Hiki ni saa 12 na dakika 43 wakati wa mahojiano yetu, ambapo tunajadili kwamba shirika la kimataifa la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limeonya kuhusu kupungua kwa mchango wa serikali katika kulinda uhuru wa vyombo vya habari, wakitaja nchi ya Argentina na Eritria hakuwa hali ni mbaya zaidi nchini humo. Kuangazia hili ya siku hii ya uhuru duniani, Ajua, Buire, wa vyombo vya habari duniani, mwandishi wetu George Ajo amezungumza na Victor Bwire, mkurugenzi wa mafunzo na maendeleo kutoka Baraza la Wanahabari nchini Kenya MCK changamoto kama press, ile, harassment of press watu wanapata changamoto katika nchi kama hii. Kuna watu ambao kama criminal gangs, kuna watu kidogo kidogo kama wale political activists ambao ukifanya story ambao pengine inaguzia watu wao jamii yao ama mtu wao, wanaweza kufuata waandishi wa habari, kuwavunjia vyombo vya habari, kuwapiga, kuwazomea na kuwaharasi. kwahiyo hizo ni changamoto ambazo zinaendelea kwa hivi sasa. Hali ya waandishi wa habari ikoje kwa sasa, na labda uhuru waandishi wa habari unaona kwamba imetimia? Kwa hivyo sasa hatujafika pale ambapo tunataka tuwe, lakini tumepiga hatua kubwa sana. Ukiangalia Kenya ya leo na waandishi wa habari wa leo na miaka kadhaa kidogo iliyopita, kwa hivyo bado hatujafika, lakini maendeleo mengi. Hivi tunaanza kupata habari kwamba magazi, eh, wale magazeti, watu wengi wameanza kurudi kununua magazeti kwa, kwa sababu gani? Ni kwa sababu habari ambazo waandishi wa habari wanatoa kwa hivi sasa ni nzuri na za kupendeza na za public interest. Ile nafasi ya waandishi wa habari ukiangalia redio ilikuwa moja, kwa hivi sasa tuko na redio mia mbili tisaini e, e, na tisa. TV, runinga ilikuwa mbili tatu, kwa hivi sasa tuko na mia moja, na hiyo tayari inakuambia kwamba e, tasnia imekuwa tishio. hizo ambazo umetaja zimeripotiwa katika baraza letu lenu la MCK na mnakabiliana nazo vipi? Mara nyingi waandishi wa habari huwa na wanaripoti, na tuko kesi mingi, uh, zaidi ya mia moja ambazo waandishi wa habari wameripoti. Changamoto ambayo tuko nayo na hii sa zingine, huwa media council inasukumana ni ile impunity kwamba hatuoni eh, hatuoni eh, ile bidii ama ile focus na ile ODPP, ile ofisi ya mashtaka wa serikali na ile inspector jenerali wa polisi wakiwa na ima, na ile interest ama focus kuweza kushika ama kuinvestigate cases ambazo waandishi wa habari wamefanywa dhuluma. Kwa, kwa nini hatujui. Tumekuwa nao mikutano, tumewaandikia barua mara kwa mara tukiwauliza waandishi wa habari wakifanywa dhuluma, ili ile investigation na prosecution iweze kufanywa, lakini pale kumekuwa na frustration na sijui tunajaribu kuwasukuma, manake wao ndio wako na uwezo wa kushtaki watu. Sasa sisi kama baraza huwa tunawaandikia, tunafanya nao mikutano, tuwapatia hizi kesi, waandishi wa habari wakifanyiwa dhuluma, tunapiga picha, tunafanya OB namba, tunapeleka, lakini kuna uzembe, kuna udhaifu pande yao kufuatilia kesi hizi. Ni kesi ngapi ambazo mmeweza kuletewa na mkapeleka mbele ya mahakama na mshukiwa akafungwa kifungu jela, na labda tozo, labda faini na kadhalika? kuwa na kesi nne ambazo watu wameshaenda mpaka wakapelekwa kotini na wakapatikana na hatia kwa sababu walidhulumu waandishi wa habari na wakaweza kutuhumiwa. Nam ni kushukuru sana Bwana Vikta Bwire kwa muda wako na vilevile kwa mchango wako siku hii ya kuadhimisha siku kuu ya waandishi wa habari duniani. Nam asante. Sauti yake Vikta Bwire, mkurugenzi wa mafunzo na maendeleo kutoka Baraza la Wanahabari nchini Kenya, MCK, alipozungumza na Georgia Joi wakati wa kumpisha Karo Koril, mrembo huyo na makala Habari Rafiki. msikilizaji katika makala habari rafiki, siku hii ya Ijumaa ambayo ni maalum kwako, kwa kuchangia maada utakayochagua wewe. Mimi ni Carol Corir, tutaanza kwa kupata mchango wa sauti. Naitwa Emanuel Akili nikiwa DRC tarafani Lubero, kuhusu mada huru leo nalizungumzia kauli yake Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eti e, kwamba hata hufanya mazungumzo yoyote na huyo Kagame endapo majeshi ya Rwanda bado ingali kwenye ardhi ya kongo DRC. Hili tumelikubali kwa kweli, ila tuhitaji rais wetu azingatie swala hili na kuliwekea maanani. Waasi bado yasonga mbele na hivi lazima majeshi yetu yapewe vifaa na kuweza kudhibiti kona zote, tusiwe tu kwa kutoa sauti, lakini tuweke kwa matendo, ili kutokomeza ugaidi ambao umehasiri pakubwa ukosefu wa usalama. Ronde Onde Kamba Valungu maarufu kama Msemu Conte Gabriel kutoka Molonde, Commande ERC. Tunapozungumza mafuriko ipo kila sehemu, mvua siku hizi imekuwa ni sababu nyingine moja hapo. naeza nikasema tupo kwenye janga lingine la pili. Kwa hiyo mimi kibinafsi ningeomba, hususani jamii yetu tulionao hapo kwetu, kwanza kiangalia elimu bado ni ndogo, kwa hiyo wengi, kwa hiyo ni vema tuwe makini. tuache kuchimba kiolela kwenye milima tuache kukata miti kiolela, yanaweza katusaidia haya. Maporomoko tunaoelekea huku ni kubaya kabisa. Mimi ni Christophe Balume ni tuto mfuni kutokea nchi ya DRC, mtaa wa Masisi. Kwa mada huru ya leo, nimependa kuwapongeza wandugu wa jamaa, marafiki ambao wanapatikana katika vijiji kama vile Karuba, Ngungu, Rubaya, Katale, Kibabi, Bihambwe, ambao wanapitia maisha magumu, wakikimbia na kuhofia maisha yao kwa sababu wahasi wa M23 wanaendelea kutoa vijiji kama na hivyo, na sisi kama raia tunajiuliza eti wanajeshi wetu wazalendo, watu wa Sadek, ni kwamba vifaa vyombo vya vita vimeisha? Toka Kivu lufunge jasi Kongo ni yepeke Amana Bagingi Mstafa Kasongo. Kwenye mada ya leo, napenda kupongeza waguverne waliochaguliwa na wajimbo waziji shughulikia kama hali ilivyo wananchi kwa sababu wanawategemea, kwa sababu tumeona hali ya usalama mdogo kuteka naji hapa kwenye bonde Ruzizi imekuwa chanzo tena kwa kuteka viongozi na wengine watu wa shughulikia. Amjambo RFX wahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muigire Rukungira, nikiwa sange GX. Leo madauru mimi, ningependa kuwapongeza sana wahariri wote wa RFX Swahili kwa kazi ambazo mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu, kwa habari zenyu za motomoto, hii moto. E, ni sauti ya mzima Kindari kutoka Bujumbura, Burundi. Eh, mada huru ya leo nimezungumzia kuhusu nchi ya Israel. Nchi ya Israel kuingilia sana Palestine, wanasema wanatafuta Hamas. Ulizo langu mimi upande wangu kuuliza Hamas, wanaandikwa wako na majina yanaandikwa, na ulizo langu lingine ni kuuliza Benjamin Netanyahu, hataki kusikia mashauri ya watu pembeni pembeni; ni binadamu aliumbwa na Mungu. Nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina naitwa Samueli Samweli Ayubu, kwa mada huru upendayo, ndugu mtangazaji, siku ya leo. Cha kwanza nawapa hongera sana wanahabari wote kwa sikukuu ya uhuru ya wanahabari wote wa RFI Kiswahili pamoja na duniani yote. E, cha pili e, najielekeza mwa nchi hizi zetu za Afrika, kwa nchi e, ya Kenya na nchi ya Tanzania ambao wamewapa tahadhari ya kimbunga ambayo inaweza ikashuhudia, uh, mwa nchi hizo maeneo ya pwani. Ni kitu gani kitafanyika kwa kukikinga hiyo kipunga ambayo itakumba nchi hizo mbili za Kenya na Tanzania eneo ya pwani. Jambo, RFI Kiswahili, nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga ikiwa, e, leo Ijumaa ni mada huru, na mada yangu huru ya suki ya leo E, ni wape pole mataifa ambayo yanaendelea kukumbwa na mafuriko hususan ni taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tanzania pia na Kenya na kutoa pole kwa familia ambazo zimepoteza ndugu zetu kwa mafuriko. Kweli mvua ni ya Mungu na tuwezi tukakataa ila kweli tumebaki kwenye hali ya manunguniko kuweza kuwapoteza ndugu zetu na familia nyingi ambazo zime poteza nafasi zao ama makazi yao. Mungu aweze kuwazidishia, na serikali iweze kujumuika na mataifa, na familia ambazo zimebaki bila makao na nikigeukia ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Pierre Sumaili ukiwa mashariki mwa DRC unasema tunafurahia kuondoka kwa MONUSCO huku kwetu mashariki mwa nchi hiyo, itafanya jeshi letu kuchukua majukumu ya kulinda raia na mali yake. David Sichenga toka Wagumu, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema serikali yetu na viongozi kwa jumla kwenye kuwasaidia waathirika wa mafuriko wamejizatiti sana, hivyo wako vizuri kwenye hili japo kuna mapungufu kidogo. Richard Kawaya ukiwa kule DRC unasema natamani kuona viongozi wote wa serikali ya Kongo kila mmoja akitumikia taifa sawa na jukumu lake. turudi kupata mchango zaidi wa sauti mm-hmm. Kwa majina naitwa Bertena na pole mnyapiri alikuwa hapa mjini Kigali. Mada liya uhuru inayo hivi sasa ni kuhusiana na mfumo mbaya na mbovu kabisa wa mahakama huko nchini Afrika ya Kati. Hivi karibuni siku mbili zilizopita, mahakama moja nchini humo iliamua bwana Francois Bozizé aliyekuwa rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati achukuliwe na kuletwa nchini Afrika ya Kati mjini Bangui, mji mkuu wa taifa hilo eti kwa tuhuma za makosa ya kivita. Lakini ukitazama ni kwamba hii ni siasa ya rais Touadera aliyeko madarakani, kwani ana hofu kubwa kwamba wakati mihura yake miwili itakapomalizika, huenda Francois Bozize atachaguliwa na wananchi, kwani alikuwa akipendwa na wananchi hadi wakati eh, kundi la Seleka lilipomtosha madarakani mwaka 2013. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi jimwani Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru, naongelea ziara ya Mheshimiwa Felix Tshisekedi kujielekeza huko Ufaransa. Kiukweli, ziara hiyo tunaiunga mkono kwa kuwa vita inayoendelea mashariki mwa Kongo ilishafanya maafa mingi hasa zaidi watu kupoteza maisha na wengine kupoteza makao yao. Hii inatukera sana. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina naitwa Machema Soka maarufu maskini jeuri, napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Katika mada huru ya leo, nilitaka kuzungumzia kuhusu maji ambayo inatuingilia maji ya Tanganyika pamoja na mto Lukuga ambao inaharibu nyumba nyingi, kuharibu mabarabara mpaka sasa watu wamekuwa wanaanza kupitia kwenye mitumbu fasi ambayo ilikuwa barabara kuu ya mji huyu wa Kalemi watu wanakuwa wanavushwa na mitumbu, lakini tunashukuru pia, tumepata gavana mpya ambaye amechaguliwa kwa sasa. Basi tunamwombea Mungu angalie hii janga ambalo tuko nayo na kututengenezea hii barabara yetu nzuri. Asante sana RF Kiswahili. Jambo RF Kiswahili na tuma voice, nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteki ya tarafani Moba, DRC. Ni Andres Elsuso Zombe Mwina Kalonda, nazungumzia swala la uhuru wa vyombo vya habari kwa sababu leo ikiwa ni sikukuu yao, tunaona ya kwamba wanahabari wanaendelea kuteseka hususan hapa kwetu DRC. Wanahabari wanaruhusiwa tu kuongelea mambo ya michezo, pale wako huru kabisa, au kutangaza misiba au mingine, lakini wakigusia utendakazi wa serikali unakuta wanaendelea kabisa kuwekwa chini na wakihofia kwenda jela. Kwa hiyo ni swala ambalo wapasha habari wanaendelea kuteshika kabisa. Ningeomba serikali kuendelea kupitia siku kuu kuendelea kuangalia namna gani wapasha habari watapewa uhuru wao. Kiwa Uganda Kampala mimi nitungane baliki asani. Kusu mada huru leo nikepeni zungumuzia katika mudoku, wa salamu na ndelea mashariki mwa DRC. Kwa nini M23 ndelea kusonga mbele na ndelea kuteka miji mingi? Mimi nataka serikali yangu ya DRC. Yangali namuna nawe ya kumufakua maamuzi mara moja ili ikomeshe vita naifukuze wasi ao wa M23. Mimi ni Jimmy Muhindo kutoka Butembo, mashariki mwa DRC. Kwenye mada huru ya leo hii, ningependa kwanza kuzungumzia hali mbaya ambayo inaendelea kuonekana huku kwetu mashariki mwa DRC, watu wakiendelea kuuawa, wengi wamebaki mayatima, wengi wamekuwa wakimbizi, tunakosa tuseme nini na kwa kumalizia kwenye ukurasa wa Facebook Ngasa wa Ipya kutoka Tanzania unauliza ni kwa nini rais wa nchi atembelei watu wake na kukabili kero zao, na je utakubali kumpigia kura au umpi kura? Bora Kalime Patient Paul ukiwa kule DRC unasema tunafurahia Monosku iondoke kabisa, miaka zaidi ya ishirini bila hata usalama. Basi kufikia hapo, na kushukuru msikilizaji kwa kuwa nami juma lote na kwa mchango wako. Mimi ni Carol Koril, kwa heri. Naam msikilizaji, Carol Koril anapoondoka pale, nami basi naomba ni, ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii. Ni kwamba serikali nchini Kenya imetoa tahadhari kwa raia wa nchi hiyo kujilinda dhidi ya mafuriko ambayo inaendelea kutatiza taifa hilo. Raia nchini Chad Jumatatu watashiriki uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia. Msikilizaji, sa kutufuata kwenye mitandao ya kijamii Kibao Me Love chake msanii Sean Kingston kutoka Marekani kinamaliza matangazo yetu. Anasema, why do you want to leave me Shon Kingston. Msikilizaji, mbona niache? Ijumaa kama hii ni nzuri sana kunywa kikombe cha chai kufukuza baridi ya Nairobi. Msikilizaji, msimamizi wa matangazo amekuwa Emanuel Makundi, fundi mitambo George Maina, jina langu Benson Wakoli. Akikujalia Mungu anijalie pia, kesho pia ni siku nyingine. Kwa heri msikilizaji.