haya mazungumzo ya Nairobi, kuna rasimu mpya ya makubaliano iliyotolewa na inapendekeza muda wa kipindi cha mpito kuongezwa, ili kutoa muda zaidi wa maandalizi ya uchaguzi mkuu uliokuwa unapangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu. Nahisi upande wa Mashari utaichukulia vipi hili? Ikizingatiwa kwamba upande wake haushiriki kwenye mazungumzo ya Nairobi, anaona kwamba kuongezwa kwa muda kutampa nguvu zaidi uh, Salva Kiir kujipanga zaidi na kupora uchaguzi na kuiba kura, labda au kujaribu kutafuta mbinu wakati wa kujipanga ili kubaki madarakani. Machar anasema mkataba mpya wa amani utakaoafikiwa katika mazungumzo ya Nairobi haufai kufuta ule wa awali wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Sasa iwapo makundi ya upinzani yanayoshiriki mazungumzo ya Nairobi ya taafikia makubaliano na serikali ya uh, Salva Kiir bila kuzingatia lalama za Machar, serikali ya Kiir inafaa kufanya nini ili upande wa Machar usijihisi kutengwa kwenye makubaliano mapya? Nadhani kama utakumbuka ndugu mtangazaji, kuna kitu kinaitwa kitaalamu uh, inclusive government. Inclusive government katika elimu ya diplomasia na masuala ya siasa ni kwamba kama taifa lina makabila mawili yenye nguvu, makabila hayo lazima yewe sehemu ya kuunda serikali na ukizingatia mkataba wa 2018 aliweke Mashal alipewa nafasi ya kupendekeza majina kadhaa kuingia kwenye baraza so la mawaziri ikiwa serikali ya Kenya itamalizia mkataba wa amani wa Sudani wa elfu mbili na ishirini na nne ina maana utakuwa unamuweka pembeni nguvu ya Rieke Mashari itapungua, na Rieke Mashari hataki nguvu na ushawishi wake upungue Sudani Kusini. Sasa hiyo itakuwa na athari gani iwapo uh, Rieke Machara ataonekana kutengwa kwenye mkataba huu mpya? Itakuwa na athari kubwa, vita itaendelea Sudani Kusini, kwa sababu Rieke Mashari anataka madaraka, sio kitu kingine. Anataka yeye na watu wa chama chake pamoja na familia yake na wanajeshi wake wawe sehemu ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ya Sudani. Yuko radhi aingie msituni na kuliamsha tena, ili mradi heshima yake iendelee kuwepo Sudani Kusini. Ni mtazamo wake. Lugete, Musa Lugete, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam. Tupate makala habari rafiki naye Ali Bilali <coughs> Nakushukuru sana karor kuri ni na nimkaribishe msikilizaji katika makala ya habari rafiki. Kama ilivyo ada, kila siku ya Ijumaa RFI Kiswahili hutoa nafasi kwa msikilizaji kuzungumzia mada aipendayo. Tuanze na mada iliyochaguliwa na mimi naitwa Ishara Nkere natonga simu nikiwa mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Leo kwenye mada huru, naongelea vita inayoendelea huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kiukweli, tunaomba bunge na waziri wa kwanza wote wafanya yote liwezekanalo, ili suluhisho patikane, kwa kuwa ni wengi ambao wanaendelea kupoteza maisha na wengine kupoteza makao yao. Kwa majina naitwa Berte Napoleon Munyapirwa, nikiwa hapa mjini Kigali. Kwa kweli mada iliyo huru ninayo hivi leo ni kuhusiana na mfano mzuri aliyetupatia rais wa Senegal wa hivi sasa, Bwana Basiru Diomaye Faye. Wakati alipochaguliwa Diomaye Faye alipochaguliwa alionyesha mfano wa kwamba chochote kinaweza kikatokea, na pia chochote kinaweza uh, kuwaletea wananchi manufaa kuliko udikteta, hasa hasa barani Afrika. Mimi ni Hategeka Ineza Tejo pasha habari kwenye rejio Rakov FM mjini Kiwanja. E, kauli ya rais wa Rwanda Paul Kagame ya kusema kwamba yupo tayari kupiga DRC si ingawapo itakuja kwake. Hiyo sio kauli nzuri kwa marais. Ingelikuwa vema rais hao wawili yani bwana Tshisekedi naye Paul Kagame wakae kwenye meza ya mazungumzo, waone namna gani wanaweza kuzungumzia swala hiyo, ili usalama urejee katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Najua raia ndio wanakuwa uh, majani ambapo tembo hizo mbili zinapambania. Sisi raia ndiyo tunapata matata. Ingekuwa ya heri wakae mezani wazungumuze, ili sisi tutoke katika shida hizi ambazo tunakuwa ndani yake. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa mada hii ya leo uhuru pendayo, mimi leo najielekeza nchini Kenya. Uh, kwa wananchi wa Kenya jinsi wanavyopambania haki yao ya kupanga maandamano ili eh, ile kat, katiba aliyopanga uongozi wa nchi ya Kenya ibadilishwe kwa haraka. Maana ni vema na haki mwananchi kupambania haki yake, kwa sababu sisi wananchi ndo tunayoumia sana. Kwa majina naitwa Kizungi Ramadani, inapatikana ndani ya jiji la Bukavu, Kivu ya Kusini. Habari ambayo inaendelea kujiri hapa Bukavu ni ugonjwa homa ya nyani nazidi kusumbua watu hapa ndani ya jiji la Bukavu. Naomba viongozi wachukua hatua madhubuti jua kukomesha huyo ugonjwa. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina naitwa Matie Masoka maarufu masikini jeuri, napatikana jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemie. Katika mada huru ya leo nilipenda kuzungumzia kuhusu spika wa bunge wetu Mheshimiwa Vital Kamerhe kwa alichokizungumza kuhusu mshahara wa wabunge, kitu ambacho tungemwomba awe mwaminifu kwa maneno yake, kwa sababu tumemzoea kusema maneno ambayo haikamiliki wakati mwingi, lakini kwa hicho alichokisema tunamwomba akikamilishe na waziri wetu mkuu Mama Judith Suminwa kupunguza dola, kwa sababu dola hapa kwetu nchini imepanda kwa kiasi kikubwa sana hatutushie dolare, itakuwa kitu ambacho nchi yetu tutapata kwanza kaamani kidogo kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego de Fance des Oprime na natulia kwenye chuo kikubwa cha ISME Uvira. Mada yangu huru ya leo, napenda kuzungumzia wahamiaji wa refugie Warundi ambao wako hapa kwetu Uvira, kwa kuwa watoto wao wanazagaazagaa mtaani sana, wanakuwa ombaomba. Ningeomba serikali ya Burundi na serikali ya DRC waikae, ili waangalie namna gani watashughulia hawa watu. Asante RFA Kiswahili na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi unaitwa, Pascalin Lucas Chambi wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Wewe unauliza kwa nini vyama vya siasa vya mataifa Afrika vimegubikwa na wimbi la uongo na ubadhirifu. Honore Zawadi Kalunga kutoka mlima Murumbi, Moba, DRC, leo unasema mada yako huru ni kuhusu wasikilizaji wenzako wa Makala Habari Rafiki ambao mara nyingi wamekuwa wakijibu ujumbe kinyume na ulivyoulizwa. Makala Habari Rafiki inatoa nafasi ya kujibu swali lililoulizwa kwenye mada ya siku, lakini mara nyingi imekuwa kinyume kabisa. Unawaomba mashabiki wenzako wajirekebishe. Vincent JJ Kaji, kijana mpole huyu, kutoka Tanzania, Kagongwa, mtaa wa Majengo, manispaa ya Kahama, Tanzania, unawakilisha Wasakatonge Salam Club huo. Unasema kwa kweli leo ungependa kuzungumzia kwa nini viongozi wetu wa Afrika hawataki kusikiliza wananchi wao. Unasema mfano huko Kenya wananchi wanaandamana kupinga muswada wa bajeti lakini wabunge wanaopitisha tu. Alex Alubert Miluko wa Buhembe, Buribata, Bukoba, Tanzania, unasema kinachokuchukiza hapo Tanzania ni watu wenye imani potovu ya kuwaua maalbino. Inauma sana, albino ni binadamu kama wengine. Jamani serikali, wananchi wote tuchukue hatua. Anaitwa Ngasa wa Aipya, Lukahama, Tanzania unasema, siku ya wakimbizi duniani, unaomba viongozi walioteuliwa kugawa misaada waache kujimilikisha huduma walizopewa zinazotolewa kwa ajili ya wakimbizi. Cedric Bahizire kutoka misisi Kongo unasema unashangaa sana na pepo ya ajabu ilianzia tangu saa kumi na moja za asubuhi na kubomoa majumba mengi sana kusababisha shughuli zote kukwama. Bundala Yanga Bujiku, Tanzania, kwetu, kinachonichukiza serikali swala la ushuru, wanadai mpaka kwenye vipeto. Alan Kaita wa Bungoma, Kenya wanasema, bila shaka kumeshuhudiwa maandamano babu kubwa kote nchini Kenya, na wito wangu ni kuirai serikali ya Kenya kusikia malalamiko ya Wakenya na kwa sasa polisi kutowanyanyasa waandamanaji, kwani ni haki yao kikatiba kuendesha maandamano. Nazungumuza kutoka DRC jijini Butembo, hapa kwenye chuo kikuu ya teolojia. Mimi ni Elisee Kilima. Kuhusu mada huru leo, ningeweza kutoa tahadhari kwa ndugu zetu wenzangu wazalendo ambao tunaenda tunafanya mbinu hiki na kile ili tuone namna gani amani inaweza ikarejea katika uh, uh, nafasi mahali tunapokuwa, sharti tuweze kuepukana na kutuma habari za uongo na kukamata kamata picha ambazo haziwezi zikaletea usalama. Hivi kila mmoja wetu akamate hatua kwa kuweza kupinga habari ambazo zinaweza zikasababisha ukosefu wa usalama. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu mm, albino albino. Tumepata habari siku nyingi, zinakuwa siku nyingi, albino wanataabika, albino wanauawa kwa kujua kama ni mali. Ukiua albino vipande vyake vya mwili vinakupa utajiri. Jameni, acheni hiyo fikira potovu, tafuteni mali kwa jasho. Mungu atawapeni. Hiyo ni dhambi kubwa kabisa, kutoa uhai wa mwanadamu aliumbwa na mwenyezi Mungu. Mungu aliumba albino anaiona, aliumba albino anaona kama ni waumbe wangu. Unatoa uhai, utasema nini mbele ya Mungu? Patrick Nyandwi maarufu P7, artisan de la paix, Kampala mpale, nchini Uganda. Ijumaa, siku ya leo, nitajikita katika nchi ya Uganda kwa mada huru ya leo. Nitazungumzia kile kitendo ambacho Nema iliweza kufanya, ambayo ni shirika iliyo chini ya uongozi na mamlaka ya Wizara ya Ujenzi na Mazingira Bora, ambayo iliweza kuwaongoa eh, watu mahali pao, huku akisema kwamba walijenga mahali pabaya Tumalize na ujumbe wa David Sechenga toka Wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania. Unasema ajali nchini mwetu zimekuwa nyingi sana, japo kuna askari wa usalama wa barabarani hivyo, wizara ya mambo ya ndani ya nchi iliangalia swala hili linavyogharimu maisha ya watu wengi pasipo kuchukuliwa hatua stahiki. Mimi ni Ali Bilali nilikuwa nawe kwa juma lotizima hili kwenye makala habari rafiki. Nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma, nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia jioni ya leo. Waandamanaji nchini Kenya waitisha maandamano makubwa na mgomo wa kitaifa siku ya Jumanne ijayo kupinga mswada tata wa fedha. Mahakama Kuu nchini Namibia yatupilia mbali sheria inayopinga mapenzi ya jinsia moja, na Urusi yaionya Korea Kusini kuhusu mpango wake wa kuipa silaha nchi ya Ukraine. Matangazo haya utapata pia kwenye tovuti yetu pamoja na application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Tunawamalizia na kibao zipit cha kwake van ya ic na tripi kutoka kule Burundi you ni kibao zipe cha kwake vania ic na tripi wasanii kutoka kule Burundi kikitamatisha matangazo ya jioni ya leo RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi usiku wa leo. Matangazo haya yamesimamiwa naye Victor Buso, kwenye mitambo wamekuwa Colins Kadambi na George Maina na kutakia usiku mwema.