hii katika mji wa Khartoum. Msikilizaji, hivi sasa ni saa 11 na dakika 43. Katika mahojiano yetu msikilizaji, jioni hii ni kwamba waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema nchi yake itaendeleza operesheni za kijeshi kwenye muji wa Rafa hata kama kutakuwepo ama kutokuwepo kwa makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la Hamas kwenye ukanda wa Gaza. Mwenzangu Victo Mturi amezungumuzwa na mchambuzi wa siasa za kimataifa Amdun Marcel kuangazia kauli ya Netanyahu. Ahadi ya Myahudi ajawai kuishia njiani hata kidogo, kwa kwa hiyo lazima lijulikane vizuri, kwa hiyo Waisraeli kuingia Rafa ni jambo lilotarajiwa na wataingia Rafa, watafanya uhalifu kama walivyofanya sehemu nyingine, mpaka wajiridhishe kwamba wale watu wa Hamas labda hawapo pale Rafa au hawapo kabisa katika hili eneo, maana hilo ndio jambo pekee ambalo e, linaahidiwa limeahidiwa na serikali ya Israel. Ikumbukwe pia kwamba Benyamin Netanyahu wanamuita waziri wa usalama, yaani anasema ye ndio mtu wa usalama, usalama wa Israel kwa gharama yoyote. Kwa hiyo linapokuja swala la usalama wa Israel Waisraeli wengi huwezi kuambia chochote, na watamuunga mkono Netanyahu. Unadhani kwa nini Netanyahu anaelekea kupuuza onyo la jumuiya ya kimataifa kuishambulia Rafa? Kwa sababu anagundua kwamba asipoishambulia Rafa na kuwakamata baadhi ya wale wanaofikiri walishiriki katika mashambulizi ya juzi huko Israeli atakosa uungwaji mkono wa watu wa Israeli na atakuwa amepoteza sifa ya kuitwa mtu anayeutunza usalama wa Israeli kama alivyoahidi mwenyewe. Hili anakwenda mtazamo wa Wayahudi ambao mara zote ukiwachokoza mtapigana mpaka washinde, kwa miaka wa miwili, mitatu, mitano, kumi, arobaini, na kwa hasara yoyote iwayo, na bila kujali kwamba nyuma yao kuna nani. Hii ndio tabia yao Wayahudi, na inajulikana vizuri. Ikiwa itafanya hivyo, unadhani Hamas itakuwa tayari kutia saini makubaliano yeyote ya, ya kusitisha mapigano na Israel? Wanaweza kuwa jeuri, lakini katika msingi ulivyo kwa sasa, inaonekana watakubali, kwa sababu mpaka sasa hivi wamepeleka mapendekezo ambayo yanajadiliwa kule Kairo, na tutaona kama watakubali kutia saini. Lakini wanavyoonekana wako tayari, wako tayari kwa gharama yote, kwa sababu hasara inayopatikana ni hasara kubwa. Wako tayari kuondoa utawala wao wa nini, wa, wa Hamas, kule Gaza, na kuhakikisha kwamba PLO ya ya Mahamud Abbas ndio inayokuwa na madaraka kama ilivyokuwa mwanzoni. Maana mwanzoni au watu wa, e, wa, wa, wa nini Hamas ni kama waliacha Alfata, wakaasi PLF, wakaasi PLO. Kwa hiyo sasa wanaonekana kubali, lakini kubali huku huenda kwa kuangamiza zaidi. Kwa hiyo kinachokwenda kutokea, nafikiri uti wa mgongo wa Hamas utakuwa umevunjika kwa namna fulani. Marekani inapaswa kulaumiwa kwa kiwango gani kutokana na kinachoendelea kwenye ukanda wa Gaza? Marekani, Ufaransa na Uingereza wanatakiwa kulaumiwa kwa asilimia mia tatu hata mia moja Hapana, sababu chanzo cha matatizo yanayotokea pale ni ulaghai na udanganyifu uliofanywa na wao kwa miaka ya nyuma, kuendelea vile vile kuwaunga mkono wa Israeli katika kila hatua na kutoa vifaa vingi, lakini vile vile uwekezaji mkubwa wa Marekani katika Israel na katika viwanda vyake vya silaha na kadhalika. Wao wametoa kipaumbele kikubwa, wakisia kwamba Israel inakuwa peke yake na inatawala Palestini bila kujali kwamba Palestina walikuwepo kabla ya Waisraeli kuja. Ni mtazamo wake Amdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, alipozungumza na mwenzangu Victor Mturi upande wa pili wa studio. Msikilizaji, namwona mrembo Karo Koril tayari kabisa na Makala Habari Rafiki. <coughs> Karibu Jumane hii katika makala habari rafiki. Mimi ni Carol Korir. Leo tunaangazia kongamano la viongozi zaidi ya ishirini wa afrika jijini Nairobi kujadili ushirikiano na benki ya Dunia. Hii ikijiri wakati afrika ikizituhumu taasisi za kifedha za kimataifa kwa masharti magumu na riba za juu katika utoaji mikopo. Unazungumziaje msaada wa kifedha unaotolewa na taasisi za kimataifa kama benki ya Dunia? Unadhani mataifa ya afrika yanaweza kuachana na msaada huu na kuji Tutaanza kwa mchango wako wa sauti. Taasisi hizi zimesaidia nchi za Kiafrika kujiendeleza kwa kupata mkopo na kuendeleza miundo msingi kama hospitali, barabara na mashule. Upande wa pili, taasisi hizi zimeathiri kukua kwa uchumi wa nchi za Kiafrika kwa masharti magumu na riba za juu. La kuhuzunisha ni kuwa hata mkopo unafujwa na viongozi wa serikali na kufanya ulipaji wa mkopo kwa gharama wananchi, na kufanya mataifa ya Kiafrika kujipata katika donda sugu lisilopona. Tujiulize, hata rasilimali tulizonazo kama Waafrika, je, tunazitumia vilivyo? Simu kutoka Mashariki maarhi. Naitwa Maheshe Suleimani. E, kwa ngambo ya mikopo ambayo wa Afrika au nchi za Afrika zinazotoa au kutoka kwa wazungu, lakini mimi nilikuwa napendekeza kwamba wasiwe wakitumia eh, hiyo lugha ambayo inaozungumza au kutamka kama ni eh, mkopo, kutamka kwamba ni ni, ni, ni ni msaada. Hii siyo msaada, hii ni mikopo na ni ulaghai kabisa, sababu wakati ambapo watu au nchi za afrika zinaendelea kukamata hii mikopo hii ndipo wanaendelea kuwa watuma wazungu na nchi za magharibi jina langu ni Carolin Kodo na kwa maoni yangu mataifa afrika ya afrika yaweza kuachana na msaada na kujitegemea kwa sababu tumebarikiwa na rasmi mali nyingi kama vile mafuta madini tofauti rutuba yenye afya ya kuweza kukuza mimea na kuuza pia tuna rasmi mali watu kwa sababu Afrika ndio bara kubwa lenye vijana wengi ambao wanaweza kutumika vizuri na kuendeleza mipango ya mitambo ili kuweka uchumi ukiwa imara. Tukifanya hivyo tutaweza kujikimu na kujitegemea. Na pia vile vile misaada hii imekuwa haitusaidii kwa sababu ya ufisadi na tamaa kwa hivyo pesa hizi zinaporwa na mwananchi wa kawaida hawezi kupata nafasi ya kujijenga. Tunaumia kwa kulipa kodi na ushuru wa hali ya juu, ilhali maendeleo yenyewe hatuyaoni. Kwa hivyo ningewasihi wa Afrika waweke uongozi mwema na watumie rasilimali zao vizuri, na tutaweza kujiskimu na kujitegemea. Jambo refu ya Kiswahili kwa majina inaitwa Kizumia Ramadhani, napatikana na Bukavu nchini DRC, Kivu Kusini. Ushauri wangu ni pako hapa, viongozi wa Afrika wajue ya kwamba nchi haiwezi kuendeshwa kwa mikopo pasipokuwa kwa kujitegemea. Kwa mchango wangu, mimi naitwa kwa jina la kiongo Kapenza Marco, nikiishi kwenye kijiji ketu kya Mtambalashi. Kufuatana na mada ya leo, tunaona kwamba msaada yowote tu, mtu kutegemea msaada anakuwa mtumwa wa ile fasi. Kwa hiyo nchi yetu ya Afrika na ndio maana tunakuwa watumwa sana tunahitaji masai nchi yetu ya Kongo, nchi yetu ya Kongo ina madini mengi, ina mali nyingi risi ya manchi. Lakini sasa tunakuwa watumwa wa kuomba msaada, kwa hiyo tunaonekana kila mara mtu mwenye mwombaomba. Jambo ya RFI Kiswahili, naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea nchi za Afrika ambazo zinaendelea kukopa wazungu. Kiukweli, mikopo hiyo tunairudisha kwa thamani nyingi, hasa zaidi wanatuelezea kwamba tuwarudishie kwa asilimia hamsini ya faida. Hii sio sawa, Waafrika wenzangu, ningewaomba sisi wenyewe tujitegemee kimsaada, tusiwaze kwamba tutapata msaada kutoka nje. Ondeonde kamba Valungu, maarufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde, komando ya RC. Afrika bila msaada kutoka nje, hilo haliwezekani. Afrika haitakuwepo kwa sababu sisi ni watu mmoja wapo, tumeshazoea vya kusaidiwa kila mara, na hii ndio udhaifu unaotuweka sisi Afrika kuendelea kutegemea mpaka vya watu. Sisi bado tutaendelea kuwa watumwa wao tu, faida ni ndogo, lakini wafaidikaji wakubwa uoni viongozi wetu Jambo RFI, natuma voice nikitokea mtambala sindano avenika buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andres Elsusu Zombe Mwina Kalonda. nchi za Afrika ziache kuzituhumu taasisi za kimataifa kwa sababu ya masharti magumu ya kutoa mikopo. Huwa tunasema ya kwamba utegemeae cha nduguye hufa umaskini. Bara la Afrika linakuwa na mali mengi, lakini yale mainchi ambayo tunaenda kukopa ndiyo mainchi yanayokuja Afrika nawaendelea kujichukulia mali inayowafanya we matajiri lakini sisi wa Afrika weusi tunaendelea kuwa vipofu na bila kuona, na tunaendelea kabisa kutegemea misaada. Kwa hiyo ni sharti tuendelee kutii masharti yoyote ya ukopoaji wa mikopo, kwa sababu hatuna na jinsi ya kuwa tutajitegemea na kwenye ukurasa wa Facebook ujumbe ambao umetuandikia Isaya Ruben Alex ukiwa Uvira DRC unasema viongozi wa Afrika katika kikao hiki huangalie nini kinaweza kuwa suluhisho kwa uchumi wa bara Afrika ili kupunguza madeni. Joseph Kataya Abubakar wa muba Kekera DRC unasema, binafsi naona ni vema waachane tu na mikopo, maana Afrika tuna mali nyingi sana ambayo tukijifunza namna ya kuzitumia vizuri Afrika hahitaji tena mikopo. Silas Mlaki unasema nchi za Afrika zapaswa kujua Benki ya Dunia ni wakala wa nchi za Magharibi na ni benki ya biashara na si vinginevyo, kwa hiyo ziwe tayari kukopa kwingine pale mipango yao ya maendeleo ikikataliwa mikopo au kukosolewa au kushauriwa tofauti na malengo yao na benki hiyo. Turudi kwenye mchango wa sauti i wa Uganda Kampala ni tungane barikiwa sana kuhusu maada ya leo, mimi binafsi ilikuwa vyema nchi za Afrika ziache kuchukua tena mikopo, kwa kuwa hiyo mikopo warai na waraia ndo wanapata asara kubwa ya hiyo mikopo, na nchi za Afrika zina mali nyingi, wakitumikisha mali yao vizuri, awawezi tena wakakoa wanakukuwa mikopo. Jambo rafiki Kiswahili, natuma ujumbe sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. Nafikiri hatua hii ni hatua nzuri, ni kwa ajili ya kuendelesha mataifa zetu na uchumi wa mataifa ambayo yanaendelea kugubikwa na hali ya uchumi, na kweli tunaweza tukaachana na mambo ya misaada ama mambo ya ya madeni, ili tuweze tukaji kongoja sisi wenyewe hatuwe, tunaweza tukaibuka na pengine labda madeni zonazo zikapungua katika e, Benki Kuu ya Dunia ya. Kwa majina naitwa Justin Luenzia Kaputa kutoka hapa Moba maseba apa kutu Kilambo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kusema kweli taasisi ambayo inasaidia mataifa kukopa pesa ni mambo mazito na jambo la lazima sababu, mainchi hapa Afrika haijitegemei kifedha wao wenyewe wakati wanapochukua mkopo, na taasisi za Afrika zikisaidia inasaidia pia kuangalia vile watajiendesha katika nchi yao. Kusema kweli, mainchi ya Afrika inategemea sana kusaidiwa nye Baraka Medar, napiga simu kutoka Bukavu, DRC. Mimi naona kwamba mataifa ya Afrika ni kukamata mikopo si vizuri. Mikopo huwa haibadilishi, haitoi hai maendeleo. Mikopo ndo inapoteza maendeleo kabisa. Mimi naweza nikaambia viongozi wetu wachane na mikopo, sisi wenyewe tunaweza tukajitumainia. Mimi naitwa Samueli Samueli Ayubu niko mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada hii ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza nampongeza rais wa Kenya William Ruto kwa kuwa mwenyeji wa mkutano huu. Uh, mimi cha kwanza ninachosema ni vema na haki viongozi waweke vichwa moja, eh, ili waepukane na ugonjwa huo wa kuomba misaada wa benki eh, ya dunia, kwa sababu benki ya dunia ndio inayotupusika sisi wanaafrika uh, kutoendesha nchi zetu na kuto Uh, kuwa na bajeti kamili kwa sababu tunakuwa na deni za kurudisha na tukimalizia ukurasa wa Facebook Mkulima Halisi, Baba Chariti wa Moro mjini wasema, kiukweli ni zidi kuzipongeza asasi hizo kwa kuzidi kujitolea kuzisaidia nchi za Afrika, kwani kikweli ni ngumu sana kwa nchi zetu kuishi bila kutegemea misaada au mikopo ya kifedha kutoka asasi hizo, kutokana na uchumi wa nchi zetu, japo kwa upande mwingine Afrika wakiungana pamoja ingewezekana. Barusanza Kambuga Bier ukiwa Lusaka, Zambia unasema kwangu mimi nazipongeza nchi za Afrika kuungana na kukaa kwenye mazungumzo mema. Kwangu mimi nchi zetu za Afrika ni nchi tajiri na tunaweza kuachana na mikopo ya wazungu. Basi kufikia hapo, unasema asante kwa mchango wako. Mimi ni Carol Korir nikikualika tena kesho majaliwa tujumuike kwenye makala Habari Rafiki. Kwa sasa, kwa heri na mkaro kori ule anaondoka taratibu msikilizaji mitamboni, hivyo usikose kuungana naye kwenye makala mengine ya habari rafiki hapo kesho. Basi ni ruhusu ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu jioni hii, ni pamoja na kwamba taifa la Rwanda linatarajia kuwapokea zaidi ya wahamiaji wapatao elfu tano kutoka Uingereza baadaye mwaka huu, na uhesabu wa kura baada ya uchaguzi wa jana nchini Togo, uchaguzi wa bunge bila shaka bado unaendelea na msikilizaji usahau pia kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii, RFI Kiswahili. Kibao beautiful oninye chao PSQ akimshirikisha Recros kutoka Marekani ndicho kinakamilisha matangazo yetu. nyenye kibao chao pisakimshirikisha Rick Ross kutoka Marekani. Msikilizaji, ndicho kinakamilisha matangazo yetu jioni hii. Shukrani za dhati kwa Emmanuel Makunda, amekuwa msimamizi wa matangazo. Fundi mitambo ni George Maina. Matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili yatakujia kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki, ya Afrika ya Kati itakuwa msikilizaji saa kumi na mbili na nusu Hadi hapo kesho, kwa heri.