Ni saa kumi na mbili na nusu huko Homa Bay, katika maeneo ya magharibi mwa Kenya, sawa kabisa na jijini Mwanza huko Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii: mtu mmoja wa uawa kwa kupigwa risasi, shughuli zimekwama leo katika jiji la Nairobi, Kenya, kufuatia maandamano ya kupinga mauaji ya kijana mwanablogu Albert Ojwang. Mali yazindua ujenzi wa kiwanda cha kusafisha dhahabu, na rais wa Marekani Donald Trump awaonya viongozi wa dunia kusaka njia ya kumaliza mashambulio kati ya Israeli na Irani. Ari kamili, msikilizaji. Jijini Nairobi nchini Kenya, mtu mmoja ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi huku mamia ya watu waliokuwa wamejihami kwa bakora wakiwa kwenye pikipiki kukabiliana na waandamanaji waliojitokeza kuendelea na shinikizo zao za kujiuzulu kwa naibu inspekta um, mkuu wa polisi Eliud Lagat aliyejiondoa kazini siku ya Jumatatu kupisha uchunguzi kwa tuhuma za kuhusishwa na kifo cha mwalimu na mwanablogu Albert Ojwa mikononi mwa polisi. Victor Moturi alishuhudia kilichojiri uh, katikati ya jiji la Nairobi na hii hapa taarifa yake. Katikati ya jiji la Nairobi, vijana walioonekana kukodishwa kupambana na waandamanaji walionekana katika barabara kadhaa na kuanza kuwashambulia waandamanaji. Hatujalipwa, lakini tumepewa tu security, hizo marungu ndio tulinde nao mali za wenyewe. Juu kuna watu wengine bado wanakujana wanakuja na tenshoni ya kuchukua vitu za wenyewe, lakini Si poa, tuwa mandamane tu kwa amani. Hawa wanakuja hawajakuja kumandamana, hawa wamekuja kupora watu na kuharibu vitu za watu na kuharibu mabarabara. Sasa sisi tunazuia wasiharibia watu vitu. Kwa saa kadhaa shughuli za kawaida zilisimama katika jiji la Nairobi, huku polisi nao wakitumia mabomu ya machozi kuwasambaratisha waandamanaji. Mwandamanaji huyu anaelezea ni yani, kwa nini alijitokeza. Mimi naandamana kwa sababu na, nataka justice ifanyike kwa familia ya Justice Ojuan. Aliuliwa kwa njia ambayo si kibinadamu, si legal na si, si mzuri. Mwandamanaji mwingine hapa anaeleza shinikizo hizi zitaendelea hadi pale kilio chao kitakaposikika, sisi tushafaulu. Nairobi ishasimama, biashara zote zishafungwa, meseji tushafikisha, tushasema arest and prosecute Eliud Lagat, tushasema Ukupaya Epoa. Maandamano ya leo yamekuja kuelekea mwaka mmoja, wakati maelfu ya waandamanaji walipovamia majengo ya bunge Juni 25 mwaka 2024. Wanaharakati wa haki za binadamu wanasema watu zaidi ya 60 waliuawa wakati wa maandamano hayo. Victor Muturi, Nairobi, Refi Kiswahili. Namtukiwa bado nchini Kenya, msikilizaji. Kamati ya fedha ya bunge imekataa pendekezo la kuipa mamlaka ya mapato ya nchi hiyo ufikiaji usio na kikomo wa data za walipa kodi. Polisi kule Tanzania wamezuia kufanyika kwa mkutano uliokuwa umeitishwa na makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani cha Chadema bara John Heche katika ukumbi wa Milenium Tower wa Kijito Nyama jijini Dar es Salaam kutoka Tanzania. Na sasa tuelekee kule DRC ambako mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu Volka Tak amesema hali ya mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mbaya. Aidha, Tak amesema kuelekea ama kuendelea kwa vita vya mara kwa mara kati ya makundi yenye silaha na ripoti za vikosi vya serikali FARDC na wapiganaji wa Zalendo kutwangana na waasi wa M23 sh katika mauaji, ubakaji na uwizi zinaendelea kutia wasiwasi wasi. Ujumbe umerekodi visa vya e ukiukwaji e mkubwa wa haki za binadamu na hali yenye kutisha katika maeneo makubwa. Kinachosikitisha zaidi ni kuona kwamba mapigano bado yanaendelea katika mikoa kaskazini na kusini. Natoa wito kwa pande zote mara moja na kufanya mazungumzo na kuheshimiana, pamoja na kuheshimu haki za kimataifa za haki za binadamu. Lakini pia narejelea wito wangu wa Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya DRC na kuacha kuwasaidia waasi wa M23. Lakini pia natoa wito kwa mataifa yote ambayo yana ushawishi kwa pande zote mbili zinazohasimiana kuimarisha heshima wampi, ya haki za kimataifa na ninayaomba mataifa hayo yafanye kila kilicho ndani ya uwezo wao. Tangu mwezi Januari mwaka huu waasi wa M23 wanadhibiti miji ya Goma kule Kivu Kaskazini na Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Na baada ya uchunguzi wa zaidi ya muongo mmoja kuhusu kifo cha mwasisi wa uhuru wa DRC Emeri Patrice, eh, Patrice Lumumba, hatimaye mwendesha mashtaka wa mahakama kuu ya Brussels kulu Beljiji amesema kesi hiyo itasikilizwa jijini Brussels dhidi ya mwanadiplomasia wa zamani ambapo Francois Lumumba mtoto mkubwa wake Patrice Lumumba alifungua kesi ya madai mwaka wa elfu mbili na kumi na moja dhidi ya watu kumi raia wa Ubelgiji wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya baba yake. Nchi kumi na tatu duniani zitashuhudia ongezeko la baa la njaa kwa muda wa miezi mitano ijayo, huku mataifa ya Sudan na Sudani Kusini yakiwa kwenye hatari zaidi, kulingana na ripoti ya Umoja wa Mataifa. Douglas Omariba na taarifa kamili. Ripoti hiyo ya maeneo ya njaa iliyotolewa Jumatatu na Shirika la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa na pia Shirika la Mpango wa Chakula duniani ililaumu migogoro, misukosuko ya kiuchumi na hatari zinazohusiana na hali ya hewa kwa tishio la njaa nchini Sudan, Palestina, Sudan Kusini Haiti na pia Mali. Mashirika hayo yanaonya kwamba watu wanaoishi katika nchi hizo tano wanakabiliwa na njaa kali na hatari ya kifo katika miezi ijayo iwapo hakutakuwa na hatua za dharura za kibinadamu. Nchini Sudan, ambako njaa ilithibitishwa mwaka 2024 huenda mzozo huo ukaendelea zaidi kutokana na mapigano na watu kuhama makwao, huku takriban watu milioni 25 wakiwa hatarini. Ripoti hiyo zaidi na pia kusaidia kuhakikisha utoaji wa misaada kwa walioathirika wa ambayo inasema umedhoofishwa na ukosefu wa usalama na pia ukosefu wa ufadhili wa kutosha. RFI unataka kuwaona watangazaji wa kupendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Nchini Mali uongozi wa kijeshi sasa utadhibiti machimbo ya kampuni kubwa ya dhahabu ya Barrick katika maeneo ya Lulu na Gunko, Gunkoto, magharibi mwa nchi hiyo. George Ajoi anaeleza zaidi. Hatua hii inakuja kufuatia uamuzi wa mahakama siku ya Jumatatu kuagiza kuwa machimbo hayo yatakuwa chini ya uongozi wa kijeshi kwa kipindi cha mpito cha miezi sita. Uamuzi huu wa mahakama umekuja pia kufuatia mzozo wa ulipaji wa kodi kati ya kampuni hiyo kutoka Canada na uongozi wa serikali ya kijeshi. Baada ya hatua hiyo, aliyekuwa waziri wa afya Zumana Makaji ameteuliwa kusimamia kazi zote za kampuni hiyo kubwa ya kuchimba dhahabu barani Afrika. Mbali na suala la mzozo wa ulipaji kodi, kampuni ya Barrick Gold imekuwa kwenye mvutano na uongozi wa kijeshi kuhusu mikataba iliyosainiwa na serikali zilizopita ambayo uongozi wa sasa unasema ilikuwa inapendelea kampuni hiyo. Mzozo kati ya Mali na kampuni hiyo ulifikia pabaya mwezi Desemba mwaka uliopita baada ya kukamatwa kwa mkurugenzi mkuu wake Mark Bristow na mpango wa kampuni hiyo kulipia serikali ya kijeshi dola milioni 370 na kuzuia usafirishaji wa madini nje ya nchi. George Ajoi. Mamlaka katika jimbo la kaskazini magharibi la Katina kule Nigeria zimesema wamefikia makubaliano ya amani mwishoni mwa juma na magenge ya wa wahalifu ili kujaribu kumaliza ghasia za miaka mingi. Afisa mmoja wa serikali katika eneo hilo amethibitisha. Nchini Cote d'Ivoire, kampuni ya uchimbaji madini ya Australia Resolute Mining imetangaza kuwa imegundua mgodi mpya mkubwa wa dhahabu uh, wenye kiwango cha kimataifa hapo jana, ikiwa na akiba inayokadiriwa kuwa tani ni mia moja za madini ya manjano katika eneo la Doropo Rf. Msikilizaji, mfalme wa Jordan Abdullah wa pili amesema mzozo unaoendelea kati ya Israeli na Iran unatishia usalama na, uta, uh, na uthabiti wa nchi zingine za kikanda na huenda hali ikawa mbaya iwapo mashambulio yanayoendelea hayatositishwa vitisho vipya vya usalama Market, kasi ya teknolojia ambayo haijawahi kushughuliwa kuenea kwa haraka kwa habari potofu, vita vinavyoendelea nchini Ukraine na pia Gaza another, na sasa mashambulio dhidi ya Iran, ambayo Iran ambayo yanatishia kuongezeka kwa mivutano katika eneo langu na pia kwingineko huku hao ya kijiri namna hiyo Iran imeyashutumu mataifa saba matajiri duniani G7 kwa kuegemea upande wa Israeli katika wito wake wa kupunguza kasi ya mzozo wake na Iran unaozidi kupamba moto, ambao sasa, msikilizaji, mzozo huo umeingia katika siku yake ya tano. Israeli na Iran kwa siku ya tano leo, kama nilivyotoa kusema, wameendelea kushambuliana kwa makombora mazito, huku kila upande ukilenga miundo mbinu ya kijeshi jijini Tel Aviv na Teheran. Jupiter Mayaka amefuatilia kinachoendelea na hii hapa ripoti yake. Jeshi la Israeli limesema limemuua mmoja wa makamanda wakuu wa jeshi la Iran, Ali Shadmani, katika mashambulio yake jijini Tehran, huku Iran nayo ikisema inajiandaa kurusha makombora mazito ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwenye ardhi ya Israeli. Aidha, jeshi la Israeli limesema limeshambulia kituo cha makombora magharibi mwa Iran, huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akisema kumuua kiongozi wa kiroho wa Iran, Ayatola Ali Hamenei, kutasaidia kumaliza mzozo una Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye amekatisha ziara yake nchini Canada alikokuwa anashiriki kwenye mkutano wa G7 na kurejea nyumbani, amesema anachotaka ni kumaliza mzozo unaoendelea na siyo kuiwezesha Iran na Israeli kupata mkataba wa kusitisha vita. Kauli hii ya Trump imekuja siku moja baada yake kuwataka wakazi wa Tehran kuondoka katika jiji hilo, akisema Iran haitaruhusiwa kuwa na silaha za maangamizi za nyuklia. Wachambuzi wa mambo wanasema kwa namna mambo yanavyoendelea hakuna dalili za kusitisha vita vinavyoendelea kwa sasa. Tangu kuanza kwa mzozo huu Ijumaa iliyopita, watu zaidi ya 220 wakiwemo wakuu wa jeshi la Iran wameuawa huku Israeli ikiwapoteza raia zaidi ya ishirini kwenye mzozo huu. jupita mayaka. Vyombo vya habari huko Urusi vimeripoti kuwa vikosi vya nchi hiyo vimetekeleza shambulio baya zaidi kuwahi kutokea mwaka huu katika mji mkuu wa Ukraine, Kiev, ambapo mamia ya ndege nyuki ama ndege zisizo na rubani na makumi ya makombora yamewaua takribani watu 16 na kuwajeruhi wengine 124. Na na aliyekuwa waziri mkuu wa Ufaransa Francois Fillon hii leo siku ya Jumanne amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela kutokana na kashfa ya kazi bandia ambayo ilivuruga hata dhamira yake ya kugombea kiti cha urais mwaka wa elfu mbili na kumi na sabaa.