Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu leo jioni, huko mashariki mwa DRC, wakazi wa mji wa kichanga wanaishi kwa hofu huku wengine wakiripotiwa kuyakimbia makazi yao baada ya hapo jana waasi wa M23 kuuteka mji huo. Je, kwa nini waasi wa M23 wameendelea kuchukua maeneo zaidi licha mkataba wa jijini Luanda na Nairobi kukomesha mapigano na waasi kuchukua maeneo zaidi? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Profesa Dadi Sale, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa za kidiplomasia. Anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Hali haiko mzuri ngambo ya Kichanga, hata ngambo zingine zote pembeni ya Goma, hali haiko mzuri. Kichanga ni fasi kabisa yenye banaweza kuendelea kukamata ngambo ya Masisi na kukamata mateka kabisa aa, Goma. Kwa hiyo wakati tunajua kama FARDC iko na jiorganize sana tunaona kabisa maranfor juu ya kupima kugomboa kichanga. Unafikiri ikiwa M23 itaendelea kupigana, hali hii itaathiri vipi mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi? Kwa kuhusu mikutano yote makori yote uh, ya Luanda na ya Nairobi yenye ilifanyikana Nafikiria kwa ngambo wangu, naona kama haieleweki kabisa mzuri, na tunaangalia kama Rwanda inachongea Kongo kusema kama Kongo ndio aifatilie, na Kongo inachongea Rwanda kusema kama aifatilie, na tunaangalia kama uh, M23 na tatu inaendelea ayo kabisa vita, na inaonekana kama intention yayo kabisa mafikiri ni kukamata maeneo uh, mingi zaidi yenye biko banapenda bakamate. Na kwa kuangalia mzuri, apa inakuwa sa yenye banapenda kabisa bazingire Goma na baikamate, akose njo tena atufamile negosiasion gani yenye batapanga kuna na guvernema ya Kongo Unazungumzia vipi mchango wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, ambayo imekuwa mstari wa mbele a, katika juhudi za upatanishi, upatikanaji wa amani mashariki mwa DRC? Kwa kuhusu hiyo nguvu ya Eastern African Community, majeshi na jisi, ni kweli iko Goma me, kusema ukweli, atuone kwenye napigana au misio yabo atubatu mingi kabisa abaelewi misheni yabo ni nini. Uh, ab, abapigane kabisa Aksan. Nini basi kifanyike katika kuhakikisha amani inarejeshwa katika eneo hilo la mashariki ya DRC nini inaweza kufanyika? Nafikiria kama ya kwanza ni kuheshimia uh, katiba ya Nations Unies uh, ya kujua kama uh, kila inchi iko huru ya kujua kama akupashe kuwa agresion maana yake inchi, eh, moya haiwezi kuvamia ingine juu ya kukamata udongo yayo na kukamata uh, mali yayo. Ni mtazamo wake Profesa Dadi Sale, mwanaharakati na mchambuzi wa siasa za diplomasia, akiwa mashariki mwa DRC katika mahojiano na mwenzangu Ruben Luku Mbuka. Na sasa nimkaribishe Uh, mwenzangu Mislet Ijai na makala ya habari rafiki. Ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki ni jumaa, na basi una muda wa kuchangia mada yoyote uipendayo. Jina langu ni Mislet Ijai. Karibu kutoka DRC ni Filipo Rwanduka nikiwa sansa. Mimi kwa maoni yangu ningependelea sana kuwasihi eh, wanajeshi wetu wa FRDC watuletee usalama katika nchi yetu ya Kongo. Maana huku kwetu msiti kivu tunateseka sana, kila siku, mara kwa mara ee, hey, raia wanawawa kila siku hivyo na hivyo vrema, tungependelea sana e, jeshi letu la FARDC lituletee amani, tungeweza kufurahi sana, hata Mungu naye wa mbinguni atatukumbuka kwa hii so, oh, oh. Manyola, Kivu Kusini, tarafani Walungu, mimi ni fistoshans magoma le fils leo madahuru, nataka nizungumzie kuhusu mzozo kuhusumz ambayo inaendelea tena hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakika mambo haya yanazidi sana kutusononesha kwa sababu e, tunaona wanaitisha vikao, wanakaa pamoja, wanasema eti wanakuja kumaliza mambo haya e, mara tena tunasikia mambo haya yanajirudilia tena, yanarudi yaani, mambo haya kabisa sisi yanatusononesha sisi kama wananchi wa DRC. Kwa majina naitwa, nakaa kukiubwa kutoka mashariki mwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo. Mada yangu huru ya leo, napenda kuongea neno la kwanza ni kuhusu ukosefu wa usalama ambao unapatikana huku mashariki mwa Kongo, na ningeomba utawala wetu ulioko kwa leo kujitahidi ili kwamba kuregesha amani hapa nchini Kongo mashariki. Na jambo la pili, ningependa niongee kidogo juu ya eh, mgomo wa walimu wa masomo ya msingi ambao unaendelea karibuni, juma hii watoto hawarudi shuleni. Ningewaomba pia utawala wetu uweze kujitahidi ili kwamba warudishie walimu haki yao ambao wanaendelea kudai ili kwamba wamalizishe wanafunzi masomo kwa amani. Kwa majina naitwa Shona Kidumbi John, nikipatikana kwenye jimbo la Tanganyika kwenye vile ya Kalemu. Kwa mada huru ya leo, ingezungumuzia kuhusu swala la vita ambavyo vinayoikumba nchi yangu katika jimbo la Nor Kivu. Kwa kweli ni huzuni sana kuona ya kwamba tuna rais ambaye niseme kama hajali wanadamu ambao anaowaongoza, ajali raia ambayo anayoiongoza katika nchi yake, na wakati tunaelekea uchaguzi mkubwa wa, wa vnt, hasa wale watu ambao wanaopoteza maisha katika jimbo la Goma, anazania wao wa njo watamchagua tena, na wakati yeye anawania kwamba watu wamchague wampitishe katika muhula wa pili. Hebu kwanza angemaliza vita, tatizo la goma lingeisha njo waingie katika hali ya uchaguzi. Naitwa Elia Bosco El Bosca nikiwa ndunda mwababu hasa Uvira DRC, nazungumzia madangu huru eh, kuhusu uchaguzi ambao utaenda kufanyika hivi karibuni. Tunaomba serikali ya Kongo isije isijekakeuka na kusingizia vita vilioko mashariki mwa nchi hii huko Beni, Tembo, Ruchuru na kwingineko, isije kakuwa chanzo cha kuahirisha uchaguzi sifanyike tena kwa muda ambao umepangiliwa. Kwa majina, mimi naitwa Petro Makostime kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, teritwari ya Fizi. Mimi ni mzaliwa wa Kitasha. Mimi tu ndazungumzia kuhusu M ishirini na tatu ambayo yaendelea kushambulia vijiji vyetu. Sijue kwa mawazo yangu kama mimi kama sielewi vizuri, sijuu juu naona m ishirini na tatu wanasema kinye Rwanda, jeshi la EAC linasema kinye Rwanda pale. Mimi nakuwa saa mwenyewe nachanganyikiwa kidogo. antuka jambo naweza ambia Wakongomani tungiangalia mbele a wanajeshi wa EAC tuwarudishe kwao, ili tujitafutie sisi wenyewe amani, kwani naona awa wanajeshi hawataleta amani hata siku hii hata siku moja. Kwenye ukurasa wa Facebook Paul Karegeza toka Makobola Fizi unasema hapa kwetu DRC tumechoka na kukimbia kila siku, kwa hiyo tunamwomba rais wetu afanye maamuzi juu ya vita hivi. Albert Zabuloni na mwanja upo DRC Uvira na azungumzia makundi yanayosumbua taifa la Kongo kama vile M23 ni kikosi kidogo sana kwa jeshi la Kongo, ila kinachonishangaza ni kuona bado wanasumbua kwa kukosesha amani mashariki mwa Kongo. Joseph Kataya, Abubakar wa Mobakakera DRC unauliza, hivi hawa wanajeshi wa ESC wana kazi gani kwetu DRC? Aibu ukweli. Max Mizoa unasema, M23 na FARDC kaeni meza moja, ili mmalize matatizo. Damu mnayomwaga si ya wanyama, ni binadamu. Kwani nyinyi hamuoni kwamba ni hatia kubwa kwa Mungu. Kitunda Robert kutoka Rugezi, tarafani Fizi, nazungumzia vita nchini mwangu Kongo, kati ya M23 na FARDC. Ningependa rais wetu Felix Tshisekedi aongoze juhudi za kumaliza vita hivyo. Msikilizaji, ni mada huru, una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti kwa majina. Anaitwa Espoir Mukubore Muhamba, naishi Kilumbi fisi JRC, lakini kwa sasa napatikana jijini Baraka. Swala hili la JRC na Rwanda tunashindwa kulielewa sisi wa Kongomani au sisi raia wa Kongo, iweje tu ama inawezekanaje Rwanda na JRC waendelee kuzozana mpaka sasa, lakini Umoja wa Mataifa inalifumbia macho hili swala? Kwa nini tunashindwa kulielewa hili swala kwa nini kama kama viongozi wawili wanakataa kukaa kwenye meza moja wa mazungumza wakazungumza? Kwa nini umoja wa mataifa isiwatembelee? Itembelee kila mmoja, itembelee bwana Felix Chisekedi, kisha inatembelea bwana Paul Kagame, ikawaunganisha hata kwa umbali. Tafadhalini sana, sisi raia wa Kongo tunateseka sana, tunateseka. Watu waangalie jinsi ya kuture kuturejeshea amani huku kwetu mashariki mwa DRC, tunateseka. Naitwa kwa jina la mhubiri Rutunura Samurai Wangeki, nikiwa mjamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Mboko tarafani Fizi. Kwa mada huru ya leo, napenda kuongelea kuhusu nchi yangu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa hasa eneo za kule Nor Kivu. Ndugu zangu Wakongomani wazalendo, napenda kuwaambia kama hatuyakuwa na upendo, hatuyakuwa wazalendo. Tukishakuwa na upendo vile, itamaanisha kama kikweli tumekuwa wazalendo tutapenda nchi na tutapigania nchi na vyote vitawezekana. Lakini huku wa na kuta wamoja wanapenda nchi na wengine hawapendi nchi, hiyo ndio tatizo. Tatuma sisi hatutarisire vita. Kwa majina naitwa Bertna Pol Mnyampirwa, nikiwa pa mjini Kigali. Madha ya uhuru niliyo nayo hivi sasa ni kuhusu waziri mkuu wa new Zealand ambaye katangaza uamuzi wake wa kujiuzulu hivi karibuni. Hili lazima liwe funzo kwa viongozi wa Afrika ambao hutawara mataifa yao kwa kipindi kirefu wakizani kwamba wao ndio wenye akili kuzidi wen, wananchi wa wengine. Mimi naona viongozi wa Afrika wa buni mpango wa uongozi na postkezanya madaraka kati yao na wengine ili taifa liendelee kidemokrasia. Kwa majina naitwa kaisi musa kaisi, napatikana Dar es Salaam nchini Tanzania. Leo hii siku ya Ijumaa, ningependa nizungumzie suala la uh, mbolea ya ruzuku ambayo serikali ya Tanzania imeamua kuwapatia wakulima katika mikoa mbalimbali hususan katika kipindi hiki cha kilimo mvua zikiwa zinaendelea baadhi ya mikoa. Lakini eh, mbolea hizi zimekuwa na urasimu kwa kiasi kikubwa sana. Baadhi ya watu wamekuwa wakishindwa kupata mbolea hizi kutokana na changamoto za moja mbili tatu ambazo hazikuwa na msingi wa aina yoyote. Viongozi baadhi yao wamekuwa wakigawana mbolea hizi, pamoja na kwamba wapo baadhi ya wakulima ambao mpaka sasa hawajapata mbolea hizi. Kwa hiyo basi, mimi kama Mtanzania naomba serikali kuu niliangalia suala hili kwa sababu watu wengi sana wamekuwa wakipata shida aa, na ukizingatia tumezoea kupanda na mbolea na kuweza kupata mahitaji makubwa, nikizungumzia maana ya mazao. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Elvis Mahungu, toka Kaluja Baraka, Fizi, Kivu Kusini, DRC: kwa madahuru ya leo, mimi kwangu napenda kusema kwamba serikali ya Kongo imeshindwa kabisa kutoa waasi wa M23 huko waliko Kivu Kaskazini, na wao wameshaanza kununua vifaa. Ni aibu kubwa sana Huruma Jonas na Katende ukiwa Kongo Uvira, ningependa kuzungumzia siku zilizopita, vyombo vya habari vimetangaza eti kundi la waasi wa M23 wameondoka, ila hapo jana kulikuwa na mapigano kati ya FRDC na M23. Hatua ni manufaa ya vikosi vya jumuiya ya Afrika Mashariki. Bukungu Uredi kutoka Uvira DRC si. Kiukweli hatufurahishwi na hali kule Kivu Kaskazini, tunaomba serikali yetu iangalie namna ya kumaliza vita kuwa watu wanateseka sana. Nitamatishe na ujumbe wako John Mugisho, ukiwa DRC Uvira. Unasema, nashukuru sheria ya Kenya kwa kusema kwamba wakati wa kupana talaka ya ndoa, kila mtu atabeba mali yake aliyotafuta kwa jasho lake, ila sasa tatizo itakuwa fursa ya kuwasukuma wanawake wavivu kwenye maisha ya ukahaba. Rafiki hapo msikilizaji, nikushukuru kwa kushiriki nami kwenye makala ya habari rafiki juma hili. Hadi wakati mwingine, kwaheri. Nam ni kushukuru pia msikilizaji, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa ambazo tulizokuwa nazo ni pamoja na wakazi wa mji wa Kichanga wanaishi kwa hofu, huku wengine wakikimbia kutokana na hofu hiyo. Nam tumalize matangazo yetu na kibao hiki, Ladies Choice cha Mighty King Kong kutoka nchini Kenya. Nam ni kibao Ladies Choice chake Mighty King Kong give me, give me, give me kutoka nchini Kenya ndicho inatufisha tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe kwa juma lote zima hili chini usimamizi wa mwenzangu Victor Abuso funo. Mitambo hii leo alikuwa ni Vital Mugisho kulembo, ambaye alishirikiana na Collins Kadambi shoko na dhati kwa Benson Wakoli na Mizlet Hija ambaye alikuletea, uh, ha, makala ya habari rafiki, punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.