Dakika thelathini na sita baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki, tupate jukwaa la michezo. Nam, asante sana mi zilitajia kutupisha jukwa la michezo. Tutaangazia mengi ikiwemo mishindano ya kufuzu kombe la mataifa ya Afrika katika basketball ya kutumia vita vya magurudumu inaendelea nchini Kinshasa. Pia tutaangazia eh, volleyball ya ufukweni leo pa ya DRC ya fuzu kombe la dunia. Lakini pia tutapitia katika viwanja vya kule fa kusini kuona kuendelea mashindano ya Kosafa Cup. Kenya na shiriki, je, mambo ya koje? Lakini pia tutaangazia tetezo za mwisho katika ukanda Afrika Mashariki, mambo yakoje katika soka hapa Afrika Mashariki bila kuangazia Eh, Kenya huko Kenya, Kenya Police imepata ushindi wa kombe eh, la Mozart Bet Cup moa a shirikisho na kufuzu kushiriki michuano ya mabingwa Afrika vilabu msimu ujao, lakini pia ngazia michuano ya Euro inaendelea kule Ujerumani, pia ngazia Copa America Uruguay, Argentina, Venezuela na Colombia fuzu michuano hiyo kwenye robo final ya chambali. Pia Tour de France imeanza leo huko nchini Italia. Je, nani atakayenyakua ubingwa wa mwaka huu katika mashindano ya baiskeli ya Tour de France? Bila kuacha mbali Olimpiki ni siku 27 kabla kuanza kwa Olimpiki ya Paris. Nasaginiko naye mwenzangu Pol Nzioki, karibu sana. Hili ni jukwaa michezo. la michezo la michezo Afrika Mashariki na Kati. Bila shaka pia kabisa mwenzangu Nzioki, kinaashiria kuanza rasmi michezo. Naam, kweli kabisa, pokee okay, salamu ujenzi wa Kenya. Asante <laughs> sana imekuwa <laughs> <Sante. laughs> robi lakini mambo ya koshuar na tuanzie e, katika anga za DRC katika mji mkuu wa Kinshasa ambao utakuwa unaandaa mashindano ya mwaka huu ya kufuzu kombe la mataifa ya Afrika katika mchezo wa basketball wa kutumia viti vya magurudumu ama wilchie basketball ambayo itaanza Agosti tatu hadi Agosti tisa huko nchini DRC. Michuano hiyo itaandaliwa baadaye mwaka huu kule Misri, kwani kwenye ukanda wa tano wa kufuzu michuano hiyo na timu ya DRC aliyopa espoir kwa sahivi imetangaza watakaowakilisha timu hiyo, ambao ni maofisa ishirini, wengi wao wakitokea eh, jiji la Goma, Bukavu, Kisangani nabuni, na buni lakini Lubumbashi na Kinshasa ikitoa wawili pekee. Na aliyopa kwa sahivi nafanya itakuwa inafanya maandalizi yake katika ardhi ya Afrika Kusini mwishoni mwa mwezi Julai kabla ya kuanza ama kabla kuanda, ya kuandaa michuano hiyo ya kufuzu kombe la mataifa ya Afrika kuwa basketball ya kutumia viti vya kutumia magurudumu. Kwa hivyo ni, ni moja ya nchi nane ambazo zinahusishwa katika michezo hii e, na ukiangalia sasa hivi e, watu ambao wamechaguliwa hapa Uh, wanaweka historia kwamba ni mashindano ya kimataifa ya wanataka kutafuta tiketi ya kwenda kushiriki. Yeah. Na ukiangalia hii timu ilikosa nafasi. Mm-hmm. Uh, katika mashindano ya mwaka 2022, uh, kule Japan, mashindano ya dunia. Wakamaliza katika nafasi ya tatu na kwa uh, mashindano ya kupata tiketi ilikuwa inaandaliwa kule Afrika Kusini. Kwa hivyo, kwa timu walioiandaa nadhani kwamba kazi itakuwa kwao kwa sababu mm -hmm. Sasa hivi e, timu ya watu wangapi? watu ishirini mm -hmm. e, kumi na sita wanatoka maeneo Goma, Bukavu, Kisangani na Bunia. mm. E, Kinshasa na Lubumbashi wawili pekee kila mmoja e, watu wawili pekee kila <laughs> jiji <laughs> hamna tabu kwa, kwa maana ni, ni shirikisho ambalo limechagua kwa hivyo wanajua ni kwa nini wamefanya vile, na nikumbuka kwamba mashindano hayo ya kombe la taifa ama AFCON ya basketball ya kuonesha kutumia vitu vya magurudumu itandaliwa baadaye mwaka ujao Januari ishirini, Januari, Januari thelathini katika ardhi ya kule Misri ndio Eh, kwa hivyo inaonyeshana kwamba wamejipanga kuliko yeah, afkoni ya soka, kwa sababu afkoni ya soka, wanakaa kila wakati <laughs> lakini tunaelewa kwa sababu mm, hawa kalenda yao haijaingiliwa kama kalenda nyingine ya soka, bila shaka mm. Katika mchezo wa volleyball ufukweni bado, eh, taifa la DRC leopa ya wanawake imefuzu kombe la dunia kwa tisa, baada ya kuipiga enye kule, eh, kule, kule South Africa, kinachona kubwa ni kwamba Kenya imealikwa ime, ime wao kushiriki makala hayo ya Cosafa Cup kule Afrika Kusini, mm -hmm, timu za mataifa kutoka ukanda Afrika Mashariki. Na ni kwamba hivi karibuni Mozambique imeipiga Eswatini, imetoka sare bila bila, wakati South Africa na Botswana ikisalia sare ya kutofunga. Lakini awali, e, siku ya Alhamisi tulishuhudia mchezo kati ya Kenya e, na Zambia, Kenya ikipiga Zambia mawili bila, wakati na Komoro ikipigwa na Zimbabwe moja bila, na South Africa itoka sare moja moja na Msumbiji ikitoka sare bila bila Angola nayo ikitoka sasa kutofungana na klab ama timu ya taifa ya Namibia. Lakini Kenya haya, baada ya mchezo wa kwanza kocha timu ya taifa Kenya Ken, We are so grateful for this honor. Kwanza, kwanza niseme of... uh, kuwa aliko uh, Haya, mchezo wa kwanza tulijua hautakuwa rahisi. Tulijua Zambia ni timu imara, na lengo letu ilikuwa kuzuia wasiingie kwenye imaya yetu kwa kupiga pasi fupifupi. Fupi lilikuwa kuhakikisha krosi, kwa sababu wali kutufanya tufungue uwanja sana. Kwenye akili zetu tulijua tukipata wataanza kutushambulia kwa hivyo ya kwa hivyo. Hatukufanya vizuri, well, ume naamini ume wacheza yo. Mchezo ujao dhidi ya Comoros tunapanga kufanya vizuri zaidi, uh, na kwa mapenzi ya Mwenyezi Mungu tunaweza hata kushinda and, uh, kombe ili naam. Sauti ya kocha wa timu ya taifa Kenya kwa zaidi ya miaka ishirini na mitatu timu ya taifa Kenya akisema kwamba wana uwezo pia wakibuka na taji hili la Kosafa. Aa uh, uwezo uwezo ndio wanao eh, yeah. E, uwezo wanao kwa sababu ukiangalia wachezaji ambao wanacheza katika hizi mechi ni wachezaji ambao wamekaa kwa muda kidogo pamoja, sio muda mrefu, lakini wamekaa kwa muda kidogo pamoja, ni wachezaji ambao nadhani hata serikali kupitia wizara ya uh, masuala ya michezo nchini Kenya pia mm. walisaidia wengine kutoka nchi ya nchi kwenda kucheza katika akademia za Ulaya. Kwa hivyo ni vijana ambao ukiwaangalia kwa kutokea katika mashindano ya Sekafa na Ndiyo. ya vijana mm -hmm. walifanya vizuri. Kwa hivyo, kwa hivyo kocha kusema kwamba pia naye ana uwezo wa kushinda ilitaji sio vibaya sana mm -hmm. japo timu ambazo wanashindana nazo hapa ni timu ambazo zinaonekana zimeendelea sana mm -hmm. timu kama timu ya Afrika Kusini ambao wapo kundi A. Hey, japo wanaonekana tepeta sana, wametoka sare mbili hadi sasa e, sio timu ambayo inatoa alama tatu ndani ya wangekuwa kila... wametoa alama tatu kila mechi wangekuwa sita mm -hmm. kusonga mbele na kama timu ya Angola mm. Angola wana alama moja na wame mm. Ukiangalia kwa soka lao la vijana kule, kama kule, sio kwa Kodhiambo kusema kwamba kuna uwezo fika fainali kwa sababu mm, timu yake nikiangalia ni vijana ambao wanacheza vizuri. Mchezo wao nikiangalia dhidi ya Zambia sikuwa natarajia kwamba wanaweza kupata ushindi, lakini kwa namna ambavyo walicheza ni timu ambayo inakaa vizuri. Kumbuka Kenya ndio timu miongoni mwa timu mbili ambazo hadi sasa zimepata ushindi zijapata ushindi na taifa la Zimbabwe. Lakini pia kocha Kenneth Nyambo alizungumzia viwango vya mchezo wa mashindano ya Kosafa na viwango vya mashindano vya Afrika Mashariki. haya kind of ni si mashindano tofauti kabisa trend, ikilinganishwa trend, na viwango trend, na mtindo wa mchezo mashariki, kwa sababu hapa kind of wanajaribu kumiliki so mpira sana trend, right. na mtindo wao ni wa kuvutia Afrika trend. mashariki tunatumia manguvu si, na tumejifunza na tutafanyia sehemu kadhaa kuwa tayari kwa mechi ya pili. Nam sauti hiyo ya kocha timu ya taifa Kenya Emerging Stars Ken Odhiambo amesema kwamba viwango vya soka katika michuano ya Kosafa ni tofauti sana viwango vya soka katika ardhi za Afrika Mashariki pia na, na pia Kenya. Kwa nini nataka kukataa? Mm, na, kukata kwa sababu nikiangalia mashindano ya vijana ya Sekafa mm, na nikiangalia haya mashindano ambayo yanaendelea sasa hivi sioni tofauti kubwa sana Uh, uliangalia vijana wa Somali ambao walikuwepo katika mashindano ya Sekaf, e, vijana walikuwa wanacheza soka vizuri sana, wanacheza pasi, pasi, pasi hadi pasi kutoka kwa mchezaji mwingine hadi mchezaji mwingine. Kwa hivyo sitaki kukubaliana naye kwamba ni mashindano tofauti, kwamba wale wachezaji wanapiga pasi nyingi kuliko mashindano ya vijana. Sijawahi kujua hii hesabu huwa inaharibika tukifika wapi, kwa sababu hizi timu za vijana zinacheza vizuri sana, lakini timu kuu wakishafika miaka ishirini na mitano, miaka ishirini na sita, unaangalia ngome uwanjani unashangaa kwa, kwa sababu <laughs> ukiangalia hata hii timu ya Zimbabwe na timu ambayo uliangalia watu wakubwa AFCON ni tofauti sana mm -hmm. Yani, hiyo namna ya kucheza ni tofauti sana, vijana ndio anapiga pasi nyingi mm -hmm. lakini ile timu uliyoiona yakinapita shalulile kule AFCON ilikuwa mm -hmm. inacheza, kwa hivyo inakuwa ni tofauti, ni vijana, yani na awa makocha nasema, mm -hmm. sisi ni tofauti na Ulaya kwa sababu ambavyo vijana kumi na sita wanacheza ndivyo wanavyocheza kwenye timu watu wa vile miaka... lakini huko Afrika ni tofauti sana Peru, eh, mwezi Agosti ishirini na saba thelathini na moja kule Lima, na ilifanyika Ijumaa wiki hii ambapo Mora aliweka ambaye alishinda hivi karibuni mashindano ya dunia kwenye riadha za Afrika huko eh, nchini Kamerun pamoja na bingwa wa medali ya shaba Edmund Serem ndio wa, atakaoongoza timu ya taifa Kenya ambayo inajumuisha wanariadha 19. Serem aliweka muda wa dakika nane na sekunde 34 katika mbio za mita elfu tatu, rukaji, viunzi, na majokati eh, bingwa huyo Sara Mora mtoto wa kike ambaye dadake niya, katika mbio za mita mjake, dakika mbili na 0.0 lakini pia na chapke moja hizo 800 kwa upande kina dada katika mbio za uti itakufanyika Peru, e, jijini Lima. Nimemwona ni, ni Sara Mora mm. eh, Sara Mora ni binamu eh, Mary Mora, Mora. ambaye ana rekodi ya, ya mbio za mita mita 800 mita 800 na nimemwona naye Serem pia mwangalia sana mm. eh, kakake Amos Serem Amos Serem ambaye alikuwa ni bingwa eh, medali ya shaba kwenye mashindano ya Jumuiya ya Madola Aha. mwaka elfu mbili ishirini na mbili na pia elfu mbili ishirini na moja katika mashindano ya dunia vijana wasiozidi miaka ishirini. Kwa hivyo hii ni damu ya kukimbia hii, Dibine kwa hivyo ni talanta ambazo zinaonekana zinakuwa e, katika upande uh, mmoja wa hizi ni damu za waafrika tu e. lakini ni mashindano pia ambayo yanaonyesha kwamba Kenya hatujawai kukosa vijana ambao wanaweza kuwakilisha taifa. mm-hmm. Unashangaa wakati mwingi akisema kwamba kunaweza kuwa na pengo sasa, unashangaa pengo linatokea wapi? mm-hmm. Kwa sababu ukishaongoza duniani katika mashindano ya vijana na mashindano ya watu wazima inamaanisha kwamba una talanta nyingi sana mitaani. mm. namna ambavyo tunaendelea kuvilia hivyo vipaji, na huu ndo wakati wa shirikisho kuangalia sana awa vijana wasikamatwa na mambo ya mm. uh, ulaji muku, kwa sababu ni katika hali kama hii ambapo mchezaji wa umri wa miaka ishirini sasa anakwenda kukosa dira kabisa. Aa Kemoy, na Judy Chepkoech, na upande wa wanaume Edmund Serem na Matthew Serem, na kwa upande wa mita mia nane kwa wanaume Kelvin Kimutai, chipukizo, maana anaibuka kwa kasi sana, pamoja pia na Fanuel Koh, na kwenye mbio za kilomita kumi kutembea, eh, kwa kina, kwa kina wanaume, namuona Stephen Ndagiri, kiwa ambaye atakuwa timu hiyo katika kushindana. Huyu Sara Mora alikosa nafasi, ndio kuelekea Olimpiki, maana hakuweka muda unaofaa katika mbio hizo za nyayo. Na pia nikiangalia hicho kikosi, pia nimeangalia hakuna mchezaji mchezaji wa mbio za mita mia moja. mm. E, kwa hivyo bwana wa Manyala kuna kazi kubwa sana anafaa kuifanya. <laughs> <laughs> Tuchungulie dirisha la mwisho katika Ukanda Afrika Mashariki kwenye soka na tuanzie nchini Tanzania, nzioke, mbapo, klabu ya Simba nchini, eh, Tanzania ipo kwenye ati -ati baada ya mchezaji wao mmoja, Enoki Nonga kuhamia klabu ya Esfar Rabati ya Moroko. Lakini kule klabuni Yanga imesema kwamba itamweka mchezaji Bakari Nondo Mwamnyeto kwa msimu ile miwili inayokuja ambapo inamsajili pia Mganda kiungo wa kati Hassan Senyonjo kutokea klabu ya Wakiso Giants lakini Sima nasema kwamba wao wako tayari kuachilia wachezaji wa, mm. wa, wa, wa tisa ambao ni wa kigeni na kuwasalia pekee na watatu pekee ikiwemo mm. Abrin Kramo ambaye alikuwa kidogo amepata majuri kidogo msimu jana mzima. Unajua, nikianzia kwa Inonga mm. Inonga ni beki ambaye anacheza pia katika timu ya taifa ya DRC. Inonga ni, ni wale wachezaji wa kocha ambao wanacheza vizuri sana katika klabu ya Simba mm. Lakini sasa, e, ukiangalia namna ambavyo makocha wamekuwa akiingia Simba ni mchezaji ambaye uwezi kumwambia endelea kuishi mm. Wakati ambapo inakaa kama Nabi, e, mwalimu wa, e, AS FAR kule Rabat, Morocco, amemwona mchezaji na amempendeza sana wakati ambapo anacheza katika mechi zake, e, za derby la Kariakoo mm. Na inatajwa pia hata Faisal Salum Abdalla pia naye ni mchezaji wa Nabi. Nabi naye anamuhitaji ni wachezaji ambao anaona wanaweza kunisaidia mtu kama Inonga mm -hmm. Ni mtu ambaye ulikuwa unaangalia unasema wakati wake wa labda kutoka katika ligi ya Tanzania umefika, na labda wakati ndio huu. Na pia wana taarifa za chama pia ni kama wanasubiri hadi tarehe thelathini e, mkataba wake ukamilike pale na Yanga, hivyo wanasema ni kama washakubaliana tayari na klabu ya Yanga, lakini wanasubiri mkataba wake utamatike tarehe thelathini ndo taarifa zipo. Na Prince Dube pia naye ameambiwa na Azam e, hela dola milioni mia mbili e, utakuwa unazilipa na, e, e, na, na ukisha lipa itakuwa ni sawa kwa sababu, e, anataka kandarasi yake tamatishwe. Mm-hmm. Na unajua kumekuwa na taarifa kwamba huenda anaelekea Yanga au Simba. Mm-hmm. Kwa hivyo lazima ile kandarasi alipe zile hela na wajataka kwenda ule mtindo wa Faisal kwa sababu Faisal yeye alirudishia Yanga pesa. Mm-hmm. Hawa sasa wamemwambia ni sawa, kama unataka kuondoka, fuata sheria, lipa ada ambayo inabaki kwenye mkataba wako, tutakuruhusu utaondoka. Mm-hmm. Na vilevile wakati huo Abdul Jalil kutoka kule maeneo ya Ghana, ametoa kule Rwanda katika klabu ya Mukura Victory Sports pia kule Rwanda unazungumzia kwamba mchezaji ambaye anaitwa Lampti amejiunga na klabu ya APR kutoka klabu ya Kotoko anaitwa eh, bila shaka tu Richmond Lampti amejiunga nao kwa mkataba wa miaka miwili, amejiunga nao na atakuwa analipwa dola laki moja na alfu ishirini kwa mwaka mmoja, hmm. Akitoka klabu ya Kotoko Asante ya kule Kumasi nchini Ghana. Mm. Nafikiri huyu amewahi kulelewa katika akademia ya michezo ya kule Feyenoord kule maeneo ya Uholanzi, e, kule, kule maeneo ya Uholanzi. Na pia alikuwa alipo kwenye kikosi cha taifa cha Ghana kilichokuwa mm. kule Afco na Cote d'Ivoire. Kwa hiyo kuna historia kubwa sana lakini, pia mzia mchezaji ambaye anajiunga na, na Rwanda UFC anaitwa Rukundo kwa klabu huyu atakuwa anapokea dola ama atakuwa anapokea shilingi milioni 20 za nchini Rwanda, na pia amekuwa hapo hapo awali akiwa uh, kujiunga na klabu ya Rayon Sports chezaji Richard Ndaishimia. Lakini pia soka nchini Kenya ni kwamba Kenya, timu ya wanawake hii ya Kenya Polic imeibuka na ushindi kutoka moja, lakini pia timu inakufuzu kue, kuelekea ya bingwa barani. Timu ya wanaume Kenya imefuzu leo baada ya mm. kuipiga KCB kufuatia kufa bilabila mm. ina na inafuzu pia michuano mashindano ambayo nilikuwa nadhani ulikuwa wakati wa kurudi kuonekana tena barani. Mm -hmm. Na Polisi FC watakuwa na kazi tu kwa sababu timu ambazo zinacheza mashindano ni kama Zamalek mm -hmm. Barkane, uh, Simba ya mashindano Esvit Club kutoka mm -hmm. DRC mashindano Zesco United ya Zambia ipo katika ya mashindano Simba Nigeria, ya Nigeria ipo katikana wanaikumbuka sana hii club eh. Kwa hivyo sasa ni wakati wa kocha bwana Babu kujipanga vizuri, kwa sababu hapa anakoelekea mm, ni katika mashindano ambayo ni magumu kidogo. Sio mashindano ambayo amekuwa akicheza nchini Kenya, na amebahatika kupata hii tiketi, kwa sababu njia ya ligi ilikuwa ngumu sana kwao kwa, kwa hivyo ilikuwa ni kupitia ile kombe la shirikisho. Tumsikie ama mfungaji ama mchezaji bora wa mchezo huo goalkeeper Patrick Mataso, Kenya Police. So, niko maanisha bwana ni Police FC first trophy team ambayo ni plus cause unajua, kutengeneza hizi kwa timu kama hii kwa first trophy. Go TV, tunacheza Malawi, nimekuwa nimekuwa FC, tumekuwa tukishinda trophy. trophy. So mishinda, uh, me. So meaning inamaanisha siko na pressure I've I've been been there and been working for it. So that's why msuteke goalkeeper Patrick Mbisame, amekuwa mfungaji ama mchezaji bora wa mchezo, amemekuwa pia ameweka clean sheet nne kutofungwa mechi nne, lakini pia kocha Salim Baba alikuwa na haya kuelezea, kuelekea msimu ujao ambapo amefuzu kushiriki michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika kafu Ndo najua timu itakuwa nzuri tukianza hiyo hiyo sezoni nyingine ile kuja. Naam bila shaka ni sauti ya kocha Salim Babu kuelekea msimu ujao kushiriki michuano ya CAF Confederations Cup nchini Kenya. Na sasa kinachojiri kwingineko duniani. Kwenye michuano ya Euro sasa hivi ni kwamba leo kuna michuano ya robo finali saa moja usiku Suiza na dhidi ya Italia, alafu siku baadaye saa 4 Ujerumani dhidi ya Denmark, lakini kwenye kombe la South America Copa America Kolombia imepiga Kosta Rika tatu bila Paraguay ikipigwa na Brazil manne kwa moja lakini pia kumekuwa na mashindano ya Tour de France mwaka huu. Yeah, mashindano ambayo yanaanza kule Italia, safari ya kilomita mia mbili na sita kutoka Florence hadi Rimini na ni mashindano ambayo yanaanza kule katika mkondo unakumbuka waendesha baiskeli mashuhuri nchini humo Marco Pantani pamoja na Gastone Nencini mm. Lakini ushindani eh, mkubwa unatarajiwa kuwa kati ya Tadej Pogacar mm. pamoja na Jonas Vingegaard, lakini nitaongeza watatu Mark Cavendish. Tutazungumzia hao kesho, pamoja pia na taarifa kwamba bingwa wa dunia mara mbili katika mbio za mita 100 uh, na mita 200 Elaine Thompson-Herah atakosekana katika mashindano ya Paris Olimpiki mwaka huu, kisa ni kutojumuishwa kwenye mashindano ya kufuzu mchujo nchini Jamaica. Bila bila shaka pia tutangazia mashindano ya Copa America kesho, ambapo Uruguay, Argentina, Venezuela na Colombia mefuzu michuano hiyo katika hatua ya robo final. Lakini kwenye mchu, michuano ya Tour de France awali ameshinda mkondo wa kwanza raia kutoka taifa la Uholanzi Bardet, ambaye anaanza katika timu ya TM DSM Fishman eh, post NL kilomita mia moja na sita. Na bila shaka ndio kimsha jukwaa la michezo Jumamosi ya leo, ni seme asante kwa kwa Paul Nzoki kwa kuwa nasi kwenye jukwaa la michezo Jumamosi hii Bila shaka tupate kibao hichi kabla ya kuhamisha matangazo. Jumamosi ya leo kwanza, burudika. mm. mm. mm. mm. mm. mm. mm. Bila shaka naitwa msanii Dista akimshirikisha muda Diviro kutoka Uganda. Oh, zambe. Mashabiki kutoka Uganda, nasema mambo ni halua halu, nimekuwako Jason sagiri pamoja mwenzangu ponzi kujikuna michezo. Niseme asante kwa mwenzangu kwenye fundi mitambo, lakini pia msimamia matangazo haya Victor Buso Chambali alikuta matangazo haya ya dunia ya Minzo Tijani kmoja, pia na ile alioperusha matangazo yake kwenye mitandao ya kijamii Florence Kivupa, tunasema asante. Kesho peni siku endelea kufurahi. O zambe, ozambe.