Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita, wakati wa kupisha kikosi cha Jukwaa la Michezo. Asante sana Georgia Joi. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini. Karibu Mwanaspoti popote pale ulipo ndani ya makala Jukwaa la Michezo. Wazungu wameshamaliza ya kwao, lakini sisi wa Afrika tunamaliza leo. Ni katika Kombe la Klabu Bingwa Barani Afrika, Piramids wakichuana na Mamelodi Sundowns. Mkondo wa kwanza, mechi iliishia sare ya moja moja. Leo hatujui ni nani anakwenda kushinda kombe hili, lakini wakati huo, bondia Khalifa raia wa Algeria anatarajiwa kuenda tena katika vipimo vya jinsia ni baada ya tamko ambalo limetolewa na shirikisho la ndondi duniani. Wakati huo kwenye sehemu yetu ya mjadala, tunajadili uwezekano wa Kenya kupokwa nafasi ya kuandaa katika pamoja bid mashindano ya CHAN lakini vile vile mashindano ya Afcon. Na hii ni baada ya kufikia sasa ambapo ni miezi miwili peke yake kuelekea mashindano ya CHAN, ni uwanja mmoja tu ambao unaruhusiwa kutumika na shirikisho la soka barani Afrika kaf Wakati huo kule Ulaya hapo jana umekuwa ni usiku mkubwa sana kwa mashabiki wa PSG baada ya timu hiyo kuyaibisha Inter Milan magoli matano kwa sifuri mwalimu Luis Enrique akimzidi kimbinu Simeoni nzagi Askofu mkuu wa michezo ulimwenguni, je, bado maruerue ya Kigali na kuona nayo kabisa. Mm, eh, lakini tunazidi kupiga dua eh, maanake tunaelekea katika hatua mm. za fainali wiki ijayo za fainali kule Afrika Kusini mm -hmm. Kwa hivyo wewe, huenda akili ipo nusu Nairobi, akili ingine <laughs> <laughs> nusu, eh, Pretoria. Yani, nusu m, a, moja Kigali kwa sababu ngine ya matukio nyingine mm. Nairobi hapo kwa sababu ya jukwaa lakini nyingine pia Pretoria. Ya mwisho Pretoria mpaka nam lazima kazi hiyo <laughs> ipigwe, lakini leo nataka tuanzie pale Misri mm, ambapo bila shaka fainali mkondo wa kwanza imechezwa wakati upo Kigali mm. Ilikuwa na joy studioni. Tulizungumzia sana Pyramids wakapata goli la kujikomboa dakika za jioni dhidi ya Mamelodi Sundowns na leo hii ni fainali. Sasa wajua sisi wa Afrika tunacheza mara mbili, kwa sababu kwanza hatuna mtambo wa reli wa kuwabeba mashabiki kwenda nchi moja au nyingine, lakini pia eh, uchumi wetu wa Afrika kuwa, kuwajaza mashabiki katika labda tuseme hii mechi ingechezwa kule Kameruni na iwe ni mechi ya mkondo moja na tashwishi kidogo. Sasa Mamelodi walikuwa na nafasi yao nyumbani mm -hmm. Walishindwa kupata alama tatu zote. Sasa leo Pyramids wapo nyumbani na tumeuona mziki wa Pyramids e, msimu huu akiwa nyumbani katika haya mashindano ya klabingwa. Bila shaka utasifi sana wachezaji kadhaa timu ya Pyramids kumzia, a amashindanaaia timu amefunga magoli nane katika mechi kumi na mbili tano akiwa katika tua ya makundi lakini, unapoizungumzia Pyramids, kumbuka kwamba mshindi katika mchezo huu uh, leo usiku atakuwa na fuzu moja kwa moja kuelekea michuano ya klabu bingwa duniani eh, mwaka 2029. Uh, kwa hivyo ni mechi ambayo ina umuhimu pia mkubwa katika kunyakua taji, lakini pia kushinda michuano ya FIFA Club World Cup inayokuja ya mwaka 2029. Lakini pia kumbuka kwamba Pyramids wanafukuzia taji lao la kwanza mm. katika finali ya kwanza ah uh, ndio PSG Afrika eh, eh, ndio eh. wanafukuzia taji la kwanza mm -hmm. katika finali ya kwanza mm. lakini anakuja na nguvu mpya kutoka kwenye benchi mm. Upande wa Sundowns wao wanafukuzia, manake Sundowns wao ndio timu ya kwanza tu Afrika Kusini kuweza kufika fainali zao ya tatu mara mfululizo mm. Kwa hiyo wanazidi rekodi zamani ya Pirates ya Orlando Pirates mm-hmm. Na kingine, Sundowns wao nafuku kwamba mechi wanakuja ikiwa anajua kwamba tumecheza fainali yetu ya tatu hii mm. Na wana tajriba na mm. historia ya kucheza fainali hizi mm-hmm. Lakini ajabu ni kwamba Sundowns wao haje kushinda taji hili baada ya kupoteza baada ya kutoshinda mechi mm-hmm. ya mkondo wa kwanza mm-hmm. Kwa hivyo hilo pia linaweka katika Ah, wakati wote ule wameshinda taji, wameshinda mkondo wa kwanza. Hawajashinda, hawajashinda mkondo wa kwanza, ndio wameenda kushinda mechi katika mkondo wa pili. Lakini pia jabu ni kwamba mm -hmm. katika mechi kama 10 zimepita hivi za piramidi zimbani kwa huko Misri hawajapoteza mm -hmm. mm -hmm. Pia Mamelodi Sundowns wao katika mechi zao 7 za mchezo wa kimataifa la Misri mm -hmm. hawajapoteza pia, kwa mm hiyo -hmm. mechi ambayo ina ubabe kihistoria mm -hmm. katika kila pande, mechi ukiangalia kwamba kama karatasi huenda kaishia finals eh, unafungwa, unaona moto. Kwa hivyo finali <laughs> mara mingi waangalii <laughs> mechi zako za wale zilishaje? mm. -hmm. Manake pia Sundowns hapa mm -hmm. licha kuwa limondoa ali bingo mtetezi mm -hmm. uh, Sundowns pia haijawahi kufunga mm. -hmm. bao la ugeni katika finali ya mkondo wa pili mm -hmm. mchuano wa klabu bingo barani Afrika. Hii mechi itakuwa kali sana. Wajua, nimemwangalia kocha wa Afrika Kusini hii Bafana Bafana aliitwa mechi na Moroko mm -hmm. kasema hawezi kucheza wakati wachezaji wake wana Mamelodi ndani ya fainali. Sasa hizi mechi za kirafiki anakwepa. Hmm. Anawasubiri wote wamalize hii fainali. Ni fainali mkondo wa pili, kwa hivyo tunasubiri sasa. Tumeshapata bingwa wa kombe la shirikisho RS Berkane, baada ya kuishinda Simba. sasa tunasubiri hapa, tuone mshindi ni nani katika hii fainali, ndio tupate timu mbili ambazo zitakwenda kuchuana katika CAF Super Cup kule Ulaya. Tushamaliza mambo huko. Sasa nchini Rwanda, klabu ya Rayo Sports nchini humo imemtoa mkufunzi kutoka Tunisia Hafhamia Lofti kuwa kocha mkuu mpya, akichukua nafasi ya Claudi Rwaka aliyekuwa akihudumu kwa muda Lafti anavuka kutoka wako wapinzani wao Mukura Victory Sports, klabu ambayo ameifundisha kwa misimu mitatu na amesema kwamba anakwenda kutayarisha timu sio tu kwa ajili ya kushindana na APR katika mechi za ndani, lakini pia kuwa timu mwiba zaidi wakati inapambana katika mashindano ya bara Afrika, na timu hiyo itakuwa inapambana na klabu ya Young Africans tarehe kumi na tano mm. katika mechi ya kirafiki ulitembelea labda <laughs> makao ya Rayon Sports kule Rwanda. Sijui wakamwaje Yanga, manake kupanga washasema, hatuchezi. Ina maana kwamba washaonyesha nia kwamba hatuchezi na tushapanga mm, hata na mechi ya hiyo tarehe yaetutakuja yani. kujua e, bado wako kwenye ubingwa e. mm. e, mm -hmm. wa Tanzania kwa hiyo itakuwa ni mechi ambayo sikwambatakuwa ni mechi ya utata, maana kwamba lazima wacheze mechi ya ligi pia wanapanga mm. mechi ya kirafiki lakini pia tutaona kama adhabu itatolewa, eh. sheria zitatumika au busara itatumika, ndio bila <laughs> <shaka. laughs> wanapenda kutumia sheria na, na busara na ni kama tumebakisha Tanzania peke yake kwa sababu Rwanda tumesha kamilisha yapia... mm. APR Eagle Noir ameshinda ligi. Nchini Kenya, kenya Police mm. eh, kule Uganda Vipers, Kenya ita... bado. Kenya, bado. Eh, polisi hawajashinda hadi kesho sasa. kesho si nipata ushindi goli sasa, tunakuja hapo <laughs> <laughs> kule Tanzania ndio tumebaki kabisa kwa sababu e, ya hii mechi ya debi yeah. naona ni kama tutakwenda kuamua mshindi wa ligi na mechi ya debi mm, peke yake bila shaka kwamba kule Uganda wao Vipers hata wameshinda taji lao la pili la msimu huu eh, taji la Uganda Cup, na nchini Kenya bwana, mashemeji dabi hii, unajua mimi nashangaa yani, mitaani hakuna watu wanaozungumza dabi kama ilivyokuwa dabi ya kwanza mm. Sasa dabi tena ichezwi tena Nairobi, dabi inachezwa huko mbali sana yani, kusafiri kutoka Nairobi hadi huko ni usiku mzima unasafiri Deo. Sasa najiuliza idabi ni aina gani, dabi hii ni dabi ya kawaida, na kwamba dabi mbayo kidogo inakuwa na sura mpya, na kwamba ni mara ya kwanza kuchezwa nje ya jiji kuu la Nairobi, na tutana na basi na sababu kwamba hakuna viwanja vya mchezo huo kuchezeshwa mm. na Nairobi, kwamba uwanja wa Nyaya haupo, lakini pia uwanja wa Kasarani pia hauwezi kucheza mechi, mechi kubwa mm -hmm. na nafikiri kwamba mipango hiyo ya kucheza mechi hiyo katika jiji la uko Homa Bay, nafikiri uko Homa Bay uwanja uko wa Raila Odinga mm Stadium, nafikiri kupeleka mechi hiyo huko, kwanza kabisa, kunatoa picha kwamba dabi hii ina, inaweza kuchezwa nje ya Nairobi kuna mm -hmm. kwamba ni mechi ya kawaida tu, si kwamba ni mechi ambayo ni special sana, kwamba hizo kuchezwa mm -hmm. na mm -hmm. lakini, angalia, Nairobi peke yake, lakini ni mechi ambayo ukiangalia inakwenda kubaini mshindi wa ligi, maana yake asipopata ushindi Gor Mahia katika mchezo huo, basi kwa ni rasmi kwamba Kenya pesa kwa ni mshindi wa ligi pia ligi kwa sasa Kenya msimu huu mm -hmm. lakini pia ni mechi ambayo inakwenda kubainisha mshindi wa ligi hiyo pia mm -hmm inabeba pia sura ya soka ya taifa la Kenya na kwamba debi ambao ni watani wawili kutoka jadi FC Leopards na Gor Mahia. Kwa hivyo mmoja anakuja hapa kiwa na nia kwamba anakuja kukuzuia usishinde ubingwa ambaye ni FC Leopards, yupo nafasi sita katika, katika ligi ya Kenya. Gor anakuja kijua kwamba anakuja hapa kutafuta ubabe ambao nimekuwa nao dhidi ya FC Leopards, lakini pia anasaka ubingwa wa ligi. kwa hiyo mechi ambayo naona kwamba itakuwa ni mechi ya utata, lakini anaye presha ya juu zaidi hapa ni Gor la FC Leopards. Yeah, unajua mimi naona shirikisho ni kama waliamua wacha tupange ishe manake yani wache ichezwe tu kwa yeah. Sababu ni lazima <laughs> ichezwe. Awa hawakuifikiria kama ni dabi ambayo pia Gor Mahia alifaa kukusanya hela za kiingilio mm. Unajua ikiwa Nairobi pia wanapata nafasi ya kukusanya zile milioni wanazotutajia El. Sasa hivi huku hata nimeona sijui FC loba wanasema na sisi tutengewe nafasi zetu yani ni, mm -hmm. Yani ni kama mechi nyingine tu ya ligi e, eh, lakini pia inatoa fursa mm -hmm. Uh, kwa mashabiki ambao hawana hawajakuwa kipata fursa ya kushuhudia mchezo mm -hmm. wa Nairobi maeneo ya Nyanza, Kakamega, Bungoma ambao hajapata fursa hapo mm. awali mm. kuja kushuhudia mechi ya Nairobi, kwa sababu nafikiri kwamba ni fursa yao maalum mm. ya kuweza kushuhudia ligi kubwa mm. ya soka hapa nchini Kenya. Tena inachezwa Jumatatu, ni hapo kesho tutashuhudia. <laughs> Wakati huo mshindi wa medali ya dhahabu ya Olimpiki Imane Khelif ambaye ni raia wa Algeria, sasa lazima afanye mtihani mpya wa jinsia ulioagizwa na shirikisho la ndondi duniani. sasa Mshindi huyo wa medali ya dhahabu ya Olimpiki atapigwa marufuku kushiriki katika mashindano yote ya ndondi duniani hadi bondia huyo hatakofanyia atakapofanyiwa uchunguzi wa kina wa jinsia. Shirika hilo limetangaza kuwa litaanzisha upimaji wa lazima wa kubaini ustahiki wa jinsia ya kike na kiume kwa mabondia wote wanaotaka kushiriki katika mashindano yao. Wakati huo shirikisho hilo limeandika barua kwa shirikisho la ndondi kule Algeria kwamba huyu mchezaji hataruhusiwa kushiriki katika mashindano ya Eindhoven Box Cup ambayo atakuwa zinatarajiwa kufanyika mwezi huu na taratibu za upimaji zitakuwa zinaanza Julai tarehe mosi. Jukwaa la michezo kwingineko barani Afrika jukwaa la michezo nairobi ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba taarifa kubwa imekuwa huku ambapo katibu mkuu wa kafu bwana veron mosengo ametua akiendelea kufanya ziara yake ya kukagua viwanja ambavyo vitatumika katika mashindano ya chan lakini vilevile vile, mashindano ya afcon na huyu bwana ametia shaka kwa sababu ni uwanja mmoja ambao sasa hivi unaruhusiwa kutumika katika mashindano ya chan hebu tumsikie bwana veron mosengo Be... hiki kitakuwa kilele. Kila mtu atataka kufuatilia AFCON 2027, wako tayari kuja hapa, lakini kama hatutofanya vizuri katika CHAN, watu watajiuliza kwa nini basi tupoteze muda wao kwenye AFCON. Lakini kwa tulichokiona kufikia sasa, sioni sababu kama mtaendelea na kazi hiyo ya kufanya maboresho ya viwanja ambavyo vitatumika, lakini inabidi mfanye hivyo mfululizo na kwa kasi tumeiona leo na mkiendelea hivi play, tuko hapa Agosti kucheza Sagini miezi imefika mitano sasa mm. Uh, taarifa zikiwa uh, Rwanda iko tayari au Kenya wanakaa kama wako tayari mm. na sijui ni kwa nini ni kila wakati ni Kenya tu inatajwa, sijasikia Tanzania wala Jaskia Uganda, Uganda. <laughs> ni Kenya tu inatajwa, ni sababu kwamba ukiangalia Kenya ndio ambao wako nyuma katika kujiandaa mm. katika viwanja vyao viwili Kasarani, lakini pia uwanja wa Nyayo mm -hmm. Lakini jirani la, Tanzania, lakini pia angalia taifa jirani la lakini pia Uganda wao wako tayari katika masuala ya viwanja vyao mm. wa mm. eh, kwa hivyo wao katika viwanja wako vizuri, labda katika nje ya ya mm. miundo misingi ya barabara mm. ndo kuna changamoto kubwa, la wao, kubwa pekee ni viwanja vyao je, viko tayari? Uwanja wa Nyayo ambao katika ukarabati wake hujakamilishwa, mm. sawa pia na Kasarani, lakini pia uwanja ambao umekamilishwa kwa sasa ni uwanja wa mazoezi wa Ulinzi Sports Complex ambao mm. hauwezi kuchezesha mechi mm. ya siku, ni katika mazoezi tu peke yake. Kwa hivyo ndio ambao pekee umepitishwa na, na, na CAF kufikia saizi, nafikiri kasi ya ku kutengeneza viwanja vya Kenya ndio ambayo inatia shauku kubwa mm. e, KAF kwamba huenda basi tukapokonya haki za kuanana kwa kwamba kingeda katika kuandaa Afcon ishirini na saba. Nafikiri KAF iliamua kwamba tutakuwa tunawapatia waandalizi wa mashindano yanayokuja Afcon mm. kuandaa Chan mm. ili iwe ni kama njia ya kuweza kujiandaa, mm. tunawapima tu e, kuweza kujipima pia binafsi kama unaweza kuandaa uh, michuano hiyo au la, lakini mm. pia kama njia ya kuweza kujiboresha katika kuandaa, lakini mm. pia kujifunza namna mm. ya kuandaa Afcon bora kuliko Chan mm. manake Chan ni daraja la pili mm. la Afcon Ukiangalia anavyosema sema kwamba kama mtakosa kuandaa Chan Mm. Katika ubora wenu basi mm. AFCON, je, mtawezana kwamba AFCON ni kubwa kuliko chan ni kubwa na katika matarajio ya AFCON huwa kuna matarajio mengi kuliko matarajio yanayokuja na chan kwamba chan mara nyingi mashabiki wa sivile, katika mashindano ya AFCON huwa kuna mashabiki wengi sana kupita kiasi cha mashindano ya AFCON. Kwa hivyo kwamba mosiko sai kwamba kimesha kwamba ikiwa chan mtakosa kuandaa vizuri mm. je, ita, itakuaje, itapokuja katika mashindano ya AFCON? mm -hmm. Na hebu tumsikie bwana Salim Mvuri ambaye ni waziri wa michezo nchini Kenya. Uh, kwa mfano kule Kasarani kwa wale ambao wamekuwa hapo, mtagundua kuwa tumetengeneza kanopi, tumetengeneza viti na mambo mengi yanayohusiana na uwanja yanafanyika, lakini pia tuna maeneo kama VAR na vifaa vingine vingi vinavyohitaji kurekebishwa, yeah. Na asubuhi hii pia tumelipa milioni mia nne kwa mkandarasi ili waweze kurekebisha baadhi ya masuala ambayo yanahitajika. Huyo uh, uh, ni waziri wa michezo nchini Kenya, Bwana Salim Vuria, na ukimsikiliza ni kama kazi iliyosalia ni kidogo sana. Eh, ndio anavyosema ni kana kwamba kazi ambayo salia ni kama asilimia moja pekee mm. Lakini kiuhalisia ni kazi ambayo inasalia kama asilimia arobaini hivi ama ishirini mm. na saba hivi, nafikiri mm. anaposema kwamba uwanja huo tayari umeshawekwa paa la uwanja, ndio umeshawekwa, umekamilishwa mm. lakini je, katika maswala ya tiketi ya kiingilio watako, wala, watako, watako wanaingia, je, mm maswala ya kiingilio na mpangilio, wanaingia mashabiki, pia wageni mashuru, lakini pia wana habari je hiyo imefikia wapi? mm -hmm. nafikiri kasi ya kutengeneza uwanja huu, pia uwanja wa Nyayo, kasi si mbaya mm -hmm. apale hapo nafaa kurekebisha Kenya ni mm -hmm. kwenye kuboresha ama kuongeza kasi mm -hmm. ya kufanya ule ujenzi uwanja kukamilika, maanake muda uliosalia ni mchache sana, mchache sana, miezi miwili, wiki nane pekee. Na hata nilivyozungumza, mnasema kwamba kasi mm -hmm. ambayo mko nayo mm -hmm. ni kasi ambayo kidogo mnafaa muongeze kidogo tu, maanake mm -hmm pindi tulipopata kwamba michani imeahirishwa hadi mwezi Agosti. mm. Kenya ilikuwa imeshaanza kutia kasi ya juu lakini, mm. baada ya muda mfupi wakalegeza kamba na hapo ndipo walipokosea, walipokosea. Kwa hivyo wanachofaa kifanya Kenya tu kwamba, mm. ni kimoja tu kwamba ongezeni kasi maana ka michano hii ni mikubwa, mm. na inavyokaa ni kana kwamba Kafu wanataka sana Kenya kuandaa mm. wala si Kenya anavyotaka kuandaa. Itabidi, umeandaa, tunataka uandae, ndio ujiandae kwa Afcon. Ndio hata kama uko polepole katika kujiandaa bana lazima utaandaa chana. Makala hewani ni jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini. Endelea kusikiliza RFI Kiswahili, lakini pia kuna redio wa shirika wetu Baraka FM. Ukiwa maeneo ya Mbee unaweza ukasikiliza kupitia masafa ya kumi kwa saba, uh, Smile Redio ukiwa maeneo ya Manyara unaweza ukasikiliza kupitia tisini na tano nukta tatu, lakini pia maeneo ya Kilimanjaro tisini na mbili nukta tatu unaweza ukasikiliza kupitia Sauti ya Injili. Wakati huo mashindano ya French Open yanaendelea ni kwenye tenisi, na unajua Sagini, mimi iwa naamini ayajafika patamu kabla tufike kwenye robo fainali, kwa sababu leo tunaanza kuingia robo fainali na mechi ya kuna mchezo ambao upo uwanjani kwa sasa, Alcaraz dhidi ya Shelton. Na Jannik Sinner jana ulimtaja pia, naye ameingia kwenye raundi ya kumi na sita. Uh, nadhani huko kwa kinadada ndo kutamu zaidi kwa sababu Jasmine Paulini ya Sampalenka wakati huo huko. Eh, nimeona George Maina amefurahi sana leo kwa sababu huko mm, Hispania Oscar Piastri ameshinda bwana kwenye formula 1, lakini ameamama timu sana mm msimu jana alikuwa na timu kabisa kwa Lando Norris, amekuwa katika nafasi ya pili, nafasi ya tatu ilikuwa ni wakati Asema Mbape kapishana na gari la mshahara <laughs> <laughs> alafu, kuna mmoja anataka umjibu hapa, anaitwa Jackson Andrea, anasema Dembele ni afadhali kuliko Mbape, uh, si kwamba kila mmoja na ubora wake mm. Na nafikiri kwamba ubora wa kila mtu unakuja katika msimu tofauti kushinda bado ndio msimu, lakini ukizungumzia fainali hiyo jana uh -huh. Kikweli kabisa ilikosa ladha ya fainali mm. La, na kwamba kufungwa magoli matano kwa bila kwa Inter Milan baada ya kuiondoa Barcelona. mhm mm sikutarajia mchezo alionyesha. mm -hmm. Inter Milan jana walifungwa kinyonge kinyonge hivi e, walifungwa kana kwamba hawakufika finali hiyo kwa mm -hmm. kupambana dhidi ya mm -hmm. Barcelona vilabu viliyoitajika duniani. mhm mm lakini kuzungumzia kocha wa timu ya PSG Enrique ameweka mm -hmm. historia kadhaa mm -hmm. kushindwa ambao ambao unamweka una katika nafasi bora ya kuwa meneja wa sita mhm mm hili akiwa timu mbili tofauti hapo awali naam, mm. Ndio na hivyo sasa, lakini pia uh, meneja wa klabu ya Inter Milan Bwana Izangi amesema kwamba anafurahia maisha yake ndani ya Inter Milan. Tunakamilisha makala Jukwaa la Michezo kwa kutamatisha matangazo ya siku yaleo, tupate kibao wa wasanii ni Bien kutoka Kenya ten kule na Shaini kutoka Nigeria. kibao wa hala kinatutamatishia matangazo siku ya leo. Wasanii ni bien kutoka Kenya, Denkule na shaini kutoka Nigeria. Ni washukuru George Maina pamoja na boldrin na mbale, ambao amekuwa ni mafundi wa mitambo upande wa pili, George Ajoi ambaye amekusomea habari siku ya leo, Emanuel Rich Makundi ambaye amekuwa ni msimamizi wa matangazo. Mimi ni Paul Nzioki, nimekuwa na Jason Sagini katika makala Jukwaa la Michezo. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. hapa RFI Kiswahili, kwaheri.