Dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu Juni hii tuna tathmini cha kujifunza hasa kwa mataifa ya Afrika baada ya miaka 60 ya kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kati ya Tanganyika na Zanzibar zilizokuwa nchi moja inayoitwa Tanzania. Mwenzangu Victor Muture amezungumza na profesa wa historia na uhusiano wa kimataifa, Masharia Munene, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kila nchi inataka kujichunguza vizuri, faida yake itakuwa nini? Unajua ni siasa hii, maana wakati wa muungano huo Zanzibari ilikuwa imepata mapinduzi na um, Zanzibari yenyewe kulikuwa na maswali, itaegemea upande gani? Upande wa Kenya, upande wa Tanganyika? Viongozi wale ambao walikuwa madaraka walitambua kwamba Zanzibari kachinika dogo sana na itakuwa ni vigumu kuwa kama nchi ikiwa peke yake, ni sikubali kuungana ili waonekana wa, wataendelea okay. mbele lakini kwa hiyo hali ya kuungana, wakakubaliana kuna mambo ambayo yakizazimbaa zanzibari kizibakie hivyo E, mamlaka mengine yahamishwe yawe ya muungano, isipokuwa sio tu ya nchi hapo. Kwa hivyo nchi zingine zinaweza kujifunza ni nini ambayo watasema iende kwa shirikisho, na ni nini watasema iwe e, kama jimbo. Sasa nchi fulani hiyo hawajakubaliana. Na shida moja ambayo ilikuwapo wakati huo nafikiria ni kuwa nani atakuwa kiongozi wa nchi, maana rais hawezi kuwa wote ni mmoja na mamlaka yake na mambo mengine itakuwaje? Nchi zingine zitabaki na nini? Mambo kama hayo. Na kumekuwa na mpango wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kuwa na shirikisho la kisiasa. Je, kuna cha kujifunza kutoka kwa Tanganyika na Zanzibar kabla ya kuwa Tanzania? Unajua, wakati Tanzania iliundwa walikubaliana mwelekeo hiyo, uh, ndiyo, wazungu saa zingine wanaita ni ideology, walikubaliana ati mwelekeo utakuwa huu. Sasa katika Afrika Mashariki na nchi zingine hatujakubaliana uh, mwelekeo ni gani ni kila nchi kivyake, na sasa yule ambaye atakuwa kiongozi, kama mweleko wake haujulikani sana na uorekani, watakuwa shida. Alafu tuongeze hapo, ni viongozi ambao watakuwa mamlakani, ni watu wa kuaminika, na ni watu ambao kazi yao ni kuchosha wenzao na kujipika kifua na kutajirika usiku. Ikiwa itakuwa viongozi, ila kazi yao ni kuifanya mishirikisho iwe eh, na shida ya kimaisha kuongeza umaskini badala ya kupunguza umaskini wa kashava, kuna shida. Kwa hivyo viongozi kwanza wakubaliane mwelekeo ni gani. Na kwa mtazamo wako, kuna matumaini kuwa siku moja Afrika kuwa nchi moja au kuwa na shirikisho la kisiasa? Nia nzuri, lakini itawezekana? Labda sehemu fulani fulani zikuja karibu karibu hivi, lakini kuwa na atukusema ni nchi moja, tuache kujidanganya wanaweza ongea wasema msimamo wetu ni huu, kama nchi za Afrika, lakini kusema ati Afrika bara Afrika nzima iwe na serikali moja, kia kusema ni nchi moja, hiyo haitafanyika. Nam ni mtazamo wake Profesa wa historia na uhusiano wa kimataifa Mashari ya Munene, katika mahojiano na mwenzangu Victor Motori. Na sasa namwona Mislet Ija yupo tayari hapa na makala ya habari rafiki. Ni Ijumaa msikilizaji, na basi, si unajua inapofika Ijumaa ni siku yako kuchangia mada yoyote uipindayo. Basi tuanze makala haya kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Jimi Vaswaha kutoka Butembo, mashariki mwa DRC. Eh, maoni yangu kuhusu mada huru ya leo ningetoa kwanja pole kwa ndugu zetu wakimbizi ambao wanapatikana huko Goma hata mashariki yote ya Jamhuri ya kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni Omari Hasani toka muji Lusungu. Kunako mada huru ya leo, napenda kuzungumzia kwa husu maendeleo ya nchi yetu ya Kongo. Sisi hapa wakaaji wa mtaa wa Kabango, ya kwanza, tangu enzi ya Mobutu hadi sasa hatujawahi kuona barabara nipya. Ndiyo maana tunahitaji kupata barabara kwa hii gavment ya mheshimiwa chilombo chilumbo fashi, tuone na sisi maendeleo ya barabara kusudi itusaidie kwa maendeleo ya ulimaji, maendeleo ya watoto kusoma kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango, mimi ni Marco Foma Diego. Mada yangu huru ya leo, napenda kuzungumzia kuhusu eh, presidenti wetu wa assemblee nationale ambaye alichaguliwa eh, kutoka kwenye neo sacre, mheshimiwa Vital Kamerhe. Tunamuomba kwa kweli, mahadi ambazo walituambia ya kwamba wakati watakuwa na pouvoir, dolari itashuka mpaka ku mil franc congolais. Vraiment tunaweza kushukuru sana, na ikifanya ile, najua kama m2028 hawatakuwa na mpenzani. Asante RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni Kaliati Teofile toka injini DRC, jimboni Kivu, wilayani Beni hapa mjini Wawicha. Kwa mada huru ile ambayo ninaweza kuzungumzia tu ni ajili ya ukosefu wa usalama unaoendelea kuzuka huku injini kwetu Kongo, na zaidi sana ni kufatana na wale wapinzani ambao wanaendelea kujiunga na vikundi vyenye kumiliki silaha vinavyotesa raia ya kwao. Kwangu mimi binafsi ningewaonya kuachana na haya mambo na kutafuta njia, njia nyingine ambayo wanaweza fanya, lakini si kwa kuua raia ya kwao na kutatiza na kufanya vitendo vingi vya ukatili. Hapa ni Sharite Tongo toka Butembo, DRC ka est ya Congo. Eh, twashukuru sana kwa kuwa natupatia na habari kabisa, ila sisi huku kwetu hewa sio nzuri. Siku ikipita wanachinja watu, siku ikipita wanaua watu, hata vile mabandia wamekuwa wengi huku. Hali sio nzuri kabisa, yamaa, eh, kabisa. Kwa kawaida, mngetuarifia watu wa serikali hata wa mataifa wanaungana ili wasaidie huku Kongo. Naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyangezi jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru naongelea uchaguzi wa liwali wa Kivu ya Kusini ambao itafanyika Jumatatu tariki ishirini na tisa mwezi huu na mwaka huu. Tunaomba wanabunge wa Kivu ya kusini wachague mpambanaji mfanyakazi, pia ule mtu ambaye ana lengo kwa jimbo letu, na pia tunaomba tume huru ya uchaguzi seni ya DRC itoe matokeo vilivyo kwenye ukurasa wa Facebook Arefa i Kiswahili, nianze na ujumbe wako tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda, Kampala, unapenda kuzungumzia utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Unauliza kwa nini serikali ya DRC haijachukua maamuzi kuhusu waasi wanaoendelea kushambulia makaazi ya raia. Unaomba serikali itafute namna ya kumaliza vita. Bukuru Muhigire Adolf kutoka Sange, DRC: leo nazungumzia mvua inayoendelea kuonyesha hapa kwetu Sange na kusababisha watu kuhama makaazi yao. Ombi letu ni kwa serikali iangalie namna ya kuwasaidia waathiriwa. Jacq Banzi toka DRC tarafani Moba nunda, Ijumaa ya leo, unatoa pole kwa ndugu jamaa na marafiki waliopoteza jamaa zao kwenye mafuriko nchini Kenya. Mungu awatie nguvu. Shukuru Mbole Darius kutoka DRC Lubumbashi, wewe unatoa pole kwa wanaoathirika na mafuriko nchini mwako, DRC, Kenya na Tanzania. Adrias Stanis kutoka tarafani Moba, DRC, mimi naiomba serikali iwape viwanja watu wote walioathirika na mafuriko ya ziwa Tanganyika. Wanateseka sana na hawajui nani atakayewasaidia. Kanal Ahadi kutoka Uvira Katongo, DRC, unasema mimi ningependa rais wetu Felix Chisekedi na waziri mkuu watangaze serikali. Unasema bado mnasubiri. Didie Belgi ukiwa Butembo DRC, leo siku ya madahuru na zungumzia mambo ambayo wanawake wa mji wetu wanafanya, kutuma picha za utupu kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Kweli tabia hiyo siyo tabia nzuri. <mulia> Nam msikilizaji ni Juma na basi, una nafasi ya kuchangia mada uipendayo tuzidi kupata mada yako ya sauti. Ronde onde nkamba valungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde komando, DRC. Binafsi nilitamani nizungumzie ni kuhusiana wa vijana wasiopenda kufanya kazi, wao wanakaa kutwa nzima wakisubiri mali ya familia na wangine kukaa wakisubiri mali ya ndugu zao. Kusema kweli, ni jambo mojawapo ipo natupeleka kubaya, hata inafikia wengine wanalogana kisa mali ya familia. Kusema kweli, ili jambo ni jambo moja wapo ambalo huwa linatupeleka kwenye wimbi kabisa la maskini, kwa sababu anaitegemea cha ndugu ufo maskini. Ni vema tujitume tufanye kazi. Paluku Bayunda ni nikiwa Butembo mashariki majarisi, maoni yangu ipeleke ya nje ya Rwanda sababu kila mara Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya, Umoja wa Amerika hutoa taarifa kwamba e, wanashitumu Rwanda kwa kubeba madini ya Kongo na kupeleka kule kwao. Kwa nini hawa wenye kuwa na uwezo w Umoja wa Mataifa na wengine wengine wote wenye mamlaka wasiwachukulie hatua ya kuwapa vikwazo? Sababu kiangalia hapa, wakati risi inavamia Ukraine, waliwapatia wapatia vikwazo, maana akibya mingi sana. Lakini hawa watu wa Rwanda wanabeba madini yetu, wanavamia nchi yetu na wanahakikisha kwamba wao ndio wanavamia nchi yetu ya Kongo, lakini wanashindwa kuwapatia vikwazo amajina yanaitwartpan menye piro wanikiwa hapa mjini Kigali. Mada yaliyohuru ninayo hivi sasa ni kuhusiana na manunguniko makubwa ambayo ninayo hivi sasa kutokana na msimamo wa nchi ya Marekani, juma lililopita Alhamis, wakati nchi hiyo ilipokataa kwamba nchi ya Palestina iwe mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Marekani imechagua kutumia turufu ya veto. Hili si jambo nzuri na imedirika kwamba Marekani sasa ndio inaunga mkono vitendo vya uharibifu wa haki za kibinadamu huko nchini uh, Palestina na eneo karibu nzima la mashariki ya kati kwa kuunga mkono nchi ya Israel. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Madahuru ya leo, Nazungumza kuhusu nchi ya Tanzania. Nchi ya Tanzania inastahili pongezi kubwa, kwa sababu wawio umoja wao, umoja wa Tanganyika na Zanzibar ni kuwaombea kabisa uwe wa kudumu, kwa sababu e, umoja ni nguvu na mtengano ni udhaifu. Tanzania ongera, tunawaombea kabisa mafanikio na uwe umoja wa kudumu. Asante RFI mimi naitwa kwa jina la Kiongo Kapenza Marco, nikiishi pale Mtambala. Shindano maada huru ya leo lilipenda kuzungumzia ni habari ya ukaidi. Tunasikia Umoja wa Mataifa inatangaza sana ukaidi, ukaidi, ukaidi, lakini wanajua manchi ambapo ina wahifadhi wale na masila wamepata wapi? Na huku kwetu tunakuwa na M23. M23 ni makaidi, lakini wanahifadhiwa na Rwanda na ule Rwanda anawapa kila kitu chote na wanajua na Umoja wa Mataifa wanajua. Sasa tuanze kujiuliza, ukaidi ni kaidi ni nani kati ya Rwanda na M23? Na nani? Nani mwenye kuhifadhi ule ukaidi? Na Umoja wa Mataifa hauna nguvu ya kumaliza ukaidi duniani, kwa maana utakuta huko wanapeleka masilao huko. Sasa masilao na manchi fulani, naenda inauzia watu masilao. Na wanajua hii masila imetoka kwenye nchi fulani na hii masila inatoka inaenda kwa makaidi ili wawatatize tu wananchi wenye kuikala huko. Yaani tunajua kwamba ulimwengu wote umesha chafuka. Mala mtupatie kwanza vizuri kwa watangazaji wa RF Kiswahili tujue ukaidi na maana yake ni nani kuifuatiwa ni wanani? Nirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook. Mureze Mulavya ukiwa DRC Kivu Kusini Fizi, wewe unaomba serikali wakumbuke waathiriwa wa mafuriko tarafani Fizi. David Sechenga toka wagumu tuna dumu heza Tanga Tanzania, serikali yetu ikiwa kuna athari ya mafuriko nchini kwetu yaliyowakumba wananchi maeneo mbalimbali, basi serikali inapotoa misaada ya kibinadamu kwa waathirika kusiwe na ubaguzi, kila mwenye uhitaji na ikamfae misaada hiyo. Isaiah Ruben Alex toka Uvira DRC katika nchi za Afrika mashariki na kati, maji ya mito pamoja na ziwa kupanda juu zaidi na kuleta mafuriko katika makazi ya raia, chanzo ikiwa maporomoko ya udongo kuingia kwenye mito na kufunga njia ya maji. Unasema mashirika ya kiraia iangalie namna ya na kupanda miti kwenye milima ili kuzuia maporomoko ya udongo. David Arthur unasema, ningependa ni kuzungumzia swala la kampuni ya Apple kutumia rasilimali za DRC kwenye bidhaa zao kinyume cha sheria. Unauliza kwa nini wafanye hivyo? Na kufikia hapo, msikilizaji, mie natia kikomo makala ya habari Rafiki kwa leo. Ni kushukuru wewe msikilizaji uliyechangia mada mbalimbali jumaa hili lote. Jina langu Benzlet Ijai, kwa heri. na msikilizaji ambayo umekuwa ukitufuata mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, tunakomea hapa matangazo yetu ya moja kwa moja, lakini ni kukumbushe miongoni mwa tuliokuwa nayo ni pamoja na idara ya usalama wa taifa nchini DRC na washikilia wafanyakazi wawili wa shirika la ndege la Kenya Airways jijini Kinshasa. Nam, tuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki cha Fally Ipupa kutoka kule DRC, anatuambia Sweet Life. Nam, sweet life la vie belle chake fali pupa, kutoka kule DRC. Shukrani kwako Bashekere Musa, uh, ukiwa kule Goma, lakini pia tuungane Baliki Hassani nawe David Sechenga ukiwa kule nchini Tanzania, wagumu tunadumu, na Jean Dedie tumaini na Divin Mapenzi ukiwa DRC. Sikukusahau Tresor ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi, lakini pia Valeri Mumbere ukiwa kule Butembo. Mimi naitwa Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni kwa juma lote zima hili chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi ni mshukuru pia Omaribi ambaye alikujuza habari za michezo punde na kuacha na watu wa Paris.