Imetimia saa kumi na moja na nusu za jioni kule Kipes, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii. Waziri wa sheria wa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Constant Mutamba azuiwa kuondoka jijini Kinshasa. Naibu inspekta jenerali wa polisi nchini Kenya, Eliud Lagat ajiuzulu kupita kupisha uchunguzi. Na lo, shambulio la wanajihadi lawalazimisha maelfu ya watu kukimbia nchini Nigeria. Israeli na Iran zazidisha mashambulio ya pande mbili, hali ikiendelea Mbaya. Habari kamili tuanzie kule DRC ambako waziri wa sheria wa nchi hiyo Konsta Mutamba amezuiwa kuondoka jijini Kinshasa baada ya wabunge kupitisha mswada wa kuruhusu afunguliwe mashtaka. Maelezo zaidi nayo Florence Kivuva. Kupitia kwa barua iliyowasilishwa kwa mkurugenzi wa uhamiaji, kiongozi wa mashtaka Femin Mvonde Mambo Ametoa agizo hilo akisema waziri huyo haruhusiwi kuondoka jijini Kinshasa. Aidha, kiongozi huyo wa mashtaka amesema. Amechukua hatua hiyo kufuatia uamuzi wa bunge wa Juni 15 uliompa idhini ya kumfungulia mashtaka ya tuhuma za ufisadi. Kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kifungu cha 166, Mutamba anatarajiwa kuwasilisha barua yake kujiuzulu baada ya wabunge kuidhinisha kuwa afunguliwe mashtaka. Waziri Constant Mutamba anatuhumiwa kufuja kwa fedha za umma na hivyo kukiuka sheria kuhusu usimamizi wa matumizi ya fedha. Waziri Mutamba anatuhumiwa kuhusika na wizi wa dola milioni kumi na tisa zilizotengwa na serikali kujenga gereza huko Kisangani katika mkoa wa Chopo. Na Florence, tukiwa bado huko DRC watu wasiopungua ishirini na tisa walikufa mwishoni mwa juma lililopita kutokana na mvua kubwa zilizonyesha katika mji mkuu wa DRC Kinshasa, mamlaka za mitaa zimebainisha leo Jumatatu. Idara inayofuatilia hali ya hewa inasema mvua zisido, zisizo za kawaida katika msimu wa kiangazi ama kip zilisababisha uharibifu mkubwa katika jiji hilo; mafuriko ya barabarani, uharibifu mkubwa wa miundombinu, na hivyo kusababisha kukatika kwa umeme na maji katika jiji hilo linalokaliwa na watu wengi kutoka DRC msikilizaji. Na sasa tuelekee nchini Tanzania, ambako kiongozi wa chama kikuu cha upinzani anayekabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba ameiambia mahakama ya hakimu mkazi Kisitu jijini Dar es Salaam kwamba atajitetea mwenyewe katika mashauri yanayoendelea dhidi yake mbali na kesi ya uhaini Tundu Lisu ambaye amekuwa akiwakilishwa uh, na mawakili zaidi ya thelathini anakabiliwa pia na kesi ya kuchapisha taarifa za uongo mitandaoni. Mbele ya mahakama, Lisu alikuwa na kauli hii: mawakili wangu nawashukuru, you Mlipambana sana na kwa weledi na mmefanya kazi nzuri. Wakati umefika wa kujiondoa, ili mniachie nifanye kile nachopaswa kufanya. Muda huu umefika. Hii ni kesi yangu, mheshimiwa. Mimi ndio mtakayejibizana na hawa mawakili wa serikali. Uamuzi huu wa Lisu unamaanisha kuwa atakuwa anajibu na kubishana na mawakili wa upande wa serikali hadi atakapofanya maamuzi mengine. Kesi dhidi yake imeakhirishwa hadi tarehe mosi mwezi Julai. Nchini Kenya, naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat amejiondoa kwenye nafasi yake ili kupisha uchunguzi wa kifo cha mwalimu na mwanablogu Albert Ojwang ambaye wao akiwa mikononi mwa polisi jijini Nairobi. Eliud Lagat amekuwa akipata shinikizo za kujiondoa ili kupisha uchunguzi kubaini waliotekeleza mauaji ya Ojwang, na kupitia barua yake mwenyewe amesema yupo tayari kusaidia kwenye uchunguzi huo. Wanaharakati wa haki za binadamu wanazungumzieje hatua hii? Francis Auma ni kutoka shirika la Muhuri. Sisi tumepata hii taarifa, lakini hatujafurahi. Si kujiondoa tu kando na kungojea labda awe cleared na kurudi, twataka resign kabisa, maanake lishaingia dosari, na kila mtu, kila finga, kila mtu mkono wake ni Eliud Lagat. Eliud Lagat hatuna imani naye tena, watu wamesema ni yeye alihusika pakubwa na kila mtu, si wana siasa, si wana vijiji, kila mpaka mtoto mdogo anajua kuwa alihusika pakubwa kifo ya Albert Ojwang. Haifai peke yake, tunataka huyu afikishwe mahakamani na aeleze anajua nini kuhusiana na kifo ya Ojon. Lagate ndiye aliyelalamika kuwa mwanablogu huyo alikuwa amemchafulia jina kwa kupitia chapisho lake kuhusu madai ya ufisadi. Tukiwa bado huko Kenya nchini, msikilizaji, Kenya ni kwamba kupitia kwa msemaji wake Dk Isaac Mwaura, imekanusha ripoti zilizoenea zikisema kwamba Kenya inahusika katika vita vya nchini Sudan. Wanawake hasa wenye umri mkubwa katika eneo la pwani ya Kenya bado anabaguliwa linapokuja swala la haki ya kumiliki ardhi licha ya katiba nchini humo kuwaruhusu kufanya hivyo. Mwanahabari wetu Dayana Wanyonyi anaripoti akiwa jijini Mombasa. Kwa kawaida wanawake ndio wanaojishughulisha na utumizi wa ardhi ikiwemo ukulima, lakini wengi wao hawamiliki wala hawaridhishwi ardhi hizo. Kacha Kazo ni mkongwe wa miaka sabini na sita alifurushwa katika ardhi ya familia yake hapa Mombasa. Nikatoka hapa kenda zangu nyumbani, nikija, akanambia shamba nauziwamini aya pia amedhulumu sasa, hata maskini umdhulumu kwa kuwa utajiri unazo. Fatuma Msioka ni mama aliyesaidiwa na ofisi ya serikali kupata haki yake ya ardhi. Kuna mahali nilikuwa nimenunua plot, kawa na nyanyasika mimi, kidogo nimesoma najielewa, nikafuatilia, nikaenda kwa mzee wa mtaa, nikaenda kwa chifu, nikapigania kwa chifu hadi nikarudishiwa pesa yangu. Halima Kulola Abdala alikuwa chifu kwa miaka ishirini na mbili, anayewaelimisha wanawake kuhusu ardhi. Uwe na uhamasisho kwa hawa kinamama, maanake wengi huwa hawajui haki zao, wakinyang'anywa hivyo tu, wanakaa wakija, wanaweza kupata usaidizi mkubwa, karegeshewa mali zao na wakarithi. Athman Fahamuni ni mshirikishi mkuu katika asasi ya kijamii ya Ilishe Trust hapa Mombasa. Wajua tena, kina mama zetu, wengi wetu hawakusoma, ama elimu yao ni chache. Hii imeleta sababu ya kwamba wamedhulumiwa. Wakati wakipimiwa walikuwepo, lakini wakati wa, wa, wa kupeana alotment majina yao yanakanseliwa, wanapatiwa watu wengine. Inakadiriwa ni asilimia thelathini ya wanawake nchini Kenya ndio wanamiliki au wamerithi ardhi. Diana Wanyonyi, Mombasa, Arifai, Kiswahili. Asante sana Diana. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesaini sheria tata inayoruhusu mahakama ya jeshi kuwahukumu pia raia, sheria ambayo wakosoaji wa serikali ya Kampala wanasema inakiuka mamlaka ya mahakama ya mahaka ya juu ambayo mapema mwaka huu iliwazuia raia kuhukumiwa na jeshi. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz. Msikilizaji, nchini Nigeria zaidi ya watu elfu sita wamekimbia makazi yao kufuatia shambulio baya lililofanywa na watu wenye silaha mwishoni mwa juma katika jimbo la Benue, ambapo zaidi ya watu mia moja wanahofiwa kufariki. Maelezo zaidi na Douglas Omariba. Watu wenye silaha walishambulia kijiji cha Yelewata siku ya Ijumaa usiku katika eneo ambalo limeshuhudia kuongezeka kwa ghasia huku kukiwa na mapigano kati ya wafugaji wa Kiislamu na wakulima, wengi wao wakiwa ni Wakristo, ambao wanang'ang'ania ardhi na rasilimali zingine. Shirika la kitaifa la kudhibiti dharura limesema zaidi ya nusu ya waliokimbia makazi yao, wengi wao wanawake na watoto, wanahitaji chakula, vitu vya kibinafsi, maji kunywa na vifaa muhimu vya matibabu. Gavana wa jimbo la Benue amesema kwamba idadi ya waliofariki imefikia 59 ingawa shirika la Amnesty International linasema kwamba idadi hiyo inaweza kuzidi 100. Rais Bola Tinubu, katika taarifa Jumapili usiku, alisema ameagiza vyombo vya usalama kuchukua hatua madhubuti na kuwakamata wahusika wa vitendo hivyo. Naye Papa Leo wa 14 alilaani mauaji hayo wakati wa sala yake ya Jumapili huko Roma na kuyataja mauaji ya kutisha ambapo raia wengi waliokimbia makazi yao waliuawa kwa ukatili wa kupindukia. Dr. Sumariba na mipango mipya ya ndani imekuwa ikiendelea ili kuhakikisha wanaachiwa huru makumi kadhaa ya raia wanaoshikiliwa mateka tangu mwezi wa Aprili mwaka jana katika eneo la Mopti huko Mali. Hatimaye mipango ya mazishi ya rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu imekamilika baada ya siku kadhaa za mvutano kati ya serikali iliyoko madarakani na familia ya marehemu. Lungu alifariki uh, dunia akiwa uh, huko Afrika Kusini akipatiwa matibabu. Muda wa siku kumi zimepita na kwa mujibu wa familia yake alikuwa ameacha maagizo kwamba mpinzani wake wa sasa, rais wa sasa uh, wa nchi hiyo, Hakainde Hichilema, hapaswi kuusogelea mwili wake atakapofariki. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Na Iran na Israeli kwa siku ya nne leo zimeendelea kushambuliana kwa makombora kulenga jiji la Tel Aviv na Haifa pamoja na Teheran. Victor Abuso na maelezo zaidi. Israeli imerusha makombora zaidi angani katika jiji la Tehran na kuonya raia wa kawaida kuondoka katika wilaya tano za jiji hilo na kutarajiwa kulenga miundombinu za kijeshi. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu amesema Israeli inaelekea kupata ushindi na kudai kwamba kwa sasa jeshi lake linadhibiti anga la Tehran. Netanyahu ameongeza kwamba Israeli inaendeleza mashambulio hayo ikiwa na malengo mawili makubwa. Kwanza ni kudhoofisha uwezo wa Iran kutengeneza silaha za nyuklia za maangamizi na kuharibu makombora yake Iran kwa upande wake imeendelea kushambulia Israel kwa kulenga jiji la Tel Aviv na Haifa na kusababisha vifo vya wananchi wa taifa hilo waliopoteza maisha na sasa kufikia 11 na kusababisha pia majeraha. Tangu kuanza kwa mashambulio kati ya nchi hizo mbili Jumaa iliyopita, watu zaidi ya 220 wamepoteza maisha nchini Iran, wakiwemo watoto na wanawake, huku makamanda wa kijeshi pia wakiuawa na mashambulio yameendelea licha ya kuwepo kwa wito wa kusitishwa kwa mzozo huo unaoendelea kati ya mataifa hayo mawili nam, Victor Melkisedek Abuso. huku hayo ya kijiri namna hiyo, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya nishati ya atomic, uh, Rafael Grossi, katika kikao kisichokuwa cha kawaida amesema hakuna dalili kuwa mashambulio ya Israeli dhidi ya Iran yamegusa maeneo ya ndani ya kurutubisha madini ya uranium yanayotumiwa kutengeneza silaha za nyuklia. Ufaransa na yenyewe imefunga viwanja vya kampuni kuu ya Israeli katika maonyesho ya anga ya jijini Paris hivi leo kwa kukataa kuondoa silaha za mashambulio makubwa kwenye ma maonyesho. Nalo shirika la ulinzi wa raia kule Gaza limesema wanajeshi wa Israeli wamewaua watu ishirini.