ani yetu ikiwa ni saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki. Rais wa DRC Felix Tshisekedi yupo nchini Ufaransa kwa ziara ya kikazi, ambapo atakuwa na mazungumzo na mwenyeji wake Emmanuel Macron kuangazia hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo pamoja na kuimarisha uhusiano wa mataifa haya mawili. Mwenzangu Victor Mtura amezungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa Jawad Muhammad akiwa Tanzania ni lengo kubwa ni kutafuta mkono wa Ufaransa katika kuweka mashinikizo juu ya kile ambacho kina kinaisumbua Kongo, ambayo ni tatizo la usalama ambalo nyuma yake kuna kunasemekana Rwanda ipo. Kwa hiyo nadhani ni, ni ziara ambayo inakwenda kufungua ukurasa na kutafuta ufunguo wa matatizo ambayo Kongo wanadhani kwamba Ufaransa inaweza ikawa na mchango mkubwa katika kuyakabili, ikizingatiwa kwamba Ufaransa na Kongo wenyewe wana mahusiano ya muda mrefu katika nyanja zote kiuchumi, kiusalama, lakini hata kijamii. Ni ziara inayokuja wakati u Ufaransa ikiwa kwenye shinikizo kuiwekea vikwazo Rwanda kutokana na ushiriki wake katika mzozo wa mashariki mwa Kongo. Unaona Paris ikiwajibika katika hilo. Kwa kweli, Paris itahitaji kuchukua hatua kwa tahadhari sana. Lazima tukumbuke, Paris inakabiliwa na hali ngumu katika maeneo ya Afrika ya, ma, Afrika ya magharibi e, tumeshuhudia ma, nchi nyingi sana kama zinataka kuupa mkono uungaji mkono wa Ufaransa. Kwa hiyo wakati huu ambapo tayari bado nchi kama manajan, nchi kama Faso, mamali, nchi kama nige nchi kama bukina Faso nchi kama Mali miongoni mwa nchi nyingine ambazo zimeonekana kwa muda wa, wa siku za hivi karibuni Zikiwa na mzozo wa aina fulani na diplomasia ya Ufaransa e, Paris itahitaji kuwa mwangalifu sana isiudhi Rwanda, lakini wakati huo itekeleze yale ambayo inahitaji kuyatekeleza ndani ya Kongo, alimradi mkono wake uendelee kuwa katika mataifa hayo mawili na Ufaransa pia imekuwa ikikosolewa si tu na DRC, lakini wadau wa usalama nchini DRC kwa kushindwa kuisaidia nchi hiyo. Unaamini ziara hii inaweza kuishawishi Ufaransa kusimama na Kongo? Kwa kweli nadhani ni kama ni kama sindano hivi inaelekezwa kwa Ufaransa, kwa sababu si tu Kongo, Ufaransa imeshindwa kutekeleza mengi katika bara la Afrika. Kwa hiyo nafikiri utakuwa ni wakati mwafaka wakati huu ambapo Ufaransa yenyewe inajaribu kurudi, kurejesha imani yake katika maeneo mengi barani Afrika eh, kujaribu kufanya zaidi angalau irejeshe imani si tu kwa DRC, lakini kwa nchi zote ambazo kwa muda mrefu zimekuwa na mafungamano na Ufaransa, lakini wakati fulani ziliwahi kuwa makoloni ya Ufaransa. Ni ziara ambayo pia mashirika ya kutetea haki za binadamu yanaitaka Ufaransa kumshinikiza rais Chisekedi kuwachia wafungwa wa kisiasa na wanahabari wanaozuiliwa kinyume cha sheria. Unadhani Paris inaweza fanya hivyo? Wanaharakati ni haki yao kupaza sauti, kushinikiza namna ya kuachilia wafungwa, lakini kusema kweli mimi sidhani kwa sababu wale pengine wamekamatwa kwa sheria za Kongo na wakongomani wenyewe ndio ndo watahitaji pia kutoa kile kina ambacho kinapaswa kuamuliwa, ambayo ni mamlaka za Kongo ambazo zitatoa suluhu. Naam, ni mtazamo wake Jawad Muhamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania, alipozungumza na mwenzangu Victo Muturi. Na msikilizaji upande wa pili wa studio anamwona Bikaro Koril tayari kwa makala Bar Rafiki. sawa sawa. <laughs> Natumai Jumatatu yako imekwenda vizuri. Karibu katika makala Habari Rafiki. Mimi ni Carol Korir. Maada ya leo ni mafuriko yanayoendelea kushuhudiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki ya Kenya, Tanzania, DRC na Burundi, ambayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu na uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na mali. Hali ikoje kwenye nchi yako na unafanyaje ili kuepuka na mafuriko? Nianzie mchango wako kwa njia ya sauti toka Kampala nchini Uganda. Anaitwa Patrick Nyando, maarufu P7 Artisan de la Paix nchini Uganda, Kampala. Mafuriko yameendelea kushuhudiwa kushu, sababu watu wameenda, wamejenga vibaya mahali ambapo maji yalikuwa anapita, alafu wakati mvua unaenda kunyesha, maji unajua maji hawezi kuyafungia njia ayo, wenyewe inajitafutia njia. Serikali inayoweza kusaidia raia mahali ambapo panaonekana kuwa ni vibaya ama ni sehemu hatari kwa ajili ya rahia, wakati mvua, msimu wa mvua unapoanza kuweza kuwatahadharisha, ili waweze kuondoka maeneo kama na hayo. Uh, Jean Claude mkulu kutoka hapa mjini Goma, mashariki mwa DRC. Hali hii kabisa jamu, nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo inaonekana kuwa shida kubwa kwa raia, huku watu wakifariki, nyumba zikibomolewa, mashamba zikifurikwa. Mimi nafikiri kwamba suluhu ni kukata mifereji na watu wasio wakitupatupa uchafu ovyoovyo ovyo. Hiyo uchafu ndio inasababisha maji inazuizwa kuendelea hadi mahala ambako anapashwa kuishia. Kizembo Roger kutoka Jumbura, kweli na sisi hapa kwetu Ujumbura, nawapatia ndugu zetu pole wenye walipoteza hiyo mali yavo, Kenya Burundi na huko Tanzania e, na DRC tunawapa pole wakupoteza hiyo mali yao na vitu na watu e, mimi najikinga tu na kusafisha mifereji ili nione kama tuneza ponyoka hiyo maji Aika, naomba serikali zetu waende wanafanya wafungulishe mifereji, mifereji iende, na wale watu wenyewe wanajenga pembeni ya bahari, wawatie mbali na bahari. aasimaaka eri kinga kuliko tiba bungu ni, si, tarafani Fizi, tunaendelea kutoa pole kabisa kwa ma, uh, ndugu zetu ambao wameendelea, um, kufariki kupitia na mafuriko. Mafuriko tunapaswa ku omba kwa serikali zetu ama kwa wananchi wapati kuwa na kaa tu kabisa mbali na bahari ama mbali na mto ule wa hatari, sababu ndio inaendelea kutatiza sana sababu, kishakuwa najenga pembeni ya bahari ama mto kabisa, mvua tu ikishaendelea kunyesha nyingi itakuja, inakuja kukumba nyumba zako zote. Tunatoa tena pole kabisa. Naitwa bailize babavulu, likipatikana maeneo ya Lulinda, DRC, mtaa wa Fizi, sekta ya Tanganyika, grum basimunyaka E, kufatana na mada ya leo kusema gisi watu wanaweza wakajiepuka wala wakajikinga na, na maporomoko ya ardhi na mafuriko ambayo yanakumba nchi zetu nchi ya Tanzania, DRC, na Kenya na Burundi, kusema kwamba tujikinge, hakuna muda kujikinga wala hakuna uwezo wote ule, kwa sababu ni kama vile janga ambalo Mungu ametupiga. Tukiangalia wale ambao wako pembezoni mwa maziwa au wale wenyeko mabondeni wanashambuliwa na maji ya mziwa wala ambao uko milimani wanashambuliwa na na mito kujaa udongo kuporomoka. Kwa hiyo hatujui atu, kama tukimbilie wapi wala tuende wapi. Kwa hiyo ni kuomba watu tu waikali chini, wapige magoti, waombe Mungu angalie kisa anaweza katunusuru na na janga ile ambayo inatukumba, kwa sababu ni janga kubwa sana. E, ni vile watu waikali chini waombe Mungu atunusuru na janga ile ambayo inatufanya na nikigeukia ujumbe ambao umetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Shetwage Mulavia Kabugumulo unasema binafsi nimejifunza kwamba watu waelimishwe namna ya kujenga. Unamkuta mtu amejenga pembezoni, na mtu mwingine amejenga kwenye maporomoko. Pia ukatwaji wa mti usitishwe. Unasema upo Lubumbashi. Moreza Mulavya ukiwa DRC, Kivu Kusini, unasema sisi raia ama watu wa kawaida tujilinde wenyewe, tusitegemee serikali, zetu ni mbovu sana. Ukataji mti kiolela usitishwe. Jairas Ali ukiwa Lusaka, Zambia, unasema nawapa pole jamii ambazo zimepoteza mandugu. Ningeomba wanaojihusisha na hali ya hewa wawe wanatutaarifu mapema, kabla mvua hazijaanza kunyesha. Tuendelee kusikiliza maoni ya ya sauti, Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu mafuriko. Mafuriko yamekuwa changamoto, mafuriko yamekithiri nchi nyingi za Afrika. Kwetu Burundi, katumba maji yamejaa mengi mpaka watu wanakosa nafasi fa, ya kuweza kusimama. Kwa hiyo e, serikali imekamata mkakati wa kuweza kutoa raia na kuwakimbiza kuwatoa kwenye maji na kuwaonyesha fasi salama maji ya mafuriko kusema kuyazuia ya sio rahisi, lakini ni kutoa raia kuonyesha fasi salama ku kwa na kuweza kuwakinga. Asante. Naitwa Kaskiri Zaki Kosto kiwa jimboni kusini mjini Baraka. Mimi ku swali ya, ya maji kuongezeka katika huku kwetu teritoire ya Fizi ni kufuatana na, na uzembe wa mea wetu wa, wa mjini wa Baraka ana lolote lile la kukata makata Hakuna mifereji kwanza. Hapa juzi tu katika kisanga cha ubari kule kimi no watu, watu wa familia kendo walikufa wote, mvua ilinyesha kali hadi y watu kufukufa. Na hapa kutu baraka hakuna mifereji, hakuna vingine, ni uzembe wa serikali tu. Mimi ni Gamba wa Gamba nikiwa hapa Bujumbura, Burundi. tunaonaje kutokana na mafuriko ene iko na kujia sana hapa DRC, Burundi, Bujumbura Burundi. Ndiyo mafuriko hayo, hayo mafuriko yanatupata, hakuna kisi ya kuyaziwia asaziwia mvua. Sijui kama mzungu iko naweza kuziwia mvua e, sijui kama mzungu iko naweza kuziwia mvua, lakini mimi iko na dawa. Dawa ni maombi na kuacha zambi. Dawa ni maombi na binadamu tuache zambi. Tumkimbilie Mungu wetu, hakuna kitu kitamshinda Mwenyezi Mungu. Lakini tukizema sasa, tunakimbia kwa zewea, kuleta mashini kufanya nini? Hutaweza, utasewea maji na ukitiza hapa hapa, chini yetu chini ya ardhi pako maji. Sababu moja kwa moja ni kuacha zambi, kuacha mauaji, kuacha maroho mabaya, kuacha vitu vyote, kumkimbilia Mwenyezi Mungu tu. Naitwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira, nikiwa Sange Jax. Kwa kweli rafiki, kuhusu mada hii, kwanza mimi nizidi kutoa pole sana kwa nchi hizo Mkiwemo DRC na Kenya na Burundi na Tanzania kwa kuzidi kupitia katika janga hilo la mafuriko, na pia nizidi kuleta pole sana kwa ndugu, jamaa na marafiki ambazo zinaendelea kuwapoteza watu wao. Mwenyezi Mungu azidi kuleta faraja kwa jamaa. Pia hapa kwetu Sange, watu wengi wanazidi kuyahama makao zao kutokana na mvua kali ambazo inaendelea kunyesha, mpaka watu wengi wanazidi kuteseka na kuzidi kuangaika na watu wao. Ombi letu ni kuambia wa viongozi wetu na serikali zetu ziangalie namna ya kuzidi kuwasaidia watu wao, kwa kweli wanazidi kuteseka sana, wakiwa na watoto inje. Jambo RFI natuma voice nikitokea Mtambala sindano avenika buteke ya tarafani mobadia rasi ni Andre Selios Zombe mwina kalonda wanaendelea kabisa kutatizwa na swala la mafuriko. Na tukiangalia hapa kwetu DRC, mafuriko yapo kabisa, tena mengi hususan, hapa kwetu tarafani Moba, kwenye miji inayopatikana pembeni ya ziwa Tanganyika, yote imeendelea kabisa kuzikwa na maji, na watu wanaendelea kabisa ukimbilia milimani ili kuendelea kusimika makazi yao. Kwa hiyo kwangu mimi sijaona cha kushauri serikali ifanye nini cha kushauri. Nikiwa mjini Rusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samuel Samuel Ayubu. Aa, kwa mada hii ya leo, ndugu mtangazaji, cha kwanza mi natoa pole kwa nchi hizo ambazo zimekumbwa na mafuriko makubwa sana ma... nchi hizo za mashariki. Mimi nachoona cha kwanza ni uzembe wa uongozi wetu wa nchi kwa aa, kuambia watu ambao wako kwenye maeneo ya kutatanisha waondoke na wenyewe wakang'ang'ania kuishi sehemu hizo. Uh, kwa hiyo ilikuwa inastahilika, uh, uongozi kukaa imara na kuweka nguvu kuwahamisha watu hao kwa maeneo hayo mabaya ili waende kwa maeneo husika. Cha pili, eh, mimi nachoona ni uongozi kukaa imara na kutengeneza sehemu nzuri ili watu hawa waepushe kuwapeleka sehemu nzuri. Na tukimalizia katika ukurasa wa Facebook Parusanzanga Kambuga Bier, ukiwa kule Zambia unasema kwangu, mimi nawapa pole wananchi kutoka nchi tatu za Afrika, Burundi, Tanzania na Kenya kwa maafa haya. Naomba serikali wasaidie waathirika hao waondoke kwenye maeneo ya matukio. Tulio Zambia bado mafuriko hayajaripotiwa, japokuwa wametoa tahadhari kwa wananchi walio karibu na ziwa Tanganyika inaweza kupasuka wakati wowote. Basi kufikia hapo, sina budi kusema asante kwa ushirikiano wako, na kwa heri. Mimi ni Carol Korir. Naam, usikose kuungana naye tena mrembo Karo Kori hapo kesho kwenye makala mengine ya habari rafiki. Umeadi wakati ni kukumbusha baadhi ya taarifa ambazo tumekuwa nazo kwenye matangazo yetu, msikilizaji, jioni hii ni pamoja na kwamba umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya raia kadhaa wa taifa la Ethiopia, wakati raia wa Togo leo wameshiriki uchaguzi kwa chaguo wa bunge. Usikose pia kutufuata kwenye mitandao yetu ya kijamii. Na msikilizaji, ni kibao mapos chake msanii Mr Blue sikiza. <muchasimu> atfunese ianam msikilizaji, Mr. Blue na marudia kibao Mapozi akimshirikisha Diamond Platinums, ndio anatufungia matangazo yetu jioni hii. Shukran za dhati kwa George Maina, amekuwa msimamizi na fundi mitambo jioni hii. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Emanuel Makundi, bila kuwasahau wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli, akikujalia Mungu na nijalie pia, kesho jioni pia ni siku tutaonana. Hadi wakati huo, mapozi na wewe.