Saa 12 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Sasa ni wapishe wenzangu Paul Nzioki na Jason Sagini katika michezo erefi Kiswahili. Kwa hiyo naondoka hao, bila shaka shabiki mkubwa wa Arsenal. Anaitwa e, bila shaka yote, Jupiter Mayaka, tunasema asante kujumuika nasi. Bila shaka uh, karibu sana msikilizaji wetu kwenye kipindi cha jukwaa la michezo jioni ya leo. Mimi naitwa Jason Sagini the Sports Archbishop, niko naye Ponzo kwa Mwanaspoti, tutangazia mengi ikiwemo uh, draw ya fainali za Mataifa Afrika kwa mashindano hayo mwaka kesho kule Moroko kwa kina dada. Je, Tanzania pamoja kundi gani? Lakini pia tutakwenda kuangalia pia finali ya leo usiku kwa kina dada kwenye klabu bingo barani Afrika. Tipi Mazembe FC laba kutoka Morocco, nani atabuka bingwa mashindano hayo leo usiku. Na niambia pale kwenye mtandao wa Facebook wa RFI Kiswahili bila kusahau e, kwamba waliofuzu kuelekea Afrika kwa Mataifa Afrika mwaka ujao kwa wanaume, Tanzania Uganda kwa, kwa wanawakilisha taifa wa ukanda wa Afrika Mashariki. Tutangaza pia safari ya kufuzu kuelekea michuano ya basketball barani Afrika mwaka ujao uh, bila kusahau pia ligi za ukanda, lakini pia Ulaya. Tutangazia pia Guardiola saini mkataba mpya na klabu Man City miaka miwili zaidi. Je, ni taarifa nzuri ama ni mbaya? Hili jukwaa la michezo, karibu sana. Jukwaa la michezo, kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Afrika, Mashariki na Kati, karibuni sana nyote wana jukwaa la michezo na Nzioki mwanasporti mwenzangu hapa. Hii ni wiki ya mwisho ya mwezi Novemba mm. Eh, baada ya wiki tutakuwa unaingia mwezi wa, wa sherehe sasa <laughs> mwezi wa sherehe <laughs> unavyosema <ni> <laughs> kule Nairobi na mtuanzie kwenye mashindano ama draw ya mashindano ya mataifa Afrika mwaka kesho uh, kule Moroko wakinazungumzia WAFCON ama ukipenda pia aucon ambao ulifanyika hapo jana katika taifa la Moroko na tutajua makundi yaliyopangwa pamoja pia na wakilishi wa Afrika Mashariki Tanzania na hapa unazungumzia kwamba Tanzania ga kuni moja na taifa la South Africa Banyana Banyana chambali pia Mali na Ghana, lakini uh, kikubwa ni kuzungumza kwamba labda nafasi ya Tanzania ni ipi kwa mashindano haya makubwa. Lakini kando na hilo pia, je, kundi gumu kabisa kwa mashindano haya mwaka huu kesho ni gani kwa upande wako, mtazamo wako ni upi? uh, tuanze nala Tanzania mm, wamepangwa na Mali, Ghana na Afrika Kusini. Kwanza hiyo kundi kimakaratasi, Afrika Kusini inapita moja kwa moja kimakaratasi, kimakaratasi, kwa sababu sasa tukija kiuchambuzi, ndo utakuja kuangalia na kama safari ya Mamelodi Sundowns msimu huu katika mashindano ya klabu bingwa barani Afrika, na ni timu ambayo inatoa wachezaji wengi wanaingia katika timu ya taifa Banyana Banyana. Lakini ukiachia Ghana, Mali, uh, Mali ni timu ambayo imeshiriki mashindano nadhani mara nane, mara ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na nane, na wawezi kusema kwamba wamekuwa timu nzuri. Ghana wana nyingi sana wakishiriki ya mashindano mm -hmm. Lakini mara ya mwisho inakuwa ni mwaka elfu mbili kumi na nane mwaka elfu mbili na kumi na nane pia ni na yani wazoefu lakini Ae, mara ya mwisho mwaka elfu mbili kumi na nane na maana elfu mbili ishirini na mbili walikosekana. Na pia ukiangalia sio wazuri sana, miaka yao ya zamani ile elfu mbili na mbili elfu mbili na sita ndo wanafanya vizuri mm -hmm. na naweza kusema kwamba Tanzania licha ya kwamba wanatoka katika eneo ambalo soka la kinadada alijakuwa sana mm-hmm, Afrika Mashariki. <laughs> Kundi, hmm. Kuna Mali na Ghana ambao wamekaa pia wamekosa mashindano yaliyopita, kwa hivyo na wao tujue watakujaje katika mashindano. Na kundi inajumuisha mwenyeji Morocco ambayo pia atakuwa na shinikizo la kuwa mwenyeji, lakini pia alifika fainali za mwaka elfu mbili ishirini na mbili akipigwa na Banyana Banyana, lakini pia inazungumzia pia Zambia ambao walikuwa na nafasi tatu katika makala iliyopita elfu mbili ishirini na mbili, acha mbele pia Senegal ambao pia wanazidi kuboreka kwenye mashindano ya wanawake uh. Pia chambali pia Algeria waliofika, walikosa makala yaliyopita, lakini pia Botswana ambao walicheza mara ya kwanza makala yaliyopita, lakini pia kwenye makala ayo ya kwanza walifika tu arubu fainali. Lakini je, kundi gumu ni lipi? Ni kundi A, ba ama cha Kwangu mimi nimewaangalia wengi wanasema ni kundi A mm. kwa sababu ya Moroko na Zambia, kwa sababu ukiliangalia kimakaratasi inaonekana nafasi ya kwanza na ya pili mm. zimeshaenda Moroko na Zambia e, na ukitoa washindani wakubwa wa Nigeria, Afrika Kusini, unafuata ya tatu inakuwa ni Moroko mm -hmm. Lakini kwa, kwa DRC wasikushangaze sana, kwa sababu na wao pia wamekaa muda mrefu, mara ya mwisho elfu mbili kumi na mbili Mchambuzi wa michezo wa soka la kike anaitwa Hadija Lukinga. Je, Tanzania nafasi yao ni ipi kwenye mashindano haya mwaka kesho kule Moroko? Kina dada. Kwanza ni pongezi kwa timu ya taifa ya wanawake nchini Tanzania kwa maana Twiga Stars kwenda kushiriki michuano ya Afrika 2024 nchini Moroko. Lakini pia ukitazama kihistoria, hii ni mara ya pili kwa Twiga Stars kwenda kushiriki michuano hiyo. Mara yao ya kwanza ilikuwa mwaka 2010 nchini Afrika Kusini ambapo tulishuhudia Twiga Stars wakiishia hatua ya makundi. Lakini ukitazama 2010 ambapo Twiga Stars iliishia hatua ya makundi, Tanzania hakukuwa kabisa na mwamko wa soka la wanawake. Lakini pia hata ligi kuu ya wanawake haikuwepo, lakini leo nazungumzia mwaka 2024, ligi kuu ya wanawake ipo, inafanya vizuri. Lakini pia wachezaji wa Tanzania ambao wanacheza nje ya mipaka ya Afrika na pia wanacheza nje ya mipaka ya Tanzania wameongezeka na wamekuwa na msaada mkubwa kabisa kwenye timu zao. Kwangu naiona itakuwa ya tofauti, ingawa kitazama group C ambao wamepangwa saizi, kuna Afrika Kusini ambayo ni bingwa mtetezi na namzungumzia Mali, lakini pia namzungumzia Ghana. Timu zote hizi ni timu ambazo zina wachezaji wazuri na wanacheza vizuri. Kwangu naiona Tanzania huenda ikafanya vizuri kwenye michuano hii tofauti, au ukilinganisha na mara yao ya kwanza, ambao walikuwa wageni, lakini pia walikuwa hawana experience, tofauti na mataifa mengine ambayo walikuwa na ligi yao toka zamani, walikuwa wanafanya ligi nzuri za wanawake na walikuwa na mchango mkubwa katika kukuza soka la wanawake. Asante sana Hadija Lukinga ukiwa kule Dar es Salaam Tanzania, anazungumzia kwamba waenda wakafika mbali Tanzania Twiga Stars kwenye sta keye shandano mataifa ambayo ataanza Julai tarehe tano, tarehe ishirini na sita mwaka ujao, katika ardhi ya Moroko, huko huko Moroko nziokini kwamba leo kuna fainali kubwa usiku klabu bingwa barani Afrika dada, na dada anazungumzia Tipi Mazembe dhidi ya Frabat ya Moroko. Frabat ndo timu ambayo Mamelodi Sandowns walikuwa wanaiangalia, inawatisha sana kwa sababu mm, wameshakutana ndani ya fainali e, wakawanyang'anya kombe, lakini na wao pia wakashinda taji, kwa sababu Frabat wao wanafuata taji la pili hapa. Mm, Mamelodi Sandowns walikuwa wanakuja kushinda tena, lakini ikashindikana katika hatua ya makundi. Aa, ni mechi ngumu kwa tipi Mazembe mm -hmm. Nadhani mwalimu Bumedi kutoka Moroko atakuwa na kazi ya kufanya kwa sababu kuna mchezaji wa Morocco wa, wa Farabat ya Morocco anaitwa Helmet Dani amekuwa ni tishio sana kwa timu nyingi, na ukiangalia hata katika mechi iliyopita walikutana katika hatua ya makundi, Farabat wakashinda magoli matatu kwa moja. Yote matatu yakifungwa katika kipindi cha pili na Helmet Dani huyo ndo alianzia kuwafunga tipi Mazembe. Ukiangalia tipi Mazembe, michuano yote ambao wamecheza wamefunga goli kwa hivyo huenda ukawa ni mchezo wa nani atafunga magoli mengi zaidi ya mwingine. Ukiangalia tipi Mazembe ni kweli na wachezaji ambao wanafunga magoli akina Obono uh, Kajinga anafunga magoli pia, na ndiye mchezaji wa timu ya taifa ya DRC ambaye amekuwa akifanya vizuri kwa timu ya kinadada chezaa mm -hmm. DRC, lakini pia anaisaidia timu ya TP Mazembe vizuri, na kuna kuna mchezaji raia wa Angola nadhani, Lachomata kama mm -hmm. sijakosea, pia naye yupo katika kiwango kizuri, kwa hivyo kufunga magoli hawana shida, lakini watafungwa. mm -hmm. Kwa hivyo hapa ni mchezo wa nani atafunga magoli mengi, na unafahamu kwamba FAR Rabat hapo nyumbani na chini ya shinikizo kubwa sana la mashabiki wa nyumbani mm -hmm. kubeba taji mara ya pili. naam, hapa kwenye facebook comment section ya RFI Kiswahili wengi wanasema kwamba wanaipatia a washindi kwani timu ambayo kwa maandalizi yao ni bora kuliko tipi Mazembe na haswa kwenye viwango vyao vya soka. Meloman Emmanuel anasema Mazembe hawawezi tena kupigwa mara ya pili, yaani fainali imeenda anasema anaweka kwamba inarejea nchini DRC. Emma, uh, daima anasema anasema, uh, uh, frabat apata ushindi wa tatu moja uh, seva na kishuka. anasema tipi mazime mbili sfrabat moja uh, m husen anasema akiwa DRC itashinda uh, kulema cv. anasema yeye akiwa Zaire kule mjini Kinshasa, anasema anaona uh, moroki beba ushindi huo tena na shangwe kubwa sana nyumbani. uh, msafiri sengo anaeza kwamba mechi ni saa ngapi? Saa moja sasa za Kongo, lakini saa mbili sasa za Afrika Mashariki. uh, thieri makoti kuhasa anasema kwake FC Mazembe itapiga bao tatu kwa moja. Anasema shukran sana. Ujumbe wa kafu unajumuisha idara mbalimbali, unafanya ukaguzi katika mataifa matatu kati ya 22 hadi 30 Novemba, pamoja na maafisa wa soka na kuandaa Afrika kuanda achan majambali pia mashindano ya Afcon mwaka 27 kwamba washaanza e. Ziara hiyo nchini Uganda ilikuwa e, eh, kuanzia 21 hapo jana, lakini pia ni kwamba watatoka hapo watakwenda Tanzania, Dar es Salaam eh, 24 hadi 27 Novemba, kisha baada yapo walimalizia na Kenya eh, jijini Nairobi 27 30 mwezi Novemba. Labda kwaguzi huo wanaangazia sana pakubwa viwanja hoteli viwanja vya ndege, pia uh, miundo misingi mingine ambayo inajumuisha eh, kuweza kuona mashindano makubwa ya bara Afrika hapo hapo z pia kwenye safari za kuelekea kule Moroko, kwenye kumi na taifa Afrika wanaume, unazungumzia Uganda, Taifa Stars kuwa wakilishi rasmi wa Sekafa, lakini pia Sudan na taifa la DRC kuwa wakilishi kutoka ukanda Afrika Mashariki na Kati, lakini swali kubwa ni je katika safari kuelekea kuandaa Afcon 27 mataifa ya Uganda Cranes na Taifa Stars, je, kuna maana gani kwa Tanzania Uganda kufuzu michuano hiyo? Hashim Kusa kule Tanzania, Dar es Salaam analengeza hili. Nachoweza kusema ujumbe ambao unapatikana hapa ni kwamba ukiachilia mbali tiketi ambayo wanapewa mwenyeji wa kuweza kuandaa michuano eh, ya kuweza kufuzu moja kwa moja, hii inaashiria kwamba Uganda na Tanzania ukitoa tiketi ile ambayo amepewa mwaka 2027 zina uwezo wa kupambana na kuweza kufuzu bila kutumia mgongo huo. Lakini ukirejea sasa katika michuano hii ya Afcon kwamba eh, timu hizi zina malengo gani? Mosi, ukiweza kufuzu obvious, wewe ni mshindani, kwa hiyo bila shaka zinakwenda kushindana, lakini pia itakuwa ni mwanya wa kuweza kuona pale ambapo zimefeli miaka ya nyuma, zinaongezea chachu zaidi na kuweza kujirekebisha kuelekea michuano ya mwaka elfu mbili na ishirini na saba. Hashim huyu akiwa kule Dar es Salaam, Tanzania, anaangazia kwamba ni ina maana gani maana muhimu gani kwa Tanzania nakuenda kufuzu hmm. hasa kwa ukiangalia kwamba alikwenda kuwakilisha ma kuandaa AFCON ya ishirini na saba, lakini Kenya jafuzu. Anasema kwamba ina maana kwamba kuna ule uwezekano kwamba kuna ushindani mkubwa na si kufuzu pekee, bali pia pia ni kama tunakuja kushindana katika kutafuta tiketi za kufuzu na pia kushinda taji. Lakini kenya jafuzu, kenya kutofuzu michuano ya hii mwaka ujao kule Moroko, je, ina maana gani kwa kuandaa AFCON ishirini na saba? Inaonyesha kwamba watabakia tuko waandalizi mm. Itakuwa ni tofauti kwa Tanzania na Uganda a mashindano ya bara Afrika katika timu za taifa, Tanzania je, kushinda mchezo hata mmoja? huku Kenya ikiwa imeshinda mechi moja katika makala ya Misri elfu mbili na tisa ikipiga Tanzania kwenye michuano ya makundi, wakati huu wakiwa wakilishi rasmi katika kutoka ukanda wa SEKAFA. Michuano hii itakuwa inaanza bila shaka e, mwaka ujao Desemba tarehe 21 hadi Januari 18 mwaka 26, ikiwa inaandaliwa katika, katika ardhi ya Morocco. Lakini pia tunazungumzia pia michuano ya basketball nzoki, na ni kwenye harakati za kufuzu mashindano ya bara Afrika mwaka kesho. DRC ilianza vizuri baada ya kuipiga Mali 72 kwa 64 na hii leo na mchezo mmoja Uh, mchezo wa pili kwenye makuna tayari mapumziko, wanaongoza kwa, kwa vikapu 41 kwa 39 dhidi ya Morocco, ambao pia ni kwamba Sudan Kusini pia imeshinda mali uh, 85 kwa 60, lakini, lakini pia Kamerun imepiga Gabon 76 kwa 59, lakini pia anazungumzia Rwanda ilipoteza michoano ya kwanza dhidi ya Senegal hapo jana, dhidi ya Senegal vikapu 81 kwa 58 na bila shaka hii leo DRC inacheza mechi moja dhidi ya Moroko, lakini pia eh, walipoteza pia Sudan Kusini kwa vikapu themanini na mbili kwa sitini na sita katika mechi ya mkondo wa kwanza. Labda nafasi ya DRC ni ipi? Na pia Rwanda mana kwamba mechi ya kwanza wanapoteza, lakini mechi ya pili nda akapata ushindi wa kufuzu kwenye michuano ya mwakisho kule Angola. Timu zote mbili zina nafasi ukiangalia ili kundi la DRC. Timu pekee ambayo ni tishio sana ni mm. Sudan Kusini mm, na umesema kwamba mechi yao na Moroko wanaongoza Ndia. Walishinda mechi ya Mali Mechi ya Moroko huenda ikawa mechi yao ya mwisho kushinda kwenye mm. ili kundi. Na wakishinda wamefuzu. Na wakishinda watakuwa wamepata mm. alama sita. Kwa hivyo watakuwa sawa. Sasa kwa Sudan Kusini mechi itakuwa ngumu kidogo. Sudan Kusini naamini kwamba ni timu bora. Kama sio timu bora barani Afrika, basi ni timu bora kwenye ili kundi. Kwa hivyo mechi yao na DRC huenda, DRC ikapata mlima sana. Kwa hivyo kwa kushinda Mali na Moroko watakuwa wamepata nafasi. Kwa Rwanda kuna kibarua kidogo. Walipoteza mechi ya kwanza dhidi ya Senegal, mm. ili kundi wana Cameroon na Gabon na mto wa Gabon aachwa na Kameruna hapo, hmm. Sasa wataamua wenyewe nani atapata nafasi ya pili. Kameruna ashashinda Cameroon sasa mm. hivi ukimwangalia hapa na Rwanda, Rwanda ina maana kwamba atakuwa na mechi moja iliyosalia. Mhm. Mm sasa itakuwa ni kazi ngumu sana kuweza kubeni kama e, atakuwa na ipo, labda hata kwa Uganda, Uganda wapo kundi ba mm -hmm. na wapo nafasi ya tatu mm -hmm. na wapo na Libya na Kevede na Nigeria. Kama Nigeria itaamka vizuri ile kundi anaweza akapita Libya na Uganda. Kumbuka mashindano haya yatatendwa mwaka kesho katika ardhi ya Angola mwezi Agosti. Lakini Kenya yupo. E, Kenya yupo shafuzu bila shaka katika e, nafasi ya tatu kwenye kundi lao. Na e, pamoja pia na Uganda ambao pia shafuzu. Wa mashindano ya mchujo, makundi kabla kugeukia mashindano ya finali, katika ardhi ya Afrika Kusini. Itakuwa ni mara ya kwanza kwa Moroko kuandaa mashano haya, lakini pia mara ya kwanza kwa Rwanda kutoandaa mashano haya ama fainali hizi baada ya kuandaa mara nne mfululizo. Mkondo wa Kalahari ukiandaliwa katika ardhi ya Moroko, huku mkondo wa Sahara ukiandaliwa katika ardhi ya Senegal, na mkondo wa Nailu mwisho ukiandaliwa katika ardhi ya Rwanda, jijini Kigali. Jukwaa la michezo, kwingineko barani Afrika. Ah, kule Chigali nchini Rwanda, sabini na moja jioni dakika hamsini na tatu kipindi, tukiwa na michezo ukiwa nami Jason Sagini kwa naye Paul Nzuki mwanaspoti, tukiukia ligi za ukanda, ambao ni kwamba katika klabu ya Kenya Police nchini Kenya, wiki hii wamefuta kazi benchi zima la ufundi, mm, eh, makocha wawili Anthony Kimani pamoja pia na kocha mkuu, eh, Salim Babu, huku kocha wa timu ya kike, eh, Beldino Demba Kitui kwa jukumu la kuweza kuwa kaimu kocha klabuni Kenya Police ya wanaume. Naamini na, na, Beldina anashikilia tu na uongozi wa FC, eh, Police FC watakuwa wanamtafuta kocha Uh, sijui kama wamemfuta kocha kama Young Africans wakiwa na kocha mwingine ambaye labda wanaweza wakamtangaza waka wakamwajiri. Yanga walivunja rekodi mm. Sasa polisi nadhani wao wapo katika kipindi cha kutafuta kocha, kwa sababu Beldin bado ni kocha wa timu ya wanadada, kwa hivyo kushika timu zote mbili huenda ikawa, uende ikawa, uende ikawa ni changamoto kubwa sana, na pol polisi FC nadhani kuna shida ya uongozi mm. Na unafahamu ile ni timu inaongozwa na polisi Ndia. Ni kama ile piari ya kule mm, Rwanda right? ndio amsaidie kule kafu akifanya maamuzi, huyu ana moso shuga imepigwa na Royal Vision goli moja kwa bila. Na kumeendaje kule Rwanda, Tanzania na pamoja pia na Uganda? Kule Rwanda, Bugesera wameshindwa na Vision, mbili moja. Gasogi United dhidi ya Musanze, moja moja. Marines wameshindwa na Police, moja sifuri. APR watakuwa wanacheza na Muhazi United baadaye. Barara City kule Uganda wamepata ushindi wa goli moja sifuri dhidi ya Mbale Heroes. Vila wamepata ushindi mkubwa sana, magoli sita dhidi ya moja la Wakiso Giants. Kule Tanzania, Ligi Kuu Bara, K Gold ama Kita Gold wamepata ushindi wa goli moja. Wamepata sare moja moja dhidi ya Coastal Union wa si wa kaya Mashujaa, moja sifuri, dhidi ya Namungo. Baadaye Azam dhidi ya Kagera. Shukaa ni sukari ama ni, shukari. Sukari. <laughs> ni sukari na sasa kinachojiri kwingineko duniani tukimalizia ni kwamba klabuni Mancity kule Ulaya, Godiola Pepa, kocha mkuu wa Mancity, aliongeza kandarasi mpya miaka miwili klabuni humo. Lakini ni kwamba sasa hivi, baadaye, hapo awali, Chelsea ilipiga Leicester mbili moja, mapumzikoni. Arsenal goli moja, Nottingham Forest bila. Aston Villa goli moja, Crystal Palace mawili. Bournemouth bila, Breton goli moja. Everton bila, Brentford bila. Fulham goli moja, Wolverhampton Wondras goli moja Nam bila shaka tumekuajua na mbila, shakur, michezo. Muda mfupi ujao nakuletea ngoma kibao, tukimalizia matangazo ya jumausi hii. Ah, kibao chake kundi la muziki inaitwa Kasav, inaitwa zukle sel medican nuni kutoka maeneo ya Gudalupe. Tunashomesha matangazo ya jumausi hii ya leo.