hadi wiki ijayo utakapokutana tena kwenye makala mengine ya wimbi la siasa mimi ni Victor Abuso kwa heri barabara bara, kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya kiswahili Radio France Internationale rfi saa 12:30 afrika mashariki afrika kati ni saa 11:30 karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na kundi la wanaharakati na vijana jijini Nairobi nchini Kenya. Wameandamana kutaka maafisa wa polisi waliomuua uh, Albert Ojuang kukamatwa na kushtakiwa. Rais wa mpito nchini Mali, Asimii Goita, huenda akasalia madarakani kwa zaidi ya miaka mitano ijayo. Na takriban watu 200 wamefariki dunia katika ajali ya ndege ya India iliyokuwa ikielekea London. Habari kamili. Wanaharakati na vijana jijini Nairobi nchini Kenya wameandamana kutaka maafisa wa polisi waliomuua mwanablog Albert Ojwang kukamatwa na kushtakiwa. Mwanahabari wetu Victor Muturi amekuwa akifuatilia maandamano haya na hii hapa ripoti yake. Ni sauti za mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya maelfu ya vijana waliojitokeza kuandamana kufuatia mauaji ya mwanablogu Albert Ojwang mwishoni mwa wiki iliyopita. So, nimefunga kazi, nimekuja kuandamana, na reason ya kuandamana ni juu diajeko kwa, kwa ofisi. Yes, tunataka Lagat aende nyumbani, mkubwa wake mfuote, twende hadi kwa Ruto. Hii serikali ni kama ijali youth, watu wamekuwa wakiwawa left right, and center. We are not happy about this. Kwa justice for Albert Ujwang. We want to be told what happened. Waandamanaji hawa wanataka haki ikitendeka na maafisa wa polisi waliohusika kufunguliwa mashtaka. Ojwang aliwawa kutoka Migori mpaka Nairobi yeah. Huko na Migori akukuwa na mapolisi, police stations mbona aletwe Nairobi? Hiyo kitu yeah, natuuma sana. Hii serikali inatufinya kila ta siku wanaua, wanaua, wanaua. Nani, nani atabaki? Nani. Na, na, na, na, na, na, maandamano yanakuja wakati huu serikali ya Kenya ikituhumiwa kwa kukidhiri kwa visa vya utekaji nyara haswa vijana tangu mwaka jana. Kama askari amefanya jabu ambalo linaonekana ya kwamba ni kriminal na ni kuua, wameua huyu mtu, anafaa kuwa bado tu anafanya kazi nako kwake. Maandamano haya yalishuhudiwa wakati makadirio ya bajeti yalipokuwa yakisoma bungeni. Rais William Ruto ametaka uchunguzi wa haraka kufanyika na waliohusika kuchukuliwa hatua. Imekuwa ni mbio tu hapa katikati mwa jiji la Nairobi. Polisi wakikimbizana na vijana vijana wakiandamana kuhusu mwenzao aliyeuawa siku ya Jumapili. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Nam ni kushukuru Victor Muturi. Waziri wa afya nchini Kenya Aden Duale leo alhamis ametangaza kupokea shehena kubwa ya chanjo ya kuokoa maisha kuashiria kasi mpya katika mpango wa chanjo ya watoto nchini Kenya. Nchi hiyo imepokea zaidi ya dozi milioni sita milioni tatu za chanjo ya Bacillus Calmette Guerin ambayo hulinda dhidi ya kifua kikuu na dozi milioni tatu nukta mbili za chanjo ya polio ya mdomo OPV sia na habari kutoka nchini Kenya imejumuishwa kwenye orodha ya Umoja wa Ulaya ya mataifa ambayo yana visa, visa vingi vya utakatishaji fedha na vitendo vya ugaidi. Karol Kuriri inasemaje taarifa hii? Tume ya Umoja wa Ulaya ikitoa orodha hiyo mpya imesema Kenya ni miongoni mwa mataifa ambayo yana upungufu katika sheria zake ya kupambana na utakatishaji fedha na pesa hizo kutumika kufadhili vitendo vya ugaidi. EU imesema Kenya inahitaji kuimarisha ufuatiliaji wa miamala ya benki na mifumo mingine ambayo inaweza kutumika kupitisha pesa zilizotakatishwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa za utakatishaji fedha. Februari mwaka uliopita jopo kazi linaloangazia uhalifu huo kifedha ulimwenguni lilikuwa limeweka Kenya kwenye orodha ya kundi la jivu, likimaanisha ilikuwa inashirikiana na jopo hilo kuweka na kutekeleza mikakati ya kupambana na utakatishaji fedha na ufadhili wa ugaidi, pia kuingizwa kwa silaha haramu. Mataifa mengine ambayo yameorodheshwa pamoja na Kenya ni Algeria, Angola, Cote d'Ivoire, Laos, Lebanon, Monaco, Namibia, Nepal na Venezuela. Bado hakuna fidia moja kwa moja ambayo imetolewa kwa waathiriwa wa mafuriko huko Kinshasa na majimbo mengine kote nchini humo. Mkuu wa vikosi vya kulinda amani nchini DRC, Monisco, Bintou Keita amezuru mji wa Goma hii leo, ikiwa ni miezi sita tangu mji huo uanguke mikononi mwa waasi wa AFC M23. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr sw. Saa 12 na, na dakika 35, Afrika Mashariki. Nchini Mali, rais wa mpito wa Simi Goita huenda akasalia madarakani kwa zaidi ya miaka mingine mitano iwapo mswada mpya unaoondoa ukomo wa muhula wa urais utaidhinishwa. Benson Wakoli lipoje hili? Mswada huu uliochapishwa siku ya Jumatano na baraza la mawaziri unampa mamlaka mtawala huyo wa kijeshi kutawala kwa miaka mingine tano bila kuendelewa kwa uchaguzi. Baada ya kupitishwa na mawaziri, hatua inayofuata ni baraza la kitaifa la mpito kutoa baraka zake mwezi Aprili. Tayari bunge la kitaifa lilimuidhinisha Goita kuwa rais bila ya kuendelewe kwa uchaguzi, mhula ambao utadumu hadi mwaka elfu mbili na thelathini, na sasa mswada huu mpya utampa mhula mwingine wa kusalia madarakani. Bunge hilo vilevile liliamuru vile kuvunjwa kwa vyama vya kisiasa, hatua ambayo imekosolewa vikali na wanaharakati wanaosema ni kuminya demokrasia nchini Mali. Mwezi uliopita pia mamia ya waandamanaji walishiriki maandamano ya kupinga hatua hiyo na kumshinikiza kurejesha utawala wa kiraia, wakikaidi amri ya utawala wa kijeshi ya kusitisha shughuli za kisiasa nchini Guinea. Sensa ya kibayometriki ambayo ilianza tangu Aprili kumi na tano, ambalo ni sharti la kuandaa uchaguzi wa rais ujao imeongezwa muda hadi Juni 20 kutokana na ukosefu wa shauku ya umma kushiriki, kule nchini Ufaransa ambapo wahamiaji elfu hamsini na watano wa Guinea wanaishi kulingana na shirika maalum. Sensa hii inaandaliwa katika miji minane ikiwa ni pamoja na jiji la Paris. Mamlaka za Misri zimewashikilia zaidi ya wanaharakati mia mbili wanaounga mkono Falestini mjini Cairo, kabla ya maandamano ya kimataifa yaliyopangwa kufanyika kwa lengo la kuvunja vizuizi vya Israel dhidi ya Gaza. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo, unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote. Wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja nam saa kumi na mbili dakika thalathini na saba Afrika Mashariki, ndege ya shirika la ndege la India iliyokuwa imewabeba abiria mia mbili arobaini na wawili imeanguka, wakati taarifa zikisema watu zaidi ya mia mbili wamepoteza maisha katika ajali hiyo. Frans kiua Faiz Ahmed Kidwai, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usafiri wa anga ya India, aliambia shirika la habari la Associated Press kwamba ndege ya Air India AI 171 ilianguka katika eneo la makazi linalofahamika kama Meghani Nagar dakika tano baada ya kupaa. Alisema kuwa abiria 232 na wafanyikazi kumi na mbili walikuwa ndani ya ndege hiyo iliyokuwa ikielekea uwanja wa ndege wa London Gatwick nchini Uingereza. Ndege hiyo imeanguka katika eneo la makazi karibu na uwanja wa ndege wa Ahmedabad. Polisi wanasema ilianguka katika makazi ya madaktari, hali ambayo imelemaza shughuli ya uokoaji. Picha zilizosambazwa mitandaoni zinaonyesha moshi ukifukuta kutoka eneo la ajali karibu na uwanja wa ndege wa jiji hilo. Kampuni ya Boeing iliyotengeneza ndege hiyo imesema imefahamishwa kuhusu ripoti ya ajali hiyo na inaendelea kukusanya taarifa zaidi. Kwa miaka sasa, Boeing imekumbwa na misukosuko baada ya ndege zake kuhusika katika ajali kadhaa duniani na mamlaka ya safari za anga zilikuwa zimetilia shaka usalama wa ndege hizo. Muungano wa mrengo wa kulia wa waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, umenusurika katika ombi la upinzani la kulivunja bunge baada ya wabunge tawala kufikia makubaliano kuhusu huduma ya kijeshi inayogawanyika. Leo dunia ikiadhimisha siku ya kupambana maambukizi na matumizi ya watoto, ripoti kutoka shirika la umoja mataifa linalowashughulikia watoto duniani UNICEF imesema kuwa watoto zaidi ya milioni 138 na duniani walitumi, walitumiwa mwaka jana, milioni 54 kati yao wakifanya kazi zilizohatarisha usalama na afya zao. Ripoti hiyo inabainisha punguzo la zaidi ya watoto milioni ishirini tangu mwaka elfu mbili na ishirini hii ikimaanisha hatua chanya zimechukuliwa kuwalinda watoto. Nini zaidi kifanyike kudumisha hatua hizi? Sara Maritei ni mwanaharakati, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kazi ni ya aina mingi, inategemea na uh, uwezo wa huyo mtoto, jinsi alivyolelewa. Kuna ambao wanakuwa wakifanya kazi wakifanya kazi hizi ndogo ndogo za nyumbani, na huyo mtoto ataweza kujipigania pale anapotoka uh, nje. Kwa upande mwingine, usije pia ukamfanyisha, ukamfanya mtoto afanye kazi ile nzito ambayo ita, itamuumiza, ila afanye hizi kazi ambazo unaona mtoto anaweza fanya kulingana na uwezo wa huyo mtoto. Kwa hivyo usim mfanye afanye kazi ngumu sana ambayo ita, maybe itachangia um, afya yake iweze kuzorota. Ni sauti yake Sara Meritei, mwanaharakati ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Marekani Donald Trump ameagiza raia wake kutoka katika mataifa kadhaa kule mashariki ya kati kuondoka katika nchi hizo. Rais Trump amesema hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu tu za ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Well, wanaondolewa kwa sababu eneo hilo uh, lina hatari. Tutaona kitakachofanyika lakini tayari tumeshawapa taarifa kwamba waondoke. We'll Iran hatutakubali iwe na uwezo wa kuwa na silaha za nyuklia, hilo hatutakubali kabisa. Hatua hii imeleta tishio zaidi kutokana na hali inayoendelea kwa sasa, Marekani na Iran wakishindwa kuafikiana kwenye mazungumzo. Rais wa mrengo wa kushoto wa Colombia, Gustavo Petro, ameshutumu Marekani na wapiganaji wenye itikadi kali za mrengo wa kulia siku ya Jumatano kwa kupanga njama ya kumpindua huku nchi hiyo ikikabiliwa na wimbi la ghasia matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Kumbuka kwamba matangazo haya yanasikika ukiwa kule Goma kupitia 98 uh, nukta sifuri FM, lakini pia Bukavu, kule Kisangani ni 105 nukta sifuri FM, lakini ukiwa pale Bujumbura nchini Burundi ni 96.1