Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Tulionayo katika awamu hii, watu watano wamekufa na wengine watatu kujeruhiwa katika baada ya helikopta ya kijeshi kuanguka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Ade huko Mogadishu. Ripoti ya wataalam wa Umoja wa Mataifa yasema Rwanda imekuwa ikiwapa msaada wa kijeshi waasi wa, wa M23. Na hali ya utulivu yashuhudiwa katika eneo la magharibi mwa Mali kufuatia operesheni za jeshi dhidi ya wanajihadi eneo hilo. Nayo Pentagon yasitisha baadhi ya msaada wa silaha za kijeshi Habari kamili, msikilizaji. Watu watano wanahofiwa kufariki na wengine watatu kujeruhiwa baada ya helikopta ya kijeshi kuanguka katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Aden Ade katika mji wa Mogadishu Jumatano asubuhi. Undani wa taarifa hii na Carol Korir. Jeshi la Umoja wa Afrika awesome, likithibitisha ajali hiyo limesema helikopta hiyo ilikuwa inatumika na jeshi la Uganda UPDF, chini ya mpango wa ATMIS na ilikuwa na abiria wanane ambao watatu wao wamenusurika, huku wengine watano wakiwa hawajulikani walipo. Picha zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha moshi mzito ukifukuta kutoka uwanja wa ndege. Mamlaka ya safari za anga nchini Somali zimesema ndege hiyo ilikuwa inaelekea katika uwanja wa ndege wa Bali Dogle ambapo vikosi vya Marekani na kikosi maalum cha Somalia wanapokaa. Kufikia sasa hakuna taarifa rasmi zilizotolewa kuhusu sababu ya ajali hiyo na kiwango cha uharibifu. Karol Korir. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba idadi ya raia waliouawa nchini Sudan Kusini imeongezeka zaidi e, kwa karibu miaka mitano tangu taifa hilo kushuhudia vurugu na mba, makabiliano yaliyosababishwa na ugomvi kati ya Rais Salva Kiir na makamu wake wa kwanza Riek Machar. Katika habari nyingine, Rais Salva Kiir ambaye amekuwa kwenye ziara ndefu katika Muungano wa Falme za Kiarabu amerejea nyumbani leo na kupokelewa na ujumbe mkubwa wa viongozi wa serikali. Rais Kiir amesema ziara yake ililenga kuboresha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, hii ikikuja baada ya kuwepo uvumi kuhusu hali yake ya afya kutoka Sudan Kusini. Na sasa tuelekee nchini Kenya, msikilizaji, ambako mamia ya waombolezaji katika jiji la Nairobi wameshiriki kwenye ibada ya kumkumbuka na kumwombea mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang aliyeuawa kwa kupigwa na maafisa wa polisi akiwa kizuizini mwezi Juni. Mwandishi wetu Victor Moturi amehudhuria ibada hiyo na hii hapa ripoti yake. Wakiwa wenye huzuni na kilio, jamaa, ndugu na marafiki na watetezi wa haki za binadamu wameshiriki kwenye ibada hii kuelekea mazishi ya Albert Ojwang siku ya Ijumaa katika kaunti ya Homa Bay, magharibi mwa Kenya. Ni huzuni tu ndio niko nayo, kulingana na kifo ya Ojwang. Nilisikia kiuchungu kama ni mtoto wangu, ni hayo tu. Ilipotendeka ilikuwa huzuni sana. Mungu tu amweke mali pema. Tunashukuru wale wote ambao wamekushiriki na sisi kwa huduma huu, lakini zaidi ya wote tunaomba serikali justice ipatikane. Kuuawa kwa Ojwang mikononi mwa polisi kumesababisha hasira nchini Kenya na kuzua mjadala kuhusu polisi kutumia nguvu kupita kiasi dhidi ya raia. Nimetoka karibu tu hapa karibu, si mbali sana mimi. Ningependa tu kuambia haki kenye walifanyia huyu mtoto haikuwa mzuri, batu wasiwaifanyie mwingine tena. Baba yake Mesha Kojwang anataka haki itendeke na polisi waliohusika na kifo chake wakabiliwe na mkono wa sheria. Nataka niseme ya kwamba damu hiyo ya Albert ambayo imemwagika basi wajue kwamba watabaki na heshima, watabaki na utajiri na sifa za aina yote, lakini hawatakuwa na amani katika maisha yao. Tayari maafisa wa polisi wanaotumiwa kuhusika na mauaji ya Albert Ojwang wakiongozwa na Samson Talam, aliyekuwa kamanda wa kituo cha kati jijini Nairobi alikouliwa mwanablogu huyo, wamekamatwa. Naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat aliyeagiza kukamatwa kwa Ujwang kwa madai ya kuchapisha madai ya rushwa dhidi yake, naye pia amejiondoa kazini ili kupisha uchunguzi wa mauaji hayo. Victor Muturi, Nairobi, Refi Kiswahili. Nakutoka Kenya, tuelekee kule Tanzania, msikilizaji, ambako waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa Kasim amesema hatagombea tena ubunge kuwakilisha jimbo la Ruangwa katika uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Ripoti ya siri ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa Rwanda imekuwa ikitoa maagizo na kudhibiti shughuli za waasi wa M23, hatua ambayo imefanya kupata umaarufu wa kisiasa katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. So, ripoti hii inaeleza nini kwa undani? Ripoti hii ambayo imeonekana na shirika la habari la Reuters inaeleza kwamba Rwanda imekuwa ikitoa mafunzo ya kijeshi kwa waasi wa M23 na kuwapa silaha za kivita. Aidha, wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba Rwanda inawapa waasi hao, ambao tangu mwezi Januari wanadhibiti miji ya Goma na Bukavu, mitambo ya kisasa yenye uwezo wa kutambua na kukabiliana na mashambulio ya angani na kulifanya kundi hilo la waasi kuwa na nguvu dhidi ya jeshi la DRC. Ripoti hiyo imewasilishwa kwenye kamati maalum inayoshughulikia vikwazo kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mapema mwezi Mei na inatarajiwa kuchapishwa hivi karibuni. Na hii inakuja siku chache tu baada ya Rwanda na DRC kutia saini mkataba unaolenga kusitisha vita mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa muda mrefu serikali ya DRC wataalam wa Umoja wa Mataifa na nchi za Magharibi kwa pamoja zimekuwa zikishtumu Rwanda kwa waunga mkono waasi wa M23, madai ambayo serikali ya Kigali imeendelea kukanusha. Turudi tena nchini Kenya, msikilizaji. Bunge la kitaifa lipo O kwenye harakati za kupitisha mswada unaotoa adhabu kwa waandamanaji watakaokiuka mipaka ya kuingia au kufika karibu na taasisi muhimu za serikali. Mswada huo uliowasilishwa na mbunge Esther Pasaris unaruhusu kutengwa kwa maeneo maalum ya kufanya maandamano, na waandamanaji hawapaswi kufikia mita mia moja kutoka majengo ya bunge, maeneo yenye ulinzi mkali kama vile ikulu na majengo ya mahakama. Wadadisi wa mambo Watazamaji, mswada huo wakili Charles Munjui anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi. Serikali nayo ikuwe na uzito wa kuangalia haya mambo, watu wakiandamana isiwe polisi. Pia wako na watu wengine ambao ni wahuni, wako na bakora, wako na hizi wanaenda, wanaenda pamoja, ni kama wanafanya kazi moja. Ikuwe professionalized, eh, kama polisi watu wadili na crime. Crime hiko, Katikati ya maandamano kuna ukora, lakini wale watu vijana walikuwa wamejaa juzi juzi, hata mwaka jana wale walikuwa wamejaa Nairobi. Kama wangekuwa ni waharifu, hakuna hata nyumba moja ingebaki imesimama. no, tuchunge isikuwe tu ni kutu, kutunga sheria kutumia sheria na mkono wa sheria kudhibiti mambo ambayo si mabaya, kwa sababu kesho kutwa itakuwa ndio kwa upande ule mwingine, unatamani kuenda kwa barabara kusema haya haendi vizuri, lakini ulipita, ulipisha sheria ambayo inasema hauwezi kufanya vile aidha mswada huo unaweka kifungu cha mwandamanaji kutozwa faini ya karibu dola mia nane au kufungwa jela hadi miezi mitatu iwapo atapatikana na hatia ya kushiriki maandamano katika maeneo ambayo hayaruhusiwi. RFI sauti za Dunia. Hali ya utulivu imeshuhudiwa kwenye miji miwili ya Kayes na Nioro Sahel ambayo ilishambuliwa na wanajihadi siku ya Jumanne. Uh, mwandishi wetu Milet Ijai anaeleza zaidi. Mashambuli hayo yamesababisha serikali ya kijeshi kutangaza marufuku ya watu kutotembea nje kati ya saa tatu usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi kwa siku thelathini zijazo katika jimbo la Kayes. Wakazi wa Kayes wameliambia shirika la habari la AFP kuwa siku ya Jumatano hali imekuwa shwari licha ya kuwepo kwa wasiwasi wa watu kutembea kwa uhuru kwa hofu ya kushambuliwa na wanajihadi. Haya yanajiri wakati huu jeshi la Mali likisema limewaua wanajihadi thelathini kwenye maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo waliokuwa wamejihami kwa silaha wakiwa kwenye usafiri wa pikipiki. Kundi la Jamaat Nusrat al-Islam wal Muslimin linaloshirikiana na al Qaida lilidai kuhusika na mashambulio hayo na kudhibiti kambi tatu za kijeshi tangu mwaka elfu mbili ishirini. Mali inayoongozwa na jeshi imeendelea kusumbuliwa na wanajihadi wakiwemo magaidi wa Islamic State na kundi la wapiganaji wa Tuareg wanaopambana kuunda eneo lao la kiutawala kaskazini mwa nchi hiyo. Msikilizaji, Ufaransa imekabidhi kwa Senegal ngome yake ya wanajeshi kama sehemu ya kujiondoa kwa vikosi vya Ufaransa kutoka nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Ufaransa ilianza mchakato huu wa kuwaondoa wanajeshi wake huko Senegal mwezi Machi mwaka huu 2025. Matangazo haya pia yanasikika kupitia La Voix de Lusg, lakini pia uh, Radio Communautaire de Butembo huko DRC na RTVH. Marekani inasitisha kupeleka baadhi ya silaha za kivita nchini Ukraine kufuatia ripoti kuwa kiwango chake cha silaha kimepungua. Jupita Mayaka na undani wa taarifa hii. Hatua hii inatarajiwa kuwa pigo kwa Ukraine wakati huu inapoendelea kukabiliwa na mashambulio makali kutoka kwa Urusi kwa mwaka watatu sasa. Uongozi wa Ukraine umesema umeshtushwa na ripoti hii kutoka wizara ya ulinzi wa Marekani na kumwita mwanadiplomasia kutoka ubalozi wa Marekani jijini Kiev, John Jinkel ili kupata maelezo ya kina. Ukraine imeonya kuwa jaribio lolote la Marekani kupunguza au kucheleweshwa kwa msaada huo wa silaha itakuwa ni habari njema kwa Urusi ambayo itaendeleza mashambulio yake. Tofauti na uongozi wa rais wa zamani Joe Biden, kiongozi wa sasa Donald Trump amekuwa akipitia upya makubaliano ya awali kati ya Washington na Kiev, ambapo Trump amekuwa akisema, pamoja na kuendelea kuisaidia Ukraine, maslahi ya Wamarekani yanapewa kipaumbele. Mpaka sasa Marekani imetoa msaada wa silaha za kivita zenye thamani ya dola bilioni 66 kuisaidia Ukraine kwenye vita dhidi ya Urusi, huku washirika wake wengine, mataifa ya umoja wa Ulaya, yakiendelea kuahidi kuisaidia. Jupita Mayaka, tamko la rais wa Marekani Donald Trump kuwa Israeli imeridhia masharti yaliyohitajika ili kutamatisha makubaliano ya kusitishwa mapigano eneo la Gaza kwa siku 60 limeibua matumaini, wakati huu Israeli ikituhumiwa kwa mauaji ya watu ishirini katika mashambulizi yanayoendelea. Mkataba huu utakuwa na heri? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa Tanzania. Kunaweza kuwa na sitisho la mapigano ni jambo moja, lakini kwamba vita itakoma ni jambo jingine. Kwa mi nafikiri kwamba sote tutamani kwamba ni jambo jema kucia mapigano kama itawezekana, lakini swala la kuichia mapigano si suala ya kumaliza vita. Mgogoro na mzizi wa vita kati ya Israeli na wafilistini wa ni mgogoro wenye mizizi mirefu, na huwezi kumaliza mgogoro ule kama hujakata mizizi na kuitoa. Mtazamo wake Hamdun Marcel. Ripoti moja kuhusu unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watoto kote Ufaransa iliyowekwa wazi Jumatano hii imegundua kwamba waziri mkuu wa sasa uh, Francois Bayrou ambaye wakati huo alikuwa waziri wa elimu alishindwa kuchukua hatua ya kukomesha vitendo hivyo katika miaka ya 1990.