Na dakika 43 saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya maujiano tunaangazia ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu wizi na matumizi mabaya ya fedha za umma unakufanyika kule Sudan Kusini. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mwenzangu Ali Bilali amezungumza na Ojuang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya. Hali ya haki ya binadamu katika Sudani ya kusini haitaamrika mpaka wakati ule serikali itang'otuka kutoka mkononi wa bwana Salva, kwa sababu bwana Salva Kiir haelewi haki ya binadamu ni nini. Haki yake yote anaelewa ni kuua watu tu, kuua adui zake tu. Kwa hivyo, mradi tu atakapong'olewa kutoka uongozini, hali ya Sudani itaanza kurejea ile mambo ambayo unasema ya kawaida lakini mpaka wakati huo wa Sudani wataona vita baada wa ya vita tu nam. Lakini sasa hivi tumeshuhudia hali ambayo ni wakumbwa wakimbizi wa Sudani, kuhusiana na suala zima la mabadiliko ya hali ya hewa, kutokana na mvua ambazo zimebomoa na kuharibu maeneo ambako walikuwa wamepata hifadhi, na hili ni moja miongoni mwa vitu ambavyo vina tisha kabisa kuona ulimwengu unashuhudia hali kama hii. Labda unafikiri ulimwengu hapa u, unajali hali inayoshuhudiwa sasa kule Sudani, na dunia halina udi kuangazia sana mambo yaliyoko katika inchi ya Sudan Kusini kwa sababu wana Sudani wenyewe ya kusini wengi wale wanapigia Salva Kiir mkono, hawajali hali yao. Kwa hivyo dunia haina haja na wao sana, kwa sababu hawajijali wenyewe. Hiyo ni ya kwanza, na pili ni ya kwamba ile unaoongea juu yake, hali ya kubomolewa na hali ya anga na kadhalika, hii ni kote duniani inaendelea, sio Sudani ya kusini peke yake, lakini ile iliyoko ni kwamba katika Southern Sudan au Sudani ya kusini inakuwa mbaya zaidi, kwa sababu hakuna mali pengine ya kukimbilia hiyo ndio inayofanya sali a huko kwa mbaya zaidi. Naam, wakati hali hiyo ya usalama ikiendelea kuzorota lakini pia uh, hali ya uporaji wa mali ya umma nchini humo imeendelea kushuhudiwa na viongozi wakishuhudia hali hiyo bila kuchukua hatua zozote. Labda unafikiri hapa nini kifanyike, ukisema viongozi wanatazama tu mali ya umma ikiporwa? Viongozi kama banamsal, lakini hawatazami tu hawa wenyewe ni, ni washiriki wakubwa, wahusika wakubwa wa sana katika hali ya kupora mali ya nchi ya Sudan kulete kuficha Nairobi na nchi zingine na Marekani na kadhalika. Kwa hivyo serikali ya sasa ndiyo lazima ing'olewe ili hali ya kawaida hiyu neyeshwe nchini. Ni mtazamo wake wakili Ojuang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya. Tupate sasa makala habari rafiki naye Hilary Ingati oh. Msikilizaji, ndio tunafungafunga wiki, na kama kawaida, leo ni siku yako ya kuteka anga kwa kuzungumzia mada itakaye wewe. Karibu kwenye kipindi. Hilary Ngati nitashirikiana nawe toka sasa hadi tamati. Kwa majina naitwa Lubungo Kishaba Mirabo Jackson, nikiwa kwenye nchi ya Zambia, Lusaka. Mimi ni Mkongomani. E, mchango wangu wa leo ntazungumzia kuhusu hali ya Kongo ya uzaifu wa vita ambavyo kila siku haviishi. Tumesikia rais ameongea huko Ulaya, eti wajeshi wa serikali wanashimama ili kuleta usalama kwenye nchi ya Kongo. Hiyo ni uongo mtupu, sababu ukiangalia mauaji kwenye nchi ya Kongo, unakuta mtu anauawa na waasi na jeshi la taifa liko karibu Wakiwaambiwa watu wamepeleka porini, watu wamepiwa masasi, wao hawajali lolote. Kutoka mjini Lusaka, Zambia, kwa majina naitwa Samweli Samueli Samuel Ayubu. Kwa mada huru pendayo leo, najielekeza maeneo la michezo e, mimi ni msabiki wa Barcelona. Tunachoomba, tunaomba uh, uongozi wa timu ya Barcelona umtimue kocha yule ambao ana Uh, tuletea shida mwa roho zetu kwa sababu siku hizi Barcelona haichezi sawa. Kingine, natoa shukrani zangu za dhati kwa uongozi wa nchini Burundi mwa wiki hii kupokea Francine Niyonsaba ambaye alituletea uh, kikombe kikubwa na heshima mwa nchi yetu. Naitwa Jai Kambale Kamwira Kamwira atokea jijini Lwemba Maulo mkoani Ituri, DRC. Mada tutakazungumza leo ni kwa ajili ya mauaji ambayo inaripotika kila mara kukicha katika jimbo letu la Ituri na katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Watu wanakufa wengi, wamepoteza makazi yao, wengi wamehama, lakini na barabara ambayo ilikuwa ikisaidia wafanyabiashara imeweza ikafungwa, hiyo barabara y Komanda Eringeti, kwa sababu ni hiyo ambayo mnatokea Visa vingi, gari zinaunguzwa, yaani vitu vingi vinaungua katika hiyo barabara. Mimi ni Mumbere Asifue Valeri, ni kuwa mwanaharakati wa Lucha kutoka Butembo, na atoa shukurani zangu kwa watangazaji wote wa RF Kiswahili ni kianja, akina kaka Ruben Lukumbuka, Ali Bilali, Benson Wakoli, Flores Kivuva, Carol Koril na wengine wote ambao wanatumika kwenye RF Kiswahili. Asante sana RF Kiswahili. Kutoka kwenye maeneo ya mpaka wa Zambia na Angola ni Roge Arusi Mishel Mnaba Mwamba. Hey, kwa mtazamo wangu kwa siku ya leo Ijumaa, naona hisia zangu nizipeleke katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kuweza kuzungumza kidogo kwa ajili ya rais ambaye yupo hapo Marekani kwenye mkongomano wa Umoja wa Mataifa. Nimesikia amesema kwamba kweli serikali yake inafanya kazi na pia serikali ya Umoja wa Mataifa, kwamba eti wanaendelea kutekeleza wapiganaji ama kikundi cha serikali ambacho hachifahamiki na E, mimi kwa maoni yangu ni kwamba hiyo ni uongo, ni uongo kweli, kwa sababu bado wananchi wanaendelea kufariki dunia, mauaji hayaishi katika nchi hiyo. Kipindi hewani ni habari rafiki, ukiwa nami Hilary Ingati, ambapo kama kawaida siku kama ya leo ni kuangazia mada uliyochagua, uliochagua wewe msikilizaji wetu mpendwa. Mimi ni Altidor Kataya toka DRC, Moba Kirungu, hapa Katumbaku. Kwa kuwa tu mwezi wa tisa huu ni mwezi ambao dunia nzima huwa inaadhimisha sikukuu ya amani dunia duniani nachukua fursa hii kuomba marais wetu katika bara nzima la Afrika wasipuzie jambo hili bali waangalie namna gani wanaweza tafuta amani katika kila nchi na kiupekee ningeomba kwa rais wetu Felix Chilombo Chisekedi angalie namna gani anaweza rejesha amani mashariki mwa nchi yake na ahakikishe kila jimbo na kila tarafa ambalo lipo katika nchi yake linapata amani na usalama zaidi huyu ambaye anaongea hapa ni mhubiri mwezeri tunura samurai wangeke kutoka DRC CD Kivu Mboko. Kwa siku ya leo, mimi napenda kuzungumzia kuhusu ram ambayo inaendelea kutuiba mainite. Ukiuza yako vesenki nite banabeba, ukiuza yako D nite banabeba. Sasa tunajiuliza ni juu ya nini? E, kutoka Bujumbura Burundi, mifaraja amani, nikiwa hapa mjini Bujumbura, nagusia mada yangu ya leo kuhusu president wa DRC aache vitu vya avantire akimbizane zaidi kwanza na problemu ambayo iko tu Ituri na Beni, kwa sababu watu kule huwa wanafariki sana, kwa sababu yao magugunu wenye wakuwa na vuruga usalama katika Beni na, na Ituri. Naitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Nashukuru serikali ya Burundi kwa kupunguza ile bei ya test Covid kwa mpaka wa Kongo na Burundi ambayo ilikuwa ikilipwa kwa dola 30 na imeshuka sasa hadi dola 15. Jean Claude Mukulu toka mashariki mwa DRC pa Minova. Mada nitakaozungumzia leo ni kuhusu kauli ya Rais Chisekedi kule Amerika anapozungumza kwamba uh, hali ya dharura iliweza kupunguza mauaji mashariki mwa DRC ni uongo, sababu mauaji yaliendelea, makundi yenye kumiliki silaha magaidi wanaendelea kuua watu. Nitende haki kwa kuangazia jumbe za wanaotufuata kupitia kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, yaani ile page ambayo iko verified. Kasore Ruhindukira wa Fidel kutoka DRC Fizi, leo napenda kuwasalimu watangazaji wote wa RFI Kiswahili bila kusahau wasikilizaji wote wa idhaa hii wakiwemo Celestin Kajuna, Kabanzi Yin, Aimbale Luhindukira, Albert Zablon na Mwanja, Mois Togera, Joseph Kataya na wengine ambao sikuwataja kwa majina yao, unasema tuko pamoja. Naona Kasore Luhindukira umemtaja Joseph Kataya Abubakar wa Moba Kakera DRC, naye ndiye huyu hapa, anasema hawa waasi wa ADF inasemekana kwamba ni waasi kutoka Uganda. Sasa kwa nini wanaendelea kutusumbua sisi wa Kongomani? Jamani. Elvis Mahungu wa Kalunda, Baraka, Fizi, Kivu Kusini, DRC nauliza, mbona viongozi wa Kongo wanapokea pesa ndefu, huku wafanyikazi wa kawaida wanalia, barabara ni mbovu? Kwa nini haya yanatokea nchini mwetu Kongo, jamani? Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde kwa Manda, DRC: ni kwa nini vyama vya upinzani hunyanyaswa sana haswa kwenye mataifa yetu hapa Afrika. Ni swali ambalo Mzee Mkonda Gabriel unajiuliza. Kabanzi Jin kutoka Moba Nunda, DRC. Leo nazungumzia kuhusu hawa vijana wanaopatikana hapa kwetu Moba, wanadharau kazi za ukulima na kusema ni kazi chafu na kujiingiza kwenye wizi, na washauri nikisema wizi siyo kazi, lazima mtu apate pesa za halali ni Palukubayu nda Butembo, Kongo. Ni kwamba mada yangu ndazungumzia hotuba ya rais aliyo New York. Alizungumza kwamba etade siege haitaondoka huku mashariki mwa Kongo na Ituri mpaka amani irudie, lakini ukiangalia tangu etade siege imeingia meingia mawaji amekithiri sana, sababu kuna maeneo yenyewe mawaji ilikuwa haiko, lakini tangu etade siege imeingia meingia mawaji neenda ingia fasi yote. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historian, nikiwa kwenye chuo kikuu cha walimu ESP Uvira, DRC. Mada yangu ya leo ni kuomba serikali yetu iwalipe walimu ili waanze fundisha mwezi ujao. Walimu wa Kongo wamedanganyiwa muda mrefu ya kwamba watapewa malipo mpaka sasa wayalipwa, lakini wabunge wanaendelea kuongezewa mishahara. Kwa kweli, sekta ya elimu ni mzuri, iheshimiwe ili watoto wapate elimu nzuri. Jambo, RFI Kiswahili. Andre Perebon kutoka Uganda, Kampala, kwa mada huru ya leo, napenda kuzungumzia vyanzo vya korona. Nini chanzo cha korona? Tumeshuhudia Amerika na China wakitupiana lawama, Amerika ikisema kwamba vyanzo vya korona vilitoka China. Wachunguze tena, watume wataalamu kuchunguza tena upya sasa hatujui nini chanzo cha korona. Mpaka sasa hatujui kwamba imevuja katika maabara au la, imetoka tu maingiliano ya mnyama na watu. Niangazie tena jumbe wako ulioandika kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Mawazo malemi wa Tanganyika, Katavi, Tanzania, unasema naipenda sana RFI Kiswahili na siwezi acha kuisikiliza hata siku moja. Kweli kabisa, RFI Kiswahili ndio nyumbani, hao wengine wanatuiga tu. Oscar Sidioni wa Kitobo, Muleba, Kagera, Tanzania, mimi napenda kumshukuru Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan kwa hotuba yake nzuri, ila Watanzania tunachomuomba hotuba yake aifanyie kazi, isiwe tu imeishia kule New York Marekani. mimi mwani Kenneth wa Kishange Bukoba Tanzania napenda kuzungumzia umuhimu wa lugha ya Kiswahili. Hii ni lugha inayotuunganisha Watanzania na Waafrika kwa ujumla, hivyo ipatiwe heshima na tuienzi. Basi msikilizaji, hapo ndipo tunatamatisha makala ya habari rafiki juma hili. Siku zote kumbuka kuwa mwisho wa jambo ni bora zaidi kuliko mwanzo. Kwa heri. Naitwa Hilary Ingati. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz, utabendi 13, RFI. Kabla ya kuhitimisha matangazo ni kukumbushe tena baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Rais wa Rwanda Paul Kagame azuru Msumbiji kuwatembelea wanajeshi wanaopambana na wanajiari wa Kiislamu. Polisi nchini Nigeria wawakamata watu watatu kwa tuhuma za kuhusika na utekaji nyara wa wanafunzi na mjumbe maalum wa Marekani kwa nchi ya Haiti e. Daniel Fort ajiuzulu kwenye nafasi yake. Matangazo hayo pia yanasikika kupitia tovuti ya RFI Kiswahili na pia kwenye mtandao wetu wa RFI Kiswahili Facebook. Tunakamilisha matangazo na kibao Queen of Sheba cha uh, Medi akitokea kule Rwanda. Your favorite color. Oh, nana. Hey. Yo, nika Daeka, Chinyama, ni msanii meni kutoka Rwanda na kibao chake kipya Queen of Sheba Ndicho kinatufikisha mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Shukrani kwa kuungana nasi, bila kusahau timu ambayo imefanikisha matangazo hayo. Kwenye mitambo amekuwa Vital Mugisho, Emmanuel Makudi amesimamia matangazo haya, Ali Bilali kakuletea michezo, nami naitwa Carol core, nikikutakia usiku mwema.