Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya mahojiano yetu, serikali ya Somalia imeomba ujumbe wa Afrika wa kulinda amani ATMIS kupunguza kasi ya kuondoa walinda amani wake nchini humo ikionya juu ya uwezekano wa kutengeneza pengo la kiusalama. ATMIS ilikuwa inalenga kukamilisha shughuli hiyo kufikia tarehe 31 mwezi Desemba mwaka huu. Mwenzangu Douglas Omariba amezungumza na Chris Otieno, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Uh, kuna suala mengi sana ambayo weza kuwa inawasukuma wasukuma wale kuom, kuomba kwamba Umoja wa Mataifa usitoe wale walinda amani. Uh, sababu ya kwanza ni usalama katika nchi ya Somalia. Tumejua kwamba kwa muda mrefu Uh, Somalia imekuwa kile tunaita unstable. Na hii inaletwa uh, na, instability na, na uh, mambo nyingi sana. Ya kwanza ni wanamigambo na wa kisiasa na wale tunaita terrorists Al-Shabab na, na, na, na wale wengine ambao kwa muda mrefu sana wametumia njama nyingi sana, sana. Njia nyingi sana kusababisha ukosefu wa amani katika nchi ya Somalia. Mashambulio ya Al-Shabab yameonekana kuongezeka katika wiki za hivi karibuni. Kiuhalisia, hata kama zoezi hilo litacheleweshwa, unadhani Somalia kwa sasa iko tayari jisimamia kiusalama bila majeshi ya kigeni? Ita-itakuwa ni vigumu, maanake ndiposa wanajeshi waweze kudumisha usalama ama polisi waweze kudumisha usalama, mafunzo lazima iwe mafunzo ya hali ya juu. Silaha ambao wanatumia kuweka amani pia lazima iwe ni siasa, iwe ni silaha uh, ya hali ya juu. Lakini tunasema hivi, hii majuzi Somalia imepata kiti katika ya, katika Security Council ya UN. Hii inamaanisha kwamba kwenda mbele ita, itabidi kwamba watengeze mahusiano mengi sana ndiposa wapate fedha naweze kutimiza yale yote ambayo yanahitajika nchi ya Somalia ili kuweza kuwafunza wanajeshi wake na polisi wake njia mwafaka na kuwapatia silaha ambayo inafaa, uh, na ambayo inaweza kabiliana na vitendo vya uhalifu vya hivi sasa, manake vimebadilika sana. Mojawapo ya swala kuu la kuondolewa kwa wanajeshi hawa ni ufadhili wa muda mrefu kutoka Umoja wa Ulaya na pia Marekani ambao wamekuwa wakifadhili shughuli za ATIMIS. Umoja wa Afrika unaweza kufanya nini ili kuzima mwanya huu wa ufadhili? Umoja wa Afrika, njia nzuri sana kutimiza ama kuendeleza ile financing and sustainability ya wale wanajeshi ni, uh, ni, ni kusisitiza kwa wale wanachama wa Umoja wa Taifa ili kila nchi iweze ku, ku, ku, kutimiza ile wajibu wake uh, upande wa utoaji wa fedha kwa hilo hilo African Union ili iweze kupata bajeti ya kuweza kustahimili ama kuweza kuweka pale wana wajeshi ambao wanahusika na amani. Kwa hivyo, Afrika tunaweza kufadhili wanajeshi hawa waendelee kukaa Somalia, itatubidi tujikakamue, itatubidi tujikakamue, manake kuweka wala wanajeshi pale sio rahisi, haichukui fedha ndogo. Eh, na tukiona yale ambayo kila nchi ya Afrika ambayo ni mwanachama wa African Union inatoa katika wanachama wake, eh, wa African Union labda haitoshi, na tumekuwa tunategemea sana kile inaita grant ama support kutoka nchi za nje, sana sana Marekani na, na bara ya Uropa. Kwa hivyo itatubidi tujikakamue zaidi. Ni mtazamo wake Chris Otieno, mchambuzi wa maswala ya usalama mm, akiwa nchini Kenya. Na sasa tupate makala habari rafiki na Ali Bilali <laughs> Habari rafiki msikilizaji, leo tunatuama nchini Kenya, ambapo kinyume na ilivyozoeleka wanasiasa upinzani wangeandaa maandamano dhidi ya serikali, badala yake vijana wanaotumia mitandao ya kijamii nchini humo wiki hii wamehamasisha na kuandaa maandamano jijini Nairobi kupinga muswada unaopendekeza nyongeza ya kodi. Unazungumzia vipi kitendo cha vijana wa Kenya na nchini mwako wananchi wanatumia njia gani Shinikiza mageuzi. Tuanze na ujumbe wa habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia, wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Ujumbe mfupi wa maandishi unaitwa Derik Onzere unasema, hali ambayo inashuhudiwa kwa sasa nchini Kenya ni dhahiri kwamba vijana wachanga wamegundua kuwa serikali inawakandamiza kwa kutaka kuongeza ushuru kupita kiasi. Wabunge tuliowachagua kutuwakilisha bungeni hawatendi kazi kulingana na maswala ya waliochagua wala kufuata kilio chao. Pa Kalunga wa Wakalunga wa DRC, tarafani Moba, Kirungu, mtaa wa Hewa Bora, Kaseke wewe, unasema unawapongeza vijana wa Kenya kwa kufanya maandamano ili kupinga nyongeza ya kodi nchini mwangu. Kwa kupinga mambo kama hayo, huwa pia tunafanya maandamano ili viongozi wasikie kilio chetu kwa haraka. Jean Bin Musanzia, ukiwa Moba Kasenga, DRC, unasema vijana vijana hao wangetumia akili nyingi kwa kupinga mswada huo, kwa sababu si vizuri kufanya maandamano. Sababu hata hapa kwetu DRC mambo hayo huwa yanatokea, ila ni viongozi mbalimbali ndio wanatakiwa kukaa pamoja na kuzungumza mambo kama hayo, na siyo vijana hujichukulia majukumu wenyewe. Nandu Kikongo Veredike wa Mobaport, DRC, wewe unasema huko nchini Kenya vijana ni wenye umoja kwa ajili ya taifa lao. Hapa DRC vijana ni waoga wa polisi. Na wewe unaitwa Bizimana Amuri, ukiwa kule Bujumbura, Burundi, unawapongeza sana vijana wa Kenya kwa ujasiri wao lakini unasema vijana hapo wajijini Bujumbura ni waoga, nchi inapelekwa kusiko, lakini wameshindwa kujitokeza ili kupaza sauti, kuonyesha kwamba viongozi wa sasa nchi imewashinda kabisa. Kunyoosha Jodi, ukiwa hapo Embakasi jijini Nairobi nchini Kenya, naye unasema wanawapongeza vijana wa Kenya kwa kile ambacho kinashuhudiwa kwa sasa. Bila shaka hii iwe funzo kwa viongozi wengine katika mataifa mbalimbali mbali, pale vijana wanapoamka kutotaka kusubiri wito wowote kutoka kwa wanasiasa. Toka DRC jijini Butembo, hapa kwenye shule ya wachungaji Isbetem, mimi ni Elize Kilima. Kuhusu maada ya leo, ningelipendekeza kusema kama maandamano hapa hapa kwetu zaidi sana hapa Kongo bado hailete suluhu, yani inakuwa ni vurugu tu, na viongozi tu wanaona na ukimya, hakuna mambo ambayo wanafanya kuhusu maandamano. So nchi za Afrika, tungeliweza sisi kuweza kukamata tahadhari, ili tujipiganie kwa vurugu zote ambazo zinaweza zikionekana katika uongozi ndani ya nchi zote za Afrika. Tumalize na ujumbe wa Juma Ali ukiwa pale Nyayo Estate Embakasi. Na wewe unasema unaungana na vijana wa Kenya katika harakati za kuishinikiza serikali kutoongeza nyongeza ya kodi, hali ambayo inaweza ikasababisha mfumuko wa bei hapo baadaye. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie jioni njema, tukutane tena kesho tukijaliwa, katika mada huru. Tunaomba radhi msikilizaji, kwa kutokuletea makala pendwa habari rafiki kwa viwango vitajika, lakini kwa kifupi, hizi ni habari ambazo tulikuwa tumekuandalia. Maandamano kupinga mswada tata wa fedha nchini Kenya yaendelea siku ya tatu katika miji mbalimbali. Viongozi wa dunia waahidi ufadhili wa dola bilioni moja kusaidia uzalishaji wa chanjo barani Afrika, na rais wa Rusi Vladimir Putin afanya ziara nchini Vietnam baada ya kutokea Korea Kaskazini. Tunamalizia na kibao swancha kwake Dr. Victor kutoka Afrika Kusini. <tune> Dkt. Victor na kibao chake swangswang kutoka kule Afrika Kusini kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa nasi mpaka sasa. Matangazo haya yamesimamiwa naye Victor Buso, wenye mitambo wamekuwa Collins Kadambi, George Maina ni shukuru, Douglas Mariba, Minzile Tijai, mimi ni Carol Kori na kutakia usiku mwema.