Jioni Afrika Mashariki kwenye mahojiano yetu jioni hii. Mahakama nchini Rwanda jana ilimzuia mwanasiasa mwingine wa upinzani na mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda, Bernard Ntaganda, kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi Julai mwaka huu. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za ukanda, akiwa nchini Ufaransa sababu hizi za wapinzani kuweza kubanwa, kuteswa, kuibiwa kwenye kura na nini, kwa kweli bado zitaendelea, isipokuwa pale ambapo baadhi mmoja mmoja, hali inakuwa ni nzito na mpinzani kuweza kushinda kwenye uchaguzi, hiyo inakuwa ni kama dharura tu. Lakini wengi misingi yao hawako tayari kuacha madaraka, na hili sababu kubwa, kwa sababu siasa ndio kazi mojawapo ambayo nyepesi inaweza kumfanya mtu apate mapato makubwa kwa muda mfupi na mm. awe waweze kuondokana na umaskini ambao ni no wajumla katika waafrika nam na pengine tukichukulia mfano wa huko Rwanda, manake uh, Bernard Ntaganda mwenye umri wa miaka hamsini na mitano ameonekana kuwa mkosoaji mkali wa uh, utawala wa Rwanda. Uh, je, unadhani kwamba kumnyima sifa uh, ya kushiriki kwenye uchaguzi wa mwezi Julai kuna ashiria nini hasa, na ni kwa nini hali hii imefanyika imetokea? A, kwanza Rwanda inaeleweka, ndugu mtangazaji. Ukitizama miaka ambayo ameshatawala bwana Kagame, kwa kweli inadhihirisha wazi kwamba hata ndani ya chama chake hajapata hata yule mtu wa kuweza kumrudulia kwenye madaraka. Kwa hiyo itakuwa ni ajabu kuona atoe nafasi kwa mpinzani ambaye anaweza kuhofia, huyu anaweza akanitoa kwenye madaraka au akaniangusha kwenye madaraka. Kwa hiyo mi nadhani kiwango cha demokrasia ya Rwanda na mfumo ambao Kagame anayoongoza ile nchi havijaruhusu kabisa mpinzani kama huyo mwenye kuchanua na nguvu kama hizo, bado kabisa bado. Na mali ali, hili limetokea si tu Rwanda, lakini vilevile vile katika nchi nyinginezo. Ukichukulia siasa za Urusi huko, ambapo tunamwona bwana Vladimir Putin pia amekuwa akikosolewa mara kwa mara kwa kuminya, um, upinzani katika nchi yake, pengine unadhani Uh, hali hii inaweza ikaathiri vipi maendeleo ya demokrasia kwenye nchi zetu si tu barani Afrika, lakini vile vile ulimwenguni pote? Uh, kwa kweli, kuna nchi ambazo zina mifumo ya kitawala ambayo siyo demokrasia kama vile ambavyo inavyosomeka au inavyotafsirika, sawa na nchi ambazo zilizoanzisha demokrasia sababu umetoa mfano wa Urusi. Urusi ni kweli, lakini ukitizama Urusi, mihula wanaheshimia mihula licha ya kuwa system yao ndio ile ile inayotawala. Bwana Putin akimaliza muhula wake anaondoka. Kwa hiyo hii iko hata China pia, wana mfumo ambao ni wao binafsi unaendelea. Kwa hiyo, Rwanda pia ni kutizama mfumo wao unaoendelea, ni demokrasia ya mfumo upi ili wapinzani hao waweze kujionyesha na kutetea Kutafuta uongozi. Mali Ali, asante sana pia nakushukuru na mimi ni mtazamo wake Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa nchini Ufaransa kwa sasa. Douglas Omariba anaingia na makala habari rafiki. Ujambo msikilizaji, na kushukuru sana kwa kuendelea kufuatilia matangazo yetu na kukaribisha sana katika kipindi cha leo habari rafiki. Mada ya leo ambayo tunaangazia ni kwamba Taifa la Somalia linataka Umoja wa Mataifa kufuta majukumu ya ujumbe wake wa kisiasa nchini humo ambao umekuwa ukisaidia serikali ya taifa hilo kwa safari ya kuwa dhabiti. Tunakuuliza, je, unafikiri nini kimesababisha Somalia kufuta uhusiano huo? Karibu tuandamane pamoja naitwa Douglas Omariba. Mwanzo kabisa, tusikilize maoni yako ya sauti kupitia kwa nambari yetu pale WhatsApp nikiwa DRC si, Kivu Kusini, tarafani Fizi. Jina langu ni Exoce Bunguke. Kwa kweli ni hatua nzuri ambayo nchi hiyo ya Somalia ama, nimekuwa ni wakati mwafaka, wenyewe wameona kabisa wanaweza kujitawala, sababu umoja huo wa mataifa tunapoenda kuangalia. Wengi wao kabisa wanaungwa mkono na nchi za magharibi, na Somalia kabisa, hiyo alipendi kuona hivyo. Nchi za magharibi ambazo zinaolenda kutatiza usalama mdogo katika nchi nyingi za barani Afrika, ni wakati wao wa muafaka kutawala. Tuwatakie uamuzi e, wao mzuri, na upate kuleta amani ndani ya taifa hilo la Somalia. Asante sana, RFI Kiswahili. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Nchi ya Somalia ingali mapema sana kujibagua ingali mapema sana Somalia kuweza kujiumudu na kujitetea, kwa sababu alshababu ingaliko. Ikibidi iwe hivyo Somalia ijitie pembeni, basi alshababu itakuwa imepewa nguvu kubwa sana. Muda ungali wangekwenda polepole. Somalia bayu nikiwa tembo mashariki mwa DRC mimi naunga mkono sababu MONISCO hayana chochote ambacho nafanya o. wanasema kazi yako ni kuangalia tu, kuobserve na hawana chochote kusema kwamba watasaidia jeshi wa kupigana na waasi. Sasa kazi yao tu ni kuikala tu bure, alafu kuondoka kwenda saidia mafamilia zao na wake zao. Ni bora zaidi wanaondoka katika hiyo nchi, sababu hawana chochote ambacho wanasaidia katika nchi ya Somalia. Jeshi yenyewe inajisaidia na, na wanakuwa tu pale kwa kuangalia, kwa hiyo kwenda kwao ni bora zaidi. Mimi. Francis, toka Kitandari, Busanzama mashariki ma ya kama hii ndio wakati Somalia kusimamisha usiani wake na Umoja wa Kimataifa, kwa sababu kama nchi ya Somalia haina amani, Somalia inaendelea kukumbwa na vita. Sasa Somalia ikiachana na Umoja wa Kimataifa, nani ambaye atasaidia raia wake wa Somalia, Somalia, kwa sababu tunajua kama Somalia raia ya wake wengi, Somalia haina uwezo wa kuwapatia chakula, haina uwezo ya kuwalinda, haina uwezo wa kuwa aletea amani, na hivyo tungeomba waachane na mambo hiyo, wapate kuendelesha na uhusiano wao na umoja wa kimataifa. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Diego de Vancedo na natulia kwenye chuo kikubwa cha ESM Uvira. Kwangu mimi, acha niambie Somalia ya kwamba wamefanya jambo ya maana sana na wakati mzuri wa kusema ya kwamba watumikie raia yao, waliona wakifanya vile ni lazima raia yao nao itajiretrouve. Asante rfiahli Safari jamba, nikiwa Lubumbashi, DRC, si? Umoja wa Mataifa ni kama vile haisaidii kitu nchi ya Somalia e, ndio maana Somalia imechukua hatua hiyo, na wakaona ya kwamba ni sahihi kwao. Kwa ho, kufuta huo ujumbe kwa sababu hausaidii lolote ndani ya nchi ya Somalia. Ndio maana tunasema ya kwamba kweli inawezekana, lazima waufute katu katu kwa sababu hausaidii kitu. Asante sana RFI Kiswahili na sasa tuangazie maoni yako kupitia kwa ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili. Pawa Kalunga Wakalunga, Wakalunga, akiwa pale tarafani Moba Kirungu mtaa wa Kaseki, anasema taifa la Somalia linaona ni muda mwafaka kwa kujiondoa na kutumikia raia, kwani kitu muhimu ni kutumikia raia na sio kwa familia ya viongozi naye Isaya Ruben Alex kutokea Uvira DRC, anasema Somalia ni taifa huru, viongozi wameona kutakuwa na giza kule mbele, na mkataba huo tena, usalama utatoka katika mikono ya wananchi wa Somalia naye Nandu Kikongo kutoka Moba Port, DRC, anasema sababu ya Somalia kufuta uhusiano huo ni kuona Umoja wa Mataifa unashindwa kuweka usalama na amani nchini humo, na ni wakati sahihi kwa taifa hilo kufuta majukumu hayo. Zabuloni Mayongezo, kijana mkongwe, tokea kule Beni, DRC, unasema ni hatua nzuri. Binafsi nadhani Somalia iko sahihi, sababu nchi nyingi za Kiafrika zimekuwa zikisubiri kila kitu kitakachotoka nje, na nchi nyingi zione hapo, maana nchi za Ulaya zimekuwa na udikteta mwingi. Maoni yake hayo. Ruhigita Bakono kutoka Makobola DRC unasema Somalia imefanya vyema, kwa maana Umoja wa Mataifa wao ni wachochezi wa vita na hao hawataki amani, hilo ni jambo njema sana. Maoni yake hayo Bakono Ruhigita. Naye Alclas de Classique toka Kamanyola DRC kule Kivu Kusini anasema nadhani ya kwamba nchi ya Somalia imeona vema itumike kwa faida ya raia wake sasa na kuachana na mahusiano ya umoja wa Mataifa. Richard Kambale toka Beni DRC, Somalia ipo sahihi, kwani taifa hilo hakuna vita kuzidi kule Gaza, Ukraina, Siria, Yemen na Haiti, waelekee huko. Msikilizaji, ni kipindi cha Habari Rafiki. Tunakuuliza, unafikiria ni nini kimesababisha Somalia kutaka Umoja wa Mataifa kufuta majukumu ya ujumbe wake wa kisiasa nchini humo? Tuendelee kusikiliza maoni yako ya sauti. <tune> Jambo rafiki Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina, ni Roger Michel, munaba mahinga. Kwanza ni washukuru serikali ya taifa la Somalia kuweza kuchukua maamuzi hayo. Nafikiri kweli hatua ni hatua nzuri, kwa sababu kweli umoja wa mataifa umeshindwa kuwaletea amani taifa hilo na kuweza kudhibiti shida ambazo zinaendelea kuwakumba taifa hilo la Somalia. Serikali hiyo kweli iweze kuchukulia mkono wa kutafuta amani wenyewe, pengine labda hatua hii ni nzuri. Nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina anaitwa Samweli Samueli Ayubu. Kwa mada hii ya leo, niseme kwamba nchi ya Somalia anaipongeza sana kwa kujitoa kwa umoja wa Mataifa. Maana ni vyema na haki nchi ya Somalia kujitegemea. Tukumbuke kwamba nchi ya Somalia ni nchi pekee ambayo inataka kutumikia waraia wao Jambo RFI Kiswahili, kwa majina ni mwamede Kulibali, inatokea Kamanyola, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kivu ya Kusini. Ni kwamba tu Somalia labda wameona hawana tena umuhimu wa kushirikiana na wao, sababu sio kila habari ya kibinadamu inaingia kwenye media, labda kuna kitu nyuma pazia, na ndio maana Somalia wameamua kuvunja huo uhusiano. <tune> Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Nairobi, Kenya. Ni miaka kumi imepita tangu Umoja wa Mataifa kuwa nchini Somalia. Ingawa kuna utulivu kidogo, hali bado ni mbaya kiuchumi. Inagharimu watu hawa wawili karibu dola milioni mia moja kuwa na wajumbe hawa wa Umoja Mataifa, na hii kwa kweli ni ghali sana mno. Nafikiri Somalia imepiga hatua na usalama upo, ingawa bado kuna mzozo kidogo. Sasa waachie Somalia iendelee na kazi ya usalama wa nchi yake na iwe huru kirasmi. Tumalizia msikilizaji na maoni yako katika mtandao wa Facebook, ukurasa wetu wa RFI Kiswahili. Albert Zabloni kutoka DR Congo, Kalemia, unasema binafsi sioni kama ni vema taifa la Somalia kufuta uhusiano na umoja wa mataifa kwa maana umoja wa mataifa ndio utakaosaidia Somalia kwa mzozo walionao. Bukoro Adolfe toka Sange DRC kwa kweli, huu ndio muda mwafaka kwa Somalia kutetea raia wake na kuachana na umoja wa kimataifa. Asante sana RFI Kiswahili. Ituri safari wa DRC komanda tarafani Irumu wilayani Ituri kule mashariki mwa Kongo nasema binafsi nawapa hongera Somalia kuchukua hatua hiyo, kwa sababu nchi nyingi barani Afrika wanatarajia yote toka Ulaya. Nadhani kutumika kwa faida ya raia ni nzuri mno. Agostine Kabanda kutoka Moba Mitonga kule DRC anasema mtoto anayependa kazi ya mashambani kweli, wamefanya makosa kubwa kabisa kwa kukata mahusiano na Umoja wa Mataifa, ila naomba Rais wa Somalia arudi kwanza kuchunguza hatua hiyo, wakati ataona haina ufanisi, ndio sasa aamue kukata mahusiano na wala si kwenda mara moja. Diodone Kiziela toka DRC Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora, unasema binafsi, Somalia ni nchi ambayo imegundua kuwa umoja wa mataifa ni mnafiki, kwa hiyo hanabudi kujitoa. Ni wakati mwafaka kabisa Somalia kufuta mahusiano hayo. Tumalize naye Mariko Foma Diego kutoka DRC kijijini Masango, huu ni muda mwafaka kwa Somalia kwa kuwa itatumikia raia wake. Msikilizaji uniruhusu nikome hapo kwa sasa. Shukran kwa wote ambao wametoa maoni. Naitwa Douglas Omariba katika makala ya habari rafiki. Hadi yapo kesho, kwa heri. Ami ni tamatishe matangazo jioni hii, ni kukumbusha miongoni mwa habari tumekuwa nazo. Mahakama nchini Rwanda ya mzuia mwanasiasa wa upinzani Bernard Ntaganda kuwa ni urais katika uchaguzi wa mwezi Julai. Kule DRC, miili ya 35 ya wakimbizi wa ndani waliouawa kwa mabomu katika kambi ya Mugunga jijini Goma yazikwa, na mazungumzo ya kitaifa kufanyika nchini Burkina Faso kwa lengo la kutafuta maridhiano, wakati utawala wa rais Joe Biden ukipanga kuipa Israeli msaada zaidi wa silaha wenye thamani ya dola bilioni moja. Tutamatishe matangazo na wimbo disconnect kutoka kwa Hamunaiza kishirikiana na Mario. Panonais akishirikiana na Mario na wimbo wao Disconnect unatamatisha matangazo yetu jioni hii. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili kesho asubuhi saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Kwaheri.