Ni saa 12 na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika mahojiano yetu jioni ya leo, mjadala wa ugavi pesa za serikali kuu kwa serikali za majimbo jijini nchini Kenya inazidi kuibua hisia za kisiasa, hasa baada ya naibu rais Rigadhi Geshagwa kupendekeza kwamba pesa hizo zitolewe kwa majimbo kwa mujibu wa idadi ya watu na wala sio mfumo wa sasa unaoegemea eneo la jiografia. Benson Wakoli amezungumza na Bobi Mkangi, mtaalam wa utawala bora aliyehusika kuandika katiba ya Kenya vigezo ambavyo vimeorodheshwa, naweza kusema ni mfumo ambao Wakenya wote walishiriki katika kuandaa na kuorodheshwa hivyo vigezo, na ni kwa sababu ukiangazia taifa la Kenya kieneo, na na pia kitabaka, makabila na uzoefu, utakuta kwamba Wakenya ni watu ambao wana kwa umoja wa utaifa, lakini pia ni watu ambao wana tofauti zao, na zoefu tofauti za kimaisha. Kuna vigezo tofauti ambavyo vipo vipaumbele katika maisha yao. Kwa hivyo ile orodha ambayo utaona imeandaliwa katika, katika ni orodha ambayo inajali hivi vigezo. Na bwana Mkangi, iwapo mjadala huu ama mapendekezo haya yanayopendekezwa na baadhi ya wanasiasa wakiongozwa naibu rais Rigathi Gachagua yanaweza fanyiwa kazi, athari yake itakuwa nini kwa uchumi wa Kenya kijumla? Itakuwa kwamba kuna maeneo yatasahulika kama ilivyokuwa hapo awali. Wakenya waliweza kupendekeza huu mfumo na hata ku kuibua mfumo ama kubuni mfumo wa devolution na ugatuzi ili kuwe na usawa na usawa ambao ni imeafikiwa ki, tuseme kisayansi kwa kimfumo ndiposa hivi vigezo na kauli katika katiba. Aa, ili kila eneo iliweze kufikiwa kutumia tu kigezo kimoja aa, utakuta kwamba kuna wengine ambao wanaweza kuwa wana uzoefu tofauti na changamoto zao ni tofauti. Ila tukiangalia tu upande wa kwetu, upande wa mahitaji ya kwetu, ama pembe za kwetu, maeneo ya kwetu, makabila ya kwetu, dini za kwetu, basi tutakuwa tunawasahau Wakenya wengine, na tukifanya hivyo basi tutakuwa hatujengi taifa, lakini tunadhoofisha na kubomoa taifa. Kwa hivyo nadhani hilo ndilo la msingi. Mwisho kabisa, kabla nikuachilie, Bwana Mkangi, we ni mwasisi wa katiba hii ya Kenya ambayo inatumika kwa sasa, kwa mapendekezo yako tu, unahisi mfumo wa sasa umezaa matunda, unazidi kuzaa matunda, kunao matunda ambayo yamevunwa, yame, e, yame kufikia kwa sasa, lakini pia kuna changamoto. Nadhani hii mijadala pengine ikiendelea, tukizidi kusonga mbele, mazao yapo, lakini changamoto zingalipo na zitakuwepo, lakini tukizidi kufanya mijadala, tukizidi ku tafuta mikakati ambayo itaweza kusawazisha masilahi na mahitaji ya wa wakenya wote kwa jumla, nadhani hilo ndilo li, ambalo litakuwa la busara. Nam bwana Mkange ni kushukuru sana kwa ufafanuzi huo, tunasema asante sana kwa kutenga muda na kusema nasi. Karibu asante sana. Asante ah, sana Benson Wakuli na kualika. Sasa tuungane na Ali Bilali katika makala Habari Rafiki. <laughs> Bilali ndiyo jina langu, msikilizaji, naukaribisha katika makala Habari Rafiki na leo tunajadili kuhusu hatua nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa mbioni kupendekeza bajeti kwa ajili ya mwaka wa fedha wa 2024-2025. Katika baadhi ya nchi, kodi kwenye bidhaa muhimu zinazotumiwa na wananchi wa kawaida kama vile vinywaji na mkate zinapendekezwa kuongezwa ili serikali kujipatia mapato zaidi. Hali ikoje kwenye nchi yako? Nini mtazamo wako kuhusu serikali kuongeza kodi kwenye bidhaa zinazotumiwa na wananchi wa kawaida? Tuanze na ujumbe wa inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Hatua za serikali za kupandisha kodi kwa vizaa fulani fulani kwangu mimi sio vibaya, kama a, pato ya raia ilipanda. Wakati pato ya raia imeongezeka sioni e, vibaya kutokupandisha kodi, lakini ni vibaya wakati wanapandisha kodi na pato ya raia inabaki ile ile ama imeshuka. Kwa hiyo haitakuwa vizuri, naomba serikali zetu zifanye vizuri, zijirudilie tena katika kuchukua decision ambayo iliyo sahihi ambayo itaridhisha mkaaji. Kutoka Uvira DRC kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego, natulia kwenye chuo kikubwa cha ESM Uvira. Kwa mada hii ya leo, napenda kusema ya kwamba serikali zetu za Afrika hazipendi warahia wake. Ukiona ya kwamba eh, kodi waiongeze wa kwa mafaa gani? Kuona watu jinsi tunahangaika, ukifika sokoni, tomate inapanda, hata hata mchele inapanda, farine inapanda, kila kitu chochote tunauza kinapanda. Ulio angalia namna gani wanaweza kushusha taux de change dolari, wache kutumikisha hizi kwa majina anaitwa Mfariji Kihota Alliance kutoka Mboko, DRC, Kivu ya Kusini. Ni lazima mataifa yajipange sawa, wale ambao wanajidai eti wanaimarisha uchumi wa mataifa yao, lakini ukienda tasmini vizuri, raia wanaishi kwa shaka kwa sababu kodi ni nyingi katika mataifa yote ambayo tunaishi hapa kwetu. DRC, kodi ni nyingi, wanajidai eti wanaimarisha wa, oh, nchi kiuchumi, lakini ukienda kuangalia kodi ambazo raia wanalipa wana kwa mwezi, na ni wale wafanyabiashara wadogo wadogo wanalipa kodi nyingi sana, jambo ambalo linawatesa raia na kuonesha kama hakuna lolote linaloendelea. Pia uchumi wa nchi hauonekani kama unakuwa una, una, una sawa, kwa sababu maisha ya wananchi bado ingali na ingali inaendelea kudorora. Asante. Tunaomba viongozi wa mataifa yetu waangalie vizuri gisi ya asimini hali hiyo. Habari rafiki, ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Miaka miwili iliyopita, serikali imekuwa ikiongeza kodi katika bidhaa fulani fulani, lakini mwaka huu serikali haifai kuongeza kodi hata kidogo. Sasa nchini mwangu walipendekeza mkate wa gramu 400 ipande kutoka shilingi 65 mpaka shilingi 80. Naona mwananchi ataumia sana na wateja watapunguza gharama kwa kutonunua bidhaa kadhaa. Kile kifanyike ni kuwa na usawa wa mapato ili raia wote wamudu maisha yao vyema nikiwa ni mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina naitwa samueli Samueli, samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, kwa bajeti hizi mwa nchi zetu za afrika Mashariki eh, kuanza kupanga bajeti ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne ishirini na tano eh, mimi naona ni vyema na haki kwa viongozi vyetu E, japokuwa tuko kwenye msururu na mkokotano wa uporomoko wa kiuchumi mwa nchi zetu hususan ni za Afrika Mashariki. A, kingine nachosema kuongeza kodi e, kwa wafanyabiashara au wananchi wadogo wadogo, kwa bidhaa mbalimbali wanazolima wenyewe, naona hapa na penyewe ni kuwavunja moyo e, na kutokuwa na imani ya maendeleo mwa nchi zetu. Jambo RFI, ni Andre Elsuso Zombe Mwi na Kalonda, natokea Ndano, Buteke, tarafani Mobadi ya BDC. Kusema kweli, serikali hazina upendo kabisa na wananchi wao, kwa sababu tukiangalia kama hiyo pendekezo la kuendelea kuongeza kodi ili kuendelea kujipatia kipato kwa serikali, sio vizuri, kwa sababu sisi raia wa kawaida ambao ni maskini tunaendelea kuishi kujitafutia kitu ili kula. Sasa wakati wanaendelea kutuingilia na kula na kwenye kodi nyingine watu ingilie, unakuta ya kwamba mambo sio mazuri. Ndio maana hata napa kwetu DRC mambo hiyo iko, utakuta serikali wa bunge wanaendelea kulalamikia mishahara yao ipande, lakini wananchi wa kawaida tunaendelea kuteseka, sio vizuri. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unasema unaitwa Shukuru Musavi wa Butembo kule DRC, unasema: kusema kweli viongozi wetu hawana huruma kwa raia wao ni kama hapa kwetu mjini Butembo, hata wale ambao ni wakina mama wanaouza majani wanalipa kodi. Jameni, serikali mnapeleka dunia wapi? Kusema kweli wabunge, msituoni wabaya wakati wa uchaguzi ujao kwenye mwaka elfu mbili ishirini na nane, kwani mlituahidi kwamba mtatatua swala la kodi lakini mmekaa kimya. Na unaitwa Augustin Ngovi kutoka Nyavinyonge, DRC, unasema kusema kweli, viongozi wetu wa Afrika hawana huruma na raia wao. Nchi yetu ya Kongo imeendelea kukumbwa na vita, njaa na vinginevyo, lakini hawajali kilio chetu. Yanapaswa viongozi wa Afrika wafate masilahi ya wananchi wao. Zabulon Mayongeza, kijana mkongwe wa bendi DRC, unasema kiukweli hapa kwetu hali ni ile ile tu. Ni jambo linaloleta tafurani kwa wananchi kuona kodi zimekuwa nyingi mno kila serikali. Ni vema hilo swala lipewe kipaumbele ili labda kodi ziweze kupunguzwa. Prince Lebel Kimongi Binza unasema wewe binafsi hatua kama hiyo inabidi ichukuliwe na iende sambamba kufuatana na pato la wananchi. David Sechenga kutoka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, we unasema, hizi bajeti mawaziri wetu na wabunge wanaopokea kipanga wanatutazama na sisi wa kipato cha chini, isiwe bajeti ya kutufanya tushindwe kuruhusu bidhaa hizo muhimu, japo tunafahamu kuwa serikali inahitaji mapato. Tuungane bali kale tuungane Balike Hasan ukiwa Uganda, Kampala wao unasema, binafsi serikali zetu za Afrika Mashariki zinatatiza raia wao sana, kuwapandishia kodi. Wewe unataka serikali zetu za Afrika waache kupandisha kodi kwa raia? Kasim Saidi kutoka Lusaka, Zambia wao unasema, serikali za sasa ndivyo zilivyo, wananchi wanateseka kupata chakula wanapaswa kupunguza gharama, sio kuongeza. Anayemnyima ni mwananchi mdogo. Kwetu hali ni tete kabisa, wanaofanikiwa kula milo mitatu ni wachache mno. Amjambo, RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muigire Rukungira, nikiwa Sange Jackson. Ndio, kwa mtazamo wangu, serikali zetu za Afrika Mashariki zinazidi kutatiza sana maraia wao kwa kupandisha bei ya kodi. Kwa kweli, mimi ningezidi kuomba serikali zetu ziangalie namna gani ya kupunguza bei ya kodi, kwa kuwa maraia wengi njo wanazidi kuteseka. Jambo RFI Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya suku ya leo, nafikiri kweli hatua hii kutoka kwa mataifa ambazo zimejitokeza kuongeza kodi kwenye vinywaji na mkate, nafikiri wananchi sijui kwamba watakubaliana na hatua hii. Nafikiri kweli wafikiri kwamba aak, e, wananchi wengi wanakumbwa mbali, mbali, na shida mbalimbali za kifamilia na waweze kuangalia jinsi ya kuwekeza kwenye sekta mbalimbali, pengine tunaweza tukaibuka na kuepuka madeni kwenye benki kuu mbalimbali za dunia. E, kwa majina naitwa Richness Majaliwa toka nchini Namibia. kwa mtazamo wangu mimi kuhusu kodi ambazo zinaongezwa kwa bidhaa ambazo wanatumia wa, wananchi wa kawaida, kwangu mimi anaona si vizuri. Kwa sababu gani? Unakuta uh, kodi hizo ambazo zinatolewa hazisaidii chochote. Kama nchini kwangu hapo DRC hazisaidii chochote kabisa. Unakuta e, zinasaidia tu watu wale ambao wanafanya zile kazi za kufanya hizo kazi za kutoza hizo tozo, unakuta zinaenda mfukoni kwao. Yani hazisaidii chochote e, kwa nchi DMRC. Safari kutoka kule Ituri, wewe unasema tumesikia kwamba bajeti imepanda lakini maisha ya raia yanabaki pale pale hakuna mabadiliko ya maisha. Ungeomba binafsi hali ya maisha ya raia iboreshwe. Tumalize na ujumbe wa Tresor na Isenga ukiwa Bujumbura, Burundi. Wewe unasema viongozi wa mataifa yetu hawawapendi wananchi wao, maana kila mwaka wanafikiria tu kupandisha kodi, lakini hawafikirii kuongeza mishahara ya wananchi wao au kuboresha kipato mimi ni Ali Bilali, msikilizaji, tukutane tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema, shukrani sana. Ali Bilali, ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa jioni ya leo. Mfumo wa ugawaji rasilimali kwenda serikali za gatuzi nchini Kenya huendelea kuchochea joto la kisiasa. Waziri mkuu wa Chad, Sekse Masra, ajiuzulu rasmi baada ya uchaguzi uliompa ushindi kiongozi wa kijeshi Mahamad Idris Debi Itno. Norway, Hispania na Irland zinatangaza mpango wa kulitambua taifa la Palestina huku Israel ikikerwa. Ni kushukuru sana msikilizaji ambao umekuwa nasi kupitia mitandao yetu ya kijamii. Matangazo haya pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili. Malizia na kibao Gata Only Floy Minor na Chris MJ kutoka kule Chile. kibao Geta Only cha Floy Minor na Chris MJ, wasanii kutoka Chile, kikitamatisha matangazo ya RFI Kiswahili jioni ya leo. Shukrani msikilizaji kwa kutupa muda wako siku ya leo. Ni shukuru msimamizi wa matangazo Victor Buso, fundi wa mitambo Vital Mogisho, wenzangu Florence Kibuba, Ali Bilali, Benson Wakoli. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia usiku mwema.