Afrika Mashariki, punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano namna. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaelekea kwenye e, tunaangazia ni kwa nini nchi za Afrika bado zinapambana na maambukizi ya ugonjwa wa malaria, na ambapo leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa huo ambao unaendelea kusababisha vifo vya akina mama wajawazito na watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano. Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Daktari Bernard Ogutu, mtafiti bingwa wa malaria katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, Kemri. Nchi ya Kenya imeendelea kutumia chanjo ya malaria ya, ndio tunatumia, na R21, bado pengine itachukua muda, pengine mpaka mwaka ujao, kwa ajili bado wajaanza kutengeneza hiyo chanjo kwa nchi nyingi ambao wanaweza kuitumia chanjo ya Moskori, hiyo tunajua saa hii wamesha kuanza kutengeneza chanjo kwa, kwa nchi ambao pengine wako tayari kuinunua kama nane tisa hivyo, pengine wataanza kutumia mwaka huu na mwaka ujao, watakuwa na chanjo kwa watu wote ambao pengine watahitaji maambukizi ya malaria. Je, aswa katika maeneo haya ambayo yalikuwa yanalengwa sana, maambukizi ya malaria bado ni pale pale tu jili nchi nyingi hawajaanza kutumia chanjo. Pengine hiyo tutajua tupate miaka mitatu me, hivi ndio tuone, vile itakuwa kama watakuwa wameanza chanjo, wameanza kutumia chanjo kwa nchi nyingi, ndio tutajua kama pengine tuna wataona mabadiliko ama bado tutakuwa pale pale. Kuna wasiwasi kwamba wazazi wengi ama watoto wengi hawapati hiyo chanjo ya nne. Si kwamba hawapati, lakini mzazi kumrudisha mwanawe kupata hiyo chanjo ya nne bado ni tatizo kubwa, kupata chanjo ya mwisho ya malaria, ukilinganisha na hizo chanjo zingine ambao pengine watoto wanapata hizo chanjo za mwisho, inafuanga na tabu kidogo na hiyo ni kitu ambayo tunaendelea kujadiliana, tuone vile tutazingatia, uh, maanani kwa wazazi walete watoto mpaka wamalize chanjo zote. Hiyo ni tabu ambayo amekuwa hata kwa hizo chanjo zingine kama EPT ama pengine ya measles. Mmewaza pengine kupendekeza kwa wale ambao wanatengeneza chanjo hizo kufikiria kama wanaweza kupunguza chanjo ambazo wanatoa ili badala ya nne pengine wafikirie kutoa mbili. Lazima tuwe na hizo mashindano ine ndio watakuwa wamepata chanjo ya kutosha, na hiyo ni kitu ambao utafiti bado inaendelea. Utafika wakati pengine tutakuwa na chanjo ambao pengine wanaweza pewa mara moja ama mara mbili tu, wakati utafiti itafika kiwango hiyo. Kwa mfano mtoto ambaye amepata chanjo hiyo mara ya kwanza na ya pili, ya tatu, je, akikosa yanne bado yuko hatari ya kupata malaria na akipata malaria anakuwa kwenye hali mbaya zaidi, ukilinganisha na ule ambaye hajapata kabisa. Wakishapata uh, chanjo kama mbili tatu, awataathirika kile nafaa pate hata mapaka ya ine, ndio itakuwa mzuri kulingana na afya ya kujikinga na malaria. Ni mtazamo wake Bernard Ogutu ambaye ni mtafiti bingwa wa malaria katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya, Kemri. Na sasa nimkaribishe mwenzangu Milet Jai, anatujia na makala ya habari rafiki ni kukaribisha msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu umoja wa Afrika kusema kwamba ongezeko la matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali inatia hofu na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii. Tumekuuliza msikilizaji, je, mataifa ya Afrika yanakwama wapi kwenye mapambano dhidi ya ugaidi na jumuiya ya kimataifa ifanye nini kuyasaidia mataifa ya afrika kwenye vita hivyo? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako. Jambo, rafiki Kiswahili, natuma ujumbe sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michele Munaba Mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya siku ya leo e, kwangu mimi naweza nikazungumzia kwamba hakuna umoja ambao tunao katika mataifa kwenye bara la Afrika. Ingelikuwa kwamba tuna umoja kwamba vikundi hivi havinge hivi havingetusumbua namna hivi. Ningewaomba viongozi wetu wa mataifa mbalimbali kwenye umoja wa Afrika kuweza kusaidia mataifa hayo ambayo yanakabiliana na vikundi hivyo vya kigaidi, pengine labda Da, e, vinaweza vikapungua, ila unakuja kujikuta viongozi wanakimbilia kwenye nchi za Ulaya kuomba msaada, ila tunafahamu kwamba sisi wanaafrika tunaweza tukatokomeza vikundi hivyo na mauaji yanaweza yakapungua. Asante rafiki, na kazi njema <mulia> Jambo ile fiko majina naitwa Elisha Ndai kutoka Luberizi nchini Jaarasi Kongo jiboni Kivu ya kusini tarafani Uvira mtoni bonde wa Ruzizi. Kwangu mimi naona kuwa mataifa yetu ya Afrika yanakwama nafasi ambapo kunahitajika teknolojia ili kupambana na wagaidi, kwani nchi za Ulaya kwa, kwa sasa zinapambana na magaidi kupitia teknolojia. Kupitia teknolojia kwenye mashini zao malaptope, wanaenda wanakuwa na masini ya, ya kuonyesha na vifaa vya kupambana na magaidi silaha, na kusipoajiri vijana kwenye makazi ya serikali, hiyo yote natumana ugaidi unaendelea kuwa mgumu katika bara letu la Afrika. Ili tu dunia au sisi bara letu la Afrika tupambane na ugaidi kisawasawa, inabidi sisi wenyewe tujitolee tuwe wazalendo wa Afrika yetu, tujisikie tusikie uchungu na Afrika yetu ambao Mungu alitupatia, tuitetee tuipiganie, itatusaidia kushinda ugaidi na kupambana nao kisawasawa. Naitwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira, nikiwa Sange Jaxi, ndio kwa mtazamo wangu. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kujitahidi kulipiganisha kundi la magaidi kwenye mataifa barani Afrika kwa kuwa maraia wengi ndo wanazidi kuteseka sana na kuzidi kupoteza maisha yao. Eh, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli kuhusu mada ya leo, eh, mimi binafsi niliona ya kwamba, eh, tume ya Afrika wangeunda chama chao wenyewe cha kugombanisha au magaidi ambao wanaoisumbua Afrika, ila wakisema ya kwamba e, umoja wa kimataifa sijui watusaidieje kweli, hawana lolote la kutusaidia kwa sababu wao ni wanafiki na wao ndio chanzo ya mambo yote hayo. Kwa hiyo Afrika yenyewe ingejisaidia kwa yoyote yale. Mboroge kutoka Bujumbura, kweli ile swala ya ugaidi inaendelea Afrika sima kabisa. Tulikuwa tu tunaomba tu maserikali zetu ziungane mkono kwa mkono, ili waangalie jinsi wanaweza pambana na ile makundi za kigaidi. Ile jumuiya ya mataifa, unakuta zile nchi za Ulaya ndio zinaunga ndi wale, wale wagaidi mikono juu wavuruge Afrika ili wapate masilahi yao, lakini tukua tunaomba tu manchi za Afrika waache mizozo juu. Kama mzozo hakuna, watayua dui ni nani na naole dui watamumalizi mimi zose bungu ke nikiwa jara si, kivukusili tarafani fisi e. Kuhusu mada ya leo kabisa e, serikali nyingi za bara hili la Afrika ndio zinazotuma kabisa e, magaidi huwa yanaendelea kusumbua sana wa, wananchi e, ni kweli bado bado serikali zetu ama government zetu za, za nchi nyingi za Afrika zijawahi ku, e, kuwa weka kati mazungumzo hao wapate kuzungumza na wa magaidi hao. Ndio kinachotuma magaidi wanaendelea kufanya ugaidi, sababu kile ambacho wanachokuwa wanahitaji serikali nayo huwa haikipendi, na ndio maana inaenda kutuma kabisa, bara ile letu la Afrika linaendelea kukwama na linashindwa kuwa na fukuza hao magaidi ambao wanayoendelea kutesa watu. Kwenye ukurasa wa Facebook, Joseph Kahuku Honda toka Kalundu Vira, DRC: kwa mtazamo wangu, matukio ya kigaidi kwa kweli yanatia hofu na yanakera sana, haswa kwa raia wasio na hatia. Mataifa ya Afrika yanakwama kwenye kuwapa ulinzi raia wao na mali zao. Ningeliomba jumuia kima ya kimataifa yasaidia mataifa ya Afrika kwa ulinzi zaidi. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC: binafsi, mataifa yetu yanakwama pale ambapo hayawalipi wanajeshi inavyostahili na kuwapa vifaa vya kutu kutosha kupambana na ugaidi. Sidhani UN inaweza kusaidia chochote. Nandu Kikongo wa Moba, DRC: binafsi naona kama mataifa afrika ya Afrika yanashindwa kutuma wanajeshi wa kutosha kupambana na ugaidi. Unapotokea, jumuiya ya kimataifa inaweza kusaidia kwa kukutanisha serikali na magaidi kwa mazungumzo, ili raia waishi kwa usalama na amani. Shukuru Mbole Darius toka DRC Lubumbashi: kwanza, nchi nyingi za Afrika zinashindwa kukabiliana na makundi ya kigaidi na wasaliti wengi ni wananchi, ndio maana serikali zinashindwa. Msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu kuendelea kuongezeka kwa matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali barani Afrika. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu kuhusu ugaidi Afrika, ugaidi Afrika ni kitu cha kuikalia chini kabisa, wazungumze tena, wazungumze lugha moja, kwa sababu e, mtafaruku wa nchi za Afrika, huyu hasikia huyu na huyu hasikia huyu. Sababu kubwa itakuwa ugaidi utaweza ukaendelea sana Afrika. Kumbe na Umoja wa Mataifa waunge mkono Afrika kwa namna kuweza kumaliza matatizo haya ya ugaidi. Afrika ugaidi unaweza ukakwisha kabisa kabisa. Mimi ni Medar Baraka, napiga simu nikiwa mji wa Bukavu, kuhusu mada ya leo. Mimi naona UN ipo sahihi kabisa, mataifa yetu haifanyi vya kutosha ili kukabiliana na waasi uaga, hailipi vizuri wa wanajeshi wanapoenda kwenye uwanja wa vita, haiwapei vifaa ambavyo vina vinakubalika kwenda, haiwalipi pesa ambayo inaonekana. Ila mimi ningeomba kwa serikali zetu siweze kuwalipa vizuri mshahara wa wanajeshi ili waweze kupambana vizuri na hali hiyo ya, ya Mimi naitwa kwa jina la Zakayo kutoka huku mjini Nyangi e, nchini DRC. Maoni yangu kuhusu suala la ugaidi linaloendelea Afrika ni kwamba ugaidi ulioko Afrika unasapotiwa na nchi e, za Ulaya na nchi nyingine za Amerika kwa, ku, kwa sababu tu ya ku, kuendelea kushika madini zilizoko Afrika na mengineyo. Kwa hiyo siyo rahisi Afrika yenyewe weze kudhibiti ugaidi na kumaliza kwa sababu unashikwa mkono na nchi za Ulaya. Kwa hiyo, cha kufanya ni kwamba ni kusitisha hizi eh, safari ambazo eh, watu wa Ulaya wanakuja kuzifanya huku eh, wakidai kuwa wanakuja kuleta usalama, wakileta watu wao. E, eti kwamba wanakuja kujenga sijui na kufanya vinginevyo katika nchi mbalimbali za Afrika. Hiyo yote ni wizi, yaani cha muhimu ni kusitisha hayo yote, na baadaye Afrika itadhibiti ugaidi na utaisha kabisa. Uh, kwa majina naitwa Bertin na Paul Munyampiro nikiwa pa mjini Kigali. Nchi za Afrika ukitazama ukweli wake ni kwamba hazina nafasi zilizokwama kwa kupambana na ugaidi, kutokana na kwamba zinasambaratika. Hata nchi za Afrika zenyewe, kuna baadhi ambazo zina vita kati yake na nyingine, zina migogoro ya kisiasa kuliko kuweka nguvu kwa pamoja ili kupambana na ugaidi. Arafu jamii ya kimataifa, naona inaweza ikasaidia nchi za Afrika kuwa na nguvu kwanza kwa pamoja, ili waweze kukabiliana na hali kama hii. Nirejee tena kwenye ukurasa wa Facebook. Honore Zawadi Kalunga kutoka juu mlimani Murumbi, Moba, DRC, unasema kwangu mimi, serikali yetu imeshindwa kupambana na makundi ya kigaidi, kwa hiyo naomba jumuiya ya kimataifa yaunge mkono mataifa ya Afrika ili kukomesha ugaidi. Albert Zabuloni na Mwanja kutoka DRC, Kalemi. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kujitahidi kukabiliana na makundi ya kigaidi kwenye mataifa ya Afrika kwa sababu raia ndio wanateseka sana na kupoteza maisha kiholela. Nitamatisha na ujumbe wako, na Kasheke Moris unapatikana tarafani Fizi, Kivu Kusini, DRC. Ugaidi upo na utaendelea kuwepo kwa sababu viongozi wa nchi za Afrika hawana umoja. Pia ukiangalia vizuri utakuta kwamba kila nchi inayokumbwa na, na matatizo ya ugaidi, ugaidi huo husababishwa na kutoelewana kwa viongozi wa nchi hiyo. Ili ugaidi upungue na sio kuisha, jambo la msingi ni moja tu, kila nchi iwe na maelewano mazuri kati ya viongozi walio madarakani na wapinzani. Na kwa maoni yake Na Kasheke ndio nami natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye mada huru. Kwa heri. Nam ni kushukuru msikilizaji ambao umekuwa ukitufuatilia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Tunatamatishia hapa matangazo yetu mubashara, na nikukumbushe tuliokuwa nayo ni pamoja na watu 155 wamefariki dunia huko nchini Tanzania kufuatia mafuriko, wakati nchini Kenya serikali ikitoa tahadhari na kuwataka watu wanaoishi katika maeneo hatarishi katika jiji la Nairobi kuondoka mara moja. na mtutamatishe matangazo yetu na matanga na kibao hiki kuku ambacho kilichoimbwa na redio na uwizo kutoka kule nchini Uganda. kibao hicho kuku chake wizo na redio kutoka kule nchini Uganda. Spisho kwako Halidi Saidi Kachuru, ambaye unatusikiliza ukiwa kule nchini Tanzania. Sikukusahau wewe, unajiita Tresor huko pale Bujumbura nchini Burundi, lakini pia Valeri Mumbere, ambaye unatusikiliza muda huu ukiwa pale Butembo. Sikukusahau Prefet Albert, na wewe upo hewani muda huu unafuatilia matangazo mubashara. Mimi naitwa ali Bilale ambaye nilikuwa nawe katika matangazo haya chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso. Shukran za dhati kwake, uh, Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Ni mshukuru pia Omaribe ambaye alitujuza habari za michezo na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris.