Baada ya saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya mahojiano yetu tunaangazia serikali ya Somalia ambayo iliandika barua kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutaka umoja huo kuhitimisha shughuli za ujumbe wake wa kisiasa UNSOM ambao umekuwa katika taifa hilo la pembe ya Afrika kwa zaidi ya mwongo mmoja. Mwenzangu Mezilet Ijai amezungumza na Profesa Macharia Munene, mtaalamu wa uhusiano kima wa kimataifa, akiwa jijini Nairobi. Sme inajihisi sasa iko na nguvu iko na uwezo na inataka kupeana ujumbe ati sasa imekomaa, na kama imekomaa basi hii hali ya kuonekana ati lazima hiyo inasimamiwa na muungano wa nchi tofauti tofauti, e, labda ufai la, ni tuseme siasa za uko ndani, na ikiwa ni hivyo basi e, serikali inachukua msimamo wa kuonyesha ati iko dhabiti uh, na kwa hivyo inaweza kutuma ujumbe kwa nchi fulani, eh, fulani na jirani atisasa nfika kiwango kingine ambacho kinaonyesha si lazima kuwe na watu wengine, na labda hata ujumbe mwingine unajaribu kutuma ni kuwa sasa labda ina nia ya kuwa ma, kwanza mambo mengine ambayo wanafikiria eh, Umoja wa Mataifa unazuia, una katika kipindi fulani Mogadishu ilituhumu ujumbe huu wa Umoja wa Mataifa kuingilia maswala yake ya ndani. Iwapo tuhuma hizi zina ukweli ndani yake ya je, Somalia ina haki ya kutaka ujumbe huo kuondoka nchini mwake? Ikiwa kuna uhaki ati ujumbe huingilia masuala ya ndani ya e, Somalia, basi yenyewe ina haki ya kuuliza waondoke, maana ni kusema ati wameshindwa na kazi yao. Lakini inakuwa ni vigumu, labda kwa sababu e, sababu moja ambao huo ujumbe uko huko ilikuwa kuna shida udani na ni ujumbe ilikuja kusaidia kutatua ma hiyo shida kwa njia yote inafaa, lakini katikati ya uh, viongozi wa Somali kuna wenyewe wanazozana na kuna wengine wanafikiria ujumbe unapendelea pande huu na pande huo, basi hapo sasa inaonekana kuna ugumu kama ni kweli, uh, ujumbe unaingilia uh, mambo ya ndani, na itakuwa ni vigumu kusema hawaingilii. Basi kwa kawaida inaweza semekana ati uh, Somalia, Mogadishu yenyewe ina haki ya kuuliza wa ujumbe uondoke Somalia. Inaitaka ujumbe huu kuondoka. Wakati huo ujumbe wa kulinda amani wa Atmis nao umeanza kuondoa wanajeshi wake nchini humo. Je, kwa tathmini yako serikali ya Somalia iko tayari kujisimamia bila msaada wa kimataifa? Itakuwa ni vigumu, lakini ukiona Somalia yenyewe ni kama nchi ambayo ime imevamiwa na nchi kubwa kubwa fulani fulani. Maana tunajua kuna um, katika Mogadishu nchi ya Uturuki ina majeshi yake huko, hata Amerika iko na majeshi yake huko na nchi zingine zina um, hotea labda kuingia kitu kama hicho. Kwa hivyo inakuwa ikuwa um, Sitaondoka ni kusema inafikiria inaweza kujisimamia na haina um, haja na nje, na hiyo misaada ambayo inakuja. Ni kushukuru sana Profesa Mashere Mnene kwa muda wako. Asante, shukrani. Na sasa tuungane na Ali Bilali upande wa pili wa studio, anakuletea makala habari rafiki. <coughs> Nam, ni kushukuru sana Carol Koriri kwa kunipa nafasi, na nimkaribishe msikilizaji kwenye Makala Habari Rafiki, kama ilivyo ada kila siku ya Ijumaa ni mada uhuru na tuanze na mada ya uh. Kwa majina naitwa Bertn Apole Mnyapirwa, nikiwa hapa mjini Kamembe. Mada uhuru ninayo hivi sasa ni kuhusiana na nchi ya Burundi. Kwa kweli, taifa hili ingawa linashitumiwa kwamba haliheshimu haki za kibinadamu katika ripoti mbalimbali -mbali, kuna jambo jingine ambalo linasahuliwa na jamii ya kimataifa kuhusu Burundi, ambalo ni ukosefu wa mafuta ya petrole ambayo imekosekana hadi hivi sasa, kwani huko Burundi hata hata hasahasa mjini Bujumbura utakuta gari linachukua siku tatu kabla ya kupata mafuta na ikiwa mafuta yanapatikana huwa wametoa lita kumi. Je, hili taifa linaelekea wapi? Jambo rf Kiswahili. Kwa majina anaitwa Matie Masoka maarufu maskini jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemie. Katika mada huru ya leo, nilitaka kuchangia kuhusu guvernema yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunamwomba Waziri Mkuu Mama Jidit Suminwa kupanga guvernema yake mapema. Kwa nini wanachelewesha kupanga bunge wakati miezi inaenda mingi? A, watu wa Senegal tu rais aliyechaguliwa ameshapanga bunge na kila kitu kinaenda sawa. Tunamwomba apange bunge haraka, ili kazi ianze, kwa sababu Kongo inahitaji mambo mengi katika hii janga ya mafuriko ambayo tumepata. Asalamu aleikum RFI Kiswahili. Hapa ni Jonathan Bakuzola nikiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada ya huru leo, najisikia huru kusema tena kuhusu hali ya msalama mdogo ndani ya nchi yangu susana, ndani ya jimbo langu la Nord Kivu. Kwanza nina swali, serikali yetu imetuwazia nini kuhusu hali ambayo inaendelea kuzoofika ya usalama? Nini ambayo inabaki ili tuweze kupata usalama na wakimbizi wa rejee makwao? Rondeonde en Kamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde, komando DRC. Yangu ya leo ni kuhusiana na matamshi yaliyotolewa siku chache na viongozi wa upinzani kwa nchini Tanzania ikimuhusu rais wao Samia Suluhu. Kusema kweli ni matamshi mojawapo ya kibaguzi. Siasa isiwafanye kuwa maadui. Kwa hiyo ni vema wao wanachunguza kwanza matamshi ya kutoa mbele ya umati ya watu kwa sababu matamshi kama nayo yanaweza kabifanya mkaingia kwenye ugomvi wa kisiasa. Ni vema wao wanachunguza matamshi mingine ya kuitoa mbele ya umati wa watu. Amjambo uh, RFI. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historia, nikiwa Uvira, Mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia usalama mdogo, vita ambavyo vinaendelea huku Mashariki mwa Kongo tunaomba serikali yetu, rais wetu Felix Tshisekedi kuhakikisha amepigana na waasi wa M23 na kuwashinda. Basi kama hana nguvu ya kupigana nao, ni bora waketi kwenye meza ya mazungumzo, waelewane kuliko wananchi kuendelea kuuawa kila siku. M23 walirusha mabomu kwenye kambi ya, ya wakimbizi, lakini serikali ya Kongo imejibu kwa, kwa, kwa kuandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Kweli hiyo hali ni hali ya kuhuzunisha sana. Amjambo RFI Kiswahili, ni Ezekia Bulolo na Myaza kutoka Sange DRC Kinanira. Kwa mada huru ya leo, ni kuongelea barabara letu numero 5 ambayo imeharibika kiholela na iomba gavumenti ya Kongo yangalie gisi itatengeneza barabara ili watu wasafirishe biashara yao kwa salama na business iende kwa amani. Asante sana RFI Kiswahili. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa DJ Kakule Raisi, kutoka Rubero, Kivu Kaskazini, huko DRC, unasema ungependa kuzungumzia kuhusu magaidi wa M23 kuendelea kuvamia wakongomani na ukimya wa Umoja wa Mataifa. Unakemea hiyo hali kwa kweli. DJ Shukuru Musai wa Butembo nao anasema kwa mada huru ya leo ungependa kuzungumzia kuhusu usalama. Kwa kweli, Kongo tunapaswa kujenga serikali yetu. Mambo ya kuleta vikosi nchini mwetu ni kama kupiga ngoma kwenye maji. Sisi raia wa mashariki mwa DRC tunajiuliza, je, sisi ni tofauti na raia ambao wanapatikana huko Kinshasa? Zabulon Mayongezo, kijana mkongwe kutoka Beni, DRC, na wewe leo unasema kwa mada huru ungependa kuipongeza serikali ya Kenya na Tanzania. Kwa kweli hizo nchi zimekuwa zikishughulikia raia wake, kuwapa chakula na kuwahifadhi, wakati huu ambako mafuriko ya mvua yanaendelea kukumba baadhi ya maeneo. Philip Shemu Victor Kawembe unasema uko Uvira huko DRC, unasema unapongeza serikali ya DRC kwa swala la kutaka kutengeneza barabara katika mji wa Uvira, na unashauri watu ambao wamejenga kwenye barabara waache serikali ifanye kazi yake, kwani maendeleo ya kwanza ya mji ni barabara. Kongwa Antoine kutoka Mboko tarafani Fizi, DRC, wewe r sema ungependa kujulisha serikali yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwamba wa wasaidie kuwajengea barabara kwa kuwa raia wanateseka sana. Mkulima halisi, Baba Shariti wa Moro mjini nchini Tanzania, wa unasema unapenda kuzungumzia swala la mafuriko yaliyozikumba nchi za Afrika Mashariki, hususani Kenya na Tanzania. Ungezidi kuwaomba wananchi kuendelea kuheshimu mamlaka husika pindi zinapotangaza kutokea kwa mvua kubwa. Unaomba Mungu awalaze mahali pema wote waliofariki kwa mafuriko. Richard Kawaya Kyubwa unasema baada ya uhuru leo kama raia wa Kongo unajiuliza lini vita vitaisha nchini mwangu na mchango wa nchi zingine ni upi. Naitwa Jimi wa Swaha, natuma ujumbe huu wa voisi nikiwa mashariki mwa DRC, Butembo. E, maoni yangu kuhusu mada huru ya leo, ningependa kuzungumzia hali ambayo inaendelea kuzorota huku kwetu mashariki, nikitoa pole za rambirambi kwa ndugu na jamaa ambazo zilipoteza ndugu zao wakati wa mashambulio mabomu kwenye makambi ya wakimbizi. Natoa pole kabisa kwa ndugu zetu hao, nikiwatia moyo kwamba ipo siku yatakwisha tu na lazima inji hizo ambazo zinasapoti waasi hao zitailipia tu, hata kama si leo, lakini vizazi ambavyo watazaa vitalip, vitalipia tu mambo ambayo wanatendea ndugu zetu wa Kongomani. Ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. E, kwa mada huru e, kusema kweli Lazima umoja wa Afrika tuwe ni umoja kweli kweli, kwa sababu Kongo nazidi kulalama eti Rwanda inakuja ina zoa majini inaenda nayo, lakini umoja wa Afrika usaidii kitu e, eh, na tungekuwa na umoja wenye kukamilika haya yote yasingelijitokeza kila mara. Ona jinsi watu wanaendelea kuuliwa huko Kongo kwa ajili ya wazungu, wanaendelea kuwa hifadhi na kuuawa wa watu ili wachukue mali, wangekuja tu na watumike vizuri ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura ya Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Israel. Nchi ya Israel ina vita na Palestini, sio na Hamas, si tunaongea na, na Palestini kwa sababu wenye kufa ni Wapalestini si Hamas tu. Sasa mpaka hivi haitaki e, Benjamin Netanyahu ndio nazungumza sana nayo hususan, kwa sababu hataki hata misaada iingie sasa kifikra, ulimwengu mzima unatizama hilo neno. Unazungumza nini? Anataka nini? Benjamin Netanyahu, madhumuni yake ni nini? Hatua gani ishikwe kwa namna naweza kunusuru wa Palestine? Asante. Refi Bukuru Rusimbana ukiwa Lusaka, Zambia, unasema maoni yako leo ni kwa Rais Felix Chisekedi, punguza safari wakati nchi yako vita vinaendelea. Leta amani DRC. Mbona hujasema lolote kwa mauaji ya Goma? Tumalize na ujumbe wa Nandu Kikongo Veridik wa Moba. Unasema kwenye mada yako Uhuru leo ungependa kuongelea tarehe 15 Mei, kila mwaka Zambia, Burundi, Tanzania na DRC wamekubaliana waweke siku ya kufunga ziwa Tanganyika kwa miezi mitatu ili samaki waweze kuzaliana hadi tarehe 15 Agosti. Sasa ungependa kuuliza, wamepanga kazi gani kwa wananchi wanaoishi kwa kutegemea uvuvi kwa kipindi hicho cha miezi mitatu? Maana raia wengi walio kando kando ya ziwa Tanganyika kutoka mataifa hayo wanaishi kwa kutegemea uvuvi. Mimi naitwa Ali Bilali, msikilizaji ambaye nilikuwa nawe kwenye habari rafiki juma lote zima. Hili ni kutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma ni mshukuru kwanza msikilizaji ambao amekuwa nasi kupitia mitandao ya kijamii na sasa nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo. Rais wa Kenya William Ruto awaongoza Wakenya kupanda miti kukumbuka watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha katika mafuriko. Mahamad Idris Deby Itno asema atakuwa rais wa wote, baada ya kutangazwa mshindi nchini Chad. Na Wapalestina zaidi waendelea kukimbia eneo la Rafa, wakihofia mashambulio ya jeshi la Israel. Matangazo haya yanapatikana pia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili na kwenye application ya RFI Pure Radio. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. twa shema cha kwake Matokora akimshirikisha Fali Pupa katika kibao hicho ambacho kinatamatisha matangazo ya jioni ya leo. Msikilizaji, na kushukuru kwa kuwa nasi jioni ya leo. Nishukuru pia msimamizi wa matangazo haya Victor Buso, fundi wa mitambo Vital Mugisho, George Maina, wenzangu Ali Bilali, Menzileti Jai. Mimi naitwa Carol Ore na kutakia wikendi njema.