Langu la saa msikilizaji linanionyesha kwamba ni saa kumi na moja ama saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu hivi punde. Tunapata habari ah, kwa mahojiano yetu Rais wa Kenya William Ruto kwa mara nyingine ametoa wito kwa madaktari kurejea kazini, akiahidi serikali yake kushughulikia madai yaliyosalia. Matamshi aliyotoa kati wa maadhimisho siku ya wafanyakazi duniani. Aidha, Ruto ameahidi kurekebisha masuala ya wafanyakazi siku za usoni. Caroline Wangeshi ni mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya kazi akiwa Kenya, alipozungumza na mwenzangu Victor Mturi kupitia janga ambayo imetukumba ya mvua na mafuriko ni kitu ya, ya, ya, ya maana sana rais wetu aweze kushughulikia madaktari, kwa sababu kama kunaendelea mambo kama haya na madaktari wamegoma, hii ni jambo ambayo ni imepita nguvu za serikali. Madaktari pia wao, kama utu, wajua ya kwamba wanafaa kuwa wameshughulika katika mahospitalini, waende hospitalini ili waweze wakasaidia. Unajua, wakati wa emergency ukifika, haijali kama umelipwa mshahara ama ujalipwa mshahara, because hii sio mambo ambayo serikali imeleta hii ni mambo ambayo imeletwa na, na, na, na natural sources. Pengine kwa tathmini yako unaona kwamba madaktari watalegeza kamba baada ya hotuba ya leo? Sioni wakilegeza, kwa sababu sio vile walivyotabatarajia. Kwa hivyo, uh, tuone tu, lakini tungeweza kuomba uh, madaktari walegeze, kwa sababu ya utu, sio jambo mambo ingine, iwe tu ni mambo ya utu, kwa sababu watu wanakufa. Mafuriko ndio haya, watu watatoa wapi Uh, usaidizi wa, wa hospitalini. Unajua kwamba si mara ya kwanza madaktari kugoma nchini Kenya, na swala hili limekuwa likirejelewa eh, mara kwa mara. Unaona kwamba nani wa kulaumiwa? Wenye wanafanya sio mbaya, kwa sababu kila mtu anataka haki. Unaona vile mambo uchumi imesonga, unaona vile mambo inaendelea, unasikia rais ndo huyo anasema hakuna pesa na jambo mimi ningesema kupitia mambo ambayo inatendeka na na pia huu uongozi ambao ni uongozi bado ni mpya, hatuwezi anza kuwapatia ku, kuwa msukumo sana, kwa sababu tunahitaji kuanzia maybe mwaka ujao ama mwaka huu ukielekea kumalizikia, maybe hapo ndo tunaweza anza kuona hii uh, in serikali inatusaidia namna gani? Unaona kwamba eh, pengine siku za usoni nini kifanyike, eh, ili maswala haya ya migomo isiweze kutokea tena. Namba ya kwanza ni raisi na wanao wanaoongoza Kenya. Ni vizuri waangalie haki ya madaktari. Hiyo ni kitu ya ukweli. Kwa sababu unajua madaktari ni watu ambao wamesoma. Na ukiona mtu ambaye amesoma ameingia katika mgomo, ujue iko jambo. Na ni mzuri hata kama hawatafikishiwa vile wanavyotaka, angalau wapate kufikishiwa mahali ambapo hata wakienda kufanya kazi wako na na hiyo nguvu lakini sasa tayari hawana hiyo nguvu, hata kufanya kazi hawatafanya vile na stahili. Vifo ni mingi kwa mahospitalini. Wengine wanaenda hospitali hakuna madaktari wanarudi nyumbani, wagonjwa wanakufia kwa nyumba. Ni mtazamo wake Caroline Wangeshi, mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya kazi akiwa nchini Kenya. Caro Kori, upande wa pili wa studio, niambia yuko tayari na makala habari rafiki <tabia> Karibu msikilizaji, katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo ikiwa ni Mei Mosi, ni siku ya wafanyikazi, tunataka kujua kutoka kwako. Je, leba day ina maana gani kwako? Unadhani serikali yako inaweza kufanya nini zaidi kuboresha masilahi? Nianzie sauti uliotutumia kwa njia ya WhatsApp. Uh, nikiwa mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samueli, Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, siku ya leo le by day ni siku ambayo imefika wakati mgumu, uh, kwa nchi zetu mara za Afrika, ni nchi ambazo tuko kwenye migogoro eh, ya kupambana na uh, mafuriko ya mvua tena ya ni siku ambayo imefika, uh, nchi zetu za Afrika mara nyingi wafanyakazi wengi wamefanya mgomo wa waku, kupambania haki yao. Mimi nachoona tu, tumshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu nifia siku hii tukiwa vizuri, ila viongozi vyetu vimarike na viwe imara uh, vinapambania haki ya wafanyakazi. Siku ya leo ni vema kwa wafanyakazi wote, e, na sisi tuliyopo wananchi ya Zambia, ni vema ni haki kwa wananchi wote wamesherekea vizuri si mimi Nikanikisaluma, mtetezi wa haki za binadamu ndani ya shirika Sidop. Kwa siku ya leo, twaomba mwalimu aweze kuongezewa mshahara, mwalimu apate mshahara munono. Serikali iweze kuwapatia kwa pesa, nao vile waweze kuchukuliwa kama vile wanabunge. Kadiri wanajilundikia pesa, walimu nao aweze kuwapata kwa pesa hizo, Kwani hawa ndio walipelekea hata hawa wanaoongoza nji wa mawaziri, wanabunge, bunge walifundishwa na walimu. Kwa nini mwalimu akikongomani aweze kutezeka hivo? Mwalimu hawezi kupata hata pikipiki kuweza kutembelea. Mwalimu mtoto wake hata kwenda kusoma kwenye kivwi. Mwalimu akaugua na kosa hata pesa za matibabu, chakula paluku. Hey, bayola nikiwa Butembo, mashariki mwadrc. Ay, ni kwamba siku ya leo ni siku ya wafanyakazi ambayo wanafurahi ya kazi zao ambazo wanafanya leo, sipokuwa Kongo inapaswa kuwa kama vile siku ya kilio, sababu kazi ndani ya Kongo ni shida. kikuta walimu, waganga, wafanyakazi wa serikali wote wanaishi chini ya dola mia moja. Sasa unakuta maisha nakuwa ngufu sana kusomesha watoto, kula, kulipa dawa, mambo yote yanakuwa mazito ndani ya Kongo. Kwa hiyo eh, serikali ingeliboresha ku namuna kuangalia wakati watafanya mabije ya miaka ambayo yanakuja, waone namuna kuboresha maisha ya wafanyakazi, waalimu, waganga ili waweze kutumika na kutunza watu vizuri. Nakilembo Koshe kutoka Kujumbura, tunawapatia wafanyakazi kwanza, hongera kwa sikukuu yao na sikukuu njema ya kazi tu, tunaomba maserikali zetu za Afrika na za ulimwengu nzima maisha yanakuwa ngumu sana e, kazi, kazi, na vitu viko vinapanda kila siku, vitu vinapanda lakini wafanyakazi hawaongezee mshahara, wanataka wafanyakazi nao hawaongezee mshahara ili waone kama wanaweza endeleza familia zao. seke, ni kiwa, si, Kivu kusini tarafa ni Fizi. Kwa e, kweli mada ya leo ndugu mtangazaji e, sikukuu ya wafanyakazi duniani kwa kweli mimi E, ngeomba serikali zetu sipate kuhimiza e, wafanyakazi mshahara wao, sababu tunategemea wafanyakazi wengi e, wengi kabisa wanatumika, lakini wapati e, mshahara wao hususan kwenye ngazi ya udaktari, walimu na pia wa askari polisi, kabisa watu wengi ambao wanafanya kazi kabisa wapokee mshahara wao mzuri. Tunatarajia serikali yetu kabisa pate kuimarisha e, siku hii ili watu wapate ku kupata e, mshahara ambao wanaofanya kazi ni wengi kabisa ambao wapate hata mshahara kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Diego de France des Oprime, na tulia kwenye chuo kikubwa cha ESM kwa kusherekea siku hii kuu ya wafanyakazi eh. Mimi kivyangu binafsi, kama mfanyakazi, kwa kweli, tuna huzuni sana kwa kuwa Me, siku yetu ya kusherekea unakuta mfanyakazi hajapata ya ile mshahara yake unasherekea nini wakati unapigwa una na njaa wakati watoto wana wa, wa, njaa tungeomba serikali zetu ziboreshe kabisa e, kazi za wafanyakazi na kazi kazi ni kazi wakati mtu unajikuta huko na angalau kidogo e, asanti RFI Kiswahili na kwenye ujumbe uliotuandikia kwenye ukurasa wa Facebook, Bukuru Mwigire Adolfe ukiwa Sange, DRC, unasema mimi leo sikukuu hii nawatakia siku njema wafanyikazi wote ulimwengu, na serikali yetu ya DRC ijue kuwalipa vizuri wafanyikazi wote. Jean Pierre Bigimbi unasema haina hata maana moja asao Afrika, watumishi wasomi wapo lakini wametelekezwa na nduki Kongo. Feredik unasema huko Moba, wasema: kwanza, nawatakia sikukuu njema ya kimataifa wafanyikazi wote ulimwenguni. Serikali ya DRC inaomba iweze kuwalipa vyema madaktari, walimu, wanajeshi, ili waweze kutumika vizuri, maana mshahara wao ni mdogo sana. Nirudi kwenye ujumbe zaidi kwa njia ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Ni sikukuu muhimu sana, sikukuu muhimu sana dunia nzima, kwa sababu kutizama wafanyakazi walifanya kitu gani mwaka wote, wafanyakazi walipungukiwa na nini hapo, na serikali ya nchi moja moja ikitizama wafanyakazi wake kwenye jicho la tatu wafanyakazi walikosa nini? Wafanyakazi waliongezewa nini? Kumbe ikatizama wanastahili nini? Kwa sababu ya kuweza kupanga e, mkakati wa maendeleo ya mwaka wenye kufata. E, mimi nafikiri cha msingi watumie taratibu ambazo zinazokubalika kwa kweli katika kuomba e, kuongezewa e, mishahara kwa ulingana na mda na kazi wanayoifanya, kwa sababu e, kuna mishahara ya mida ambayo kwa kweli hailingani na, na ma hiyo serikali e, ipeleke malalamiko kwa serikali na serikali iweze kuwaongeza, lakini kwa kweli wasiache kufanya nini, wasiache kufanya kazi au wasiandamane kuacha kazi, kwa sababu watakuwa na boma ambacho watakuwa wamejenga. E, kwa mfano kinachotokea Kenya, kwa kweli nasikitisha e, e, kuona kwa madaktari wanagoma magonjwa, kwa kweli ambao wangepona wanakufa wanapoteza maisha kwa kweli sio kitendo kizuri, ingawa wana haki ya kudai haki zao, lakini kuacha kwenda hospitalini kwa kweli ni hatari kubwa. Kwa kweli unakuta unaua madaktari unaua maraisi hata wanajeshi wa baadaye, kwa hiyo sio jambo zuri. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, nikiwa Uvira mashariki mwa DRC. Kwa kweli Labour Day sisi kwetu ha haina maana kwa kuwa watumishi wa Kongo hawa hawalindwi vizuri, wanapewa mshahara mdogo, na kazi yenyewe ni, ni nyingi na usalama mdogo pia unaongezeka kwa sasa. Tungaomba serikali yetu kuwaongezea watumishi mishahara, hususani walimu na madaktari pia maaskari wetu, kwa kuwa nchi haiwezi uh, kuwa katika hali ya hivi, kisha hao watumishi wawe na mishahara midogo, lakini kwa kweli tunatakia watumishi wote duniani, siku hii iwe siku ya, ya baraka kwao, na iwe siku ya kufikiria maisha yao ya, ya kesho na serikali zetu pia kutukumbuka. Asante sana RF nikiwa Uganda, Kampala. Mimi nituungane balika sana tumada ya leo. Mimi binafsi kwa kweli naona waraia wengi wanafanya kazi zao, lakini hawalipiwe vizuri. Mimi nataka serikali yangu ya GRC iongezea walimu mshahara, madaktari, hata na wanajeshi, ili kufanya kazi zao mzuri. Jambo, erifiki Kiswahili. Mimi ni Christophe Balume Mituso Mfuni kutokea nchi ya DRC, mtaa wa Masisi. Kwa mada huru ya leo, ambapo dunia mzima inasherehe, inasherekea sikukuu ya wafanyakazi ulimwenguni pote. Sisi katika nchi yetu ya DRC, wale ambao wanafanya kazi nzito na ngumu, ni hao wanapata mshahara kidogo. tungelisi wakuu wa nchi kuboresha maisha ya wafanyakazi kama na hao walimu, wanganga, wa askari wako kwenye uwanja wa mapigano ambapo wanakabiliana na vita na wahuni wa M23. Tunawaomba wakuu waangalie jambo kama na hilo, wapate mshahara ya kutosha, kwa sababu wanakuwa na jamaa, wanakuwa na kazi mbalimbali ngufu mbali, lakini mshahara ni mbovu sana. Na tukifungia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Joseph Honda ukiwa Kalundu Uvira, unasema kwanza, nianze kwa kuwatakia siku njema ya wafanyikazi wote duniani, mengine tuachie Mwenyezi Mungu. Jeras Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema haina faida kwangu kwa sababu wanaonufaika zaidi ni wale wanaokuwa kwenye ngazi za juu, huku wafanyikazi wakichoshwa kulipwa mishahara yao. Basi kufikia hapo nami niseme heri njema kwako, kwa msikilizaji popote unaposherekea siku hii muhimu. Shukrani kwa mchango wako. Mimi ni Carol Coril, kwa heri. Shukran za dhati kwa Carol Coril ili kutuandalia makala haya. Barafiki, usikose kuungana naye tena kesho, kwenye makala mengine. Ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo jioni hii. Ni pamoja na kwamba rais wa Kenya William Ruto amewataka madaktari kurejea kazini akiahidi kushughulikia matakwa yao yaliyosalia. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Kibao ni bachela chake msanii Nei wa Mitego, anatokea Tanzania. Maisha ya mabachela. Msikilizaji, skiza kauli yake neyo mtego kutoka Tanzania. Msikilizaji, si kauli yangu, kauli yangu ni kutakie jioni njema. Msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, bila kumsahau fundi mitambo ambaye ameshirikiana kwa karibu na George Maina. Hadi matangazo mengine hapo kesho. Msikilizaji, jina langu mimi ni bwana Benson Okoli. Wenzetu wa Paris naona wako tayari kabisa kuendeleza matangazo haya.