Kule Luanda ni saa kumi na dakika arobaini na tatu. Msikilizaji, Njamena iko Chad na wala si Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwenye mahojiano yetu jioni hii ni kwamba nchi za Misri na Kuwait zime pinga madai ya kuingilia vita vinavyoendelea nchini Sudan kati ya jeshi la taifa na wanamgambo wa RSF na kutaka pande hizo kuacha kupigana. Je, mataifa ya kigeni yana maslahi gani kwenye vita vya Sudan? Mwenzangu Jujajiue amezungumuza na Dakta Brown Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutathmini hali hii. Mataifa haya yana ubabe tu, sio wa kiuchumi, lakini pia kiufundi. Wako sawa, wana wanahela ambazo inaweza kutumia kuunga mkono upande wowote. Nafikiri kufikia uh, kauli hii ya Misri na Kuwait kujiondoa, kutangaza kujiondoa au kutounga mkono upande wowote ni nafasi nzuri sana na inapatia nafasi nzuri sana mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani kule Sudan, kwa sababu vita hivi imeleta aibu ambayo ni kubwa kubwa kubwa mno ulimwenguni, na wengi walidhani kwamba vita hivi vinaweza kuchukua muda mfupi, lakini kidogo vimechukua zaidi ya mwaka na vita vinavyochukua za zaidi ya mwaka ni kumaanisha kwamba miundo msingi imeharibiwa kwa ukubwa kabisa. Vifo vimekuwepo vingi, baa la njaa, magonjwa, shule watoto hawaendi tena, hospitali zimeharibiwa. Kwa jumla ni kwamba taifa la Sudan wakati huu tukilinganisha na miaka miwili mitatu iliyopita ni taifa ambalo sasa ni gofu, ni taifa ambalo limeharibiwa pakubwa mno. Je, mataifa ya kigeni yana masilahi gani kwenye vita vya Sudan? Taifa hili la Sudan ni taifa ambalo tunaweza kusema kwamba liko mahali strategic. Kwa sababu kuna mito inapita kule Sudan, sio mito tu kuelekea upande wa Misri, lakini vilevile kuna madini e, kule Sudan. Kwa hivyo kuna vitu vingi sana, tunaweza kusema kwa kimombo kwamba ni interest, kwamba ana masilahi fulani ambayo wangependa ku, ku, ku, kuona kwamba yametekelezwa. Kwa hivyo masilahi haya kisiasa, ya kisiasa ya kiuchumi na kijamii inafanya kwamba washikadau wengine mataifa mengine yaweze kuingilia siasa za Sudan. Kwa nini Misri na Kuwait zimekuwa mstari wa mbele kupinga kuingilia vita hivyo? Kijiografia ni kwamba taifa la Misri na Sudan wanapakana. Tunapoangazia ubabe wa kijeshi, tunaona kwamba yale mataifa ambayo yanaegemea upande wa, wa, wa Kiarabu, ndugu wa Kiarabu wale, tunaona kwamba kuna taifa la Misri hapo na taifa la, la Sudan ni majirani, na kidini wanaegemea upande mmoja. Nafikiri falsafa yao ni moja na kuna miti mikubwa mikubwa kama mto Nile, ule ule mto Nile e, bila shaka ni mtu ambao wa Misri wanaudhamini pakubwa. Kwa upande mwingine ni kwamba taifa la Kuwait ni taifa ambalo lingepita na usemi mkubwa sana hasa zaidi hapa Afrika, na mguu wake hapa Afrika au mwingilio wake hapa Afrika unaweza kuboreka kabi, boreshwa kabisa ikiwa kwa mfano taifa la, la, la, Misri na Sudan na mataifa mengine yanaweza kuonekana kwamba inaunga mkono taifa la Kuwait iwapo nchi za nje zinayasaidia makundi yanayopigana huko Sudan. Nini haswa wanachokifanya ili kuona kwamba uh, vita hivyo vinaisha? Tunaweza kusema kwamba msaada unaotoka nje huo ndio chachu, ndio mafuta yanayotumiwa kuteketeza taifa la Sudan. Kwa hivyo, ikiwa mataifa jirani au washika dao mbalimbali watashiriki, wataendelea kumwaga pesa kule, wataendelea kusaidia RSF au jeshi la Sudan, bila shaka vita hivyo havitaisha. Ni nini nafasi ya nchi za nje kwenye utatuzi wa mzozo huu wa Sudan? Si tu mataifa lakini, kuna au kuna umoja wa nchi za Kiarabu. Ikiwa yataweza kutumia nguvu zake, suluhu inaweza uh, kupatikana. Mtazamo wake Daktari Bran Wanyama alipozungumzwa na Jojajoi moja kwa moja. Caro Coril na habari rafiki <tune> Katika makala ya Habari Rafiki, mimi ni carol Corir. Maada mezani ni mchakato wa mamlaka nchini Uingereza kuanza kuwazuilia wahamiaji haramu wanaotazamiwa kusafirishwa na kupewa hifadhi nchini Rwanda, chini ya mpango wa uhamiaji na nchi ya Uingereza. Unazungumziaje hatua hii, na unafikiri kutumia nguvu kuhamisha wahamiaji hao ni suluhu ya msongamano wa wahamiaji kwenda Ulaya? Tunaanza kwa ujumbe wa sauti. Kwa majina anaitwa berte napolo mnyapiri, walikuwa hapa mjini Kigali. Mimi ninaweza nikazungumuzia kwamba hali kama hii ambayo we mamlaka ya Uingereza inaanza tangu siku ya Jumatatu ni hali ya kusikitisha. Sisi tuli tunajua kwamba wahamiaji hao wako katika sehemu fulani na kuwatafuta itakuwa ni rahisi Kumbe inakuwa ni kama kuanza msako wa kuwatafuta wezi ambao wameiba kitu fulani, na hili si jambo zuri. Alafu jambo la pili, mimi eh, naona hatua kama hizi si hatua ambazo zinastahili kwa mwanadamu. Lazima wageuze mtindo wa kuwapata wahamiaji ambao wataletwa wa hapa jijini Kigali a Kirumba, DRC. Mimi ni Kaniki Salomo, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika SIDOPE. kwa kweli hata kutumia ubabe kutumia nguvu kubwa na ukiukaji wa haki za kibinadamu, na serikali ya Uingereza kuweza kuhamisha e kupeleka hawa wahamiaji kwa kinguvu Rwanda haitapelekea kumaliza mzozo huo wa wahamiaji. Kinachoweza kufanyika ni Waingereza hawa inji kubwa kubwa zisaidie kumaliza mizozo mbalimbali ndani ya inji kama vile huko Afrika, Afrika inji yenye rutuba, Afrika ambayo watu wa inayo hewa nzuri. Kwa nini mtu atatoka huko kwenda kule Kuungereza? Lakini ni hali ya mizozo ndio inapelekea hii hali. Kakilembo Roshe kutoka Bujumbura. Hiyo hali e, nchi ya Uingereza inafanya kwa kushirikiana na nchi ya Rwanda sio hali mzuri. Pale wanakuwa wamegeuka haki ya binadamu juu. Bunge yapo ilikuwa inakataa hiyo mipangilio lakini rais wavo anafatilia tu mpaka gisi anafanyikiwa kufanya hiyo mpango. Hiyo mpango inakuwa sio vizuri na nyuma italeta madhara nyingi sana. Inafaa ile nchi ya Uingereza na nchi ya Rwanda waheshimie haki ya binadamu. Mtu ana iari ya kuishi, mtu anapashe kuwa kunyanyasika. Ile kuenda kinyume ya haki ya binadamu na ni kunyanyasa ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC, kusema kweli hawawatendei e, haki hao wahamiaji kutoka Afrika au Waingereza, kusema kweli wamevunja haki za binadamu za wakimbizi e, wanajua ni, ni nini haki nasema, lakini nao wanafanya mambo yao, na ndio maana tunasema ya kwamba wanaoleta mvurugu wa Afrika ni mpaka wazungu wenyewe e, itakuwaje mtu amesha, amesha wasili huko Uingereza ni mkimbizi tena umrudishe Afrika, eti aje aishi Rwanda. Rwanda kuna nini kwa kusema aishi apo? Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historian, nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kuwahamisha wahamiaji kingufu au kuwazuia na waza hiyo, haiko suluhu. Suluhu ni kutafuta kwa nini hao wahamiaji wanapenda kwenda Ulaya kuliko kwenda Rwanda. Matatizo ni mengi duniani, hiyo ndio sababu ya wahamiaji kutaka kwenda Ulaya, mahali ambapo wanahisi kwamba ni salama, ni bora. Mataifa, jumuiya ya kimataifa wasuluhishe mizozo ambayo inatuma watu kuhama makwao. Hiyo naweza saidia kuwazuia, haiko suluhu. Asante sana RF. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. E, mada ya leo kuhusu wahamiaji waliokuwa Ungereza, kwa kuweza kuwatoa Ungereza kuwaleta Rwanda, Afrika. Upande wangu si sapoti kwa sababu ni kama kumtoa mtu kwenye amekoga alafu unamtoa kwenye kukoga, unampeleka kwenye matope. Upande wangu siwezi nikasapoti, kwa sababu kwanza ni mtu alikimbia, unamtoa tena kwenye amekimbilia, unamrudisha nyuma. Wayaangalie vizuri, watizame namna kuweza kuyarekebisha. Asante re na nikisoma ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, mkulima halisi baba Chariti wa Moro mjini unasema, hapana, siyo suluhisho, kwani kutumia nguvu ni kama njia ya kuwanyanyasa hao watu, kwani watu wanakimbia nchi zao kutokana na vita vinavyoendelea nchini mwao. Ni vyema njia sahihi ikatumika. Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera DRC unasema, mimi sidhani kama hiyo inaweza kuwa suluhu, lakini ngoja tusubiri tamati yake. Jairas Eli ukiwa Lusaka Zambia wasema wahamiaji hawataacha kwenda Ulaya kwa sababu ya ukosefu wa kazi, pia usalama nchini mwao. Wasitumie nguvu kuwarudisha wahamiaji. Tuendelee na ujumbe wa sauti. naitwa Emmanuel Akili nikiwa DRC nalizungumzia swala uh, la wakimbizi huko Uingereza ambao wanakamatwa kinguvu kupelekwa Rwanda. Kwa kweli hili haliendeni na hali ya kiutu kwa sababu hawa wakimbizi walikimbilia huko uh, wakijua Rwanda ipo Afrika, wakijua ya kwamba huko Ulaya ndipo ambapo wanaweza kupata riziki. Kwa hivi swala hili lazima likarabatiwe kwa kweli, kwa sababu haliendeni na hali ya kiutu. Pili, Rwanda ni nchi ndogo. Hawa wanaenda huko wapi? Watafanya nini? Wataishi namna gani huko Rwanda? lazima Umoja wa Mataifa aingilie kati na kuweza kutupilia mbali sheria hiyo ambayo imeundwa huko Uingereza. Asanteni. Arafa, jambo. Arefa Kiswahili, naitwa Ishara Nkere natuanga sehemu yangu nikiwa Mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea Uingereza na Rwanda. Kwa mtazamo wangu, naona kwamba hii ni makubaliano ya nchi mbili. Sio rahisi mkimbizi kutoka Rwanda ajielekeze huko Uingereza bila makubaliano, na tunajua kwa kuwa hali ya maisha endelea kuwa ngumu huko Afrika, ni wengi wanajifanya wakimbizi, ili wapate hiyo fursa ya kusafiri hadi huko Ulaya. Chambo RFI Kiswahili na tuma voice. Nikitokea ni Mtambala Nsi Ndano Avenika Buteke tarafani Moba DRC ni Andre Sozombe Zombe Mwina Kalonda. Mimi napongeza kabisa hatua ya serikali ya Uingereza kwa kuendelea kuwapeleka wahamiaji nchini Rwanda, kwa sababu watu tumekuwa na mazoea mabaya kuendelea kutoka Afrika na kukimbilia huko Ulaya, wakati tunaacha maisha mazuri tu barani Afrika. Cha kufanya ni kabisa tendo hili liendelee kufanyika hata kwenye mainchi ingine. Hii itazuia kabisa wahamiaji kusafiri na kuendelea Ulaya, na wataendelea kubaki hapa hapa Afrika ili kuwa wa Afrika kabisa, bado kujificha kutoka Goma Kongo ya kidemokrasia. Mimi ni Chubaka Bagula Christian kama maarufu mwandishi, nami ninaunga hatua hiyo mkono, sababu wakaji wengi wa nchi za Afrika wanakimbia nchi zao na kwenda kuwa wahamiaji, na wengine wamekuwa wakimbizi katika nchi zingine, hasa katika nchi za Ulaya. Wanasahau kama katika nchi za Afrika tuna vyote ila hatuna amani. Wandugu zangu, ni vizuri tuungane na tutafute amani katika nchi za Afrika, ila tusiende kwa wahamiaji ama wakimbizi katika nchi za huko Ulaya. Hamjambo, harafi Kiswahili, ni Elisha Charles kutoka Jimboni Tanganyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua ambayo nchi ya Uingereza inachukua ambayo itachukua kwa ajili ya, ya kuwaleta wale wahamiaji haramu nchini Rwanda kabisa ni hatua ambayo mimi sikubaliani nayo kwa mtazamo wangu, kutafuta maisha bora. Lakini nikitazama maisha ya wananchi wenyewe wa Rwanda si maisha ambayo yanavutia na si maisha ambayo inaweza ikavutia nchi zingine kuenda kutafuta hifadhi Rwanda au kutafuta eh, makazi Rwanda. Kwa mtazamo wangu kabisa, mchakato huo hautakuwa mchakato mzuri kwa wale ambao kwanza watahamia tu wa wale ambao wanatafuta hifadhi kwa nchi hizo, kuwapeleka nchini Rwanda, sioni kabisa hatua hii kwa ni hatua na kwa kumalizia, katika ukurasa wa Facebook Alain Pataole unasema kwenda Rwanda ni kama kwenda kuzimu. Maoni yako haya, tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda, Kampala, unasema kuhusu mada ya leo, mimi binafsi ni hatua nzuri sana, ila waafrika wengi wameenda huko Ulaya, wameacha nchi zao, kitu ambacho tunaomba waangalie namna ya kurejea katika nchi zao. Josephine Kavaka ukiwa DRC Butembo, mtaa wa Bulengera unasema inasikitisha kuona nchi zinazotajwa kutetea haki za binadamu kufanya mambo kama haya. Nadhani haitakuwa suluhisho kwa uhamiaji barani Ulaya. Basi kwa ujumbe wake, Kavaka anapenda kukushukuru kwa mchango wako. Mimi ni Carol Coril, tuungane tena majaliwa hapo kesho. Shukran sana Karo Korel kwa kutuandalia makala hayo ya bara rafiki. Msikilizaji, kumbuka kesho ni mada huru ndani ya bara rafiki, yani unachangia chochote kile unachohisi kwamba kinastahili kuchangiwa. Karo Korel atashughulikia na utapata maoni yako mwisho wa siku nam. Sasa nikukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii ni kwamba, uh, serikali ya Kenya hatimaye ametangaza mkuu mpya wa jeshi baada ya kifo cha Franco Gola aliyefariki majuma mawili yaliyopita. Rais wa Israeli Isaac Herzog naye ametuhumu maandamano yanayofanyika Marekani, Ufransa dhidi ya operesheni ya Israeli kule Gaza. kukamilisha matangazo yetu, msikilizaji, jioni hii ni ruhusu ni kuletee kibao na juta chake msanii sanaipeitambi <tipa> kibao na juta. Msikilizaji, maishani wakati mwingine unakutana na watu una juta, mwisho wa siku. Lakini msikilizaji sana, i -pay tande ndivyo anavyosema kwamba kujuta ni hali ya maisha. Ndivyo hivyo tunakamilisha matangazo yetu jioni hii. Shukran sufufu kwa Victor Buso amekuwa msimamizi wa matangazo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki. Wenzetu wa Paris tayari kuendeleza matangazo haya. Kwa heri.