Dakika 36 baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki, punde unaungana na wanajukwa la michezo. Nam, bila shaka ni wiki nyingine muro kabisa UEFA Europa League, jina la mifuzu kuingia finali hizo. Mimi naitwa Jason Sagina, sports archbishop na mwenzangu Paul Nzioki, mwana sporti. Karibu sana jukwaa la michezo kwingineko barani Afrika. Barani Afrika, Nzioki, kumekuwa vizuri wiki hii bila shaka na msimu bila, bila kombe yaani, mm -hmm. Miaka hii yote ateta na kombe moja peke yake, kombe la FA, kwa sababu ngao ya jamii sio kombe, ile ni ngao ya jamii eh. Eh, mashabiki wa United na wao wanaona msimu umekuwa mbaya kabisa kwao eh. lakini walau wana kitu cha kutafuta hata yaani hata wasishinde wafanye nini kwanza, yeah, yeah. Wamefika fainali na timu yao inavyoonekana mbovu, ndio bila shaka. Pole sana kwa mashabiki wote wa Arsenal hapa studioni, kina Hilary Ngati, kina Jupiter Mayaka ni pia Ali Bilali, maana yake ni pigo kubwa klabu ya Arsenal kutomaliza msimu bila kombe. Lakini kwenye michuano ya Afcon under 20 ambayo inakamilika uh, huko Misri na ni kwamba Kenya na Tanzania zimeondolewa kwenye hatua za makundi, yani na baada ya Kenya uh, kutoka na mmoja pekee, lakini Tanzania ilitoka bila kupata bao walau wala mmoja katika mashindano Ambayo yalikuandaliwa huko Misri. Tanzania ilifungwa na Misri goli moja bila kanamicheke ya mwisho, lakini pia ikafungwa na Zambia kisha kapoteza dhidi ya Senegal kabla ama baada ya kupoteza dhidi ya Afrika Kusini huko. Kenya nayo ikiambulia sare dhidi ya Kenya katika dhidi ya Nigeria katika mechi ya mwisho ya makundi na rasmi kwa wanabanuliwa kwenye hatua hizo za makundi, lakini pia mwaka mwingine kutoka Afrika Mashariki na Kati DR Congo ilifuzu baada ya nafasi ya tatu katika kundi cha la 4 alama sawa na Senegal, lakini pia kifuzu moja pia na vingoza ligi hiyo makundi hilo Ghana huko Misri. Unazungumziaje kipigo cha Kenya Tanzania? Aa, kipigo ambacho kinashangaza ni cha Tanzania hmm. Kwa sababu wamemaliza katika mashindano akiwa na rekodi ambayo ni mbovu tuseme Uh, ukiangalia kwa Kenya ni afadhali kidogo. Uh, wao walitoka na sare moja Deo, na walifunga magoli tu ni mm -hmm, timu ambayo ilionyesha kwamba ina uwezo wa kutafuta nafasi za kufunga magoli na kuyafunga yenyewe. Uh, Tanzania eh, sijui walipokwama, kwa sababu niliangalia mechi yao na Afrika Kusini mm -hmm. Ile mechi Tanzania ilikuwa timu bora uwanjani, lakini sasa magoli yalikosekana. Nilikuwa naamini kwamba kadri mechi zinaendelea labda watapata nafuu dhidi ya Sierra Leone Sierra mm -hmm. Leone ni, na, ni Ukiangalia dhidi ya Misri pia nikaona, ah, au wanakaa kuwa hatari zaidi. Ukiangalia na kundi lao pia walikuwa na Zambia. Ukiangalia Zambia labda tunasema huku kwa mpira wakubwa Zambia, Tanzania ni kama ni darasa. mm. Siku za hivi karibuni ukiangalia timu zao za wakubwa zikikutana unaweza kusema kwamba zipo kundi moja, uh, zipo kundi moja hivi. mm. Afrika Kusini kidogo tunajua kwamba timu yao wakubwa ipo mbele lakini haya ni mashindano ya vijana, wote wanakuja hapa kutafuta nafasi. mm -hmm. Kwa Misri kitu tulichokiona dhidi ya Sierra Leone, basi tuliamini kwamba Misri sio timu kubwa kwa upande wa vijana, mm. Kwa hivyo Tanzania kiukweli imeandikisha rekodi ambayo ni mbovu sana kwa mm, mashindano ya vijana haya kutoka bila pointi hata moja, wakati hauna goli hata moja. Yani ulienda tu kushiriki, ni participation ambayo Kipchoge alisema. Kwa, kwa Kenya labda sasa unajua kwa Kenya tofauti ni kwamba kocha, makocha wakirudi nyumbani wanaweza kujiuliza tulikosea wapi. Yani tulikosea wapi. Na ni wazi kabisa walikuwa wanafunga magoli lakini walikuwa yaani kwenye kujilinda, mm -hmm. Walikuwa wanashindwa kuzuia ovyo kabisa. Lakini katika ligi ya mpira wa vikapu barani Afrika maarufu l mwaka huu miongoni mwa timu nne kwenye mkondo huo ni timu ya APR ya Rwanda, na mwandishi wetu Christopher Karenzi amekutana na kocha mkuu na kuandaa ripoti ifuatayo. Timu ya APR baada ya kufanya usajili wa wachezaji wa kigeni inaonekana kuwa tishio katika ligi ya Afrika wakati huu ikiwa bado inaongoza ligi ya mchezo wa mpira wa kikapu nchini Rwanda. Kocha mkuu wa APR James May Jr anaeleza maandalizi ya timu yake na ndoto ya timu inaposhiriki kwa mara ya pili. Sasa ni kuweka timu yetu pamoja, tuendelee kukumbatia vitu vipya, na uzuri ni kwamba tuna msingi imara ambao tumekuwa tukijenga tangu Disemba, na kwa sasa ni kuimarisha muunganiko tunaouhitaji. Diani Shuma mchezaji wa Union Nectel nchini Uswisi na timu ya taifa ya Rwanda ni miongoni mwa wasajili mpya. Shomel na Noel aliyekuwa akikipiga katika klabu ya Dar City ya Tanzania watachukua nafasi ya Shema Osborne na Nobel Bungol waliopata majeraha makali. Wakati huu wako nje ya nchi kwa ajili ya matibabu. Kocha James amekiri pigo kubwa la majeraha. Kocha huyu aidha, anasema safari hiyo wamekuja na mbinu tofauti. Tunataka kucheza kwa kasi. Mwaka uliopita hatukuweza kucheza hivyo na kufunga mabao ya haraka, lakini pia kuweza kufanya ulinzi. Kwa hivyo tunataka kuwa na uwezo wa kutosha kwenye safu ya ulinzi, lakini pia kuwa na uwezo wa kupambana katika mechi zetu. Mwaka uliopita timu hiyo ya jeshi la Rwanda ilishindwa kutinga kwenye fainali za kombe la vilabu bingwa BAL iliyofanyika jijini Kigali kwa kubanduliwa kwenye awamu ya makundi. Kocha James ambaye huu ni mwaka wake wa kwanza kuinoa APR kwenye mashindano haya anaeleza mwelekeo kwa timu hiyo. mwaka uliopita, kama timu hatukucheza vizuri kama tulivyotarajia. Nafikiri yatakuwa mashindano magumu sana, kwa hivyo tunajipanga na tunajua kwamba lazima tucheze kama timu ambayo inataka ushindi, tucheze kwa kasi ya mchezo ambayo tungependa na ikiwa taweza kutawala mchezo wataruhusu kufanikiwa. APR Basketball ipo kundi moja na Nairobi City Thunder ya Kenya, Alahli Tripoli ya Libya na MBB ya Afrika ya Kusini. Huyu ni mwanamichezo wako Christopher Karenzi, Kigali, RFI Kiswahili. Asante sana Christopher kiokule Chigali nchini Rwanda. Huku bado Rwanda ita, uh, ni kwamba Rwanda imepangwa kwenye kundi moja kulekea michuano ya fainali za Afrobasket ambayo itaandaliwa mwezi Agosti huku Angola, Agosti kumi na mbili hadi ishirini na nane ama ishirini na nne. Rwanda ilifuzu kushiriki mashindano haya kwa mara ya kwanza ama mara ya saba baada ya kumaliza watatu kwenye kundi lao katika michuano ya kufuzu iliyofanyika Rabat, Morocco, mwezi Februari. Vijana wake Sheikh saro mpaka kwenye kundi moja kundi cha na Cote Divoire, Cape Verde, lakini pia taifa la DR Congo, huku Uganda ikiwa kwenye kundi da pamoja na Misri ma na taifa la Senegal. Jukwaa la michezo kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Afrika Mashariki na Kati, huko Chigali sasa hivi ni kwenye jioni, dakika 43, kipindi wa ile jukwaa la michezo, ukiwa nami Jason Sagini the Sports Watch Bishop, pamoja na wenzangu Paul Nzioki mwana Sporti. Na ni kwamba, unajua tulikosa kufanya uchaguzi wa NOC, yani kamati ya kitaifa ya Olimpiki nchini Kenya, maana eh, shirikisho nne zilikuwa zimeleta porukushano kwamba walikuwa sema kwamba hawajui watakokuwa napiga kura katika uchaguzi huo. Lakini wiki hii kamati kuu ya kimataifa ya Olimpiki IOC, imetoa taarifa kwamba wanaoweza kupiga kura katika kura hizo ni marais wala si makatibu wakuu katika shirikisho mbalimbali za michezo huko nchini Kenya ambapo bado ukielekea huko Tanzania, nzio kiwi, kitu tumeshuhudia Derby la Kariakoo limepata tarehe mpya, ikiwa ni tarehe 15 mwezi Juni mwaka huu katika uwanja wa Mkapa saa 11 jioni huko Dar es Salaam. Yanga wataenda kucheza, walisema kwamba wanataka alama tatu na magoli matatu <laughs> Aja, nilikuwa nafuatilia di vikao vya bunge e, niliona huo mgogoro wa adabu ya Yanga na Simba ulitoa bungeni. Niliwaangalia wabunge kadhaa akiwemo mbunge wa kule Geita, bwana Joseph Kasheku Msukuma hmm. walikuwa ni baadhi ya wabunge ambao walizungumzia swala hili na kuomba TFF kwa sababu rais wa TFF Wallace Karia alikuwa ni miongoni mwa viongozi wa soka waliokuwa wamealikwa bungeni pale, na nilimwona pia rais wa klabu ya Yanga engineer Hersi Said na kamwambia kwamba lazima sasa mtoe taarifa kwa sababu hizi ndizo timu zetu kubwa na hmm, sisi tunasubiri dabi na lazima tujue mwafaka hapa sasa. Na ukiangalia kuna siasa ndani, kuna sheria ndani eh, kwa sababu sasa baada ya ile kesi ya kule mahakama ya kazi ilipoisha, sasa bodi ya ligi nao wamepata nguvu ya kutoa tarehe mpya za kuchezwa kwa dabi. Wakati huo klabu moja shiriki kwenye dabi ambayo ya ni Young Africans zo, wameendelea kushikilia msimamo wao kwamba sisi tulifuata sheria zote za mechi tukafika uwanjani na tunahitaji alama zetu. Ukiangalia upande wa pili nao wanasema kwamba kuna uchunguzi tulikuwa tunaufanya, mm, wa viashiria vya uvunjivu wa amani Dio. Na sasa baada ya uchunguzi na sisi tumekamilisha, tumeamua kwamba sasa dabi inachezwa. Na kuna taarifa kubwa ambayo ni Young Africans kusema kwamba hawaiamini bodi ya ligi, mm, wala vyombo vya kuendesha soka Tanzania. Na ukiangalia sasa tuna FIFA tuna CAF alafu tunaenda katika kila wacheze ligi huku lakini shaka. Ligi kuu Tanzania sichezi, kwa hivyo eh, yanga siwaelewi eh. lakini huko nchini Kenya debi la mashemeji limeahirishwa kwa mara ya pili msimu huu baada kwamba ni ukosefu wa uwanja. atakuwa na jadili hili bila shaka kesho kwenye kwenye ma, mada zetu eh, maana yake tarehe mpya ya debi bado haijatangazwa, maana yake game ya Gor na FC, kwa hivyo cheze Jumamosi hiyo weekend hii Jumapili, lakini imeahirishwa, kisa ni maswala ya ukosefu wa uwanja ambao unaweza kudhibiti mashabiki na pia vigezo vya debi hii kubwa. Uh, huko Uganda ni kwamba kampuni ya kukuza michezo kutoka Uganda 12 Sports Round atarajiwa kuandama nyasho yake ya kwanza kabisa nchini Kenya ya mapigano kumi na moja yaliyopewa jina umeme night. Hakuna mchezo tarehe ishirini na nne mwezi Mei katika ukumbi wa Chatter Hall jina Nairobi nchini Kenya. Na katika pigano hizo kumi na moja mbili zitakuwa za wanawake ambapo hakuna pigano la mkanda, lakini wameahidi kwamba watakuwa na mapigano manne hadi uh, mwezi Desemba kila mwaka. Je, ni kwa nini kampuni hii iliamua kuhamia nchini Kenya? Huyo hapa afisa wa sheria wa Joshua Sewankambo. Tumekuja hapa Kenya uh, because we feel uh, tuko home sauti yake afisa wa sheria katika kampuni ya promo, ya promotion ya ndondi huko Uganda anaitwa Joshua Sewankambo, wameama kwamba Uganda wakali, wapakaliki wamehamia Kenya. Sasa ni kwa nini Uganda hapa kaliki, wakati tumekuwa tukiona mapambano mengi hey, ya ndondi kule Tanzania na Uganda na pamoja na DRC, nafikiri ni sheria ambazo zimewekwa hivi karibuni, kwamba sheria za huko Uganda nasema kwamba uh, naifaa kusimamia michezo ama shirikisho anafaa kuwa ni bodi moja, maanake huko kuna bodi mbili mm -hmm. kuna bodi ya UP, UBF lakini mm -hmm. pia kuna bodi ya UBPC ambayo mm -hmm. ni wanabondia ambao ni wakulipwa, kwa hivyo mm -hmm. uh, UBC imeshikilia kwamba wao wana ule ile nguvu za kuweza kuendeleza ndondi huko Uganda lakini... ya, yani, shirikisho ambalo lina kutoka nchini Kenya, rais wa ndondi anaitwa Ruben Dolo. Kuhusu je, michezo hii ama mashindano haya na kupromoti michezo zao hapa nchini Kenya itakuwa na athari gani katika kusaidia ndondi ya Kenya kuweza kuinuka? Kwanza unajua ni kitu cha maana sana kwa nchi yetu ya Kenya kupata wafadhili na mapromota ambao watasaidia vijana wetu na, tumewakaribisha na mikono miwili na iliyo pigano ambayo ya tarehe ishirini na nne na hakika kwamba litaanza kurevive makini. Hiyo ni ya kwanza na wametupromise watakuwa na mengine mengi. Tunataka mapromoters wengi, ili wavijana wetu wapate kupata kazi. Tunataka kuchange, isikuwe mambo ya football peke yake ama mbio eh. Serikali nayo iangalie. Zamani walikuwa wanaangalia mambo ya ndondi, siku hizi wamesahau. Hiyo ni makosa, lazima serikali wabadilike. Kwa hiyo lazima wakubali kusapoti vijana wetu wa ndondi. Na zamani ndondi ilikuwa namba mbili, tulichukua Africa Games hapa hivyo kuja, tuchukua gold nane, sisi ni wenyewe peke yake ambayo mpaka saa hii katika Afrika ambao 1988 yeah, tulichukua gold hapa ngumi. Hatuna sponsors, waweke pesa Sauti yake rais wa ndondi nchini Kenya, Ruben Ndolo. Na miongoni mwa wa wapiganaji ni ikiwemo Mganda Kasuja Henry stop ambaye atakua anapigana na Charles Musanjo kutoka Malawi katika kitengo cha welta raundi kumi, lakini pia Mganda mwenza wake Owen Kibira ambaye atakua anapigana na Abdalla Yoba kutoka Tanzania katika kitengo cha super welta katika raundi sita. Hawa wawili hawa Kasuja Henry na Owen Kibira walizungumzia kuhusu pigano zao siku ya Mei ishirini na nne. Nitakuwa hapa tarehe hiyo kuonyesha kila bondia kuwa Uganda, Uganda ni bora kwenye ndondi. Like, ningependa kumtahadharisha mpinzani wangu aje akiwa tayari kuadhibiwa, awe tayari kupokea malaria, sababu mimi ni malaria kutoka Uganda, from Uganda fever. Nawahidi pigano litakuwa kali sana, naahidi mpinzani wangu, sababu nimekuwa bingwa hapo nyuma na nataka niwe bingwa asiyepingwa wa WBC. Kwa hivyo naahidi mpinzani wangu aji akiwa amejiandaa, kwa sababu mimi ni si binadamu, ni kiumbe kisicho cha kawaida, yaani mtu ambaye ni balaa duniani. Bondia hawa kutoka nchini Uganda, Owen Chibira na pamoja pia na Henry Kasuja, yani unasikia kwamba kuna malaria, lakini pia mm, kuna watu ambao si wa, wa kawaida e, ni mtu si wa kawaida yani <laughs> wananikumbusha ndugu yangu Karimu Mandonga, mtu kazi e. E, ndo maneno haya wanandondi, lakini duniani, hata ukifuatilia wale mabondia wakubwa ambao unawajua Deo, bila shaka, huo unaangalia, kabla ya kwenda kwenye ulingo, huwa unaona maneno ambayo wanatoa kwa wapinzani, huwa mm, ni mbinu moja, ni kama kwenye raga wakati wachezaji wanatoa zile sauti za kutishia wenzao uwanjani. Sasa shaka. Kwenye raga kwenye huku kwenye ndondi unahitajika kutoa sauti kama hizo, na nadhani kwamba labda wacha tusubiri tuone itakavyokuwa, kwa sababu kama Ndolo alivyosema kwa muda mrefu sana hatujakuwa na tukiona mapigano nchini Nairobi Deo, nchini Kenya, jijini Nairobi. Mwisho utakumbuka tu Mandonga mm -hmm, ambaye alikuja hapa Nairobi, na ukiangalia nadhani wanahitaji pia watu kama wale, kwa sababu uenda ukaandaa mapigano hapa kumi na mbili Nairobi hakuna watu wanajua. mm. Yeah. Bila shaka mapigano kwa tarehe ishirini na nne mwezi Mei katika ukumbi wa Charter Hall Nairobi, nchini Kenya. Fika pale uweze kuangalia mambo atakuwaje siku hiyo. Katika ligi za soka Kenya leo na Moranga Seal. Magoli mawili kwa bila. Uh, kule Rwanda ya um, Bugesera umeishia kwa sare ya moja moja, Musanze dhidi ya Gasogi United moja moja, APR dhidi ya Magaju kule Uganda wameshindwa uh, na Nek FC tano kwa moja, Bul wakashinda City magoli matano kwa sifuri dhidi ya Wakiso Giants. Kitara moja sifuri dhidi ya Maroons. Mbale Heroes wakashindwa na UPDF tatu kwa sifuri kisha Mbarara City wakapata ushindi wa goli moja sifuri dhidi ya Lugazi. URA eh, Sports Club wakipata ushindi wa magoli matano kwa sifuri dhidi ya Express. Na sasa kinachojiri kwingineko duniani Wiki hii kwa bahati mbaya, Arsenal ikakosa kufika fainali za mabingwa Ulaya baada ya kufungwa na PSG mbili moja, ikiwa ni jumla magoli matatu kwa moja kwa jumla, huku Inter ikitoka kuifunga Barcelona magoli saba kwa sita katika mechi ambayo nafikiri kwamba ilikuwa ni fainali kabla ya fainali uh, ilikuwa ni fainali kabla ya fainali kwa sababu ya magoli au kwa sababu ya nini? Magoli, lakini pia viwango na haiba mchezo wamekutana na Barcelona kila mtu ameachia mechi hamsini kwa hamsini, kutoka wameenda Barcelona wametoa sare, wamerudi nyumbani, wamekwenda kushinda. Eh, ilikuwa ni mechi ambayo kiukweli mimi Barcelona wangeingia fainali, ingekuwa ni kukosa heshima kwa mpira wa miguu. No, wale vijana wanaingiaje fainali sasa? Hey. Dhidi ya wale wazee wa Inter wote. So, inakuwa ni mashindano ya klabu bingwa, inakuwa ni mashindano ya watoto. Mm. Kwa PSG nadhani, eh, dhidi ya Arsenal. Arsenal wangeshinda ile mechi dakika za mwanzo mwanzo ishirini hivi. Eh, lakini wakashindwa na naamini kwa, kwa Arsenal na PSG siwezi kuilaumu Arsenal sana. Donnarumma alikuwa bora sana katika lango. Aliwaokoa PSG na ukiangalia pia naye kwenye hii safari, mm -hmm. Dhidi ya Liverpool, dhidi ya Aston Villa, dhidi ya Arsenal, Donnarumma naye akacheza sehemu yake kuwafikisha hapa ndani ya finali. Mm -hmm. Sasa uki, ukiangalia Arsenal unakumbuka ule msemo wa Carlo Ancelotti nadhani sio Carlo Ancelotti, uibana kutoka Italia, Antonio Conte. Mm -hmm. Alikuwa anamzungumzia mkurugenzi mmoja wa michezo anaitwa Pantaleo Corvino wa pale Italia alisema huyu bwana alimwambia, katika soka ukienda kufanya ununuzi sokoni, angalia sana mlinda lango na uangalie sana mfungaji wa magoli mm, cho kitu Arsenal walikosa, alisema anaangalia goalkeeper na anaangalia striker. Sasa ukiangalia hapa walipoingia wote fainali, nadhani itakuwa ni mechi moja ya kusisimua, huenda tukashuhudia labda usiku kama wa Lyon na Man United, usiku kama huu wa Inter na Barcelona Dio. Yani, tuna fainali nzuri bila shaka, ipo siku ya 31 mwezi Mei katika uwanja wa Bayern Munich huko Allianz Arena Ujerumani. Lakini pia kwenye Europa League, Manchester ilifuzu baada ya kuifunga bil bao magoli saba kwa moja na pia Spurs pia ilifuzu baada kuifunga Bodo Glimt mbili bila, ikiwa inajua na goli manne matano kwa moja katika fainali ambayo ilikuwa ni Europa huko. United anapoteza e, ugani e, San Mames huko e, Hispania. Anke akasema msimu wake wa pili huwa anashinda kitu, liwa yake jua inyeshe mvua, huwa anashinda kitu. Sasa siji kwa Amorim itakuaje, watapiga tarehe thelathini na moja wiki siku ya Jumatano tarehe mwezi Mei huko ugani, San Mames Hispania, Spurs ya Manchester, lakini kwenye kombe la conference Conference League, Chelsea ilifuzu finali hiyo dhidi ya Betis tarehe 28 mwezi Mei baada ya Chelsea kuifunga Juventus goli moja bila huku Betis ikiilemea Fiorentina magoli manne kwa mawili kwenye finali za nusu finali za maklabu bingwa barani Ulaya. Kwingine pia ni kwamba Patrice Evra, mechi yake ya kwanza MMA Mixed Martial Arts imeahirishwa huko Ufaransa manake alikosa mpinzani lakini kwamba eh, Salah huko Uingereza naye ashinda tuzo lake la tatu la waandishi wa habari wa soka. Bila shaka, Kibao chake Elija kitaka kutoka Uganda kinaitwa Echange. Mwisho wa matangazo inatufikisha no sia ubhntee kibao chake msanii anaitwa Elija Kitaka, anaitwa Echange kutoka Uganda. Tufikisha matangazo haya, niseme asante kusikiliza kutoka mwanzo hadi mwisho matangazo haya. Mimi nimekuwako Jason Sagid Sports Arch Bishografi zangu kujukwa la michezo pamoja na spo, lakini pia fundi mitambo Collins pamoja pia na Boldrin Ambalele, lakini pia zana za matangazo haya Victor Busu, na pia kusomea habari za dunia tunasema asante, anaitwa Mins Leti Jai. Kwaheri kutoka hapa nchini Nairobi nchini Kenya. Kwaheri hadi hapo kesho kwenye makala mengine ya jukwaa la michezo.