Baada ya saa kumi na mbili hivi punde tutakuletea mahojiano ya siku jioni hii. Tunaangazia hali ilivyo kwenye kambi ya wakimbizi ya Mugunga baada ya serikali ya DRC na Marekani kulishutumu jeshi la Rwanda na waasi wa M23 kurusha mabomu na kuwaua watu zaidi ya kumi na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Mwenzangu Mizelet Ijai amezungumza na Marion Ngavo, kiongozi wa shirika ya kiraia mjini Goma. Serikali imesema inafaa juu chini, ili itapiga adui yote na kuwarudisha kwenye walitoka. Serikali imekataza majeshi kutoka huko kwenye eh, mobambiro ili kuingia goma na kuweza kuderange watu, na serikali inasema tuwe na confiance tu na wao, kwa sababu wana mipangilio mazuri yenye itaacha hiyo vita inaisha, lakini kwa maneno haya watu kabisa hawajakuwa tena na konfiansa na serikali, kwa sababu vita imefanya miezi tatu miezi mbili mpaka miezi mbili, miaka mbili na nusu yenye watu wamekuwa ndani ya makambi tu. Sisi tunaona kama hata kwe jeshi anafaa kiolela, hata kwe raia anafaa kiolela. Sisi kama shirika la raia tuna launio, tunaomba ndio ipelekanavyo e vita hiyo iishe watu warudie makao watumike, na waanze tena kuishi maisha yenye walikuwa nayo awali. Labda ni usaidizi wa aina gani waathiriwa wa, wa mabomu ya wiki iliyopita wamepata kutoka kwa mashirika au hata serikali? Kunakuwa mashirika yenye inafanya matibabu kwa ao watu waliojeuriwa MSF walio kunakuwa hospitali kuu ya hapa Goma, wanakuwa wakitunza au watu waliokufa. E, government inapangilia siku zijazo kuhudumia majamaa ya watu waliokufa na kuzika wale watu kama inaofaa inao. Sisi tunaona kama hiyo iko haifati, kwa sababu kesho au kesho yake wengine wanaweza kakufa. Sisi kama shirika la raia tunaomba government ituambie vita inaishia wapi, itatendeka ama la, na mpaka siku gani watu wataendelea kuteseka. Labda kumekuwa na baadhi ya nchi na mashirika mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo yamelaani ya mashambulio hayo ya bomu ya wiki iliyopita. Kama mashirika ya kiraia, mnahisi kulaani tukio hilo linatosha? Sisi hatuwazi kama hiyo inatosha, kwa sababu kuna wamoja wamoja hata wakisema hivyo, lakini wanasupport hiyo operation za Rwanda huko Kongo. Ndiyo maana tunawaomba sisi, hatutaki unafiki, tunataka kuambiana kweli, kutumika pamoja. Sisi hatuwazi kama France leo inasema hivi, kama Amerika inasema hivi, kama Human Rights Watch na wengine, Umoja wa Usalama inasema hivi ulimwenguni. Tunataka kwanza hao watu watoke huko, kwa sababu tunapigiwa vita yenye haistahili. Naam, Bwana Ngavo, nikushukuru sana kwa muda wako. Mimi nashukuru. Bila shaka ni Marion Ngavo alipozungumza na Mizilet Ijai. Na katika studio ya pili tunaungana na Ali Bilali, anakuletea makala habari rafiki. <tosikana> Na mimi ni Ali Bilali msikilizaji na kukaribisha katika makala ya habari rafiki, na ambapo leo tunazungumzia kuhusu mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Mamia ya watu wameripotiwa kufariki dunia, nyumba na miundombinu ikiharibiwa. Nchi za Kenya na Tanzania zimeathirika pakubwa na mafuriko haya. Unazungumziaje mikakati inayochukuliwa kuzuia madhara zaidi? Hali ikoje katika nchi yako, na unachukua tahadhari zipi binafsi kujilinda? Naongelesha nikiwa Nairobi, kwa majina ni Chance, nimtaka kuzungumzia kuhusu hiyo janga ya mvua ambayo inasababisha madhara mengi hapa Kenya. Nasema pole sana kwa watu Nili... nilitaka kusema kwamba government isaidie kuelewesha watu ama iwahamishe mahali wanakaa, sababu utakuta watu wanaenda tu mahali karibu na mtu mto karibu na maji ndo wanaenda kujenga nyumba yani, wanaona mahali iko bonde, wanaona ndoo mzuri, japo hiyo bonde imewekwa na mvua na maji. Ukiona vizuri, mahali mengi ambako mvua imeua watu, imeharibu nyumba, ni mahali ilikuwa ikipita tu kwa kawaida kwa tangu kitambo. Lakini unakuta sisi wanadamu tunaenda kujenga mahali hapo, japo tulikuwa na uwezo na akili ya kujenga mahali ingine. Kutoka Lusaka, Zambia ni Ezekia Bulolo na Myaza. Kwa mada ya leo, mimi naweza sema government iangalie kuhusu hao watu ambao wame wamekutwa nayo mafuriko ya maji, wawatafutie mahali ambapo watawaweka ili waishi salama. Yeah. E, kusema kweli RFI Kiswahili, acha kwanza nitoe mkono wa pole kwa wandugu wetu, e, wandugu zetu wa Tanzania na Kenya ambao wameendelea kufariki na mafuriko. Kusema kweli, Mwenyezi Mungu aendelee kuwalinda mahali popote mlipo. E, tahadhari kweli inahitajika kwa sababu e, mvua imekuwa nyingi sana katika nchi zetu za Afrika Mashariki na kati, e, lakini acha niseme ya kwamba hapa nilipo Lubumbashi kweli namshukuru Mungu kwa sababu mahali tulipo mvua sio nyingi na tayari imeshakauka, yani yaani kweli ameshakuwa ya e, hali imeshakuwa shwari, na ila sehemu za Kalemi Njiko watu wanasirika zaidi kabisa serikali za Kenya zinaweza wakam, kukamata mikakati ya kutosha wale watu ambao wanajenga kwenye eneo hatari, ili waweze kufika kwenye maeneo zenye usalama. Sababu vula huku Afrika kabisa ni mingi sana, kabisa serikali iweze kuona namna gani itaondoa wale watu kule maeneo hatari. Kutoka DRC, mimi ni Kamber Kaparaila Meke, niko hapa Ubero, lubero kipesekasii <tipos> Sauti ya mzee Makindaru kutoka Bujumbura, Burundi. Mafuriko yamekuwa kizingi mkuti, mafuriko yamekuwa mengi sana. Dawa ya haya mafuriko si nyingine, bali ni kumwomba Mwenyezi Mungu, kwa sababu mafuriko haya kuyazuia haiwezekani. Mafuriko ni mkono wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, ni mkono wa Mwenyezi Mungu, ni sisi kwenda kwenye magoti na kumlilia Mungu atutolee ili janga, kwa sababu ni janga la hatari. Amjambo um, RFI Kiswahili. Kwa majina anaitwa Mworeza Mlavia anapatikana mkoa wa Kivu Kusini, tarafa ni Fisi, nchini DRC kijijini Mboku. Mboku. Kulingana na mada hii, mimi nitasema ya kwamba sisi wenyewe raia ambao tuko karibu ya mazara hayo tuweze kujilinda. Kwa sababu si Kenya tu si Tanzania, bali maji yamesogea na mafuriko ni mengi sana duniani pote. Ila sisi wenyewe tunaona namna gani serikali zetu ni mbovu, tuweze kujiangalia kwa kujilinda na madhara hayo. Pia nitatoa shauri kidogo kwa ukataji miti hazarani, nayo imechangia takribani pasa ishirini kwa mafuriko kuwa mingi mwaka huu ama miaka mitatu hii tunayoenda kuishi. Nao unaitwa Injinia David Alenga kutoka DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi Kalunja, unasema kwetu Kalunja bahari ya Tanganyika imepanda sana hadi kuharibu majumba. David Artur wao unasema pole sana kwa mafuriko hayo katika mataifa yaliyokumbwa na azma hiyo ikiwemo Kenya na Tanzania. Mkulima halisi Baba Shariti wa Moro mjini nchini Tanzania unasema kiukweli, hali ni mbaya sana, kwani mafuriko hapa Tanzania tumepoteza ndugu, jamaa na marafiki wengi, watu wamekimbia mfano Rufiji, Kilosa, kusini huko Lindi, mpaka sasa miundombinu ya barabara ni pasua kichwa. Unadhani ni vyema tu wananchi waendelee kuchukua tahadhari, hususan wale wanaoishi mabondeni. Naonaitwa Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange, DRC unasema kwa mtazamo wako, kwanza unazidi kutoa pole sana kwa nchi zote zilizokumbwa na mafuriko na unasema wananchi wachukue tahadhari kubwa ili kuacha kujenga karibu na mito. John Basindi Otantist Dogo Azam wa Moba Kakera Diara Kongo, unasema kwako wewe unaona kwamba hakuna mikakati kwa sababu ni mabadiliko ya hewa. Cha kufanya kwa wananchi kabla ya kujenga kitu fulani ni kutafuta nafasi pazuri kwenye hakuna teketeke teke. na kama wanaanza kujenga wawe wanaanza mawe chini kwa majina naitwa Berte Napole Mnyampiro nikiwa hapo mjini Kigali. Kwa kweli madhara ni makubwa sana, makubwa sana, kutokana na mafuriko pamoja jinsi ilivyo, kwani hewa ingali mbaya katika eneo hili la maziwa makuu, miundo mbinu imekwisha haribika na watu wengi wametoka makwao sehemu mbalimbali katika eneo hili. Uh, mikakati ya serikali za maziwa makuu takuta ingari chini ni mikakati ambayo haiwezi kuwa na matumaini kwamba, uh, shida zilizoko kwa zitamalizika hapa nchini mwetu Rwanda, ingawa serikali na jaribu, lakini watu wanaendelea kuteseka, hususan ni wale ambao wamekutana na shida kama hizo. Nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Kwa mada hii ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza toa shukurani zetu kwa dhati kwa Mwenyezi Mungu aliyewaokoa wana Kenya pamoja na Watanzania, japokuwa kule wengi ambayo wameshaacha aga dunia kwa mafuriko hayo. Uh, cha pili tunashukuru viongozi wa nchi ya Kenya pamoja na nchi ya Tanzania kama pambano makubwa wanayofanya kudhibiti mafuriko hayo na kusaidia wananchi ambayo wamekumbwa na tatizo hilo kuwapeleka sehemu sahihi ili waishi kwa amani. Cha tatu, hii mafuriko inayofanyika ni kuachia Mwenyezi Mungu ambayo yeye ndo anaweza akatusaidia ili haya mafuriko yaishe. Japokuwa sisi wananchi tunaweza tukakaa chini tukawa na Mwenyezi Mungu kumuomba ili atusaidie. Sio Uganda Kampala nitungane balika sana. Kuhusu mada leo, mimi binafsi kwanza ni kutoa mkono wa pole kwa hao ambao wamepoteza familia zao na makazi zao. Basi nataka serikali za Afrika ama za nchi zetu za Afrika, wakati zinajenga barabara, basi inabidi wako na kata na mifereji ya kupeleka maji, hata na raia nao waheshimu sheria ya ujenzi, hapana kujenga tena kiholela, hata na wale wasikwamilao na wale ambao wanajenga pembeni ya ya mito mikubwa hata ya ziwa basi na wanajikaza waujenge wa, wa pembeni ya maziwa ama mito, ili kuepukana na mafuriko. Twamakie masoka maarufu masikini jeuri na patikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Kwa kweli mafuriko ya maji inasumbua nchi nyingi za Afrika, hapa kwetu Kongo, hususa hapa mjini Kalemi tumepata mafuriko makubwa. Ziwa Tanganyika limejaa pamoja na mto Lukuga umejaa umeharibu mji wetu wa Kalemi, barabara zetu zimeharibika, watu wamekuwa wanaangaika kwa kulala, lakini bado hatujaona serikali zetu kusaidia wale wahanga wa ile mafuriko pamoja. Tunajua kama ni janga la kidunia ni kweli, lakini wasaidie wale ambao wamepata yale mafuriko. Asante. Unaitwa Nandu Kikong Veridik wa Moba, unasema kwa kweli mafuriko hayo ni majanga makubwa inayokabili bara la Afrika na hapa kwetu pia hali ni kadhalika. Moreza Mulavya ukiwa DRC, Kivu Kusini na tarafani Fizi kijijini Mboko, unasema sisi raia tujilinde kwani si kwamba ni Kenya au Tanzania tu bali duniani kote, serikali ni mbovu. Tumalize na ujumbe wa Jodi ukiwa nchini Kenya pale Embakasi, unatoa pole kwa waathiriwa wote wa mafuriko, lakini unaziomba serikali kuingilia kati haraka kuwaokoa wananchi ambao wamekumbwa na mafuriko hayo ambayo hayaepukiki. Ali Bilali ndio jina langu, msikilizaji, tuungane tena hapo kesho tukijaliwa, katika makala mengine kama haya. Nikutakie jioni njema na nitoe pole kwa watu wote ambao wamekumbwa na mafuriko kwa njia moja ama nyingine, sio tu nchini Kenya na Tanzania, lakini pia katika maeneo mengine duniani, hususan kule DRC Burundi, lakini pia kule nchini Rwanda. Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa maeneo kadhaa nchini Kenya yaharibu maeneo ya kihistoria eneo la pwani. Raia wa Chad washiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu kifo cha rais wa zamani Idris Debi Etno. Na jeshi la Israel laanza kuwahamisha wakazi eneo la Rafa, ukanda wa Gaza, shambulio kali likinukia. ni kibao Empire State of Mind cha kwake JC akimshirikisha Alicia Keys, wasanii kutoka Marekani hao, wakitamatisha matangazo jioni ya leo. Ni kushukuru wewe msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, nishukuru msimamizi wa matangazo Victor Buso, kwenye mitambo George Maina kufanikisha matangazo haya ya kuruka kupitia mitandao ya kijamii, Florence Kivuva mwenzangu, Menzileti Jai Ali Bilali, mimi ni Carol Korir, na kutakia usiku mwema.