Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio, ni dha Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili kamili, saa kumi na mbili na nusu afrika Mashariki, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na wajumbe wa chama cha NUP nchini Uganda wamemchagua tena Robert Kiagulanyi Maarufu kama Bobi Wine kuwa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu ujao. Serikali ya Kenya endelea kupata shinikizo kuitaka iwajibike kufuatia kifo cha mwanablog Albert aliuawa na polisi. Na hatua ya watu kutotembea nje kwenye baadhi ya maeneo katika mji wa Los Angeles nchini Marekani imeanza kutekelezwa. Habari kamili. Tuanzie kule nchini Uganda ambako wajumbe wa chama cha upinzani cha NUP wamemchagua tena Robert Kyagulanyi Ssentamu maarufu kama Bobi Wine mkuu wa mgombea urais wa chama hicho katika uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Alichaguliwa bila kupingwa pamoja na viongozi wengine wanne wa chama hicho. Hii ina maana kwamba ata, atachuana tena na Rais Yoweri Museveni ambaye tayari anajulikana kama mgombea wa NRM. Baada ya kuapishwa, Bobi Wine alikuwa na haya kusema I pray that you constantly remember... Naomba kwamba mtakumbuka kuwa hiki mmepata leo ni silaha, si taji. Tuende kazi, tuna uchaguzi mkubwa mbele yetu na nyakati ngumu. Tuzikabili kwa ujasiri na kwa neema ya Mungu tutashinda na wasihi zote, tuende tukatangamane. Uganda inashiriki uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika Januari mwaka ujao. Wakili wa Dr Kiza Besigye, Eron Kiza, amekata rufaa katika mahakama kuu ili kuachiliwa kwa hati yake ya kusafiria. Wakili huyo anasema amekata rufaa mara mbili kwa msajili wa mahakama kuu mjini Kampala ili kutoa hati yake ya kusafiria lakini mahakama bado haijatoa jibu. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jiji la Kinshasa linakabiliwa na mlipuko wa kipindupindu ulioanza mwishoni mwa mwezi Aprili. DRC imerekodi takriban visa 26805 kwa kipindupindu na takriban vifo 542 katika majimbo kumi kati ya majimbo 26. Fredi Tendilongwe Longwe anatuarifu zaidi Soto. Kinshasa lilianza kurikodi kesi za ugonjwa huo mwishoni mwa mwezi Aprili na mapema Mei mwaka 2025, na kuifanya jimbo la tatu lililoathirika zaidi mchini humo, jimbo la Sankuru na Hoka Tanga zikishikilia nafasi ya kwanza. Binamu yangu alikuwa anauma, hatukujua ni kwa sababu gani. Alikuwa na maumivu ya kichwa, tumbo, na kisha kuanza kuharisha. Tulipoona daktari alisema ni kipindupindu, na akafariki sababu alichelewa kufika hospitali. Kufikia Mei 25, kesi 11, zilithibitishwa na vifo vya watu tano vilirekodiwa. Kituo cha afya la Makala na Kokolo ndizo zimeathirika zaidi na kipindupindu. Daktar Robert Lala aeleza hapa, watu waacha uchafu kila mahali, hakuna maji safi. Hizi ni sababu zinazowezesha kusababisha kipindupindu. Hakika hali si nzuri, na hivyo tuko hapa ili kupunguza hali hiyo isiwezi kuwa mbaya zaidi, mamlaka za afya na washirika wake wa MSF wamefungua kituo cha matibabu ya kipindupindu katika eneo la afya la Ngiringiri. Ildevochen ni mratibu wa madaktari wasio na mipaka. siwezi kusema hii ni mara ya kwanza kwa kipindupindu kuwasili Kinshasa. Janga kuu la mwisho lilikuwa mnamo mwaka 2011, kwa hivyo inakuja kwa mzunguko. Tutaanzisha vituo vinne vya kutibu kipindupindu. Hii itabadilika kwa wakati tukiona kuwa kuna matukio mengi zaidi, tutarekebisha idadi ya vituo. DRC imerikodi angalau visa elfu ishirini na sita mia nane na tano za kipindupindu na takriban vifo 544 na katika majimbo kumi zidi ya jimbo zake 26. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukitoka huko Kinshasa, tuelekee kule nchini Sudan, ambako jeshi la taifa hilo limeshutumu vikosi vya kamanda wa kijeshi wa ma, mashariki mwa Libya, Khalifa Haftar, kwa kushambulia vituo vya mpakani vya Sudan, ikiwa ni mara ya kwanza uh, kwa shutuma hizo kwa jirani yake wa kaskazini magharibi, kwa kuhusika moja kwa moja katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ambavyo sasa vimedumu kwa mwaka watatu shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema Jumatano kwamba wahamiaji wanane wamefariki na wengine ishirini na wawili hawajulikani walipo baada ya kulazimishwa kuondoka kwenye mashua karibu na pwani ya Jibuti. IOM katika taarifa yake imesema wahamiaji hao walikuwa sehemu ya kundi la watu wengine 150 ambao walilazimishwa na wasafirishaji haramu kushuka kwenye mashua na kuogelea hadi ufukweni tarehe tano mwezi wa Juni. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Saa 12 na dakika 36 Afrika Mashariki, pale Uvira ni saa 11 na dakika 36 ambako tunasikika vema kupitia redio le Messager du Peuple. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kuanzia Agosti tarehe 15, kujadili maswala mbalimbali yanayolikumba taifa hilo. Ramaphosa, kwenye hotuba kwa taifa, amesema mazungumzo hayo yanawapa nafasi wananchi kupitia mashirika ya kiraia kujadili changamoto za nchi na kupendekeza suluhu. Mazungumzo haya yataongozwa na wananchi na kumjumuisha kila mmoja kwenye jamii ili kupata na kujadili changamoto zinazotusumbua. Hii ni fursa adhimu kwa raia wote wa Afrika Kusini kuja pamoja na kusaidia kupanga ukurasa mpya kuhusu demokrasia yetu. to kupitia mazungumzo haya and tutakuwa and na mtazamo mmoja kama wananchi wa Afrika Kusini na kukubaliana kuhusu mambo tunayoyasimamia. Itakuwa ni fursa ya kipekee ya kuja pamoja na kupata mwafaka wa namna ya kuipeleka nchi yetu mbele. Changamoto za kiuchumi, ukosefu wa usalama, ajira na ubaguzi ni miongoni mwa mambo yanaendelea kulikumba taifa hilo. Mvua zinazoendelea kunyesha katika wilaya ya OR Tambo nchini Afrika Kusini sasa zimesababisha vifo vya watu watu tisa, taarifa ya serikali ya mtaa huo ikisema na kuongeza idadi ya watu kufikia saba. Msako wa kuwatafuta watoto waliotoweka ndani ya basi la shule ambayo ilisombwa na mafuriko ulikuwa ukiendelea mapema Jumatano. Serikali ya Zimbabwe imesema itapiga marufuku uuzaji nje wa madini ya litiamu kutoka mwaka 2025 kwa matumaini kwamba makampuni ya madini yataanza kusindika na kusafisha madini hayo muhimu ndani ya nchi. Idara ya habari ya Baron haikuhusika katika uundaji wa yaliyomo kwenye taarifa hiyo. Mashambulizi katika jimbo la Plateau kaskazini mwa Nigeria yamewaua takriban watu 20 wiki hii, serikali ya mitaa na vyanzo vya kibinadamu vikieleza katika tukio la hivi karibuni la ghasia kutokea katika eneo hilo. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Matangazo haya unayapata pia ukiwa pale Kampala 93.7 FM, lakini Bujumbura ni 96.1 FM na 103.7 FM. Nchini Israel, viongozi wa upinzani hii leo wamewasilisha mswada wa kuvunjwa bunge ambao iwapo utafanikiwa, utamlazimu waziri mkuu wa nchi hiyo Benyamin Netanyahu kujiuzulu na taifa hilo kuandaa uchaguzi wa haraka. Victor Muturi, limekaje hili wabunge? wa Israeli wanatazamiwa leo kupigia kura mswada huo ambao baadhi ya vyama, vyama vya Orthodox ambavyo vinaunga mkono serikali ya waziri mkuu Benyamin Netanyahu pia vimetishia kuunga mkono Iwapo mswada huo utaungwa mkono na wabunge walio wengi katika kikao cha Jumatano, utabidi pia kuungwa mkono katika raundi zingine tatu ili bunge kuvunjwa. Upinzani pia umeongeza kuwa utasimamisha shughuli zake nchini humo ili kuhakikisha mswada huo umepata wingi wa kura na kumwondoa Netanyahu madarakani. Mapema mwaka huu, vyama hivyo vya upinzani, hata hivyo, vilikuwa vimetishia kuunga mkono hoja ya uchaguzi wa mapema huku kukiwa na mzozo kuhusu utumishi wa lazima wa kijeshi katika eneo la Gaza. Serikali ya Netanyahu, ambayo ina wanachama wengi zaidi kutoka mrengo wa kulia katika historia ya Israeli, na vyama hivyo vimetishia pia kuunga mkono mswada huo ambao, ukipita, utaruhusu uchaguzi kufanyika. Tofauti ndani ya muungano huo utawala ukiwa ni ulazima wa raia kusajiliwa wanajeshi. Moto wa Israel umewaua takriban watu 31 na kujeruhi wengine wengi katika eneo la misaada huko Ghaza. Maafisa wa eneo hilo wame na wafanyakazi wa afya wametoa taarifa hiyo katika tukio la hivi karibuni la mauaji kutokea karibu na maeneo ya usambazaji wa chakula inayoendeshwa na wakfu wa kibinadamu wa Gaza unaoungwa mkono na Marekani. Mamlaka nchini Ufaransa zimetangaza mipango ya kupiga marufuku mitandao ya kijamii kwa watoto walio na umri wa chini ya miaka 15, vilevile uuzaji wa visu kwa watoto wadogo katika mkakati wa kupunguza mauaji ya kiholela yanayotokea shuleni. Hii inajiri baada ya mwanafunzi mmoja wa shule ya upili kukamatwa Jumanne baada ya kumuua msaidizi wa shule mwenye umri wa miaka 31 kwa kisu wakati wa upekuzi wa mifuko huko Nogen mashariki mwa nchi hiyo, hali ambayo imeshangaza wengi nchini humo. Wachanganuzi wa maswala ya usalama wana mtazamo gani kuhusiana na tukio hili? Richard Tuta ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anaangazia hili akiwa Nairobi, Kenya. Unakumbuka kwamba tukio kama hili sio jambo ambalo uh, limetokea tu, ni jambo ambalo huenda ikawa kwamba huyu mtoto amekuwa akiipanga, na katika kuipanga inaweza kuwa kwamba amepata hizo itikadi ama maelezi kutoka mtandaoni. Haya ni mambo ambayo ni changamoto sio, sio tu kwa Ufaransa pekee, bali ni changamoto katika ulimwengu mzima kwamba tunastahili kujiuliza je, hizi mitandao ambazo ziko kwa hivi sasa ni lipi stahili kufanywa izi ili kuweza kuzidhibiti. Ni sauti yake Richard Tuta, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Nairobi. Utampata kwa kirefu zaidi katika wasaa wa mahojiano. Iran imetishia Jumatano kulenga vituo vya Marekani kote mashariki ya Kati iwapo vita vitazuka, huku mahasimu hao wa muda mrefu wakijiandaa kwa duru mpya ya mazungumzo ya nyuklia huku kukiwa na mzozo kuhusu kurutubisha madini ya iranium. Makamu wa waziri mkuu wa China na mpatanishi mkuu wa biashara amesitiza haja ya Beijing na Washington kuimarisha ushirikiano na kupunguza hali ya kutoelewana.