Irungu saa so, 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International minslate ijai karibu tena msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Miongoni mwa yale utasikia, Marekani itangaza marufuku ya usafiri kwa raia kutoka mataifa 12 yakiwemo mataifa saba ya Afrika; Algeria iwarudisha nchini Niger wahamiaji elfu kumi na sita kutoka mataifa mbalimbali; na nchi wanachama wa muungano wa NATO kukubaliana kuhusu kutumia asilimia tano ya pato la taifa kufadhili shughuli za jeshi hilo. Karibu msikilizaji, zidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii kwenye Facebook, vilevile vile, kwenye mtandao wa YouTube. Rais Donald Trump ametangaza marufuku kwa raia wa mataifa kumi na mbili kwenda nchini Marekani kwa sababu za kiusalama baada ya kutokea kwa shambulio la kihalifu katika mji wa Colorado na mhamiaji kutoka Misri. Agizo hili litaanza kutekelezwa Juni tarehe tisa, na raia wa mataifa ya Afrika kama vile Somalia, Chad, Congo Brazzaville, Equatorial Guinea, Eritrea, Libya na Sudan wametajwa katika orodha hiyo ya Rais Trump. Raia wa nchi za Sierra Leone, Togo na Burundi watafanyia uchunguzi wa kina kabla ya kupewa kibali cha kuingia nchini Marekani. Trump ametoa maelezo haya wakati akitangaza hatua hiyo. Very simply, we cannot have open migration from any country. Kwa urahisi tu hatuwezi kuwa na mfumo wazi wa uhamiaji kutoka taifa lolote ambao huwezi kuwafanyia ukaguzi wa kina wale wanaoingia nchini Marekani. Hiyo ndio sababu leo nasaini amri mpya ya rais ili kuweka vikwazo vya vi usafiri kwa mataifa kama vile Yemen, Somalia, Haiti, Libya na mengine mengi. Kutekelezwa kwa sheria hizi kutategemea na hatari iliyopo kuangaziwa upya kwa, kwa sheria hizi kutategemea pia hatua zilizopigwa na vile, vile kama mataifa mengine yanaweza kuongezwa kwenye orodha hii. Hatutakubali watu kuingia katika nchi yetu wanaolenga kutuumiza. Hakuna kitakachotuzuia kuilinda Marekani. Mbali na mataifa ya Afrika, Trump pia amewazuia raia wa mataifa ya Yemen, Afghanistan, Myanmar, Haiti na Iran kwenda katika nchi hiyo. Tukisalia na taarifa hiyo, ni kwamba Umoja wa Afrika umeelezea wasiwasi wake kuhusu marufuku ya usafiri ya hivi punde iliyotolewa na serikali ya Marekani. AU katika taarifa ikisisitiza umuhimu wa kuwepo uwazi katika mawasiliano na ushirikiano ili kushughulikia maswala yanayoweza kuwa sababu ya Washington kutangaza marufuku hiyo. Wananchi wa Burundi wamekuwa wakipiga kura kuwachagua wabunge katika uchaguzi ambao chama tawala cha kirais Evariste Ndayishimiye cha CNDD FDD kinatarajiwa kuibuka na ushindi. Jean Bosco Ndayirangije ana ripoti zaidi wapiga kura kwanza alfajiri wamejitokeza kwenye vituo mbalimbali mbali vya kupigia kura kote nchini kuchagua mabunge. Rais Ndaheshimie aliungana mkono na wapiga kura wengine katika mkoa wa Gitega kupiga kura, akisifia namna wapiga kura walivyojitokeza kwa wingi wakishiriki kwenye uchaguzi huo. Uchunguzi huyu unafanyika wakati Burundi ikiwa ikabiliwa na changamoto kubwa ya mafuta. Baadhi ya wapiga kura niliokutana nao wanasema wana matumaini wabunge waliopigiwa kura watasaidia kutatua mgogoro huyo. Wapiga kura wamechagua mabunge mia moja na kwa mjibu wa katiba, asilimia stini lazima wawe wahutu walio wengi, na asilimia arobaini kutoka kwenye watusi walio wachache na takribani asilimia thelathini wawe wanawake. Kwa uchaguzi wa manispaa idadi ya manispaa imepunguka kutoka kwenye mia moja kumi na tisa hadi kwenye arobaini na mbili, lakini hakuna tena mgao wa kikabila uliowekwa kwenye vyama vya siasa kama zamani. Vyama vya upinzani kama Senel vimesema uchaguzi huyo umegamia upande mmoja. Jambo wasikilizaji RF Kiswahili. Jeshi la Uganda limesema hivi leo limechukua udhibiti wa miji miwili ya Kasenyi na Chomia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuzuia mapigano kati ya mapigano ya kikabila. Hata hivyo, wachambuzi licha wanasema, licha ya kuwa jeshi la Uganda limekuwa likisaidiana na jeshi la Kongo kupambana na makundi ya waasi mashariki mwa Kongo, pia Kampala ina nia ya kupata faida ikiwa ni pamoja na udhibiti wa migodi ya dhahabu ya Kongo. Mgo. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linaitaka serikali ya DRC kufanya juhudi kuhakikisha raia wake waliodhulumiwa wakati wa vita kati ya jeshi la Uganda na Rwanda mjini Kisangani wanapata haki miaka ishirini na mitano baadaye. Benson Okuli Kupitia ripoti yake hivi punde, shirika hilo la Amnesty International limetuhumu serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kukosa kufuatilia na kuhakikisha kwamba raia wake walioathirika wanapata haki na kwamba hakuna anayefuatilia kuhakikisha waliohusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu wakati wa vita hivyo miaka 25 iliyopita wanawajibishwa. Sara Kimani ni msemaji wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki. Sasa, isipokuwa pia kutupa mabomu, majeshi haya yaliwaua watu kwa kusudi na pia uh, kuwabaka wanawake. Hakuna nia ya kisiasa ya kuona kwamba haki imepatikana. Wao ambao walibaka kinamama na wasichana wafikishwe mbele ya mahakama, na tunasema sio mahakama ya kijeshi, bali mahakama ya kiraia. Mifumo dhaifu ya mahakama nchini DRC, mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kukosa kufuatilia makosa ya uhalifu nchini DRC pia vimetajwa kuchangia ukosefu wa haki kuathiriwa, kwa mujibu wa Tigere Changuta mkurugenzi w Afrika Mashariki na Kusini, kauli yake ikiungwa mkono na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini DRC, Nguka Patrick. Kwa sasa tunaendelea kushutumu hiyo upungufu wa nguvu ya mahakama na ukosefu ya kutuongea watu kutukala nafasi moya nji zile ambazo ziliweza ku, kuingilia kati hiyo maneno. Taifa la Uganda awali lilikuwa limeanza kutoa fidia kwa athiriwa ila mchakato huu ulikosolewa pakubwa kwa kukosa uwazi. Vita hivyo vilitokea kati ya Juni mwaka 1999 na Juni 2002 na kusababisha vifo vya mamia raia wa DRC. Benki ya Dunia imesema hivi leo kwamba itarejesha ufadhili wake kwa nchi ya Uganda, ikiwa ni karibu miaka miwili tangu isitishe ufadhili mpya kwa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, katika kile kilionekana kama kujibu hatua ya bunge la nchi hiyo kupitisha sheria inayopinga ushoga mnamo mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Rais wa zamani wa Zambia Edgar Lungu aliongoza nchi hiyo kwa miaka saba hadi mwaka elfu mbili ishirini na moja amefariki dunia akiwa hospitalini nchini Afrika Kusini alikokuwa anapata matibabu. Florence Kivuba na maelezo zaidi. Kifo cha Lungu ambaye amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 68 kimethibitishwa na familia yake na chama chake cha Patriotic Front. Chama chake kimesema rais huyo wa zamani amepatwa na umauti akiwa anapewa matibabu ya kibingwa kwenye kituo kimoja cha kiafya jijini Pretoria. Binti yake Tasila Lungu Mwansa amesema baba yake alihudumiwa vema, lakini hakueleza kwa kina kilichosababisha kifo chake. Lungu, mwanajeshi wa zamani, aliondoka madarakani mwaka 2021. Kabla ya kifo chake, kiongozi huyo wa zamani alikuwa ametangaza kuwania tena urais mwaka 2026. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Algeria imewarudisha nchini Niger wahamiaji 1016 kutoka mataifa mbalimbali mbali ambao waliwasili nchini humo tangu mwezi Aprili wakitafuta njia ya kufika barani Ulaya. Ruben Lukumbuka. Idadi kubwa ya wahamiaji hao wamebainika kuwa raia wa Niger, lakini wengine ni kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Magharibi, na sasa wamerudishwa kwenye mji wa Asamaka unaopatikana ama unaopakana na Algeria. Maafisa wanasema idadi hii ni kubwa mara mbili ya wale waliofukuzwa kutoka Algeria mwaka uliopita. Shirika lisilo la kiserikali nchini Algeria, fon Sahara, linasema wahamiaji hao wanafukuzwa nchini Algeria wakiwa katika hali mbaya ya kibinadamu na haki zao za msingi zinakiukwa. Niger imekuwa ikipokea wahamiaji hao, na mwezi Mei waziri wa usalama Jenerali Mohamed Tumba alionya kuwa hatua hiyo ya Algeria inahatarisha pia usalama wa nchi yake. Aidha, Jenerali Tumba amesema Niger kwa ushirikiano na shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wahamiaji IOM linawarudisha wahamiaji zaidi ya elfu nne katika nchi zao walizotokea kufikia mwezi Julai ili kuepusha hali mbaya ya kibinadamu. Kundi la JNIM lenye mfungamano na kundi la Alkaida limekiri kuhusika katika shambulio la hapo jana katika eneo la Mamari Bugu, nje kidogo na mji wa Bamako nchini Mali. Zaidi ya watu tisini na nane bado hawajulikani walipo jumamoja baada ya mafuriko kuwaua watu mia moja sitini katika jiji la Mokwa nchini Nigeria, idara ya majanga nchini humo imesema. Jupita Mayaka anakamilisha taarifa hii. Idara ya majanga nchini Nigeria imesema matumaini ya kuwapata manusura zaidi yamedidimia na kuyataja mafuriko hayo kuwa mabaya zaidi kuwahi kuripotiwa nchini humo. Juhudi za uokozi aidha, zimelemazwa pakubwa na kuharibiwa na miundo mbinu Tahadhari ya kutokea kwa milipuko ya magonjwa pia ikitolewa. Umoja wa Mataifa nao ukisema umetuma kikosi chake kutoa huduma za dharura kwa maeneo yaliyoathirika. Raia katika maeneo yaliyoathirika, hata hivyo, wameendelea kulaumu serikali kwa kukosa kuweka mikakati ya kuzuia athari zinazotokana na mafuriko. Taifa la Nigeria hushuhudia mafuriko kipindi cha mvua kuanzia mwezi Aprili hadi Oktoba, na mwaka uliopita mwezi Septemba zaidi ya watu 30 walifariki kutokana na mafuriko, huku mamilioni wakipoteza makao, hali iliyochangia hali ya kibinadamu kuwa mbaya zaidi. RFI. Waziri wa ulinzi wa Marekani Pete Hegseth amesema nchi wanachama wa muungano wa jeshi la NATO zinaelekea kukubaliana kuwa zitumia asilimia tano ya pato la taifa kufadhili shughuli za jeshi hilo. Hegseth ametoa kauli hii jijini Brussels kuelekea kikao cha siku mbili cha kupanga bajeti ya NATO kitakachofanyika ki tarehe 24 na 25 jijini Heg nchini Uholanzi. Than President Trump. Sifikiri kuna mtu ambaye amefanya mambo mengi kuimarisha NATO zaidi ya Rais Trump Alianza katika muhula wake wa kwanza, akatoa wito wa asilimia mbili kwenye uwekezaji katika muungano huu. Tunapaswa kufanya uh, zaidi combat ya mikutano. Tunatakiwa kuwa na uwezo wa kuwa tayari kupambana uh. Kwa hivyo tuko hapa ili kuendeleza kazi ambayo Rais Trump alianzisha, ambayo ni ahadi ya matumizi ya ulinzi ya asilimia tano kuchangia katika muungano huu, ambalo nafikiri tunalifikiria, ambao tunafikiri pia lazima lifanyike kwenye mkutano wa kilele ambao utafanyika huko Heg baada ya mwezi huu. Hili ndilo lengo letu, kuhakikisha kwamba NATO inafikia malengo yake ya ulinzi wa eneo letu na faida yake itaonekana. Sauti yake Pete Hegseth, waziri wa ulinzi wa Marekani. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema kuwa miili ya mateka wawili Waliouawa katika shambulio la Hamas la Oktoba 7 imerejeshwa nchini Israel. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ameahidi kuwa Pyongyang itaiunga mkono Urusi bila masharti katika vita yake nchini Ukraine, Kim akimwambia afisa mkuu wa usalama wa Urusi Sergei Shoigu kwamba anaamini Moscow itashinda vita hivyo. Na dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira, siku hii ikilenga kutilia mkazo wadau kama vile jamii, mashirika ya kira yana biashara na serikali kuongeza juhudi za kumaliza uchafuzi wa taka za plastiki.