Bisa hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale RFI, saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali na miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na mkutano wa mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Fatu Bensuda watamatika huko Goma na waasi wa M23. Rais wa Kenya William Ruto ameongoza hii leo zoezi la kuteketeza silaha zilizokamatwa tangu mwaka 2022 hadi mwaka 2025. Na mazishi aliyekuwa rais wa sita wa Zambia Edgar Lungu yafanyika hivi leo kule nchini uh, Zambia. Habari kamili. Ikiwa ni miezi mitano tu baada ya waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda kuuteka mji mkuu wa Goma, uh, hatimaye mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa uh, nchini DRC Monisco Bifatu Bensuda amewasili hapo jana na leo amekuwa na kikao na mazungumzo na viongozi wa AFC M23. Undani wa taarifa hii na Chube Ngorombi. Ni hapo jana ndipo Bintu Keita aliwasili katika mji wa Goma ambapo umoja wa mataifa umethibitisha pia kuwa Bintu Keita aliwasili jijini Goma, ambapo hivi sasa anafanya mkutano pamoja na M23. Kwa hayo, raia wa kawaida katika muji wa Goma wana maoni gani? Mie kuhusu ile haituhusu kitu, tuko na bezetu ya amani, tunapenda amani ikae siku mingi. Anafika hapa, anafika hapa, lakini ukosefu wa usalama unaendelea kuwa kiri ya kwamba Kongo uwepo wake kabisa haitakuwa na mafanikio. Upande wa mashirika ya kiraia Msombwa akiwa mkuu wa muungano wa mashirika ya kiraia mashariki mwa DRC amejulisha kuwa kufika hiyo itasaidia kabisa katika jimbo ya Kivya Kaskazini na jimbo ya Kivya Kusini, msaada wake italeta amani upande wote. Nao wachambuzi wa maswala ya usalama pamoja na watetezi wa haki za binadamu, Ememukanta akiwa mmoja wao wilayani Ruchuru amekuwa na haya ya kujulisha. Umoja wa Mataifa una nguvu, ni kusema kama Madame Bindu Keita amefika mjini Goma, ni kusema yeye mwenyewe, watu wake wako hapo, wamekuwa washuhuda wa vita wa kila kitu ambacho kilipitika Goma, ni kusema tunachunga matokeo yake hapo Goma na amani irudi. Haya yanajiri siku chache tu baada ya rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila kukutana na M23, lakini pia makundi mbalimbali ya raia katika mji huu wa Goma. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. na mtu kitoka huko Goma, tuelekee nchini Kenya ambako kuna ta taarifa kwamba afisa mkuu wa kituo cha polisi cha kati jijini Nairobi Samson Taalam alikopelekwa mwanablog Albert Ojang kabla ya kuripotiwa kufariki amekamatwa katika jiji la Eldoret, kukiwa na taarifa kwamba alikuwa akijaribu kutoroka a, kufuatia utendakazi wa polisi Aipoa, shirika ambalo linafuatilia utendakaji wa polisi, ambayo inaombwa kukamatwa kwa afisa huyo, wakati huo ombi limewasilishwa la kutaka naibu inspekta jenerali wa polisi Eliud Lagat aondolewe madarakani kufuatia kukamatwa, kuteswa na kifo cha mwanablogi huyo Albert Ojwang ambaye alifariki akiwa chini ya ulinzi wa polisi. Daima. Na habari kutoka nchini Kenya, rais wa taifa hilo William Ruto ameongoza shughuli za kuharibu kwa moto silaha elfu sita haramu zilizokamatwa tangu mwaka 2022 hadi 2025, hii ikiwa ni mkakati wa serikali kupambana na kuunguzwa chini silaha ndogo ndogo na silaha hizo kuwafikia wahalifu. Rais Ruto amesema silaha haramu zilikuwa ni tishio kubwa kwa usalama na kwa raia, akitumia fursa hiyo pia kuwahakikishia raia kuwa serikali haitowavumilia polisi wanaotumia silaha zao kinyume cha sheria. Mwaka huu tumeongeza bajeti ya kuwapa uwezo polisi wetu na kuwapa silaha za kisasa, ili kuhakikisha kwamba wanalinda mali na raia wa Kenya. Aidha wahakikishe kwamba huduma ya polisi inakuwa yenye taaluma ya juu, waondoa pia polisi wahuni wanaotumia mamlaka yao vibaya. Aidha, tutawalinda raia dhidi ya polisi hawa wahuni na kuhakikisha kwamba wanaajibishwa. Rais Ruto amesisitiza pia kuhusu ushirikiano wa kikanda akisema, nchi moja inapofaulu kumaliza uingizwaji wa silaha haramu na uhalifu unaohusishwa nao ni mafanikio ya kikanda. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, amezungumza dhidi ya adhabu kubwa zinazopigwa kwa madereva chini ya mfumo tata wa adhabu wa Express EPS. Faini zilizotozwa chini ya kamera zilizowekwa na kampuni ya Urusi Joint Stock Company, Global Security, ambayo ilipewa kandarasi ya kutekeleza mradi wa nambari za kidijitali nchini Uganda zimesababisha ghasia za umma. Wadau wa sekta ya mawasiliano na teknolojia kutoka nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wamekuwa wakikutana jijini Juba nchini Sudan Kusini wiki hii kujadiliana namna ya kurahisisha mawasiliano kati ya nchi wanachama kupitia mifumo ya kidijitali. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan, James Shimanyula, anatufafanulia zaidi. Wajumbe waliokutana jijini Juba wamekuwa wakitoa mapendekezo ya kuimarisha ushirikiano kidijitali katika nchi hizo kama anavyoeleza Chris Bariomunsi, waziri wa habari wa Uganda. Teknolojia ndiyo inayoongoza duniani hasa nyakati hizi za mabadiliko makubwa. Matumaini yetu ni kwamba nchi zetu kama Uganda na Sudani Kusini zitashirikiana zaidi kwenye nyanja hii ya mawasiliano. Ali Yahaya Simba, mkurugenzi wa tume ya mawasiliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, anaeleza kinachofanyika kuimarisha sekta hiyo kwenye nchi wanachama. Kazi yetu ni kuhakikisha kuwa nchi zetu zinasonga mbele pamoja kwenye sekta ya mawasiliano na teknolojia. Tutaendelea kutoa elimu kwa wadau wote ili kuendeleza sekta hii kwenye nchi zote. Mkutano huu umekuja wakati huu nchi wanachama zikiwa hazijafanikiwa kuwa na sera moja kuhusu mawasiliano na teknolojia, kwa lengo la kurahisisha mawasiliano kwenye Jumuia Afrika Mashariki. Na mzee James Shimanyula na ripoti yake hiyo. Djibouti imekataa ombi la Ethiopia la kupata ufikiaji maalumu wa bandari ya Tajura ikithibitisha uh, udhibiti wake wa kimkakati. Mazishi yaliyekuwa rais wa sita wa Zambia, Edgar Lungu, yanaendelea kucheleweshwa baada ya kuibuka mvutano kati ya familia yake, chama chake na serikali kuhusu shughuli hiyo. Tangu kufariki kwake Juni tano jijini Pretoria, Afrika Kusini, kumekuwa na mikutano kadhaa kuhusu taratibu za mazishi Ila mazungumzo yamegonga mwamba, na hadi leo mwili wa kiongozi huyo bado haujaletwa nchini Zambia. Familia imechukua msimamo mkali na kusema itaheshimu mapenzi ya Lungu na kuandaa mazishi ya kibinafsi, licha ya serikali awali kutangaza ingesimamia shughuli hiyo. RFI imezungumza na raia mmoja kutoka jijini kwake Lungu ambaye hakutaka jina lake kuwekwa bayana. Suala that... kubwa limekuwa tofauti ya kisiasa ambayo ilikuwepo kati ya viongozi hao wawili, hawakupatana hadi kifo chake. Lungu sasa amekufa na chama chake pia na familia zinaendeleza mzozo huo. Wanasema rais Chilema hafai hata kukaribia mwili wake, na upande mwingine, serikali ina jukumu la kumwandalia mazishi ya kitaifa. Familia pia inasisitiza haitaki hivi, inataka tushughuli binafsi bila mambo mengi. Imefikia mahali sasa, raia pia wanaona ni suala lisilofaa, na familia inakuja na masharti magumu bure. Alikuwa ni rais wa Wazambia wote, na sharti ya agwi na taifa zima. Lungu aliongoza nchi hiyo kuanzia mwaka 2015 hadi 2021 aliposhindwa kwa kura nyingi na rais wa sasa Hakainde Hichilema. RFI Kigali 91.9 FM. saa 12 dakika 39, Afrika Mashariki. China itajadili na kusaini mkataba mpya wa kiuchumi na bara la Afrika utakaondoa ushuru wote wa mataifa hamsini na tatu ya Afrika ambayo inahusiana wa kidiplomasia nao, hatua inayoweza kufaidisha mataifa ya kipato cha kati. Wachambuzi wa masuala ya uchumi wana mtazamo gani? Samuel Nyademo ni mchambuzi wa uchumi akiwa Kenya. Uchina ni watu ambao wameribuka, wanachua vile ya kutafuta masoko na sana sana hawana ile nia ya ku nyanya za inchi ambayo zinaendelea uhusiano wa China na Afrika mwema. sa hii ni uhusiano mwema, itasaidia nchi za Afrika kuinuka kwa uchumi na sana sana kupanua soko sao kwa nchi ya China. Kwa hivyo nafikiria ni mwelekeo mzuri, na unajua, sahii Trump ameanza kufuruga uhusiano kati ya nchi za Afrika na Amerika na nafikiria hiyo ndio kitu China inataka kuteka advantage basically, insi nchi za Afrika ndio wafanye biashara pamoja. Ni mtazamo wake Samuel Nyandemo, mchambuzi wa uchumi ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Kenya. RFI. Nam saa kumi na mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Jeshi la Israel limesema limefanikiwa kunasa ndege zisizo na rubani zilizotumika kushambulia sehemu mbalimbali nchini humo baada ya mashambulio ya anga dhidi ya vituo vya kijeshi vya Iran na vituo vyake vya nyuklia. Waziri Mkuu Benyamin Netanyahu amethibitisha mashambulio hayo. Operesheni hii itaendelea kwa muda mrefu, ili kuondoa tishio hili. Kama haitazuiwa, Iran huenda ikatengeneza silaha za nyuklia ndani ya kipindi cha muda mfupi. Kama waziri mkuu wa Israeli, sitakubali maadui hao kufika lengo lao. Kwa raia wa Iran, vita vyetu siyo dhidi yenu vita vyetu ni dhidi ya utawala wa kidikteta ambao umewanyanyasa kwa miaka 46. Natoa hakikisho kwa dunia, hatuwezi kukubali utawala huu hatari duniani kumiliki silaha hatari. Haya yanajiri wakati mataifa mbalimbali duniani yakisihi utulivu baada ya mashambulio hayo ambayo yamesababisha kufungwa kwa ofisi kadhaa za ubalozi za nchi kadhaa pia safari za anga kusitishwa. Baraza Kuu la Usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha hapo jana azimio la kudumu la usitishwaji mapigano yale la Gaza na kuruhusiwa misaada bila masharti hilaringati azimio hilo liliungwa mkono na nchi wanachama mia moja arobaini na tisa kumi na mbili zikipinga na kumi na tisa zikisusia kura hiyo, ambayo ilikuwa imeangushwa wiki iliyopita na Marekani kupitia kura yake ya turufu. Mataifa yaliyoungana na Marekani katika upande wa upinzani ni Israeli, Argentina, Hungary na Paraguay, huku India, Georgia, Ekuado, Romania na Ethiopia zikisusia kura hiyo iliyoandaliwa katika kikao cha dharura. Katika makubaliano hayo ni kusitishwa mara moja kwa mapigano na pande zote kuruhusiwa misaada eneo la Gaza na kuachiwa kwa mateka wanaoshikiliwa na kundi la Hamas. Vilevile vile, mateka wa kipalestina wanaozuiliwa na Israeli. Makamu wa rais wa Uturuki, Cevdet Yilmaz, amesema leo Ijumaa kwamba zaidi ya wasiria laki 233 wamerejea nyumbani kutoka Uturuki.