Saa 12 na nusu, majirani ya Afrika Mashariki, karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Mnlt ijai Miongoni mwa yale utasikia jioni hii awamu ya pili: rais wa Sudan Salva Kir atangaza hali ya dharura katika majimbo yanayoshuhudia vita vya kikabila. Nchi za ukanda wa Sahel zakabiliwa na mashambulio ya makundi ya kijihadi katika wiki za hivi karibuni. Na mpasuko kati ka uhusiano wa rais wa Marekani Donald Trump na mfanyabiashara wa ndani wake bilionea Elon Musk waendelea kuongezeka. Karibu tena msikilizaji. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir ametangaza hali ya dharura kwenye majimbo yanayoshuhia ya vita vya kikabila kutokana na wizi wa mifugo ambao umesababisha maafa ya mamia ya raia. Mengi zaidi na Benson Wakoli. Kwa mujibu wa ukurasa wa Facebook wa kituo cha habari cha taifa nchini Sudani Kusini, SSBC, Rais Alvakiri ametangaza hali ya dharura ya miezi sita katika majimbo ya Rap, Mayom na jimbo la Unity, kutokana na kuongezeka kwa visa vya kikabila vinavyoendelea kusababisha maafa ya raia. Hatua ya rais Alvakiri inajiri siku chache tu baada yake kuteua gavana mpya wa jimbo la Rap ambaye amepewa jukumu la kurejesha hali ya utulivu katika jimbo hilo. Umoja wa Mataifa mapema juma hili umesema vita vya kikabila kati ya wafugaji na wakulima katika majimbo ya Tonji na Arabu vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 280 tangu mwezi Disemba mwaka uliopita. Wizi wa mifugo nchini Sudani Kusini hufanyika mara kwa mara kutokana na ukame, wafugaji na ukulima waking'ang'ania malisho ya mifugo. Machafuko ya kikabila ya najiri huku taifa hilo likiendelea kushuhudia taharuki ya kisiasa katika taifa hilo changa zaidi duniani. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeripoti kuwa zaidi ya watu milioni 1.1 waliokuwa wamekimbia makazi yao nchini Sudan wamerejea katika nyumba zao ndani ya miezi sita iliyopita, kati ya Disemba 18 mwaka uliopita na Mei 28 mwaka huu, jimbo la Gizira likishuhudia idadi kubwa ya watu waliorejea. Jarida la Africa Intelligence linalochapisha uchambuzi na ripoti za usalama barani Afrika limeripoti kuwa utawala wa kijeshi nchini Niger umetuma ujumbe nchini Kenya kuanzisha mchakato na kampuni moja nchini humo kuiuzia silaha. Hatua hii imezua mitazamo mbalimbali na kuzua maswali kutoka kwa wataalam wa maswala ya usalama. Dominic Wabala ni mtaalam wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Ikiwa inasemekana kuwa Kenya inatumika uh, katika usambazaji wa silaha, itakuwa ni hatari sana, lakini ikiwa haijakubalika basi Kenya itaonekana ni kama inatumika vibaya kusambaza silaha kwenda kudhulumu wananchi ama serikali yoyote ile ambayo silaha zitatumika dhidi yao. In, inamaanisha ina kuwa Kenya inakiuka sheria za kimataifa ambazo zinashughulikia biashara kama hiyo, na itakuwa inatuweka sisi Wakenya katika hatari, kwa sababu watutaaminika na nchi zozote zile, kwa vile tutakuwa tunachochea uh, vita kwa katika nchi yoyote ile ambayo silaha zitaenda kutumika. Mtazamo wake Dominic Wabala, mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Kenya na Ethiopia zimesaini makubaliano yanayolenga kuthibitisha kujitolea kwao katika kuimarisha ushirikiano wao katika nyanja za miundombinu na biashara. Aidha, katika mkutano wao jijini Addis Ababa, mataifa hayo yamesisitiza umuhimu wa kuwepo jitihada za pamoja kushughulikia changamoto zinazoikabili eneo la pembe ya Afrika. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na waasi wa M23 wamewasilisha pendekezo la mkataba wa kusitisha vita baada ya mashauriano waliokuwa nayo nchini Qatar. Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Ripoti zinasema wasuluhishi wa mazungumzo hayo ya Doha wamewasilisha pendekezo hilo kwa kila upande na kutakiwa kushauriana miongoni mwao kabla ya kurejesha. Hata hivyo, undani wa mkataba huu haujawekwa wazi. Hii inakuja baada ya pande zote kuripotiwa kushiriki kwenye mazungumzo ya hivi punde na kujadili masuala yanayosababisha mzozo huo. Aidha, ripoti zinasema mazungumzo yanayokuja yatakuwa muhimu sana kwa pande zote mbili yanayo olenga kutatua tofauti zinazosalia katika majadiliano ya hayo yanayosimamiwa na Marekani pamoja na Umoja wa Afrika AU. Wakati hayo ya kijiri, Rwanda inayoshutumiwa kuwaunga mkono waasi wa M23 mwezi Mei ilieleza kuwa mkataba kati yake na DRC kusaidia kumaliza mzozo huo utasainiwa katikati ya mwezi huu wa Juni, jijini Washington DC. Mjumbe maalum wa Marekani barani Afrika, Masad Bulos, naye pia, siku kadhaa zilizopita, alisema alikuwa amepokea rasimu ya mkataba wa amani kati ya Rwanda na DRC. Rais wa DRC Felix Tshisekedi siku ya Alhamisi alikutana aliyekutana na kiongozi wa upinzani Marthi Fayulu jijini Kinshasa kujadili hali ya kisiasa na usalama hasa mashariki mwa nchi hiyo. Kikao hicho kimekuja baada ya kuwasili kwa kiongozi wa zamani Joseph Kabila jijini Goma na kuanza mashauriano na watu mbalimbali mbali, kitendo ambacho kinaonekana kuwakera viongozi hao wawili. Je, kikao hicho ndio mwanzo wa ushirikiano wa kisiasa kati ya mahasimu hao wa kisiasa? Karl Mweze ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Nazani kuonana na kwake eh, Martin Fayulu na, na rais wa nchi eh, ni kawaida kama uh, mwananchi ambaye anatadhamia uh, kukua na mwelekeo ya kupana uh, ama shauri uh, kuhusu mambo yanayopitikana nchini hapo. Sasa tunamtakia kila laheri ili asikiliwe uh, na, na kupana pia ushauri nzuri ambao utatia uh, haki za kibinadamu mbele ya yote. Karl Mwezi mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Licha ya, ya hali mbaya ya usalama, maelfu ya wanafunzi wa sekondari jumaa hili wamefanya mtihani wao wa kitaifa katika eneo la mashariki mwa DRC ambapo miji kadhaa inadhibitiwa na waasi wa M23. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France International. Vile vile msikilizaji ukiwa Kilimanjaro kule Tanzania unapata matangazo haya kupitia Fountain Radio masafa ni 89.7. Wanajihadi wameendeleza mashambulio kwenye nchi za Saheli katika wiki za hivi karibuni katika nchi za Mali na miji kadhaa katika mataifa ya Burkina Faso na Niger. Hilary Ingati. Mashambulio hayo yameshuhudiwa kwenye nchi hizo tatu zinazoongozwa na jeshi na kuendelea kutishia usalama wa mataifa jirani. Siku kadhaa zilizopita, watu wenye silaha waliwashambulia wanajeshi wa Mali na kusababisha maafa na majeraha makubwa. Ripoti za kiusalama zinasema watu wanaojihusisha na Al Qaida na Janim waliwaua mamia ya wanajeshi wa Mali na Burkina Faso, huku kundi la Islamic State katika nchi za Sahel wakiendeleza mashambulio nchini Niger. Wataalamu wa maswala ya usalama wanasema mashambulio hayo yanaongezeka kwa sababu ugaidi unabadilika sana kutoka kiideolojia na sasa unageuka kuwa wa kikabila. Mwezi Machi, viongozi wa kijihadi walitangaza kuongeza mashambulio dhidi ya wanajeshi wa mataifa ya Sahel kwa kile walichokisema ni kuwalinda kabila la fulani ambalo liliundwa na wakulima dhidi wanachosema ni mauaji ya kimbari. Kuna hofu kubwa ya mashambulio haya ya kusambaa hadi katika nchi jirani za Togo na Benin, huku nchi hizo tatu za Niger, Mali na Burkina nafasi zikiunda jumuiya yao zikipa kipaumbele kwenye mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Jeshi la Mali limejiondoa kwenye mojawapo ya kambi yake kubwa katikati mwa nchi hiyo katika mji wa Bulkesi baada ya kushambuliwa na kusababisha vifo vya maafisa 30. Shirika la fedha duniani IMF lime, jumaa hili limesema litatoa dola milioni 58 kwa ajili ya nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, ripoti zikieleza kuwa fedha hizo ziliidhinishwa licha ya kuwepo matokeo mkanganyiko. Kule nchini Libya meli iliyokuwa imewabeba wanaharakati kuelekea Gaza ikiwa imepakiwa misaada ya kibinadamu, siku ya Alhamisi imewaokoa wahamiaji wane baada ya kuruka baharini kutoka kwa chombo kingine ili kuepuka kukamatwa na mamlaka za Libya. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw Dakika thelathini na tisa baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Nchini Marekani, uhusiano kati ya Rais Donald Trump na mfanyabiashara mwandani wake bilionea Elon Musk unaendelea kuyumba baada ya wawili hao kuendelea kutofautiana wiki hii baada huku ikulu ya Whitehouse ikisema wawili hao hawana mpango wa kuzungumza. Kupitia machapisho kwenye mitandao ya kijamii, Trump alitishia kusitisha ushirikiano wa kampuni za Musk kama SpaceX kushirikiana na serikali yake baada ya bilionea huyo kupinga mswada wa Trump wa matumizi ya fedha ambao una anataka wabunge na maseneta kuuangusha. Musk naye amemshutumu Trump kwa kutokuwa na shukrani, akieleza kama sio msaada wake Trump asingeshinda uchaguzi. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumzia vipi mvutano huu na unamaanisha nini? Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris. ni ndoa ya wanandoa ambao hawakuwa waaminifu na waadilifu kati yao sababu kila mtu alikuwa na maslahi yake. Kwa hiyo tofauti za maslahi lazima zivuje ndoa haraka sana, zimekuja haraka mno kwa sababu ya tofauti ya maslahi na mtizamo katika kujikusanyia mali na sio katika uongozi bora kisiasa. Itakuwa na athari ndogo, na uchumi utakuwa athari ndogo, kwa sababu bwana eh, Trump ni rais na bado alijikusanyia wafanyabiashara au matajiri wenzake. Kwa hiyo huyu mmoja kuondoka, eh, bado wengine wapo. Kwa hiyo tunatizama nini, kile mbacho kikitafuatilia ni mtazamo wake. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Paris. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amekiri kuwa nchi yake inatumia magenge yaliyojihami katika kukabiliana na kundi la Hamas baada ya wimbi jipya la mashambulizi ya kijeshi kwenye ukanda wa Gaza kusababisha vifo vya Wapalestina hamsini na wawili. Umoja wa Mataifa na Ulaya wamelaani hatua ya Marekani kutangaza vikwazo dhidi ya majaji wanne wa mahakama ya kimataifa ya ICC yenye makao yake jijini Hague nchini Uholanzi. Jopita Mayaka anaeleza zaidi. Mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen, kupitia ukurasa wake wa X, amesema inasikitisha kuwa Marekani imechukua hatua hiyo bila kuzingatia kuwa majaji wa ICC wanafanya kazi kubwa ya kuwajibisha uhalifu waliojihusisha na uhalifu wa kivita. Mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk naye ameitaka Marekani kuondoa vikwazo hivyo anavyosema vinakiuka sheria za kimataifa na kuingilia majukumu ya mahakama ya ICC. Siku ya Alhamisi, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza vikwazo dhidi ya majaji wanne akiwemo Solomi Balungi Bosa kutoka Uganda kwa kutoa agizo la kukamatwa kwa waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kutokana na vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Hatua hiyo ya majaji wa ICC imeikera Marekani ambayo inasema mahakama hiyo inatumiwa kisiasa kuwalenga washirika wake, lakini pia inapinga mpango kuchunguzwa iwapo wanajeshi wa nchi yake walihusika na uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Mamlaka nchini Uholanzi zimesema uchaguzi wa mapema utaandaliwa mnamo Oktoba 29 baada ya kiongozi wa mrengo wa kulia kujiondoa katika muungano tawala na kusababisha kusambaratika kwa serikali, hali ambayo imechochea mgogoro wa kisiasa nchini humo. Matangazo haya, msikilizaji, yanakujia mubashara kutoka hapa jijini Nairobi nchini Kenya.