36 kwa saa za Afrika Mashariki, na tunakwenda kupata jukwaa la michezo. Wana michezo tayari wameshawasili, karibu. Asante sana Jupiter Mayaka. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini. Karibu mwana michezo popote pale ulipo ndani ya makala ya jukwaa la michezo hapa ndani ya RFI Kiswahili, na tunaanzia kwenye mashindano ya mpira wa kikapu. Sahara Conference ni ligi ya kikapu barani Afrika ambapo timu kutoka Rwanda APR inaendelea kupambana. Mwanzoni mwa wiki hii, klabu ya Simba Sports iliachana na mwalimu wake Benchika baada ya kutoa ubingwa wa kombe la Muungano. Je, kocha alifeli wapi katika klabu ya Simba? Tukikwenda kuziangalia ligi za soka Afrika Mashariki kule DRC, nchini Kenya pamoja na Tanzania. Lakini pia wakati huo, sehemu yetu ya mjadala katika makala yaliyopita ya AFCON mwaka elfu mbili ishirini na tatu yakifanyika mapema mwaka huu kule Ivory Coast, rais wa shirikisho la CAF barani Afrika bwana Patrice Giuseppe amesema walitengeneza faida kubwa, faida ya dola milioni 80, ikilinganishwa na miaka iliyopita. Je, mashindano yakiandaliwa mwaka 2027 katika ukanda wa Afrika Mashariki, soko lina faidi, soko linaweka wazi kwamba huenda wakapata a, kitu kikubwa kulingana na idadi ya pesa ambazo walipata kule Ivory Coast, kwenda kujadili hilo na baadaye kupitia kwenye viwanja vya tenisi pamoja na mashindano ya magari na ya langalanga. Jason Sagini, karibu sana, ni Jumapili. Kama ilivyo ada, kama kaida yetu askofu, tunafanya kuokota ka sadaka, na tunafurahi kwamba Mungu anatupa pumzi ya kutosha na tuko hapo kwa majira ya michezo sasa hivi sasa eh, na inatosha bila shaka. Tuanzie kwenye mchezo wa basketball uh, mpira wa kikapu uh, ligi ya mpira huu barani Afrika uh, BAL. Sasa hivi ni mkondo wa Sahara Conference, na kwenye Sahara Conference kuna timu moja kutoka kule Rwanda ambayo ni APR. Kwa sasa wapo uwanjani dhidi uh, ya Rivers Hoopers ya Nigeria uh, alama 40 kwa 40, na jana mm. wameshinda mchezo wao dhidi ya US Monastir na walipata ushindi huo katika kushiriki mara ya kwanza kwenye ligi kwa kwa APR, ya bara Afrika ya basketball. Nasema kwamba ni ushindi mkubwa kwao APR baada ya kuipiga makuidiwaza S Duans ya US Monastir kumradi ambao ni mabingwa watetezi wa ligi nyumbani ya Tunisia, na pia walifika fainali ya mwaka jana BAL na walikuwa nafasi ya pili msimu jana, kusema kwamba ushindi wa jana ulikuwa ni muhimu sana, maana kwamba kingali ilivyoshinda mchezo ule, walitoka nyuma na kusawisha mechi katika dakika za katika sekunde tatu za mwisho mm, akifunga three point hitter mzenye mwita uh, audio nani yule aitwa Obadia Noel alifunga three uh, point hitter mara tatu za mwisho kwenye sekunde tatu za mwisho kabla mchezo kuisha, hmm, na unaona kwamba alisawisha mchezo huo na mchezo kuisha katika muda wa ziada, hapo ndipo akapata ushindi timu ya APR, kwa hivyo ushindi wa kwanza dhidi ya mabingwa watetezi waliye nyumbani ya Tunisia na pia mm, walifika fainali ya mwaka jana kwenye ligi ya basketball ya Afrika. Ni ushindi mkubwa katika kuweza kuweka katika matumaini yao hai mm, kuweza kujua kwamba je, wanakuwa na mwendezo mzuri kuelekea michezo mingine inayosalia kwenye hakuna pia wana, apili, mm, kwa sababu kwamba msimu ujao wakirejea kwa mara ya pili wanakuja kwa nguvu zaidi ya kutosha, mm, baada ya ushindi wa kwanza ujao na, na, pia unaona uh, wakimaliza katika nafasi mbili za kwanza watakuwa wanarudi nyumbani katika mashindano ya fainali ambayo zitaandaliwa Kigali, mm, kwa hivyo watakuwa wana Klabu ya Simba Sports iliachana na mwalimu wake Benchika baada ya kutoa ubingwa wa kombe la Muungano, lakini akuwepo kwenye ubingwa huo, kuwepo mm. Selemani Matola ndiyo alikuwa na timu Lio. Sasa baadaye wameamua wameweka rasmi kwamba wameachana na kocha, na baada ya kuachana na kocha sasa sasa, Juma Mgunda wanamwita pep Gadiola Watanga. Pep Gadiola mnene, mzee wa kutembeza boli, amerudi tena, ameungana na Selemani Matola kwenye timu, na maswali yanaendelea kuibuka je, kocha Benchika ni kocha wa viwango vya juu sana barani Afrika, unadhani alifeli wapi? Mm, nafikiri ya kufeli, nafikiri kwamba labda ni tuseme tu viwango vya soka klabuni Simba viliweza kumpa labda nafasi ama hali mbaya ya kutofanya vizuri katika kuinua ligi kuu ya soka Tanzania pia kufanya vizuri zaidi kwenye michuano ya barani Afrika kwenye CAF Champions League. Ukiangalia ni kwamba awali alisema kwamba uh, Benchika si kwamba amefutwa kazi na Simba walikubaliana kuachana mm -hmm, uh, kwa pamoja. Alisema mm -hmm. kwamba familia inamhitaji na haya ee, mambo huwa yanafanya utamkumbuka, yeah. USM Algeria pia kwa ee, hivyo alisema kwamba labda alikuwa ameshaomba ruhusa mapema kwamba aondoke ili aweze kushughulikia familia yake, aswa mkewe mm ambaye -hmm. alikuwa ni mgonjwa mm -hmm, na awali walikuwa wamekubaliana kwamba bodi ya mada, bodi ya wakurugenzi klabuni Simba ilikuwa ifanya kikao cha pamoja tarehe ishirini na nane mwezi Aprili, mm -hmm, ili kujadili jambo hilo na pia kutoa mwafaka kuelekea kutaja kocha mpya ama kuja kwamba labda, je, tunachana kocha ile itakuwaje, mm -hmm, lakini ile kufanyika kwa hivyo, mwisho wa siku anaondoka kilabuni Simba, lakini anaacha Simba ikiwa katika hali ambayo si nzuri, baada mm -hmm, ya sasa hivi wapo nafasi ya tatu katika ligi kuu ya Tanzania na wanashinda kutoa ubingwa wa Tanzania kwa mara nyingine msimu baada ya kushinda msimu jana. Ah, inakuja pia baada licha ya kwamba alinyakua kombe la Union ambalo mm. kidogo si kombe kubwa vile maana kama ni mm. kombe kwa marejea kwa baada ya kuanza kwa mrembo. Na unasema kombe, kombe ni kombe. Mm. kombe. Kombe ni kombe, ni kombe lakini kwa mwanaangalia hadhi yake kombe ni gani? Mm. Nafikiri hadhi ya kombe la Union na kombe la Ligi Kuu Tanzania mm. na hadhi ya kombe la CAF Champions League mm. kuna tofauti kubwa sana. Kwa hivyo Fendi, Nisema eh, kwamba hakufeli klabu ni Simba, maana kwamba alipeleka Simba kwenye hatua robo fainali kwenye mm. michuano ya bara ni Afrika kwa vilabu mm. achambali kwamba pia kwenye ligi ndio alipoteza katika michuano wao na matani wao ajadi Yanga mm. michia, una, ya una, ya unapoteza mpulizu kwenye debi bila eh, shaka mashabiki watakuja dio na maneno mengi sana ha. Kwa hivyo labda kama nikufeli ni, ni kupigwa na Yanga na kumaliza nafasi ya tatu katika Ligi Kuu Tanzania, na pia mm. angalau labda alipeleka eh, Simba katika nafasi ambayo ni bora mm -hmm. kwenye michuano ya robo fainali kwenye michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Wacha tumsikie David pa Pascal, mfalme wa soka akiwa nchini Tanzania, anazungumziaje klabu ya Simba kuachana na Benchika? Simba walikuwa na muhitaji zaidi Benchika kwa sababu hawajawai kuwa na kocha mwenye sivi kubwa kama Benchika tangu macho yangu anaanza kufumbuka na kuweza kutazama soka na kuuelewa mpira Simba hawajawahi kumpata kocha mwenye CV kubwa kama Black Benchika, hawajawahi kuwa na kocha aliwahi kuchukua kombe la shirikisho barani Afrika, amechukua uh, Super Cup ambapo amempiga Ahli. Simba hawajawahi kuwa na kocha, cup, na kocha namna hiyo, amechukua Super Cup akiwa na RS Berkane tena dhidi ya Ahli, hawajawahi kuwa Simba na kocha namna hiyo so Simba walikuwa na mhitaji zaidi ya Black Benchika, lakini ben chika hakuwa na hitaji Simba, ben chika hakuihitaji Simba kwa sababu ameona kabisa kwamba kile anachokifanya ana, anachokimplimenti kwa wachezaji wake hakiendi, lakini pia wachezaji aliowakuta hawaendani na kasi yake, hasa Simba amewakuta wachezaji wengine ejigo, wengine pia wanakata mafuta mapema. David Pascal huyo, akiwa Tanzania mfalme wa soka maarufu kwa jina hilo, anasema kwamba Simba uh, benchi kakuwa na wahitaji. Simba mm -hmm. ndo alikuwa na mhitaji mm -hmm. yeah, ndio nafikiri kwamba labda wangempa mda wa kutosha na labda wangefikiria ama wangewazia kumpa kandarasi ya mwaka mbili lakini, sagini huoni kama huyu mwamba kaamua labda, mwenyewe sio klabu ya ardhi yangu, ndio maanake, unakumbuka katika mchezo wa ligi kuu e, nyumbani, baada ya mchezo alionekana kukaa kwenye benchi peke yake mm, akiwaza mechi imekamilika, e, eh, lakini, lakini akasalia uwanjani akiwaza akitafakari kwa muda mrefu mm. Nafikiri kwamba hapa ali, aliwazia labda kwamba uh, klabu kama anavyosema David Pascal kwamba labda Simba inamhitaji Benchika wala Benchika kuhitaji Simba, simba. Kwa hivyo labda kwa mwazo wake binafsi kama kocha alina kwamba labda klabu ya Simba ndio na isili, lakini kwamba haipo katika hadhi ama viwango mm, vya mimi kuifunza mm. Labda hiyo likapelekea kwamba akaamua, bwana, acha niachane nayo nitafuta klabu nyingine maana yake mm, labda katika swali uongozi na pia katika viwango vya wachezaji ambao walikuwa hapo klabuni Simba hmm. na na pia vikuwa. Anachuka rekodi zake Ehe, na vikuendana na mfumo yeah. wake kama kocha labda yeah. kilipelekea kwa ina asilimia kubwa kuweza kuama labda wachani, mm -hmm. bwage manyanga, wacha mashabiki wenyewe wa klabu ya Simba watufungie hili. Mimi nina ushauri wangu, tuendelee na Mgunda mpaka naye Mgunda atakaposhindwa, tukiona naye amefeli, ndo aondolewe kama wanavondoa wengine, sio? Anapatia afu, baadaye mnatuetea tena makocha wengine, mnawachanganya wachezaji, ili mradi stake zake alipo zote. So tena mnaona Mgunda ndio mnaanza tena mumlipe milioni kumi, si milioni tano. Mpeni hela kama wanavolipwa professional coach kama wale wanapewa nyumba na gari Masaki, na yeye apewe akae Masaki, sio kwa sababu Mgunda aje kukiwa kupangiwa nyumba Magomeni au apangiwe nyumba Buza. Kama Robertinho alivyokaa White Sands, basi na Mgunda akapangiwa kwa inapenda aondoke, alinde CV zake. mimi ni kocha, wanapomletea simu kocha wetu mkubwa kama yule, watu wa majungu wasiokuwa mtu, watu wa mpira, napenda aondoke awaache waendelee kupika majungu yao, basi kwa sababu ameona wa sio watu wa mpira alionao, akiwashawishi hataki kusikiliza. Na Mwenyezi Mungu mkubwa, tumempata kocha mkubwa, lakini kumtumia tumeshindwa. Tumebaki kwenye siasa benchika. Naondoka, ni msapoti mtu mwingine, hata kae mangungu aifundishe, sawa hawa hmm, ni mashabiki wa klabu ya Simba wanasema hata uongozi ukae, na nakubali asilimia kwamba labda ni wakati wampe Mgunda nafasi. Mm. Yeah. Kwamba labda wamekuwa wakimtumia kama wa kocha e, na si vizuri siku <laughs> zote kwamba unampa nafasi ya kushikilia ni muda, kwamba sasa waweze kumwamini kwamba, je tumekupa kazi ya kushikilia kwa muda mrefu, aliondoka mm, uh, Robertinho tukakupa kazi tukukupa ya kushikilia anaondoka, yeah. Benfica pia kazi ile ile. Nafikiri kwamba mm, ni wazi kwamba ni wakati labda Simba wazie kumpa kazi mm, angalau kumjaribu katika nafasi ambayo ni ya muda mrefu kuona je tutafanyaje katika klabu ya Simba baada ya kupatiwa kazi ya muda mrefu <laughs> tutaona kama watakwenda kumwamini mzawa. Katika ligi za soka ukanda wa Afrika Mashariki uh, kule nchini Kenya na Tanzania, kulikoni? Kenya, Homeboys imepiga police, imepigwa na police mbili moja. Nayo AFC Leopards klabu ambayo nashabikia Ira Lingati imeipiga Bandari FC moja bila, na kule Tanzania mashujaa imepigwa na Young Africans goli moja kwa bila. Nchini DRC mechi imekamilika dhidi ya Sanka Balede mbili moja, dhidi ya US Panda Dauphin Noir moja sifuri, dhidi ya Don Bosco Saint Ilua Lupopo moja moja, dhidi ya Maniema, na baadaye AS Rangers watakuwa wanapambana na Renaissance. saa kumi na moja na dakika arobaini na sita ukiwa Kigali nchini Rwanda, Bujumbura huko Burundi, Goma DRC na Khartoum huko Sudan. Uh, mahakama ya usuluhishi wa michezo uh, duniani CAS sasa watakwenda kusikiliza rufaa Ha, kutoka taifa la Algeria. Hii rufaa imepelekwa na shirikisho la soka nchini Algeria pamoja na klabu ya USM Algiers. Wao wanapinga uamuzi wa shirikisho la soka barani Afrika ha, kuruhusu klabu ya RS Berkane ya Moroko kuendelea kuvaa jezi ambayo ina ramani ya Moroko inayojumuisha eneo la Sahara Magharibi, eneo ambalo hizi nchi mbili zimekuwa katika mzozo kwa sababu ya eneo hilo. Utakumbuka katika mechi ya mkondo wa kwanza, timu ya RS Bakani ilipokwenda kucheza kule Algeria, walinyang'anywa hizo jezi mm. Kwa sababu wale walinda usalama walitaka wasitumie hizo jezi 20. Na wakati huo shirikisho la kafu. katika sheria za soka anayekataa kucheza mchezo mm -hmm. huwa anapokonywa, pokonywa alama tatu na magoli matatu, lakini hapa ni Salva na kwamba ni kinyuma na kwamba aliyekataa kucheza mm, ni rs bakane mm, lakini mwisho wa e, lakini siku anapatiwa alama mm, tatu na pia magoli matatu mm, lakini unaangalia katika mazingira mbali, alipatiwa alama hizo tatu, je yalikuwa ni gani? Katika kuvaa jezi ambayo kidogo ina mambo ya, ki, ya kisiasa kisiasa, manake na ramani mm, ya taifa la Moroko. Yeah, tunaweza tukasema ni picha za kisiasa e, na walikuwa katika ardhi ya Algeria. Mm, najua Algeria na Moroko wamekuwa katika mzozo wa kidiplomasia tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa mm, kisa ni lile eneo e, la magharibi mwa Sahara mm, lakini jezi hizi ambazo wanazivaa Ares Bakane hawakuzivaa kwa mara ya kwanza katika mchezo dhidi ya USM Alges mm, wakizivaa msimu jana mm. msimu juzi na hata msimu huu kwenye michuano yao ya, ya kombe la shirikisho mm. kwa hivyo nafikiri ilikuwa ni makosa makubwa kwa klabu mm. ya USM Alges kukataa ama kuwapokonya mm. zile jezi kabla mchezo kuweza kwanza mm -hmm. nafikiri hapo ndio maana kafi kaamua, tutawapa alama tatu RS Bakane mm. na magoli matatu na kufuzu kuingia mm -hmm. fainali na kwamba mm. mmevunja sheria, maanaya kwamba hizi jezi mm -hmm. wamekuwa wakizitumia awali mm. na wakati wa mashindano pia wakati ama msimu huu na, na uoni kwamba pia na Wares Bakane wanafaa kuwajibishwa kwa sababu sheria za FIFA wenyewe nao zinasema usivaa jezi ambazo zina kauli au picha au mm. maandishi yoyote ambayo yana uhusiano wa kisiasa au kidini mm. Sasa hapo ndio unakuja ule, ule, ule kile kizungumkuti kwamba Eh, kaf waliwaruhusu kutumia hizi jezi msimu mm, ukiweza kuanza msimu huu mm, na msimu jana, na waliona hiyo picha waliona hiyo picha <laughs> kwa hivyo anastahili kupigwa ama anastahili kuwajibika katika kujibu swala hilo CRS <laughs> si Ares Bakane ni kaf mm. kwa nini ukaruhusu? Ni e, mm. kuvaa jezi hizo msimu ukianza mm. bila shaka tuachane na watu, ingie kwenye sehemu yetu ya mjadala. Swali letu hapa ni je, soko, soko la mwenyeji wa mashindano ya Afcon mwaka 2027 ambapo watakuwa ni Kenya, Uganda na Tanzania, wana uwezo mkubwa wa kuiwezesha kaf kupata pesa nyingi kuliko faida ya dola bilioni uh, dola milioni 80 ambazo walitengeneza uh, kule maeneo ya Cote d'Ivoire katika Afcon. Sasa tutakuwa tunasema Afcon iliyopita, mm, uh, Rais Patrice Motsepe amesema maneno haya na ulikwepo maeneo ya Cote d'Ivoire. Afrika Mashariki kuna hiyo soko ya kuweza kutengeneza hela kama hizo? Kwa sababu ukiangalia euro wanatengeneza hela nyingi sana, wanatengeneza mm, bilioni karibia uh, bilioni sita dola ya Marekani hiyo. Na sasa hawa nao wanajivunia kutengeneza dola milioni 80, ni pesa nyingi kwelikweli. Ndiyo. Lakini sasa soko letu tuna uwezo wa kutengeneza pesa kama hizi kwa kafu na imani kwamba soko hilo lipo iwapo litafanyiwa kazi mapema, na hata kwenye mashindano manake, aliwasema kwamba mosepe kwamba walitengeneza wali, wali dola milioni themanini kwa ujuma, ambayo likuwa ni kiasi cha fedha zaidi. Manake katika mm. makala iliopita AFCON mm. wamekuwa wakiunda tuseme, uh, pesa kama dola milioni nne pekeelakini peke. E, hapa inakuja zaidi <laughs> ya milioni sabini na sita zaidi <laughs> ya mashindano ya hapo awali e, tofauti, kubwa sana. tofauti kubwa sana na nasema mm. kwamba kama ni maana ya kiukweli kwamba walifanya hivyo ni mm. bora katika soko la Afrika. Hela hizi zinakwenda kwa eh, kila mwanachama wa CAF ambao ni mataifa 58 barani Afrika ili katika kuza uh, soko ama kuza viwango vya uchezaji wa soka barani mm -hmm. Afrika. Lakini, ukija katika soko la Afrika, nafikiri kwamba soko hilo lipo maana kwamba mwaka jana katika kongamano la kwanza la eh, baada ya kushinda uh, ile bidii ya kuweza kuandaa AFCON ya mwaka 2007 walikutana uh, Uganda, Kenya, Tanzania katika ardhi ya Kenya kule Diani. Nilikuwepo huko mm. na Rogers Biabu kama akasema ambaye ni mojawapo wa bodi eh, wa kurugenzi wa katika shirikisho la soka nchini Uganda FUFA alisema kwamba anaamini kwamba mm, AFCON ya uh, mwaka wa elfu mbili ishirini na saba Afrika mm, mashariki atakuwa ni bora zaidi kuliko mm, zingine zote. Kodivua na zingine zote zimefanyika kule Misri. Ehe. kule Kameruni, na akatoa sababu kwao akisema kwamba soko la Afrika sasa hivi, maanake hii itakuwa ni dolo la mataifa matatu Ivory mm, ilikuwa Ivor mwandalizi moja pekee yake mm, na unapokuwa na waandalizi watatu katika uh, mashindano kama haya unaangalau mechi tisa za nyumbani ambazo ushaziuza mapema kabla mashindano kuweza kuanza. Maanake mm. Manake, kama ni soko la Ivory Coast mm. eh, mashindano ya, mm. ya Ivory Coast yalikuwa ni mechi tatu za kwanza za ufunguzi unaziuza, mm. lakini hapa inakuwa ni mara tatu zaidi ya Ivory Coast. Lakini pia katika kuuza Afcon kuifanya uwe na uh, profit kama hii kubwa ni gani, unaangalia kwamba katika soko la Afrika eh, kula Ivory Coast, kile kile ambacho kiliwasaidia ni eh, serikali kuweza kuwapa kuunga mkono kwa asilimia kubwa katika ujenzi wa barabara mm. ujenzi wa viwanja na pia kuwapa mazingira bora, mazingira rafiki katika maswala ya biashara kwa wafanyaji wa kazi wadogo na pia wale wakubwa. Lakini pia katika swala la mauzo ya huu mchezo ama haya mashindano kwenye runinga mm. unaona kwamba hata Super Sport walinyimwa mm. haki za kuweza kutangaza michezo hizi, hadi siku ya mwisho walipata haki za kuweza kupeperusha matangazo haya mm. mm. kwa hivyo wadhamini kuja wengi pia kwa ujumla mm. kwa hivyo nafikiri kwamba iwapo tutaweza kuongeza idadi ya wadhamini mm. tuongeze pema tuweze kufinya mm. namna ya kupeperusha mchano hii katika runinga na pia kwenye redio mm. itaweza kuinua soko la kuinua dhamani mm. ya AFCON ya mwaka. Lakini pia lazima serikali hizi tatu za Kenya, Auganda, Tanzania iweze kujua kwamba watengeza mazingira mao rafiki mm. ya kuweza kuleta kwa kwa kuvutia eh, wafanya biashara wengi katika mm. soko la Afrika mashariki kwenye AFCON. Wacha tuone namna ambavyo nchi hizi tatu zitaendelea kujiandaa. Naendelea kusikiliza makala ya 1 jukwaa la michezo. Mimi ni Paul Nzioki, nipo na mwenzangu Jason Sagini. Kwa maeneo ya Iringa, unaweza ukasikiliza RFI Kiswahili kupitia Nuru Redio 93.5 Kwa maeneo ya Tabora, unaweza ukasikiliza kupitia YFM ni 94.1 na Kwenye viwanja vya tenisi kuna taarifa ambazo zinaendelea kunipa kiwewe sana, kwa sababu jana tulikuwa na Carlos Alcaraz mm. ayupo katika mashindano ya Italian Open. Uh, Jannik Sinner pia na yeye alipata jeraha katika mechi yake ambayo alishinda dhidi ya Karen Khachanov, uh, kwenye mashindano ya Madrid Open. Uh, Daniel Medvedev naye pia niliona alitoka na jeraha mm. Sasa wakati huu tunasubiri Nadal kustaafu mwaka huu, labda naona ana taji la kustaafu hapa Italian Open, kwa sababu yeye Roger, na, na Roger akwenda kucheza huko Madrid mm. mm. mm. nafkiri kwamba ni njia ya kumtengenezea uh, kabla ya kustafu kwake, hata astafu akiwa na taji lakini pia. <laughs> eh, hawa kina Alcaraz, akina sina Medvedev, nafkiri kwamba pia wanawazia ama wanalenga mm. mashindano ya Grand Slam ya Roland Garros, ambayo ni French Open, yanakuja mwezi mwezi huu wa Mei eh, 26 mm -hmm. na kwamba ni kama mbili kabla ya kuweza kuanza kwa French Open, kwa hivyo nafkiri kwamba wanawazia mm -hmm. eh, kucheza French Open maana kwamba ina umuhimu mkubwa na ina, ina yeah. hadhi kubwa kuliko kwa hivyo Nadal na, na, na Novak Djokovic ndoa waoni wa nafasi yeah, wanaona ndio, lakini labda hawa <laughs> wadogo akina Carlos Alcaraz Sina, maanake mm -hmm. Sina amesema kwamba tayari ameshaanza kufanya matibabu na matatizo ma, wake weza kujua mm -hmm. kujiandaa na kupata bora zaidi kuelekea mashindano ya French Open mwaka huu. Kwa hivyo labda huenda wanawazia na kupiga hesabu hesabu kubwa ma hesabu ndefu mm -hmm. uh, French Open baadaye mwezi huu bado naendelea kusubiri kujua hali ikoje kwa kipendwa mpenzi Nick Kyrgios, hali itakuaje? Iga Swiatek kameshinda mashindano ya Madrid Open, kwa upande wa kinadada, akimshinda Arina Sabalenka. Mm. Ilikuwa ni fainali kubwa, ilikuwa ni fainali ya wanaongoza jedwali katika orodha dunia ya tenisi kwa wanawake, nafasi mbili za kwanza, nafasi ya kwanza akiwa ni Swiatek, nafasi ya pili akiwa ni Sabalenka, kwa hiyo ilikuwa ni fainali kubwa, fainali kubwa ya wote katika orodha dunia ya tenisi kwa wanawake, ukianza kuwa shabiki wa Nadal mambo yanaanza kuwa hivyo kwa <laughs> Igasatek. <kwa laughs> Kule England katika mechi inayoendelea kwa sasa uwanjani Liverpool, wanaongoza goli moja sifuri dhidi ya Tottenham Hotspur. Ushindi muhimu huu, lakini watasaidika kweli? Uh, ligi ilishakwenda eh, nafikiri walishajiondoa kwenye mbio ubingwa <laughs> wa EPL. Ah, uh, nafikiri amba ubingwa upo mikononi mwa City uh, na Arsenal na, na Arsenal. Ujerumani pia mambo yalikamilika hmm. lakini washindi wa ligi hiyo Bayer Leverkusen sasa hivi wanaongoza goli moja sifuri dhidi uh, ya Eintracht Frankfurt ah, Italia pia mambo yalikamilika ndio Karibu Jupiter Mayaka, na sasa nikukumbushe miongoni mwa habari ambazo tumekuletea hii leo. Muungano wa SADC walaani vikali mashambulio ya M23 kwenye kambi za wakimbizi wa ndani nchini DRC. Chama tawala nchini Togo chake Rais Fonya Simbe kimeshinda viti vingi vya ubunge, na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema hatakubali matakwa ya kundi la Hamas ili kumaliza vita huko Gaza. Tumalize habari za jioni na Wimbo You're African Queen wake Queen wake Tuface Idibia kutoka nchini Nigeria. Kwa akina dada wote, mjue kwamba nyinyi ni malkia wa Kiafrika. Wimbo wake Tuface Idibia, African Queen, kutoka nchini Nigeria, ndio unatukamilishia matangazo jioni hii. Ni mshukuru Emmanuel Makundi, amekuwa msimamizi wa matangazo, George Maina fundi mitambo, Florence Kibuba amehakikisha kwamba matangazo haya yamekuja moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili. Mimi ni Jupiter Mayaka, fuata nyuki ule asali. kwa hili.